Bắc Hà trip - Sự trở lại sau 3 năm

Taplai_07

Xe container
E k thây bác uống rượu Ngô? Nặng khủng khiếp
Không những rượu ngô mà rượu thóc và một số rượu gạo hay men lá của khu vực Hoàng Liên đều rất nặng kụ ợ,,, mỗi rượu có một chất khác nhau, đậm đà vào từng thớ thịt. Đặt cạnh đống lửa nữa và đào ương, mận rừng, thịt nướng, trâu khô thì iem e dễ mềm lém.

vh_savatage

Xe điện
E k thây bác uống rượu Ngô? Nặng khủng khiếp
Không những rượu ngô mà rượu thóc và một số rượu gạo hay men lá của khu vực Hoàng Liên đều rất nặng kụ ợ,,, mỗi rượu có một chất khác nhau, đậm đà vào từng thớ thịt. Đặt cạnh đống lửa nữa và đào ương, mận rừng, thịt nướng, trâu khô thì iem e dễ mềm lém.
Chuẩn ợ. Em có vào Bản Phố là bản nấu rượu ngô nổi tiếng ở Bắc Hà, được mấy bác trong bản mời làm vài ly mà em ngất ngây con gà tây. Uống vào đến đâu biết ngay đến đấy, ruột gan nóng cồn cào

Taplai_07

Xe container
Kụ Sa đã nếm rượu Thanh Kim, Thanh Phú hay rượu thóc Bát Sát chưa? Tuyệt vời lắm nhé...

Chỉnh sửa cuối:

*Bon Bon*

Xe tăng
Em chửa đặt chân đến đất này,xem ảnh của cụ rồi tưởng tượng vậy.Mời cụ chai Hà Nội cho đỡ nhớ về đồng bằng:D,(b)!

Chidokato

Xe tải
em rất thích đi bắc hà lùng mua chó mà chua có dịp, xem ảnh cụ em thấy nao nao, muốn quá

ThomasThang

Xe điện
Đến ngã 3 Bắc Ngầm

Rẽ trái theo bảng chỉ dẫn, đi được khoảng 1km thì bắt đầu bước vào địa phận huyện Bắc Hà, nhưng để đi đến thị trấn còn một quãng đường khá xa nữa (26km), như vậy cũng càng tạo điều kiện vừa đi đường vừa ngắm cảnh núi rừng :D

Những căn nhà bên sườn dốc

Con đường Lào Cai - Bắc Hà dài thế mà cụ lại dừng chân ở tại ngay 1 điểm mà em dừng lại cách đây 2 tháng! Mà tại điểm này lại ko có gì đặc biệt trừ 1 cái bản nhỏ dưới dốc.

kentdju

Xe điện
4 năm rồi chưa có dịp trở lại Tây Bác, xem ảnh nhớ núi rừng Tây Bắc quá, thanks cụ chủ nhiều.

vh_savatage

Xe điện
Kụ Sa đã nếm rượu Thanh Kim, Thanh Phú hay rượu thóc Bát Sát chưa? Tuyệt vời lắm nhé...
Em chưa cụ ơi. Em cũng ko uống được rượu nên không dám thử :((

Em chửa đặt chân đến đất này,xem ảnh của cụ rồi tưởng tượng vậy.Mời cụ chai Hà Nội cho đỡ nhớ về đồng bằng:D,(b)!
Tkanks cụ, em mời cụ lại 1 ly rượu vùng cao cho ấm người nhé (b)

em rất thích đi bắc hà lùng mua chó mà chua có dịp, xem ảnh cụ em thấy nao nao, muốn quá
Cụ nên tranh thủ đi, đi vùng cao Tây Bắc cảm giác rất thú vị

Con đường Lào Cai - Bắc Hà dài thế mà cụ lại dừng chân ở tại ngay 1 điểm mà em dừng lại cách đây 2 tháng! Mà tại điểm này lại ko có gì đặc biệt trừ 1 cái bản nhỏ dưới dốc.

