[Funland] Bác sĩ chuyên khoa tâm thần nói về cách chữa bệnh của Cô Phúc Bồ Tát

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
em cũng nghĩ chị ta tâm thiện thật sự, vì chưa thấy 1 feedback nào bảo chị ta lừa tiền chữa bệnh cả. K thì theo em chỉ có phẫu thuật và điều trị càng sớm càng tốt, quan trọng nhất là phát hiện sớm chứ eod có thuốc bí truyền, năng lượng vũ trụ, sừng tê với tam thất, hà thủ ô ngàn năm hay mấy thứ vớ vẩn như lá lẩu, nọc rắn, ăn cóc sống mà khỏi đc. miẹ, thèng nào bảo chữa khỏi bệnh nhân K chỉ có 1 là lừa đảo 2 là chẩn đoán nhầm.
chị ta ko lừa tiền người bệnh thì có lẽ hoạ động thiện nguyện của chị ta cũng tốt, ít nhất nó tạo đc niềm tin nào đó cho bệnh nhân, chí ít họ cũng khá hơn về tâm lí.
drchinh nên tự đến đó xem, thăm dò, tìm hiểu coi sao, có khi tìm ra đc mánh của chị ta cũng nên.
thấy nhiều nhân vật cũng khá nổi tiếng đến chỗ chị này chữa trị, ko hiểu họ chết chưa. như anh diễn viên Hán Văn Tình em thấy cười hô hố ở đó, coi mẹt có vẻ phấn khởi lắm.
tiềm năng của con người khoa học, y học hiện đại còn chưa khám phá hết, nên mình cũng ko nên chửi, quy kết ngay như drchinh giật title, mà nên tìm hiểu trực tiếp, theo dõi 1 bệnh nhân thực sự nào đó xem họ chuột bạch chỗ chị ta thế nào.
nhưng cũng phải công nhận ba cái trò cúng bái, tâm linh, ngoại cảm phần lớn lừa đảo, moi tiền
Em dang tìm hiểu đây, rất muón khám lại cho trường hợp bệnh nào mà được Cô Phú Bồ Tát chữa khỏi, ví dụ bệnh ung thư chẳng hạn. Em cần bệnh án của bệnh viện để xác định xem trước đó là bệnh gì và sau đó sẽ khám lại miễn phí nhằm xác định xem bệnh đã khỏi hay chưa

Nine

Xe điện
Chuyện thu tiền gửi xe 5k như NNS nói cũng chỉ là một phần của các dịch vụ ăn theo, tuy nhiên thử xem lại tổng thu từ dịch vụ này mỗi tháng, mỗi quý, mỗi năm có cao không. Bên cạnh đó còn có rất nhiều dịch vụ khác mà có thể NNS chưa biết. Ngoài ra, miễn phí không có nghĩa là không mất tiền, nếu muốn được khám thì phải mất 20k tiền phúng, thậm chí còn nhiều hơn
Cụ rất lý thuyết cụ Chinh nhá. Đừng nghĩ mà cứ lên 1 lần rồi post commen. HN - Sông Công chưa đến 70 km đâu.

Nine

Xe điện
Chỗ màu đỏ em khẳng định là sai. Không có chuyện "phải có" tiền lễ ở đây
Mất tiền lễ cụ ạ, lượt FB em thấy nhiều bình luận nói rằng không thu tiền khám nhưng vẫn phải có tiền lễ lạc, tất nhiên tiền lễ thì tùy tâm thôi.

Em ví dụ bác này phải lễ 20k mới được vào khám và chụp một tấm hình

xe mo cau

Xe buýt
chữa khỏi thì em ko tin nhưng trong cuộc sống có vô vàn điều kì lạ mà ta không giải thích đc. Ví dụ như ông võ hoàng yên chữa cho nhiều người câm điếc và bị liệt. Em chưa đc tận mắt thấy nhưng qua 1 số clip và báo đài thì em thấy lạ. Y học tây phương có làm đc đâu. Có cụ mợ nào gặp rồi cho ý kiến đi ạ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
chữa khỏi thì em ko tin nhưng trong cuộc sống có vô vàn điều kì lạ mà ta không giải thích đc. Ví dụ như ông võ hoàng yên chữa cho nhiều người câm điếc và bị liệt. Em chưa đc tận mắt thấy nhưng qua 1 số clip và báo đài thì em thấy lạ. Y học tây phương có làm đc đâu. Có cụ mợ nào gặp rồi cho ý kiến đi ạ.
Vâng, trong post đầu em cũng đã nói rõ rồi. Đừng có mê muộn với chiêu bài PR chữa khỏi 100%, và chiêu PR này cũng được coi là lừa đảo đấy NNS nhé. Hãy đọc lại post của em ở QUOTE dưới đây

Cộng đồng màng đang rất sôi sục về Cô Phú Bồ Tát này. Để giúp các cụ các mợ có thêm thông tin về bản chất phương pháp chữa bệnh của Cô Phú Bồ Tát có thực sự hiệu quả không và hiệu quả tới mức nào. Em xin chia sẻ lại với các cụ các mợ một bài viết phân tích của một bác sĩ chuyên ngành tâm thần dưới đây.

