[Funland] Bác sĩ chuyên khoa tâm thần nói về cách chữa bệnh của Cô Phúc Bồ Tát

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Lách luật quá giỏi khi kiểm tra cơ sở tẩm quất của Cô Phú

Sáng nay, 16-9, UBND TP Sông Công thành lập đoàn đến kiểm tra việc kinh doanh của Cơ sở Ban Mai của bà Phạm Thị Phú, tức Phú “Bồ Tát”, người được báo Đại Đoàn Kết đề cập đến trong bài viết Treo đầu “tẩm quất”, bán con “chữa bệnh”, ra ngày 16 - 9. Tại đây, so với giấy phép đăng ký kinh doanh còn giá trị hiện hành của cơ sở, đoàn kết luận cơ sở Ban Mai không mắc sai phạm gì.

Đây là thông tin được cung cấp bởi Phó chủ tịch UBND TP Sông Công Đặng Mộng Điệp tại cuộc họp báo chiều muộn cùng ngày.

Về những hành động được cho là khá kỳ quặc và lạ lùng của bà Phú như báo chí đăng đăng vừa qua như dẫm đạp lên hàng chăm người khi hành nghề tẩm quất, mát xa theo đăng ký kinh doanh, ông Điệp cho hay, chưa có cơ sở kết luận đúng sai thế nào nên chưa có cơ sở xử lý.

Theo nguồn tin riêng, cơ sở Cô Phú thuê hẳn một luật sư riêng để trợ giúp pháp lý khi hành nghề tẩm quất này và vì vậy, chuyện chữa bệnh trá hình này không dễ bắt lỗi khi ai muốn xử lý.

Trần Ngọc Kha

Clip về Cô Phú Bồ Tát đang quảng cáo chữa bệnh
Có quá nhiều bằng chứng để kết tội kinh doanh trái phép hoặc hành nghề không có giấy phép. Tuy nhiên, theo em nghĩ có thể UBND tỉnh Thái Nguyên cũng biết nhưng chưa muốn làm vì chờ đợi phản ứng của dư luận

Đúng như e dự báo. Về mặt pháp lý, bắt lỗi bà này trước mắt k đơn giản. :D

Còn đoạn bôi đậm, e hơi nghi ngờ, nếu đúng là có thật thì lại phải nhìn bà phú này bằng 1 con mắt khác nữa.

lacettiGG

Xe điện
“Bà Phú không được hành nghề thì sẽ chết (???)”

PGS.TS Nguyễn Thị Ngọc Quyên

Để giúp bạn đọc có thêm góc nhìn từ nhiều chiều, xin trình làng cuộc phỏng vấn PGS.TS Nguyễn Thị Ngọc Quyên, Phó viện trưởng Viện Nghiên cứu, ứng dụng tiềm năng con người mà tôi vừa thực hiện hôm nay, 16-9, về vấn đề này.

PV: Thưa bà! Bà nghĩ sao về việc hành nghề chữa bệnh của bà Phạm Thị Phú tại TP Sông Công, Thái Nguyên hiện nay?

PGS.TS Nguyễn Thị Ngọc Quyên: Đây là hiện tượng rất lạ - hiện tượng nhận năng lượng từ vũ trụ và truyền nó cho mọi người để từ đó tác động đến hoạt động sống của cơ thể theo hướng tích cực mà ta gọi là chữa bệnh. Cô Phú như một người trung gian trong việc này và là con người rất quý của quốc gia.

PV:Tuy nhiên các bác sĩ cũng như rất nhiều người có trách nhiệm cho rằng việc chữa bệnh này là không có cơ sở khoa học...?