He he, không biết còn trùng ở điểm nào nữa k cụ nhỉ

4 năm rồi chưa có dịp trở lại Tây Bác, xem ảnh nhớ núi rừng Tây Bắc quá, thanks cụ chủ nhiều.
Làm chuyến lên lại thôi cụ ơi (b)

Sau khi ăn sáng xong xuôi, nghỉ ngơi 1 lúc, quyết định làm 1 chuyến lên Cán Cấu. Vào thời điểm này là thứ 7 cũng là phiên chợ Cán Cấu đang diễn ra.
Thật tình em thích các phiên chợ ở các xã vùng cao hơn là ở thị trấn Bắc Hà. Cơ bản vì các phiên chợ này còn giữ được những nét hoang sơ và tự nhiên của nó. Còn chợ Bắc Hà thì bây giờ đã pha trộn đi nhiều rồi.
Tấm này chụp thị trấn Bắc Hà từ trên đèo đi Cán Cấu và Simacai

Trên đường đi Cán Cấu

Thời điểm này trên Bắc Hà đang nắng mưa đan xen nên mây khá nhiều do đó mà thỉnh thoảng tạo nên những khoảng nắng loang lổ trên mặt đất, vô tình đem lại cái điều hấp dẫn với những người chụp ảnh.

Và những ngôi nhà bình yên

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Thật không may đường đi lên Cán Cấu đang sửa nên người ta đã chặn từ đầu ngã 3 sát Lùng Phình. Toàn bộ xe phải rẽ phải đi lên theo hướng Lùng Cải vòng lên Simacai. Đoạn đường này chưa được làm lại nên rất xấu, đất đá lởm chởm nên xe máy đi rất chậm. Tốc độ trung bình chỉ đạt tầm 10km/h.

Đường đi Simacai đất đá lởm chởm. Có 2 chú tây cũng phượt bằng xe máy, nhiều đoạn xấu chú cầm lái chạy hơi rón rén, có lẽ vì chưa quen

Mặt đường đất lồi lõm do mưa lụt cuốn và xe tải trọng lớn làm lún

Taplai_07

Xe container
Em chưa cụ ơi. Em cũng ko uống được rượu nên không dám thử :((
Đấy, chính cái này mới thú vị đới. Trước iem tốt nghiệp xong có uống được rượu đâu, dưng rượu ngon và vùng đất thi vị nên ,,, kụ thử xiêm nớ. he he he.

Thật không may đường đi lên Cán Cấu đang sửa nên người ta đã chặn từ đầu ngã 3 sát Lùng Phình. Toàn bộ xe phải rẽ phải đi lên theo hướng Lùng Cải vòng lên Simacai. Đoạn đường này chưa được làm lại nên rất xấu, đất đá lởm chởm nên xe máy đi rất chậm. Tốc độ trung bình chỉ đạt tầm 10km/h.

Đường đi Simacai đất đá lởm chởm. Có 2 chú tây cũng phượt bằng xe máy, nhiều đoạn xấu chú cầm lái chạy hơi rón rén, có lẽ vì chưa quen

Mặt đường đất lồi lõm do mưa lụt cuốn và xe tải trọng lớn làm lún

Đi qua Mường Khương, Bắc Hà lên Simacai thì có thật cảm giác lẫn lộn. Yêu có sợ có và liều lĩnh có... Bên vách đá bên thăm thẳm sâu của vực thẳm. Nhiều bụi tre phía dưới vẫn còn nhiều sắt vụn do xe lạc lái và nằm đó. Sâu qua nên người ta chẳng lôi lên nữa,,, đấy là cách đây 12 năm, giờ em muốn ngó lại không biết bây zờ dư lào.

Chỉnh sửa cuối:

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Ở Sapa - Lào Cai 2 năm thế mà chưa đi Bắc Hà lần nào, cảm ơn cụ! Em hóng tiếp để lên kế hoạch làm một chuyến

vh_savatage

Xe điện
Đi qua Mường Khương, Bắc Hà lên Simacai thì có thật cảm giác lẫn lộn. Yêu có sợ có và liều lĩnh có... Bên vách đá bên thăm thẳm sâu của vực thẳm. Nhiều bụi tre phía dưới vẫn còn nhiều sắt vụn do xe lạc lái và nằm đó. Sâu qua nên người ta chẳng lôi lên nữa,,, đấy là cách đây 12 năm, giờ em muốn ngó lại không biết bây zờ dư lào.
Cụ nói đúng, đường lên đó vắng vẻ vừa dốc, vừa hẹp lại và gồ ghề lởm chởm đất đá nhưng bù lại khung cảnh trên đường khá nên thơ, có thể vừa đi vừa ngắm được. Để đi hết cung đường này thì cần có nhiều thời gian vì tốc độ di chuyển chậm và hay dừng nhiều chặng để ngắm và chụp cảnh nữa

