Bắc Hà trip - Sự trở lại sau 3 năm

kentdju

Xe điện
Khung cảnh đẹp quá cụ chủ ơi.

vh_savatage

Xe điện
Đến lúc này trời cũng đã gần trưa, hỏi người đi đường thì mới biết còn những 15-16km đường xấu như thế mới tới Simacai, nếu đi tiếp cũng phải mất khoảng 1 tiếng nữa mới tới nơi. Nghĩ sáng nay thu hoạch vậy là cũng đủ. Hơn nữa em còn phải chuẩn bị cho chuyến đi Bản Phố buổi chiều nên quay xe lại.
Trên đường về em dừng chân ở tại điểm dừng lần trước đi em đã chụp. Chỉ khác là thời điểm chụp, lần trước đi là tiết trời đang mùa xuân, lần này mùa hè cho nên cảnh vật cũng có khác.

Đây là tấm ảnh chụp trong chuyến đi lần trước, lúc đó trời vẫn lạnh, mây mù nó như thế

Còn trong chuyến đi lần này thì nó thế này

Phút nghỉ ngơi

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Kụ Sa có chụp được tấm nào về phía vách Hoàng Liên sừng sững lúc chiều không? Kái cảnh và màu sắc đấy iem cứ nhớ mãi, giờ vẫn còn lưu một bức sơn dầu vẽ cảnh hùng vĩ đấy. Ngày đó chả có điều kiện mà sở hữu máy ảnh như bây chừ, tiếc hùi hụi.

thichxeoto

Xe điện
Hay quá, tiếp đi cụ ơi, rót rượu hầu tiếp cụ nhưng không được:))

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Kụ Sa có chụp được tấm nào về phía vách Hoàng Liên sừng sững lúc chiều không? Kái cảnh và màu sắc đấy iem cứ nhớ mãi, giờ vẫn còn lưu một bức sơn dầu vẽ cảnh hùng vĩ đấy. Ngày đó chả có điều kiện mà sở hữu máy ảnh như bây chừ, tiếc hùi hụi.
Em cũng không chụp được tấm nào cụ ạhh.. Em lại không để ý đến mấy chỗ này :( Có lẽ để lần sau

Hay quá, tiếp đi cụ ơi, rót rượu hầu cụ(b)
Thanks cụ nhé (b)

Em túc tiệp đây ạhh

Buổi chiều sau khi nghỉ ngơi em lại lên xe đi sang Bản Phố cách thị trấn Bắc Hà khoảng 3-4km.
Bản Phố là 1 bản người H'Mong có đặc sản rượu ngô nổi tiếng. Đến bản này vào mùa thu hoạch ngô thì nhà nào cũng có ngô cất trong nhà và người ta dùng ngô đó phơi rồi đem nấu rượu. Do vậy mà, hầu như trong các nhà đều có 1 khu vực nấu rượu riêng. Vào bản Phố dễ dàng bắt gặp trẻ con chơi lang thang ngoài đường và trên đồng lúa. Thời gian này lúa vẫn còn xanh lắm

2 người này là vợ chồng đấy ợ, có lẽ họ ra thăm đồng

Bà cụ chắc đang về nhà

vh_savatage

Xe điện
Tiếp tục lang thang vào trong bản, em đi vào hỏi thăm một số nhà. Như đa số các loại nhà của đồng bào thiểu số, kết cấu nhà bằng vách đất, mái lá hoặc ngói hoặc tôn (một số nhà khá giả hơn)

Một số nhà có chuồng ngựa. Ngựa thường được bà con dùng để thồ hàng, ít dùng để cưỡi lắm

Chỉnh sửa cuối:

MrChildren

Xe buýt
Thanks cụ chủ thớt
Bắc Hà vẫn đẹp quá
Em và bà xã có nhiều kỷ niệm với Bắc Hà lắm
Cụ không phiền thỉnh thoảng em post ké vài tấm ảnh nhé

vh_savatage

Xe điện
Thanks cụ chủ thớt
Bắc Hà vẫn đẹp quá
Em và bà xã có nhiều kỷ niệm với Bắc Hà lắm
Cụ không phiền thỉnh thoảng em post ké vài tấm ảnh nhé
Cụ cứ thoải mái ạ, chia sẻ hình ảnh đẹp và kinh nghiệm chuyến đi là chính mà cụ. Em tò mò muốn biết cụ với gấu có kỷ niệm gì đáng nhớ 8->

vh_savatage

Xe điện
Trẻ em ở bản Phố

Nhà này có vẻ thuộc dạng khá giả trong bản, có tivi màn hình lớn, có đầu thu truyền hình kỹ thuật số, có con ngựa trong chuồng...

