Bác sĩ OF: Danh sách các bác sỹ đăng ở post số 1!

ducdien

Xe máy
Bác sỹ cho em hỏi 1 chút, hôm qua em bị một chú chuột nhắt cắn vào tay khi tiến hành quây bắt chú ta. Kẻ địch đã bị tiêu diệt nhưng em cũng bị cắn 1 phát vào ngón tay. Bác sỹ giúp em xem có cần điều trị, tiêm phòng gì không ợ. Cám ơn bác sỹ.
Dại do chuột cắn thì hiếm ạ, em ít nghe thấy, em nghĩ bác có thể yên tâm vụ đấy.

Tuy nhiên có 1 bệnh là bệnh chuột cắn. Có 2 loại vi khuẩn gây bệnh chuột cắn: Streptobacillus moniliformis (chủ yếu ở Bắc Mỹ) và Spirillum minus (gặp ở châu Á, trong đó có Việt Nam). Bọn em gọi là bệnh Sodoku. Triệu chứng là sốt, sưng tấy vùng cắn, nổi hạch (ví dụ bị cắn ở ngón tay thì hạch mọc ở khuỷu tay, nách...). Bệnh này chữa đơn giản, khỏi ngay. Bác để ý nếu chỗ bị cắn sưng, sốt... thì đi bệnh viện khám luôn ạ. Em cũng ko rõ tỷ lệ mắc bệnh ở những người bị chuột cắn là bao nhiêu, có lẽ cũng chỉ vài %, nhưng bác cũng nên để ý theo dõi.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Dại do chuột cắn thì hiếm ạ, em ít nghe thấy, em nghĩ bác có thể yên tâm vụ đấy.

Tuy nhiên có 1 bệnh là bệnh chuột cắn. Có 2 loại vi khuẩn gây bệnh chuột cắn: Streptobacillus moniliformis (chủ yếu ở Bắc Mỹ) và Spirillum minus (gặp ở châu Á, trong đó có Việt Nam). Bọn em gọi là bệnh Sodoku. Triệu chứng là sốt, sưng tấy vùng cắn, nổi hạch (ví dụ bị cắn ở ngón tay thì hạch mọc ở khuỷu tay, nách...). Bệnh này chữa đơn giản, khỏi ngay. Bác để ý nếu chỗ bị cắn sưng, sốt... thì đi bệnh viện khám luôn ạ. Em cũng ko rõ tỷ lệ mắc bệnh ở những người bị chuột cắn là bao nhiêu, có lẽ cũng chỉ vài %, nhưng bác cũng nên để ý theo dõi.
Sodoku ở Viện y học lâm sàng các bệnh nhiệt đới rất ít gặp, ở các địa phương có hay không thì không có thống kê. Hầu hết mắc do xử lý vết thương ban đầu không tốt.

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn
Sodoku ở Viện y học lâm sàng các bệnh nhiệt đới rất ít gặp, ở các địa phương có hay không thì không có thống kê. Hầu hết mắc do xử lý vết thương ban đầu không tốt.
Cụ ducdien nêu ra cũng chỉ để cảnh báo thôi:D, thực chất là rất hiếm gặp. Nói tón lại là không phải lo nghĩ gì khi bị chuột cắn, cứ vô tư ăn chơi nhẩy múa vì năm 2012 sắp tới rồi;))

IamDragon

Xe buýt
Cụ chủ thớt chịu khó sống điều độ hơn, thi thoảng đi massage vật lý trị liệu như vào Trung tâm Tài Thu chẳng hạn.

IamDragon

Xe buýt
Em cám ơn các bác đã tư vấn, chỗ vết cắn của em đã siu rồi, cũng chưa thấy sốt. Mấy ngày đầu cũng lo lo, không biết có nên đi tiêm phòng dại theo 1 số thông tin trên google không nữa.

vietnova89

Xe buýt
Chả là như thế này ạ
mấy hôm nay tự dưng tai em nó bị ù , nói ù cũng chả đúng nói tắc thì đúng hơn
Cơ mà em kéo vùng da dưới đuôi tai ra thi lại thông nghe bt thường,thả ra thì lại bị ù (tắc) nghe ko rõ
Em cứ tưởng vãi hôm rồi sẽ hết ai ngờ ko hết
Có cụ mợ nào phán cho em bị cái gì ko ợ
Hx thứ 2 em đi Viện tai mũi họng khám xem dư thế lào

