Bác sĩ OF: Danh sách các bác sỹ đăng ở post số 1!

DrVinh

Xe đạp
Em đang bị mất ngủ tuần nay rồi. Đầu đau, người lúc nào cũng mệt mỏi, chân tay lạnh. Dù rất mệt nhưng cứ nằm ngủ thì lại không thể ngủ được. Thi thoảng lắm ngủ được một chút thì lại thấy người mệt và hay nằm mơ. Em đang dùng thuốc bổ sung Melatonin, Lovecare. Mỗi tối trước khi đi ngủ một viên thì khi đi ngủ cũng ngủ được chút nhưng không sâu hẳn và vấn thấy khó ngủ. Các bác sĩ cho em lời khuyên với ạ.
Bác nên điều chỉnh sinh hoạt sao cho nghỉ ngơi, ăn uống hợp lý, tránh stress.. chắc sẽ ổn thôi ạ!

dungcarnival

Xe tăng
Bác nên điều chỉnh sinh hoạt sao cho nghỉ ngơi, ăn uống hợp lý, tránh stress.. chắc sẽ ổn thôi ạ!
Dr.Vinh tư vấn chung chung quá, với lại đây là Mợ chứ ko phải Bác.

Theo e, có 1 cách đơn giản nhất chữa các bênh của mợ Minh là : lấy chồng!

dungcarnival

Xe tăng
Em rất khó chịu với chứng mắt bị giật gần 2 năm nay, mỗi khi nói chuyện mà tập trung nhiều là mắt phải em lại giật liên tục... nhiều khi giật cả vùng má phải rất khó chịu, em đã đi khám mắt bs viện mắt nói mắt em ổn ko vấn đề gì và nói là do bị dây thần kinh số 5 chèn... nên giật cơ mí mắt, giới thiệu em sang Viện y học cổ truyền để điện não đồ, và bs nói phải châm cứu.

Em cũng đã châm cứu nhưng không ăn thua, sau đó em sang viện Bạch Mai khám và được kê thuốc uống, nhưng uống cũng ko khỏi...

Cụ biết em bị làm sao tư vấn em với ạ, em là ngồi máy tính nhiều... càng ngồi nhiều mắt em càng giật ạ. Ức thế chứ!

Thanks cụ
Gần nhà kụ có chỗ đánh bóng bàn ko ( pingpong ấy). Mỗi ngày kụ ra làm vài séc, e thề, e hứa, e đảm bảo kụ sẽ hết các triệu chứng trên trong vòng 2 tuần.

Nếu ko có thì kụ làm như sau : kụ tập mắt cho e theo cách : ngồi ở ghế hoặc nằm trên giường, liếc mắt sang phải, sang trái, nhìn lên, nhìn xuống, đảo mắt theo hình số 8 nằm ngang ( giống ký hiệu vô cùng trong toán học ấy), mỗi ngày tập 2 - 3 lần, mỗi lần khoảng 15 phút nhé. Thêm vào đó, kụ mát xa mắt và vùng mặt quanh mắt bằng tay đơn giản mà

Chỉnh sửa cuối:

Godfather77

Xe điện
Em nhờ cụ Chính tý!