Bếp nấu rượu.

Bản Phố là 1 bản người H'Mong có đặc sản rượu ngô nổi tiếng. Đến bản này vào mùa thu hoạch ngô thì nhà nào cũng có ngô cất trong nhà và người ta dùng ngô đó phơi rồi đem nấu rượu. Do vậy mà, hầu như trong các nhà đều có 1 khu vực nấu rượu riêng.
Thời điểm này các nhà ở bản Phố hầu như không nấu rượu vì chưa đến mùa thu hoạch ngô, và ngô khô dự trữ cũng gần như không còn, do vậy mà bếp cứ để không vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Đẹp tóa, iem thích kụ choạch đào kĩ mấy cái món đời thường này tóa. He he, màu đẹp ghê cơ,,,

Dr Hai

Xe tải
Cụ chủ thớt chụp ảnh đẹp quá,lâu lắm rồi em chưa lên đây ở Bắc Hà thích nhất là món rượu ngô

vh_savatage

Xe điện
Thanks các cụ đã cổ vũ em.. Em xin pót lại một số tấm ảnh chụp ở bản Phố trong chuyến đi đợt trước của em... Đợt đó em đi các nhà đang nấu rượu

Các thành viên của chuyến đi đợt đó

Taplai_07

Xe container
He he, đông tín đồ Ni thía kụ Sa nhầy.

vh_savatage

Xe điện
Trong 5 ae đi đợt đó thì chỉ có 1 thằng em là Ca, còn lại toàn Ni cụ ạhh

Taplai_07

Xe container
Trong 5 ae đi đợt đó thì chỉ có 1 thằng em là Ca, còn lại toàn Ni cụ ạhh
Thấy vui vui, hì. Dân tình giờ cứ đổ xô dùng Ca mà chả hiểu vì sao. Hì hay cái dáng nó nịnh mắt kụ nhề. Iem cũng chỉ dùng Ni hoặc Fuji thoai. Các loại nếu có thay đổi hoặc lên đời máy,,,

vh_savatage

Xe điện
Thấy vui vui, hì. Dân tình giờ cứ đổ xô dùng Ca mà chả hiểu vì sao. Hì hay cái dáng nó nịnh mắt kụ nhề. Iem cũng chỉ dùng Ni hoặc Fuji thoai. Các loại nếu có thay đổi hoặc lên đời máy,,,
Thích gì, quen gì thì dùng nấy thôi mà cụ.

Trong lúc việc nấu rượu đang tạm nghỉ thì việc đồng áng cũng nhàn hạ. Vì thế mà đa số người dân bản Phố đều có mặt ở nhà chơi đùa với trẻ con hoặc làm những việc khác.

Lang thang trong các bản của bà con dân tộc thiểu số ở phía Bắc luôn đem lại cảm xúc khó tả vừa ham muốn khám phá tìm hiểu vì vẻ đơn sơ trong cuộc sống và tính thân thiện một cách tự nhiên pha chút rụt rè của người bản địa. Vì thế mà không chút khó khăn khi sau màn chào hỏi rồi xin phép vào trong nhà chơi và thăm quan chụp ảnh.
Một khi đã làm quen với họ rồi, thêm vào đó ta tìm thấy nhiều chủ đề hấp dẫn cho sáng tác thì càng lúc sẽ càng thấy mê mải tìm tòi và chụp, trong lòng chưa muốn về như còn nhiều vấn vương.

Đây gian nhà chính với 1 góc để làm gian ngủ

Đây gian bếp với đồ dùng treo trên tường

Ngoài hiên nhà thường phơi quần áo

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Em vẫn lang thang trong cái bản người Mông này mà chưa thấy chán, hêt nhà này lại vào nhà khác.

Bà cụ và con mèo

Khi trèo lên thang bắc lên gác xép, thì chú miu cứ quấn lấy cái chân thang, chĩa súng xuống em làm 1 shot :D

Nét ngây thơ và hồn nhiên

Phonglantrang

Xe buýt
Đã nhiều lần qua đây nhưng lần nào xem lại thớt về Bắc Hà là e lại mướn lên đường