PGS.TS Nguyễn Thị Ngọc Quyên: Thực ra đây là sự khác biệt về quan điểm chữa bệnh cũng như về khoa học. Ranh giới giữa cái đúng và cái sai trong khoa học nhiều khi rất mong manh, từ trước đến nay. Tôi nói ví dụ như Học thuyết tương đối của Anbe Anhxtanh nay đang được xem xét lại có nhiều điều không phải là đúng cho lắm. Ở trường hợp của bà Phú mà dân tôn trọng gọi là Cô Phú này, phải quan tâm đến dưới góc độ tâm linh nữa. Theo như cô thường nói, “Là do Cò và Cậu chữa đấy, chứ đâu phải Cô?”. Cò là cách mà cô Phú gọi đứa con trai đã mất từ nhỏ của cô, còn Cậu là chỉ một ông bác ruột của cô. Còn với chúng tôi, nước ta hiện đang có một số người có những khả năng đặc biệt mà cô Phú là một trong số đó. Bình thường chúng ta mới chỉ dùng đến khoảng 10% khả năng của mình. Rất ít người sử dụng được 90% còn lại như cô Phú. Và nếu như cô này không được hành nghề giúp dân để giải phóng năng lượng thì cô ấy sẽ chết(???).

PV:Vâng, thưa bà! Vậy theo bà, nên giải quyết như thế nào mâu thuẫn quan điểm về hiện tượng này giữa những nhà khoa học, nhà quản lý xã hội và ý kiến riêng của những người am hiểu về ngoại cảm như bà?

PGS.TS Nguyễn Thị Ngọc Quyên: Cómột sự thật không ai có thể lảng tránh là hiện nay người dân đang có nhu cầu khám chữa bệnh rất lớn. Trong khi người bệnh phải xếp hàng dài mới có thể đến lượt được gặp bác sĩ, rồi phải chi phí khá tốn kém để có thể được chữa chạy thì rõ ràng ở chỗ cô Phú, người bệnh đến đó rất được thoải mái. Vấn đề là ở chỗ hiệu quả chữa bệnh ở đó ra sao mà thôi. Không ai có thể phủ nhận một sự thật rằng, nhờ bà Phú mà có không ít những bệnh nhân mắc bệnh nan y sau đó vẫn sống tốt. Có những người bệnh tóc kết cao thành búi, nếu ai động vào cắt thì đau vô cùng nhưng sau khi lên đấy, khỏi hẳn. Có người có thói cứ tự xâu kim vào người, ai động vào thì hét toáng lên nhưng sau khi lên đây gặp cô Phú khỏi hẳn, xin được ở lại làm con nuôi trong nhà…Tôi từng chứng kiến có một đoàn người từ Nghệ An ra Bắc, lên đây, được cô đặt chân lên người bắt bệnh, nói vanh vách. Sau hỏi lại họ thừa nhận: Cô Phú nói hoàn toàn đúng… Trong việc này nếu ai không theo tâm linh thì cho rằng đó là mê tín dị đoan. Nhưng, phải khẳng định lại với các bạn một điều rằng: Còn rất nhiều hiện tượng hiển hiện trong cuộc sống mà ta vẫn chưa giải thích được. Cô Phú không bao giờ đòi hỏi tiền bạc của ai nhưng có những người tự nguyện biếu cô rất nhiều tiền để cô có thể giúp dân.

PV: Nhưng…,, không ngoại trừ ở đây có hiện tượng lừa đảo người dân để trục lợi, trong khi mặt bằng dân trí ở ta chưa phải đã cao…?

PGS.TS Nguyễn Thị Ngọc Quyên: Đồng ý là trong xã hội có không ít những người đangkiếm tiền không có tâm và khiến người dân mê muội tin vào những gì không có thật để rồi họ phải gánh chịu hậu quả. Cô Phú này là người chất phác, thật thà. Sau khi bị những trận ốm thập tử nhất sinh tự nhiên cô có khả năng chữa bệnh đặc biệt này. Tôi nghĩ Nhà nước nên từng bước nghiên cứu, thẩm định, xem xét khả năng này của cô để quản lý cũng như tạo điều kiện cho cô hành nghề giúp mọi người.

PV: Cảm ơn bà!