Hầy dà! Lúc nãy gọi cho cụ thì cụ bận, đen cho em quá.
Chả là thế này, thằng cu nhà em từ 3h sáng nay bị sốt 38; 39; 39,5 độ lại hơi húng hắng ho. Bình thường ra thì vợ chồng em đoán nó lại bị viêm phế quản nên cứ để ở nhà theo dõi, sốt thì cho nó uống efferalgan 250mg. Nếu tình trạng xấu đi thì mới đi khám tại nhà Bs Ân (trưởng khoa nhi Bv Tỉnh Quảng Ninh) hoặc nhà bà Ngọt (bv Bãi Cháy) vì em ở Hạ long. F1 nhà em đến chiều ko đỡ sốt và có vẻ mệt mỏi nên em đưa đến nhà bà Ngọt, sau khi khám lâm sàng họng f1 bà ấy bảo sốt cao quá (39,5 độ) mà họng chỉ hơi đỏ ko thể gây sốt thế được và khuyên em đưa con đi bệnh viện bãi cháy vì nghi là sốt virus. Em liền đưa luôn f1 đến bv bãi cháy để cấp cứu. Bác sĩ chỉ định siêu âm ổ bụng, chụp xquang và xét nghiệm máu. Tất cả các kết quả đều bình thường(kể cả xét nghiệm máu) và yêu cầu con em
Làm thủ tục nhập viện để theo dõi.
Lúc này con em cũng khỏe trở lại, nhiệt độ giảm xuống 38 độ nên e quyết định trở vợ con về nhà ông bà nội gần đó ăn cơm. Khi về đến đó ăn chút cơm xong f1 đòi ngủ lại và nhất định ko chịu lên BV nữa. Em đưa f1 lên BV sẽ quấy ko chịu ngủ -> ảnh hưởng đến f1 và của cả 2 vợ chồng và f1 cũng có vẻ khỏe nên cho f1 ở lại đợi sáng mai đi khám nốt tai mũi họng và lấy kết quả xét nghiệm nước tiểu. F1 ở nhà được 1 lúc thì kêu rét mặc dù người vẫn nóng, trong lúc em ra ngoài mua ít thuốc hạ sốt thì Gấu lại thấy kêu rét nên đắp chăn cho f1 kết quả em về đo lại hơn 39 độ. Lúc đó khoảng 20h ngày 8/2. Rm cho f1 uống 1 gói efferalgan 250mg đồng thời chườm khăn nước ấm vào đầu + bẹn cho f1. F1 ngủ đến bây giờ là 03h ngày 09/2 (vẫn ngủ ngon nhưng em ktra nhiệt đọ thấy hơn 39 độ nên lại chườm và cho uống chút nước). Tuy rằng biết còn chưa có kết quả khám TMH và kết quả xét nghiệm nước tiểu nhưng em muốn hỏi BS Chính xem sau khi có KQ xét nghiệm máu, siêu âm và chụp xquang ko vấn đề gì (thấy bảo ko phải sốt virus thì f1 nhà e có thể sốt vì lý do gì nhỉ? Sốt kéo dai 24h (từ 3h ngày 08 đến 3h ngày 09) f1 lười uống nước (uống rất ít) thì có nên truyền nước cho cháu ko? Rất mong được BS với kinh nghiệm của mình cho em lời khuyên với. Sáng nay 8h30 em cho f1 đến BV để khám TMH ạ. Nếu tiếp tục sốt thế có nên để cháu ở lại BV theo dõi hay đưa về nhà theo dõi cũng được ạ (cả nhà em đều sợ BV).

Chỉnh sửa cuối:

minh0406

Xe tải
Em chuyển uống thuốc buổi sáng đi nhé.
cái này Thiếu Vitamin A rồi, muốn chữa dứt điểm cần thăm khám cẩn thận nhé :)