TheQueen

Xe điện
Chả là như thế này ạ
mấy hôm nay tự dưng tai em nó bị ù , nói ù cũng chả đúng nói tắc thì đúng hơn
Cơ mà em kéo vùng da dưới đuôi tai ra thi lại thông nghe bt thường,thả ra thì lại bị ù (tắc) nghe ko rõ
Em cứ tưởng vãi hôm rồi sẽ hết ai ngờ ko hết
Có cụ mợ nào phán cho em bị cái gì ko ợ
Hx thứ 2 em đi Viện tai mũi họng khám xem dư thế lào
thế bao lâu rồi cụ ko ngoáy tai thế :))
e dự là cụ hơi thiếu thời gian chăm sóc cho cái nghe của cụ hí hí

vietnova89

Xe buýt
thế bao lâu rồi cụ ko ngoáy tai thế :))
e dự là cụ hơi thiếu thời gian chăm sóc cho cái nghe của cụ hí hí
Hự cháu sợ tự lấy ráy tai lắm nhỡ mạnh tay 1 cái hỏng tai thì chết
Nhà cháu ráy tai ướt
hự hự
Thứ 2 phải đi viện nhờ các bác sỹ vậy
Cảm ơn mợ

FANCRV

Xe tăng
Nhờ các Bác sỹ OF giúp em và gia đình với ạ

Kính thưa các Cụ Doctor OF, hiện gia đình em đang có việc sau, rất mong các Cụ tư vấn giúp:

Chả là Phụ huynh em năm nay 62 tuổi, sức khỏe nhìn chung thì vẫn bình thường, ít khi ốm đau vì Cụ đi tập thể duc, thể thao thường xuyên (cụ vẫn đánh bóng bàn hàng ngày). Tuy nhiên, khoảng 2,3 năm trở lại đây Cụ có một số biểu hiện về mất trí nhớ. Những người, việc diễn ra rất lâu (30,40 năm) thì Cụ nhớ khá rõ nhưng những người, việc diễn ra gần đây thì Cụ lại không nhớ gì. Đặc biệt nguy hiểm gần đây Cụ có biểu hiện khá chậm chạp và quên mặt một số người thân (Họ hàng, con cháu trong họ, thông gia...)

Em đang định đưa Cụ đi khám nhưng cũng chưa biết liệu bệnh này là bệnh gì và bệnh này nên khám ở đâu tốt. Kính mong các Cụ giúp đỡ.

pain

Xe ba gác
Cẩn thận Alzemei. Mày thử đưa cụ ra Lão khoa, Bạch Mai xem.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
62 tuổi mà đã bị thì cụ phải đưa ông đi khám thật rồi.
Bà nội cháu ngoài 80 rồi cũng lẫn 50%.
Nhưng mà đã nhớ ra thì kể vanh vách như ngày hôm qua luôn. Kể cả những câu đồng dao ngày bé.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Kính thưa các Cụ Doctor OF, hiện gia đình em đang có việc sau, rất mong các Cụ tư vấn giúp:

Chả là Phụ huynh em năm nay 62 tuổi, sức khỏe nhìn chung thì vẫn bình thường, ít khi ốm đau vì Cụ đi tập thể duc, thể thao thường xuyên (cụ vẫn đánh bóng bàn hàng ngày). Tuy nhiên, khoảng 2,3 năm trở lại đây Cụ có một số biểu hiện về mất trí nhớ. Những người, việc diễn ra rất lâu (30,40 năm) thì Cụ nhớ khá rõ nhưng những người, việc diễn ra gần đây thì Cụ lại không nhớ gì. Đặc biệt nguy hiểm gần đây Cụ có biểu hiện khá chậm chạp và quên mặt một số người thân (Họ hàng, con cháu trong họ, thông gia...)

Em đang định đưa Cụ đi khám nhưng cũng chưa biết liệu bệnh này là bệnh gì và bệnh này nên khám ở đâu tốt. Kính mong các Cụ giúp đỡ.
Chứng sa sút trí tuệ là 1 chứng bệnh khá phổ biến trong công đồng người cao tuổi ngày nay. Khác với "tật hay quên" của người già, SSTT tiến triến rất nhanh kể từ khi có biểu hiện đầu tiên (quên những sự kiện, sự việc quan trọng). Bệnh có thể tiến triển nghiêm trọng hơn, nhưng cũng có 1 số người may mắn chỉ tiến triển đến 1 mức nào đó và dừng lại. Điều trị có thể nói là không có thuốc đặc hiệu, tuy nhiên giới chuyên môn vẫn khuyến cáo dùng 1 số thuốc tăng cường tuần hoàn não, chống lão hóa... và 1 số bài tập, chế độ ăn (thực trị) dành riêng cho người bệnh.