Theo: Trần Ngọc Kha (Báo Đại đoàn kết)
Đm nó bây giờ lừa đảo nó nâng lên tầm học hàm học vị rồi này các cụ ạ :))

NNS

Xe ngựa
Em thật khá bất ngờ có nhiều cụ trong OF này còn tin vào mấy cái trò tâm linh đấy. Có cụ nào bảo cái lọ cái chai khoa học nó chưa giải thích được. Dek, chưa giải thích được mà thu hút quần chúng thế này ko phải là lừa đảo thì gọi là gì? Mặc dù cụ NNS chưa thấy bà ấy hại ai nhưng làm sao biết được mục đích của bà ấy nhỉ, nhớ bà thần kinh ko bth thì sao, ảnh hưởng đến ng bệnh thế nào bố ai mà thống kê được.
cụ đọc lại còm của em, em đã bẩu lí giải chị ta ko lừa đảo trục lợi thì cod thể chị ta bị hoang tưởng, duy có điều sự hoang tưởng với tâm thiện nguyện của chị ta lại có ích vsf tốt cho người nghèo đang vạt vã chờ chết, chịu đau đớn, điên loạn, bv thì từ chối vì bó tay hoặc nhục hơn là vì ko có tiền.
chứ em cũng chả tin vào quyền năng sức mạnh siêu nhiên, vì ko kiểm chứng đc nên ko công nhận nhưng cũng ko phủ định

NNS

Xe ngựa
Có quá nhiều bằng chứng để kết tội kinh doanh trái phép hoặc hành nghề không có giấy phép. Tuy nhiên, theo em nghĩ có thể UBND tỉnh Thái Nguyên cũng biết nhưng chưa muốn làm vì chờ đợi phản ứng của dư luận
thế sao chị ta diễn đến dư chục năm rồi hả cụ? chính quyền xứ nài kien trì gớm

ORIJEANS

Xe container
cái hội này lcos phải là cái hội vác cái mái éo gì trông như cái mái dò kim loại củ mấy chú đào phế liệu nhưng có thêm cái chong chóng quai quai để ra Sông Hồng tìm xác chị gì bị ném xác vụ thảm mỹ viện CT đó ko ạ?
miẹ, vụ đó là 1 cái tát lật mặt những con mẹ mồm vẩu răng vâu áp vong với gọi hồn, ngoại cảm với nội cảm. rồi lúc cái thằng gì đào trộm mồ cùng với ngân hàng gì nữa nhỉ?
Đấy. Đanh đá ngay. :))

Đúng rồi đấy lão ạ. Giáo sư vũ bằng và siêu sáng chế máy đo tia đất. Cái máy này đại ý nó bảo đất phát ra tia, "đất âm, đất dương" từ trường khác nhau dẫn đến làm quay cái ăng ten. Tuy nhiên, thay vì khảo sát trong điều kiện lý tưởng là môi trường chân không, máy quay cân bằng tuyệt đối, thì bác khảo sát cả khi đi bộ, đi thuyền, và máy trên tay bác chưa rõ có quay hay k nhưng tay bác thì cũng quay loạn xạ. =))

Còn ngoại cảm tìm mộ cùng ngân hàng là giáo sư Cậu Văn Thủy, cả nhà giáo sư mấy người hiện đã bị bắt chuẩn bị hầu tòa. :D

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
thế sao chị ta diễn đến dư chục năm rồi hả cụ? chính quyền xứ nài kien trì gớm
Em cũng không hiểu chuyện này như thế nào và gần đây em mới biết. Haizzz..., thà không biết còn hơn, biết rồi và tìm hiểu thì thêm bực vào mềng

bungbvt

Xe tăng
Uầy, cũng pi ve liu cơ à, cũng ý nghĩa thống kê cơ à. Cụ chắc cũng thiết sót hử. :D ơ thế k có rờ bình phương của cả mô hình à. :))
he he. Là em cứ vận công mà chém thế. Mự. dáo xư mà phát biểu như of chém gió khiến em ngứa nhĩ hơn mắc ráy cụ ạ.