-----
Lợi dụng tín ngưỡng, hủ tục mê tín dị đoan, và sự "vô vọng" của người bệnh ung thư... để bầy ra chiêu trò "chữa bệnh" không có cơ sở khoa học.

Phải công nhận cộng đồng mạng quá cả tin vào những lời “thần thánh” hóa. Mình cũng rất thông cảm với cộng đồng mạng, tuy nhiên các bạn cũng nên cẩn thận và tránh sa đà và mắc bẫy chiêu bài chữa bệnh không có cơ sở khoa học đó.

Nói thêm, mình công tác trong chuyên ngành tâm thần học, và có hai vấn đề mình cần phải nói rõ với các bạn nhằm giúp các bạn không bị nhầm lẫn về hiệu quả của chiêu bài chữa bệnh không có cơ sở khoa học này

Thứ nhất: những người tâm thần, thường là những người mắc bệnh hoang tưởng, rất hay tự coi mình là thánh, và trong trường hợp này là Cô Phú Bồ Tát. Khi nói chuyện với người đối diện, họ thực sự có tài ăn nói và thuyết phục người khác rất giỏi, nhất là với những người đang có vấn đề khúc mắc về tâm lý (lo lắng về bệnh tật), cộng thêm sự cổ vũ động viên của những người quá mê tín... đã khiến cho câu chuyện về Cô Phú Bồ Tát thêm phần huyền bí và lan truyền

Thứ hai: đối với những người bệnh mạn tính thì thường có tình trạng căng thẳng tâm lý (stress) đã khiến cho tình trạng bệnh thêm “nghiêm trọng”, họ sẵn sàng làm tất cả những gì có thể để mong sức khỏe tốt lên. Nếu chỉ cần được tư vấn tốt, được ở trong một môi trường tốt... giúp cho tâm lý không căng thẳng là họ đã cảm nhận được sức khỏe có cải thiện rồi. Trong trường hợp Cô Phú Bồ Tát chữa bệnh cũng vậy, chẳng có gì là cao siêu cả, có chăng đây cũng giống như là một liệu pháp tâm lý giúp người bệnh đỡ căng thẳng tâm lý. Nhưng cái nguy hiểm ở đây là nhiều người có bệnh sẽ lầm tưởng là được Cô Phú Bồ Tát chữa khỏi rồi nên sẽ không đi khám và điều trị khiến cho bệnh sẽ ngày một tiến triển nặng, tiến triển tới giai đoạn muộn và vô phương cứu chữa.

Bác sĩ Nguyễn Vũ

PS: Các cụ các mợ có thể giới thiệu một vài bệnh án (chụp ảnh bệnh án gốc) của những người đã được Cô Phú Bồ Tát điều trị lên đây để các y bác sĩ OF phân tích, nhận xét, và chỉ định khám và xét nghiệm thêm nếu cần nhằm giúp xác định lại tình trạng bệnh tật trước và sau khi được Cô Phú Bồ Tát chữa bệnh

NNS

Xe ngựa
Em dang tìm hiểu đây, rất muón khám lại cho trường hợp bệnh nào mà được Cô Phú Bồ Tát chữa khỏi, ví dụ bệnh ung thư chẳng hạn. Em cần bệnh án của bệnh viện để xác định xem trước đó là bệnh gì và sau đó sẽ khám lại miễn phí nhằm xác định xem bệnh đã khỏi hay chưa
thế thì cụ nên lên đó tìm hiểu, hỏi han, thậm chí cụ đem con mắt nhà nghề xem vị bệnh nhân nào mới đến chỗ chị này thì cụ úp luôn về làm test, chản đoán chiếu chụp, sinh thiết sinh hoá lọ chai rồi theo dõi chặt xem tiến triển bệnh thế nào. nhưng có lẽ phải kiếm bệnh nào khác bệnh K. vì 1 là K ko khỏi đc cụ nhể, vả lại chữa K thì cod phải là chỉ chữa bằng cách của chị này đâu, cắt bỏ phác đồ xạ trị, hoá chất hay ko mổ ư? có khi chết miẹ nó trước khi cụ rút ra kết luận là ... ko khỏi.
túm lại là em cũng ko tin chị này có công lực gì siêu nhiên mà chỉ thấy chị ta ko có dấu hiệu lừa đảo