Trả lời post dưới luôn:
- Uống 2 thuốc đó 1 cái là điều hòa giấc ngủ uống buổi tối thì được nhưng U30 không nên lạm dụng TPCN này, 1 cái là thuốc bổ, mà cái thuốc bổ ko ai dùng vào buổi tối cả. Nhớ vác thuốc theo 1 cốc nước 2 viên thuốc là xong mà.
- Khám bệnh thì phải khám cẩn thận chứ sao mà phải hỏi ke ke. Mà phải là dr khám nhé, mấy ông khám xe đi khám bệnh là ko ok đâu nhé!
Hôm nào rảnh phải qua chỗ anh kiểm tra răng cho cả hai mẹ con đây. Cháu bác nhổ răng từ hôm đó mà vẫn chưa thấy mọc đây ạ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Hầy dà! Lúc nãy gọi cho cụ thì cụ bận, đen cho em quá.
Chả là thế này, thằng cu nhà em từ 3h sáng nay bị sốt 38; 39; 39,5 độ lại hơi húng hắng ho. Bình thường ra thì vợ chồng em đoán nó lại bị viêm phế quản nên cứ để ở nhà theo dõi, sốt thì cho nó uống efferalgan 250mg. Nếu tình trạng xấu đi thì mới đi khám tại nhà Bs Ân (trưởng khoa nhi Bv Tỉnh Quảng Ninh) hoặc nhà bà Ngọt (bv Bãi Cháy) vì em ở Hạ long. F1 nhà em đến chiều ko đỡ sốt và có vẻ mệt mỏi nên em đưa đến nhà bà Ngọt, sau khi khám lâm sàng họng f1 bà ấy bảo sốt cao quá (39,5 độ) mà họng chỉ hơi đỏ ko thể gây sốt thế được và khuyên em đưa con đi bệnh viện bãi cháy vì nghi là sốt virus. Em liền đưa luôn f1 đến bv bãi cháy để cấp cứu. Bác sĩ chỉ định siêu âm ổ bụng, chụp xquang và xét nghiệm máu. Tất cả các kết quả đều bình thường(kể cả xét nghiệm máu) và yêu cầu con em
Làm thủ tục nhập viện để theo dõi.
Lúc này con em cũng khỏe trở lại, nhiệt độ giảm xuống 38 độ nên e quyết định trở vợ con về nhà ông bà nội gần đó ăn cơm. Khi về đến đó ăn chút cơm xong f1 đòi ngủ lại và nhất định ko chịu lên BV nữa. Em đưa f1 lên BV sẽ quấy ko chịu ngủ -> ảnh hưởng đến f1 và của cả 2 vợ chồng và f1 cũng có vẻ khỏe nên cho f1 ở lại đợi sáng mai đi khám nốt tai mũi họng và lấy kết quả xét nghiệm nước tiểu. F1 ở nhà được 1 lúc thì kêu rét mặc dù người vẫn nóng, trong lúc em ra ngoài mua ít thuốc hạ sốt thì Gấu lại thấy kêu rét nên đắp chăn cho f1 kết quả em về đo lại hơn 39 độ. Lúc đó khoảng 20h ngày 8/2. Rm cho f1 uống 1 gói efferalgan 250mg đồng thời chườm khăn nước ấm vào đầu + bẹn cho f1. F1 ngủ đến bây giờ là 03h ngày 09/2 (vẫn ngủ ngon nhưng em ktra nhiệt đọ thấy hơn 39 độ nên lại chườm và cho uống chút nước). Tuy rằng biết còn chưa có kết quả khám TMH và kết quả xét nghiệm nước tiểu nhưng em muốn hỏi BS Chính xem sau khi có KQ xét nghiệm máu, siêu âm và chụp xquang ko vấn đề gì (thấy bảo ko phải sốt virus thì f1 nhà e có thể sốt vì lý do gì nhỉ? Sốt kéo dai 24h (từ 3h ngày 08 đến 3h ngày 09) f1 lười uống nước (uống rất ít) thì có nên truyền nước cho cháu ko? Rất mong được BS với kinh nghiệm của mình cho em lời khuyên với. Sáng nay 8h30 em cho f1 đến BV để khám TMH ạ. Nếu tiếp tục sốt thế có nên để cháu ở lại BV theo dõi hay đưa về nhà theo dõi cũng được ạ (cả nhà em đều sợ BV).
Dạo này em đang bận quá nên không vào cms nhiều được, trường hợp của cháu bé sốt cao như vậy có thể là sốt virus, sốt xuất huyết, sốt do viêm amydal... Tuy nhiên, điều quan trọng ở đây là trước khi tìm thấy nguyên nhân gây sốt thì phải hạ bằng được nhiệt độ xuống dưới 38,5 bằng nhiều cách như đừng ủ ấm nhiều quá, chườm mát, uống thuốc hạ sốt... để dự phòng co giật. Nếu nhiệt độ vẫn không xuống thì nên đưa tới bệnh viện

Godfather77

Xe điện
Dạo này em đang bận quá nên không vào cms nhiều được, trường hợp của cháu bé sốt cao như vậy có thể là sốt virus, sốt xuất huyết, sốt do viêm amydal... Tuy nhiên, điều quan trọng ở đây là trước khi tìm thấy nguyên nhân gây sốt thì phải hạ bằng được nhiệt độ xuống dưới 38,5 bằng nhiều cách như đừng ủ ấm nhiều quá, chườm mát, uống thuốc hạ sốt... để dự phòng co giật. Nếu nhiệt độ vẫn không xuống thì nên đưa tới bệnh viện
Báo cáo cụ là sáng nay khám Tmh xong rồi được kết luận là viêm amedan cấp cụ ạ. Nếu đúng thế thì em yên tâm phần nào. Định xin về luôn nhưng bs chưa cho về vì vẫn còn đang sốt.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Báo cáo cụ là sáng nay khám Tmh xong rồi được kết luận là viêm amedan cấp cụ ạ. Nếu đúng thế thì em yên tâm phần nào. Định xin về luôn nhưng bs chưa cho về vì vẫn còn đang sốt.
Nếu cháu bé vẫn sốt cao thì nên để cháu nằm viện vài ngày, cơ sở vật chất và y bác sĩ ở BV Bãi Cháy cũng khá tốt

Aids

Xe điện
Nếu cháu bé vẫn sốt cao thì nên để cháu nằm viện vài ngày, cơ sở vật chất và y bác sĩ ở BV Bãi Cháy cũng khá tốt
Trong các tỉnh tôi Đa đi qua thì đây La nơi có Trang thiết bị quá tốt.
Bon journee
Aids

Godfather77

Xe điện
Vâng, em sẽ để cháu ở bv mấy hôm để theo dõi, tối thì trốn về nhà ngủ. Cụ cho hỏi có phải sốt do viêm A phải kéo dài mấy hôm đến khi hết viêm mới hết sốt đúng ko ạ?