B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]
Cãi nhau vụ này khác gì câu hỏi tập Khí công có hiệu quả thực không (theo nhiều thầy thì Khí công chỉ là tận dụng sức mạnh của Khí hỗn nguyên trong vũ trụ), hay thế giới Tâm linh liệu có tồn tại.

Trước em cũng tin Tây y tuyệt đối, nhưng trải qua một thời gian dài qua nhiều bệnh viện mới thấy Tây y chủ yếu chữa triệu chứng, cái ngọn hay những tình huống cấp mà ko quan tâm xử lý gốc bệnh. Đông y nếu tìm đúng thầy, đúng thuốc cũng chưa chắc đã thua kém; thứ thua kém chỉ là phương pháp chẩn bệnh & sự nghiên cứu, thống kê một cách bài bản.

ORIJEANS

Xe container
Cụ êi. Động đến luật k đùa được đâu.

Mấy cái vụ thanh tra của bộ y tế hay của UBND tỉnh, e nghĩ là có thể hồ sơ nó k vững vì bịch 1 phát về làm có mấy ngày rồi té. Chứ gặp PC46 Thái Nguyên, hồ sơ của cái cơ sở này e dám chắc là nó có từ 2011. 5 năm nay k đủ bằng chứng khép tội và k có đơn từ khiếu nại, tố cáo thì mới được yên cụ ạ. Trinh sát nó cũng có chỉ tiêu hàng tháng, k lôi cái cơ sở này vào thì phí quá. :))

lacettiGG

Xe điện
cụ đọc lại còm của em, em đã bẩu lí giải chị ta ko lừa đảo trục lợi thì cod thể chị ta bị hoang tưởng, duy có điều sự hoang tưởng với tâm thiện nguyện của chị ta lại có ích vsf tốt cho người nghèo đang vạt vã chờ chết, chịu đau đớn, điên loạn, bv thì từ chối vì bó tay hoặc nhục hơn là vì ko có tiền.
chứ em cũng chả tin vào quyền năng sức mạnh siêu nhiên, vì ko kiểm chứng đc nên ko công nhận nhưng cũng ko phủ định
Hì, thật là em ko đọc hết vì dài quá, dù em hiểu cụ đang cố gắng công tâm nhưng em nghĩ là cụ vẫn thiện cảm với bà ấy nhiều hơn. Chuyện bà ấy cứu độ chúng sinh theo kiểu giúp người vật vã chờ chết có cái chết nhẹ nhàng hơn có thể là điều tốt, cứ cho là đáng hoan nghênh. Nhưng còn cơ số những người khác, điển hình là cụ và ông nhà cụ cũng nghe tiếng mà đến. Nếu ông nhà cụ mà bệnh sắp ngửa rồi nhất quyết tin bà ấy mà sao nhãng chữa trị theo phác đồ Tây Y thì sao ạ? Còn 1 điểm em thấy nguy hiểm nữa là nó tăng cái độ mê tín đến cùng cực của dân mình từ xưa đến nay, đáng sợ lắm cụ ạ. Nên phải giải tàn càng sớm càng tốt, theo thiển ý của em là vậy.

ORIJEANS

Xe container
Hì, thật là em ko đọc hết vì dài quá, dù em hiểu cụ đang cố gắng công tâm nhưng em nghĩ là cụ vẫn thiện cảm với bà ấy nhiều hơn. Chuyện bà ấy cứu độ chúng sinh theo kiểu giúp người vật vã chờ chết có cái chết nhẹ nhàng hơn có thể là điều tốt, cứ cho là đáng hoan nghênh. Nhưng còn cơ số những người khác, điển hình là cụ và ông nhà cụ cũng nghe tiếng mà đến. Nếu ông nhà cụ mà bệnh sắp ngửa rồi nhất quyết tin bà ấy mà sao nhãng chữa trị theo phác đồ Tây Y thì sao ạ? Còn 1 điểm em thấy nguy hiểm nữa là nó tăng cái độ mê tín đến cùng cực của dân mình từ xưa đến nay, đáng sợ lắm cụ ạ. Nên phải giải tàn càng sớm càng tốt, theo thiển ý của em là vậy.
Uầy, giải tán rồi, mấy cụ bệnh viện giả về lại bẩu: thôi xong, còn mỗi cái phao cuối cùng diêm vương nó cũng lấy nốt, thôi kính các cụ, đằng nào cũng thế, em đi trước. :)) Có phải là con cháu lại khổ k. :D