Bigisbest

Xe container
Ai tâm thần nặng hơn cô ấy thì mắc thôi, đơn giản mà, đúng là chỉ có ở VN và vài nước...Châu Phi.

fightstinger

Xe tăng
Chuyện thu tiền gửi xe 5k như NNS nói cũng chỉ là một phần của các dịch vụ ăn theo, tuy nhiên thử xem lại tổng thu từ dịch vụ này mỗi tháng, mỗi quý, mỗi năm có cao không. Bên cạnh đó còn có rất nhiều dịch vụ khác mà có thể NNS chưa biết. Ngoài ra, miễn phí không có nghĩa là không mất tiền, nếu muốn được khám thì phải mất 20k tiền phúng, thậm chí còn nhiều hơn
Cụ thử vào K xem người ta thu cụ bao tiền gửi xe, còn các loại tiền khác cao hơn nhiều mà có chữa được đâu.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
thế thì cụ nên lên đó tìm hiểu, hỏi han, thậm chí cụ đem con mắt nhà nghề xem vị bệnh nhân nào mới đến chỗ chị này thì cụ úp luôn về làm test, chản đoán chiếu chụp, sinh thiết sinh hoá lọ chai rồi theo dõi chặt xem tiến triển bệnh thế nào. nhưng có lẽ phải kiếm bệnh nào khác bệnh K. vì 1 là K ko khỏi đc cụ nhể, vả lại chữa K thì cod phải là chỉ chữa bằng cách của chị này đâu, cắt bỏ phác đồ xạ trị, hoá chất hay ko mổ ư? có khi chết miẹ nó trước khi cụ rút ra kết luận là ... ko khỏi.
túm lại là em cũng ko tin chị này có công lực gì siêu nhiên mà chỉ thấy chị ta ko có dấu hiệu lừa đảo
Nói thật khi nghe thông tin này em không muốn lên, một phần vì không có thời gian, một phần vì thấy nó quá nhảm. Tuy nhiên, mấy hôm trước có một stt được chia sẻ khá mạnh và ít nhiều nó đã gây phiền phức cho cộng đồng nói chung và người bệnh nói riêng. Với tư cách là một người bác sĩ, em và các đồng nghiệp phải có cảnh báo tới cộng đồng như post đầu đã nêu. Mục đích là cảnh báo và mong cơ quan có thẩm quyền vào cuộc chứ chẳng có ham hố gì chuyện chứng minh Cô Phú Bồ Tát này là Thánh.

Với cộng đồng OF, để cho câu chuyện được rõ ràng hơn, em sẵn sàng tiếp nhận bệnh nhân đã được Cô Phú Bồ Tát chữa khỏi để kiểm tra lại và hy vọng người bệnh nhân đó không bị dính bẫy mu muội về năng lực của Cô Phú Bồ Tát này

Thành Dương

Xe hơi
Mình cũng ko tin vào cái cách chữa bệnh này. Vớ vẩn vãi.

NNS

Xe ngựa
Nói thật khi nghe thông tin này em không muốn lên, một phần vì không có thời gian, một phần vì thấy nó quá nhảm. Tuy nhiên, mấy hôm trước có một stt được chia sẻ khá mạnh và ít nhiều nó đã gây phiền phức cho cộng đồng nói chung và người bệnh nói riêng. Với tư cách là một người bác sĩ, em và các đồng nghiệp phải có cảnh báo tới cộng đồng như post đầu đã nêu. Mục đích là cảnh báo và mong cơ quan có thẩm quyền vào cuộc chứ chẳng có ham hố gì chuyện chứng minh Cô Phú Bồ Tát này là Thánh.