FANCRV

Xe tăng
Cẩn thận Alzemei. Mày thử đưa cụ ra Lão khoa, Bạch Mai xem.
Đang cố hỏi xem chỗ nào khám chuẩn nhất vì Cụ hiện không chịu nhận là có bệnh nên nhất quyết không chịu đi khám :(

FANCRV

Xe tăng
Chứng sa sút trí tuệ là 1 chứng bệnh khá phổ biến trong công đồng người cao tuổi ngày nay. Khác với "tật hay quên" của người già, SSTT tiến triến rất nhanh kể từ khi có biểu hiện đầu tiên (quên những sự kiện, sự việc quan trọng). Bệnh có thể tiến triển nghiêm trọng hơn, nhưng cũng có 1 số người may mắn chỉ tiến triển đến 1 mức nào đó và dừng lại. Điều trị có thể nói là không có thuốc đặc hiệu, tuy nhiên giới chuyên môn vẫn khuyến cáo dùng 1 số thuốc tăng cường tuần hoàn não, chống lão hóa... và 1 số bài tập, chế độ ăn (thực trị) dành riêng cho người bệnh.
Cháu vừa gọi cho Cụ xin chỉ giáo thì thấy Cụ tắt máy. Vậy cháu nên đưa Phụ huynh nhà cháu khám ở đâu Cụ ơi?

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
E ở trong nhà, chỗ nhà e nó hay bị mất sóng bác ạ. bác đt lại cho e nhé.
e đã pm qua vote sđt cố định của e cho bác.

tung.pham

Xe hơi
Bác sĩ TOM tư vấn giúp nhà cháu có phương pháp nào diệt khuẩn hay sát trùng bằng phun thuốc dành cho gia đình không ạ ?. Nhà cháu có người bị bệnh lao, cũng đang trong giai đoạn yếu lắm rồi nhưng vì một vài lý do nên không thể đưa vào viện được. Những người trong gia đình vẫn cố đeo khẩu trang và hạn chế trẻ em tiếp xúc trực tiếp cụ ạ.

Mẹ s3xy

Xe tăng
E nuốt vào hơi đau họng, hơi sốt, đau đầu chóng mặt, cổ mọc 2 cái hạch chỗ dưới hàm có phải e bị viêm họng cấp ko các Cụ. Mẹ e cứ bảo ko cẩn thận ung thư vòm họng mà e sợ quá :((

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bác sĩ TOM tư vấn giúp nhà cháu có phương pháp nào diệt khuẩn hay sát trùng bằng phun thuốc dành cho gia đình không ạ ?. Nhà cháu có người bị bệnh lao, cũng đang trong giai đoạn yếu lắm rồi nhưng vì một vài lý do nên không thể đưa vào viện được. Những người trong gia đình vẫn cố đeo khẩu trang và hạn chế trẻ em tiếp xúc trực tiếp cụ ạ.
Không có Phương pháp phun nào diwwtsj được Trực khuẩn lao trong không khí cụ à.
Vì lý do nào đó không đưa người bệnh BK + vào viện điều trị thì phương pháp chính vẫn là cách ly tối đa và vệ sinh phòng ốc thường xuyên ạ.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
E nuốt vào hơi đau họng, hơi sốt, đau đầu chóng mặt, cổ mọc 2 cái hạch chỗ dưới hàm có phải e bị viêm họng cấp ko các Cụ. Mẹ e cứ bảo ko cẩn thận ung thư vòm họng mà e sợ quá :((
Cái này là Viêm họng rồi ạ, nên khám và dùng thuốc vài hôm là khỏi. K vòm còn xa lắm ko nên lo nhiều hi hi

Các bác sỹ ơi cho nhà cháu hỏi: F1 nhà cháu năm nay 2 tuổi rưỡi bị viêm họng (đã khám bác sỹ Thông ở Hoàng Ngân) cho thuốc uống nhưng vẫn bị ho có đờm. Đi khám lại vẫn không hết ạ :(