NNS

Xe ngựa
Em cũng không hiểu chuyện này như thế nào và gần đây em mới biết. Haizzz..., thà không biết còn hơn, biết rồi và tìm hiểu thì thêm bực vào mềng
em cũng tìm hiểu và nói chung ko thấy bất kì 1 feedback nào là chị ta lừa đảo, lấy tiền của người bệnh, thậm chí nhiều ng hoàn cảnh khốn cùng quá chị ta còn giúp thêm chút, bệnh nhân nặng chị ta cũng ko lấy, cái hòm góp tiền đó ai tiện thì cho, ko thì thôi, chả thấy ai canh giữ giám sát, ko có đội cò mồi, hoa tiêu, dụ dỗ, cả đến hàng quán ăn theo đám đông cũng ko có, các người giúp chị ta bưng bê kê khiêng ở đó thấy bảo cũng toàn bệnh nhân, trông xe cả ngày thu 5k, ko đưa nó cũng chả hỏi...
nên em thấy thế là tốt cho bệnh nhân nghèo. em tuy ko giàu có gề nhưng cũng chả đến nỗi khốn khổ, nên ko cần đến cách trị liệu của chị ta, nhưng có lẽ nhiều người nghèo khổ, bệnh nan y, nhất là bệnh điên loạn.... mà bv đã từ chối có lẽ họ cần.
nên theo em nếu cụ muốn tìm hiểu thì để hôm nào con bé Yến Đinh nó lên thì rủ cụ lên đó chơi 1 bữa, ngồi nhìn những cảnh cơ cực khốn khổ của bệnh nhân ở đó, em vừa thấy buồn nhưng lại vừa thấy quí cuộc sống của mình hơn đó ạ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
em cũng tìm hiểu và nói chung ko thấy bất kì 1 feedback nào là chị ta lừa đảo, lấy tiền của người bệnh, thậm chí nhiều ng hoàn cảnh khốn cùng quá chị ta còn giúp thêm chút, bệnh nhân nặng chị ta cũng ko lấy, cái hòm góp tiền đó ai tiện thì cho, ko thì thôi, chả thấy ai canh giữ giám sát, ko có đội cò mồi, hoa tiêu, dụ dỗ, cả đến hàng quán ăn theo đám đông cũng ko có, các người giúp chị ta bưng bê kê khiêng ở đó thấy bảo cũng toàn bệnh nhân, trông xe cả ngày thu 5k, ko đưa nó cũng chả hỏi...
nên em thấy thế là tốt cho bệnh nhân nghèo. em tuy ko giàu có gề nhưng cũng chả đến nỗi khốn khổ, nên ko cần đến cách trị liệu của chị ta, nhưng có lẽ nhiều người nghèo khổ, bệnh nan y, nhất là bệnh điên loạn.... mà bv đã từ chối có lẽ họ cần.
nên theo em nếu cụ muốn tìm hiểu thì để hôm nào con bé Yến Đinh nó lên thì rủ cụ lên đó chơi 1 bữa, ngồi nhìn những cảnh cơ cực khốn khổ củ bệnh nhân ở đó, em vừa thấy buồn nhưng lại vừa thấy quí cuộc sống của mình hơn đó ạ.
Em đọc các báo, các diễn đàn và đặc biệt là FB thì lại có nhiều ý kiến khác với cụ, để lúc nào em tìm lại và đưa về đây