Taplai_07

Xe container
Cụ nói đúng, đường lên đó vắng vẻ vừa dốc, vừa hẹp lại và gồ ghề lởm chởm đất đá nhưng bù lại khung cảnh trên đường khá nên thơ, có thể vừa đi vừa ngắm được. Để đi hết cung đường này thì cần có nhiều thời gian vì tốc độ di chuyển chậm và hay dừng nhiều chặng để ngắm và chụp cảnh nữa
Hồi đó iem nhớ, iem lên Simacai giám sát công trình xong. Uống rượu say bung biêng nhưng không hề đau đầu, lên xe chở đá ( loại đá to như cái bàn ăn lớn í ) về mà ngồi trên cabin phát choáng. Không nhìn thấy lề đường mà thấy mình lơ lửng bên vách núi, bên vực sâu thôi. Ối zờii ơi, kứ gọi nà nà,,,

vh_savatage

Xe điện
Hồi đó iem nhớ, iem lên Simacai giám sát công trình xong. Uống rượu say bung biêng nhưng không hề đau đầu, lên xe chở đá ( loại đá to như cái bàn ăn lớn í ) về mà ngồi trên cabin phát choáng. Không nhìn thấy lề đường mà thấy mình lơ lửng bên vách núi, bên vực sâu thôi. Ối zờii ơi, kứ gọi nà nà,,,
Bài của em với của cụ toàn vào chém gió với nhau nhỉ he he. Cụ làm về cầu đường àhh? Em làm xây dựng, cũng đang làm dự án ở trên Lào Cai, mấy chuyến đi này là tranh thủ đi được là đi cụ ạhh

Taplai_07

Xe container
Bài của em với của cụ toàn vào chém gió với nhau nhỉ he he. Cụ làm về cầu đường àhh? Em làm xây dựng, cũng đang làm dự án ở trên Lào Cai, mấy chuyến đi này là tranh thủ đi được là đi cụ ạhh
Hế hế, iem làm XD dân dụng, chuyên ngành là thiết kế nhưng thích thi công hơn nên lang thang loanh quanh. Hê. Trước iem làm ở trển thích khám phá nên đi cùng anh iem với công việc đường xá ấy mà. Hì.

Maybach Tàu

Xe container
Hai cụ này offline tâm sự đi, tài nguyên dành để pót bài, em hóng tiếp cụ chủ ơi:D

Kenket

Xe điện
E đi Bắc Hà rùi nhưng chưa lên Simacai lần nào, đợi ảnh của cụ chủ...

benq

Xe điện

Bắc Hà Simacai mà đi bằng e Nouvo này thì cực khổ cho đôi Tây rồi, giảm xóc cứng, lên đèo xuống dốc nhiều xe ga đi hạ sách. Đợi phần tiếp của cụ chủ

vh_savatage

Xe điện
Em lại túc tiệp.

Đường xấu vậy đôi khi cũng làm nản lòng người đi đường, em không vội nên thôi thì cứ cố đi được tới đâu thì đi biết đâu chừng thấy cái gì hay hay... Và trời quả không phụ em, đến một đoạn trũng lòng chảo, 1 khung cảnh mênh mang đập vào mắt em:

Một cánh đồng ngô bát ngát

Thật là đã mắt làm sao, hên nữa là đúng lúc đó có ánh nắng loang lồ trên mặt đất tạo thành những khoảng sáng tối đan xen

Bác nào muốn xem ảnh kích thước lớn thì có thể xem ở link flickr của em: Panorama

Vội gì

Rồi em lại đi tiếp

Kể ra đi đường xấu vậy mà có cảnh như này cũng đã các cụ nhỉ :D Lại còn có cả những cô thôn nữ đang hái lá nữa

Chỉnh sửa cuối: