Bắc Hà trip - Sự trở lại sau 3 năm

vh_savatage

Xe điện
Em thấy kiểu này cụ chụp khá lạ và độc đáo, nó mang một dáng vẻ gì lạ lắm mà em không diễn tả được cụ ah.
Thanks cụ (b) cũng tại vì em rất thích chụp ngược sáng nên em hay tìm những hướng chụp ngược về các nguồn sáng mạnh ạ

Sau khi lang thang trong bản Phố cả buổi chiều, cảm thấy mình thu hoạch tương đối thỏa mãn và cũng đã đến lúc ra về. Em ra ngoài lấy xe và lượn quá bản lên trên 1 đoạn rồi đi vòng lại với ý định vừa đi vừa cố vớt vát nốt những shot hình cuối ngày trước khi về nghỉ. Đường xá vẫn thanh bình như trước khi em đến vậy. Đâu đó có người vừa ngoài đồng về, đang vác theo một bao tải có vẻ khá nặng:

Chú này đang vỗ về con trâu của mình

Nét thanh bình mộc mạc

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ảnh cụ đẹp quá, nghe nhiều xem nhiều, nhưng chưa được đến, ngắm ảnh cụ hình dung ra rất tuyệt

hungnt13

Xe buýt
Ngó xong topic của cụ nhà cháu lại nao nao, nhớ lại quãng thời gian còn làm việc trên này. Cứ cuối tuần nghỉ là lại 1 mình 1 "Dim' chiến lên đường.
Thèm rượu ngô quá, nhà cháu mời cụ 1 ly vốt ka cho đỡ vật vậy :)

vh_savatage

Xe điện
Thanks các cụ. Đi Bắc Hà luôn đem lại cho em cảm giác rất thú vị

vh_savatage

Xe điện
Kết thúc chuyến du ngoạn bản Phố cũng là lúc cuối chiều. Một ngày thu hoạch cũng khá khẩm, em quay về khách sạn nghỉ ngơi để chuẩn bị cho sáng sớm hôm sau đi chợ phiên Bắc Hà mong muốn tìm lại những làn khói bếp, những tia nắng xuyên qua lớp bạt mái che các gian hàng...
6h00 sáng chủ nhật ra chợ đã thấy bà con tụ họp khá đông, những trang phục nhiều màu sắc đi lại tấp nập và mua bán như từ xưa vẫn vậy.
Tầm giờ này khách du lịch đa phần còn đang say giấc nồng mà.

Có một điều đáng tiếc là mấy ngày trước đó trời nắng chang chang thì đến đúng ngày phiên chợ mong mỏi lại âm u. Không biết sáng nay mình bước chân nào ra trước mà đen đủi thế.
Thôi thì cái khó ló cái ................... khác: không có nắng, khói và ray thì ta đi săn người :))

Khu ẩm thực cũng không mấy có khói

quangpd

Xe tải
Các Cụ biết Bắc Hà ngày trước môi tiếng về sản vật gì không ? đó là mận hậu và rượu men lá đấy ! tuy nhiên mận Haapy bithday hậu bị lai mất rồi chi còn rượu men lá thôi, thật đáng tiếc

dungnghean

Xe hơi
cảm giác thân thiện quá...

ThomasThang

Xe điện
Các hình nội thất nhà đồng bào đẹp và nhân bản quá sức, em xin trải chiếu bái phục cụ chủ. Palette màu Nikon có một ko hai rất hợp với loại ánh sáng đó. Đã vote rồi nó cấm vote nữa thật uỗn

ThomasThang

Xe điện
Các Cụ biết Bắc Hà ngày trước môi tiếng về sản vật gì không ? đó là mận hậu và rượu men lá đấy ! tuy nhiên mận Haapy bithday hậu bị lai mất rồi chi còn rượu men lá thôi, thật đáng tiếc
Em được biết vùng đó rất gần đây (cho đến nhưng năm 1990s) đặc sản là thuốc phiện :)

vh_savatage

Xe điện
Các Cụ biết Bắc Hà ngày trước môi tiếng về sản vật gì không ? đó là mận hậu và rượu men lá đấy ! tuy nhiên mận Haapy bithday hậu bị lai mất rồi chi còn rượu men lá thôi, thật đáng tiếc
cảm giác thân thiện quá...
Các hình nội thất nhà đồng bào đẹp và nhân bản quá sức, em xin trải chiếu bái phục cụ chủ. Palette màu Nikon có một ko hai rất hợp với loại ánh sáng đó. Đã vote rồi nó cấm vote nữa thật uỗn
Em được biết vùng đó rất gần đây (cho đến nhưng năm 1990s) đặc sản là thuốc phiện :)
Thanks các cụ ạ!
Thuốc phiện, theo em biết thì được trồng và buôn bán rất nhiều ở vùng Sơn La, nhất là mấy xã thuộc huyện Mộc Châu chứ cụ nhỉ...

vh_savatage

Xe điện
Em đang dự tính sang tuần sau hoặc tháng 9 sẽ đi lại phiên chợ Cán Cấu và làm chuyến đi Mường Khương để khám phá thêm vùng đất Lào Cai nhiều màu sắc này

Em xin quay lại với chợ phiên Bắc Hà

Ôi lại bị lên hình àhh...... Ngại chít ý

Chụp giề

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Vẫn là những con người và những hoạt động giao thương rất tự nhiên của Bắc Hà. Vào phiên chợ, người Mông ở đây đi mua sắm rất tập nập, như những bông hoa nhiều màu sắc đang di động vậy

Một khu vực bán thực phẩm

Chỗ này bán vải và váy áo

Nhìn cậu bé này ngầu phết, động tác dắt chú chó con cũng rất ngộ

Em bé theo mẹ ra chợ, trẻ con dân tộc thường được đặt trên cái địu đeo ở sau lưng thế này

Heyyyy!!!

Cậu này thì to người hơn, lớn rồi mà vẫn bắt mẹ cõng như này

Darkauron

Xe hơi
Cách đây 10 năm e cũng đi bắc hà rồi.
Vẫn đẹp thế

hungnt13

Xe buýt
Gần Bắc Hà còn có chợ Cốc Ly mở vào thứ 3 hàng tuần, tuy nhỏ hơn nhưng cũng khá thú vị các cụ ạ.

bluchip

Xe hơi
Còn thiếu núi ba mẹ con cụ nhóe! Nhà a Tưởng nữa ợ! Hj Bắc Hà nhiều kỷ niêm vs nhà cháu lớm\m/

vh_savatage

Xe điện
Cách đây 10 năm e cũng đi bắc hà rồi.
Vẫn đẹp thế
So với Sapa, mặc dù có khí hậu tương đồng nhưng Bắc Hà vẫn hoang sơ hơn, do du lịch ở đây chưa được chú trọng phát triển như Sapa. Ở đất Lào Cai, nếu chỉ để đi chơi nghỉ dưỡng, trăng mật thì chỉ có Sapa là phù hợp, nhưng để đi săn ảnh thì theo em Bắc Hà đang để đi hơn nhiều, nhất là vào mùa xuân có hoa mận.

Happy4ever

Xe điện
Trẻ em ở bản Phố

Bếp nấu rượu.

Bản Phố là 1 bản người H'Mong có đặc sản rượu ngô nổi tiếng. Đến bản này vào mùa thu hoạch ngô thì nhà nào cũng có ngô cất trong nhà và người ta dùng ngô đó phơi rồi đem nấu rượu. Do vậy mà, hầu như trong các nhà đều có 1 khu vực nấu rượu riêng.
Thời điểm này các nhà ở bản Phố hầu như không nấu rượu vì chưa đến mùa thu hoạch ngô, và ngô khô dự trữ cũng gần như không còn, do vậy mà bếp cứ để không vậy.
Em cực kỳ ấn tượng với cái bếp này!

otophans

Xe hơi
Bắc Hà bây giờ thay đổi nhiều rồi các cụ hể, nhưng nhìn cảnh đồng ruộng lại thấy hiu hiu buồn!

vh_savatage

Xe điện
Bắc Hà bây giờ thay đổi nhiều rồi các cụ hể, nhưng nhìn cảnh đồng ruộng lại thấy hiu hiu buồn!
Vâng, đi Bắc Hà, trừ những lúc phiên chợ thì vùng đất này dường như rất yên bình và cảm giác hiu hiu không giống như khi ta đi Sapa cụ ạ.
Kết thúc 1 ngày thiếu may mắn với những âm u của bầu trời nhiều mây. Sang ngày tiếp theo em quyết định lang thang tới một nơi mà có vẻ ít ng đặt chân đến để du lịch. Đó là bản Liền. Nghe người dân ở Bắc Hà nói bản này làm chè, cũng có mấy đồi chè như ở Mộc Châu nhưng hơi khó tìm và phải đi sâu vào trong các xưởng làm chè.
Bản Liền cách thị trấn Bắc Hà chừng 31km. Đi ra khỏi thị trấn Bắc Hà về phía tp Lào Cai khoảng 3km thì có 1 ngã 3 với biển chỉ dẫn nằm bên trái hướng đi. Từ đây đi vào bản Liên là 28km.

Cảnh ở đây thanh bình thật các cụ ạhh. Em đi mà thỉnh thoảng cứ phải dừng xe để làm vài shot bằng cái alô

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Thung lũng này trên đường đi bản Liền. Từ đây vào đến bản còn khoảng 22-23km nữa ạhh

Đâu đó dưới thung lũng có chú bé đang chăm sóc cho mấy con trâu của mình