ORIJEANS

Xe container
Tại cụ tiếp cận vấn đề có phần áp đặt và chủ quan. :D

Thống kê mô tả cho thấy vấn đề hơi bị khác, đấy là chưa chạy hồi quy đấy cụ nhá. :))

bungbvt

Xe tăng
Cãi nhau vụ này khác gì câu hỏi tập Khí công có hiệu quả thực không (theo nhiều thầy thì Khí công chỉ là tận dụng sức mạnh của Khí hỗn nguyên trong vũ trụ), hay thế giới Tâm linh liệu có tồn tại.

Trước em cũng tin Tây y tuyệt đối, nhưng trải qua một thời gian dài qua nhiều bệnh viện mới thấy Tây y chủ yếu chữa triệu chứng, cái ngọn hay những tình huống cấp mà ko quan tâm xử lý gốc bệnh. Đông y nếu tìm đúng thầy, đúng thuốc cũng chưa chắc đã thua kém; thứ thua kém chỉ là phương pháp chẩn bệnh & sự nghiên cứu, thống kê một cách bài bản.
khí công nó có bài bản rõ ràng cụ ạ. Có hẳn lý luận luôn. Nó không hề mơ hồ kiểu chó cắn hay phát điên rồi có quyền năng ạ.

dangtuan999

Xe container
Lách luật quá giỏi khi kiểm tra cơ sở tẩm quất của Cô Phú....

Clip về Cô Phú Bồ Tát đang quảng cáo chữa bệnh
Xem clip này thì em không tin là cô này không lồng ghép một số thông tin mê tín dị đoan để phục vụ công việc của mình.
Một thắc mắc nhỏ nữa là ở 07:45 bà kia đọc "xin được phá thai", bà bên cạnh lái thành "yêu cầu phá thai". Vậy cụ nào trong ngành cho em hỏi cái việc phá thai đó là do bệnh viện hay bệnh nhân đề nghị vậy?

NNS

Xe ngựa
Em đọc các báo, các diễn đàn và đặc biệt là FB thì lại có nhiều ý kiến khác với cụ, để lúc nào em tìm lại và đưa về đây
em cũng đọc rồi, hồi em cản ông cụ nhà em là tin thế nào đc mấy con mẹ lục tùng xoè buôn thần bán thánh, em còn in ra đưa cho ông cụ xem nữa cơ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
nên theo em nếu cụ muốn tìm hiểu thì để hôm nào con bé Yến Đinh nó lên thì rủ cụ lên đó chơi 1 bữa, ngồi nhìn những cảnh cơ cực khốn khổ của bệnh nhân ở đó, em vừa thấy buồn nhưng lại vừa thấy quí cuộc sống của mình hơn đó ạ.
Đây ạ. Em sẽ tìm tiếp

lacettiGG

Xe điện
Thật ra nếu như cụ nói thì ngày xưa việc làm như thế là việc của bậc tu hành, làm nhiều mà đc gọi là bồ tát đấy cụ ạ :D (Khéo bà ấy vì thế mà tự gọi mình là bồ tát cũng nên?)
Nhưng mà khổ nỗi nó ko hợp với xã hội bây giờ.

ORIJEANS

Xe container
khí công nó có bài bản rõ ràng cụ ạ. Có hẳn lý luận luôn. Nó không hề mơ hồ kiểu chó cắn hay phát điên rồi có quyền năng ạ.
Cụ nên rõ ràng vấn đề ra nhá:

1. Em bị thần kinh, rồi em có quyền năng, theo em chữa bệnh là bá đạo chợ gạo, các bác đóng tiền vào đê.

nó khác với:

2. Em cũng bình thường, các bác theo em thì theo, k theo chả sao, nhưng theo cũng k nên bỏ chỗ khác nhá, e k thu tiền, đóng thì bỏ vào thùng kia, k đóng k sao.

:D :D :D

Nói chung ca này khó. :D