doikocodon

Xe tải
Hôm nay em mới mò vào đây xin 1 chưn. Em bác sỹ chuyên khoa nhi.
Em bạo gan xin có một số mong mỏi ạ:
1. Về chuyên khoa: Em có được xin ít đất để các cụ mợ cùng thảo luận, chia sẽ kinh nghiệm chăm F1 được không ạ?
2. Mong mỏi xây dựng hoạt động chung của ngành ta trong cộng đồng OF: . Công việc của chúng ta lâu nay vốn đã là giúp người rồi. Cái vốn kiến thức kinh nghiệm của chúng ta quý vô cùng, không thể lượng gia bằng vật chất được. Sức khỏe là vô giá mà. Em thấy các hoàn cảnh giúp đỡ bên quỹ từ thiện OF hay BVC hay bên nhóm TTTA của chúng em phần lớn vừa khó khăn vừa bệnh tật. Đội ngũ chúng ta lại đông, nhiều chuyên ngành, nhiều đơn vị, tấm lòng thì có thừa nhưng mới chỉ giúp đỡ có tình cá nhân. Nhiều khi chỉ một cú phone, một động tác chúng ta đã giúp được họ rồi, chưa hẳn là đã cần giúp về vật chất. Nên chăng chúng ta lập 1 topic để các cụ mợ có thể quy tụ các hoàn cảnh cần giúp đỡ cũng như những đóng góp tình nguyện về y tế cho những hoàn cảnh thiệt thòi.

Mem mới các cụ mợ ném nhẹ tay nhá.

Chỉnh sửa cuối:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Hôm nay em mới mò vào đây xin 1 chưn. Mem mới các cụ mợ ném nhẹ tay nhá. Em bác sỹ chuyên khoa nhi.
Chào mừng BS Chi vào với Bệnh xá OF, mong bác sỹ bớt chút thời gian giúp đỡ anh chị em nhé. Thanks!
Bs giúp luôn case này, khó lắm nha:
http://www.otofun.net/threads/325677-nho-cac-cu-cac-mo-co-kinh-nghiem-f1-nha-em-gan-2-thang-tuoi-bi-kiet-ly

TB: Ý kiến của BS rất đúng và cần thiết, chúng ta sẽ xem xét cách thức làm như nào cho hợp lý nhé!

Chỉnh sửa cuối:

vnh

Xe máy
Trong các tỉnh tôi Đa đi qua thì đây La nơi có Trang thiết bị quá tốt.
Bon journee
Aids
Bệnh viện này khá chuẩn ngoài trang thiết bị còn mới được nhiều bác có tay nghề cao ở TW về khám và điều trị.

Các bác sỹ ơi, em bé nhà cháu bị xước đầu móng tay (xước móng/măng rô) như hình bên dưới ạ:

Bôi thuốc gì thì đỡ ạ :)

vnh

Xe máy
Bác mua EZERRA bôi cho cháu nhé.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Không sao cả, cứ kệ nó thôi. Nếu cẩn thận thì Bún mua thuốc đỏ hoặc Xanh Methylen về bôi vào tổn thương cho bé để tránh bội nhiễm nhé

ynhi2208

Xe điện
Các cụ cho em hỏi trong Sài Gòn thì điều trị K ở đâu tốt nhất ạ.Bác rể(lấy bác ruột em) vừa mới đi khám và phát hiện bị K vòm họng,cả nhà đang giấu chưa cho biết.Cả tuần nay cả nhà e đang buồn quá :(

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Các cụ cho em hỏi trong Sài Gòn thì điều trị K ở đâu tốt nhất ạ.Bác rể(lấy bác ruột em) vừa mới đi khám và phát hiện bị K vòm họng,cả nhà đang giấu chưa cho biết.Cả tuần nay cả nhà e đang buồn quá :(
Em cũng không rõ, trên OF có cụ stent là Bs trong SG - cụ PM hỏi nhé

Các cụ cho em hỏi chút:
F1 nhà cháu 10 tuổi, gái. Gần đây hay bị đau bụng, đau bất cứ lúc nào có thể. Thông thường ăn xong là có nhu cầu xả ra, Đi nhiều lần trong ngày. Có lần không kiềm chế được nên cháu xả luôn tại lớp, làm cả lớp hoảng loạn.
Cứ nhìn thấy thức ăn là thấy buồn nôn.
Cứ đến chiều về là miệng cháu rất hôi. Ngoài ra hay kêu mệt

Như vậy nên điều trị như nào các cụ các mợ nhể?