Với cộng đồng OF, để cho câu chuyện được rõ ràng hơn, em sẵn sàng tiếp nhận bệnh nhân đã được Cô Phú Bồ Tát chữa khỏi để kiểm tra lại và hy vọng người bệnh nhân đó không bị dính bẫy mu muội về năng lực của Cô Phú Bồ Tát này
nếu chị chàng này ko trục lợi, buôn thần bán thánh, lục tùng xoè cúng bái, lễ to lễ nhỏ làm tốn thời gian tiền bạc của ng bệnh, ko lừa đảo moi tiền thì em nghĩ chị ta cũng chả làm hại đến ai.
liệu pháp tâm lí cho người bệnh để họ lạc quan hơn cũng là điều tốt, cái này ngay các cụ bs chắc còn phải cố gắng nhiều đấy chứ nhỉ?
chắc chị chàng bán cá Sông Công này ít học, nhưng ko hiểu chị ta học lỏm ở đâu mà xổ nho tên các bệnh của người ta ko đến nỗi nào và ko thấy ai la"tôi ko mắc bệnh này" nhưng em ko thấy chị ta phủ định y học hiện đại, Drchinh ạ, chị ta căn dặn mọi người ko được bỏ thuốc đang uống, ko đc bỏ phác đồ đang điều trị. nên drchinh phủ nhận "trường phái" điều trị của chị ta, áp án lừa đảo ngay và luôn thì em thấy hơi vội vàng và còn ko fair play bằng chị ta ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com

Cụ có thể giúp em kiểm tra kĩ lưỡng tại BM mà chưa điều trị gì, xong em lên đó chữa rồi về lại kiểm tra lại 1 lần nữa đc ko ạ? :)

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
nếu chị chàng này ko trục lợi, buôn thần bán thánh, lục tùng xoè cúng bái, lễ to lễ nhỏ làm tốn thời gian tiền bạc của ng bệnh, ko lừa đảo moi tiền thì em nghĩ chị ta cũng chả làm hại đến ai.
liệu pháp tâm lí cho người bệnh để họ lạc quan hơn cũng là điều tốt, cái này ngay các cụ bs chắc còn phải cố gắng nhiều đấy chứ nhỉ?
Nhưng xin NNS hãy xem kỹ các chiêu bài PR, cô ta và những người cuồng tín nói rằng chữa khỏi 100% cho người bệnh ung thư và các bệnh lý khác. Điều này đã tác động rất xấu tới cộng đồng và người bệnh. Bây giờ chưa xảy ra chuyển, nhưng nếu ngay mai xảy ra chuyện thì phải làm thế nào. Người bệnh và gia đình cuối cùng vẫn là người thiệt thòi

nam_ch

Xe buýt
e cũng thấy cụ chinh nói ko đúng lắm. cụ chưa lên kiểm chứng, cũng chưa có ai nói là người ta lừa đảo hay trục lợi mà cụ đã khẳng định vậy rồi. Muốn nói gì thì cũng phải có bằng chứng, cụ đăng bài như này người khác cũng có thể hiểu là cụ tuyên truyền chống lại cái bà kia thì sao ạ.
thế giới này đầy cái khoa học cũng có giải thích được đâu hả cụ. thế nên khi chưa có bằng chứng chứng minh người ta lừa đảo hay như nào đó thì cụ cũng đừng tuyên truyền theo kiểu chắc chắn người ta lừa đảo, trục lợi trên người bệnh cụ ạ. Cụ muốn chứng minh điều cụ nói là đúng thì cụ cứ lên đó 1 chuyến xem sao. e góp ý vậy thôi

thầy mộc

Xe tăng
Em hóng thôi, mời các cụ chém tiếp.

16h6154

Xe buýt
Em ủng hộ quan điểm của chã! Em chơi với nhoều thầy cô kiểu này. Em thấy đó là một loại bệnh thần kinh nhẹ,em nghĩ là một chứng hoang tưởng!

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
e cũng thấy cụ chinh nói ko đúng lắm. cụ chưa lên kiểm chứng, cũng chưa có ai nói là người ta lừa đảo hay trục lợi mà cụ đã khẳng định vậy rồi. Muốn nói gì thì cũng phải có bằng chứng, cụ đăng bài như này người khác cũng có thể hiểu là cụ tuyên truyền chống lại cái bà kia thì sao ạ.
thế giới này đầy cái khoa học cũng có giải thích được đâu hả cụ. thế nên khi chưa có bằng chứng chứng minh người ta lừa đảo hay như nào đó thì cụ cũng đừng tuyên truyền theo kiểu chắc chắn người ta lừa đảo, trục lợi trên người bệnh cụ ạ. Cụ muốn chứng minh điều cụ nói là đúng thì cụ cứ lên đó 1 chuyến xem sao. e góp ý vậy thôi
Em không lên được nhưng rất nhiều các bạn nhà báo (bạn em) và đại diện cơ quan chức năng có thẩm quyền đang lên đó thẩm tra lại, ít nhất là đã có thông tin này "Theo tìm hiểu của phóng viên, nhà cô Phú thuộc thị xã Sông Công, tỉnh Thái Nguyên và cơ sở này chưa được cấp phép khám chữa bệnh mà chỉ được cấp phép cho dịch vụ xoa bóp, masage."

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com