[Funland] Bác Đoàn Ngọc Hải - Một con người đặc biệt với những việc làm đặc biệt

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Anh là người HN nhé, quê anh ở thanh trì.
Anh ý cũng là hồng phúc dân tộc đó các cụ.
Nên nếu anh ý thay anh riêng cũng là sớm muộn thôi, không tự dưng mà dạo này báo chí hoạt động mạnh thế.
Đang từ hồng phúc dân tộc giờ sang làm hồng phúc cho hà nội cụ nhỉ!

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Nên nếu anh ý thay anh riêng cũng là sớm muộn thôi, không tự dưng mà dạo này báo chí hoạt động mạnh thế.
Có 1 thực tế nói ra nhiều cụ lại bảo phân biệt vùng miền chứ nhiều bác gốc HN vào SG làm quan hay trở thành doanh nhân thành đạt thì tới 1 lúc nào đó lại muốn đem cái văn minh và tấm lòng của người SG lan toả ra Bắc. Ko bàn chuyện chính trị đúng hay sai trong quá khứ nhé.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Tổ sư, hết vụ Phan anh thủ tướng giờ đến vụ Ngọc hải chủ tịch HN :))

bspvietnam

Xe tăng
Hiện tại bác làm việc tốt, nên ủng hộ bác.
Chỉ khi nào TÒA tuyên bố, bác là người xấu, lúc đó phê phán bác cũng chưa muộn.
chứ có người làm việc tốt, cả làng vào ném đá (quy kết cho rằng làm mầu, tiền bẩn.....) thì ai dám làm việc tốt nữa (muốn làm người lương thiện cũng không được).
Cụ cũng phải thông cảm. Nếu bác Hải trong sạch khi làm quan, về hưu muốn giúp đời thì ko sao. Họ chỉ ngại tình huống bác là quan xấu ăn bẩn, tiền giúp dân bây giờ cũng chính là tiền cướp của dân khi xưa, thì cái từ thiện hôm nay họ không muốn nhận. Cũng như tiền của nhà Đường Dương cướp của những gia đình có tang lễ hoả thiêu, nếu nhà cháu gặp vận hạn được họ giúp đỡ, nhà cháu sẽ từ chối không nhận. Ai lại đi nhận tiền đó được.

Dân nghi là quyền của dân, quan muốn làm việc tốt quan cứ làm. Ko lẽ người ta nghi ngờ mà mình thôi làm việc tốt, thì chẳng hoá mình làm việc tốt để biểu diễn cho dân xem?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Cái Môi Trường , Thể Chế và Xã Hội hiện trạng này ... Thì một ngọn nến Tốt sẽ làm được gì ?....
Chắc phải Đa Nguyên , Đa Đảng mới làm cụ vừa lòng.Em éo đồng ý đấy,cụ đánh nhau với em không??Nếu cụ sợ kiểu việc bạo động không phải của tôi thì thôi nên im.Còn nói nữa là đánh nhau đấy,cái đó gọi là xung đột hệ tư tưởng dẫn đến bạo động.

5banhxe

Xe điện
Hiện tại bác làm việc tốt, nên ủng hộ bác.
Chỉ khi nào TÒA tuyên bố, bác là người xấu, lúc đó phê phán bác cũng chưa muộn.
chứ có người làm việc tốt, cả làng vào ném đá (quy kết cho rằng làm mầu, tiền bẩn.....) thì ai dám làm việc tốt nữa (muốn làm người lương thiện cũng không được).
Ko phải việc xấu nào cũng phải ra tòa. Báo đăng cụ thể các sai phạm và kỷ luật rồi.

Ở đây là sự 2 chiều. Việc bị dư luận soi mói nghi ngờ dù đang làm việc tốt là 1 lời răn đe. Ko phải nay anh làm ẩu làm bậy bị chửi, mai quay ra làm việc tốt là được khen ngay. Đôi khi chúng ta hay nói: tôi khó khăn thật, nhưng tôi không nhận sự những đồng tiền nhơ bẩn. Hiện nay chưa ai bảo nó bẩn mà đang nghi ngờ 1 cách có cơ sở.

VCHDHN

Xe container
Ko phải việc xấu nào cũng phải ra tòa. Báo đăng cụ thể các sai phạm và kỷ luật rồi.

Ở đây là sự 2 chiều. Việc bị dư luận soi mói nghi ngờ dù đang làm việc tốt là 1 lời răn đe. Ko phải nay anh làm ẩu làm bậy bị chửi, mai quay ra làm việc tốt là được khen ngay. Đôi khi chúng ta hay nói: tôi khó khăn thật, nhưng tôi không nhận sự những đồng tiền nhơ bẩn. Hiện nay chưa ai bảo nó bẩn mà đang nghi ngờ 1 cách có cơ sở.
Cụ đang nghi ngờ ông Hải à :))

5banhxe

Xe điện
Cụ đang nghi ngờ ông Hải à :))
Ko hẳn, nếu cụ đọc kỹ thì nhà cháu đứng cả 2 góc độ để tranh luận. Nhà cháu nêu ra quan điểm cả 2 chiều: tin anh Hải thuần tuý làm việc tốt và nghi anh ấy làm màu bằng tiền bẩn.

VCHDHN

Xe container
Ko hẳn, nếu cụ đọc kỹ thì nhà cháu đứng cả 2 góc độ để tranh luận. Nhà cháu nêu ra quan điểm cả 2 chiều: tin anh Hải thuần tuý làm việc tốt và nghi anh ấy làm màu bằng tiền bẩn.
Cứ cho là như thế. Và ông ta biết quay đầu là bờ. Thì sao lại gọi là làm mầu? Có những thằng vơ vét gấp hàng ngàn lần ông Hải, đáng tội chết ngàn lần, dân tình ai oán, đầy đủ cơ sở bằng chứng...mà nó vẫn đang sống sờ sờ trên đống của cải do phạm tội mà có ( TTC...) thì sao đây. Tôi chỉ đứng đúng 1 phía để nhìn ông ta: ông ta đang chuộc lỗi. Đơn giản thế thôi.

odaiba

Xe tăng

2 bác Giám đốc 2 Bệnh viện lớn tiếp thế này.
Hi vọng bác Hải chân cứng đá mềm, vững tay lái, an toàn. Cứ làm điều mình muốn, tâm trong sạch, còn đâu kệ mẹ nó bác ạ.
Đời thằng người sướng nhất được làm điều mình muốn mà điều đó có ích cho đời.

5banhxe

Xe điện
Cứ cho là như thế. Và ông ta biết quay đầu là bờ. Thì sao lại gọi là làm mầu? Có những thằng vơ vét gấp hàng ngàn lần ông Hải, đáng tội chết ngàn lần, dân tình ai oán, đầy đủ cơ sở bằng chứng...mà nó vẫn đang sống sờ sờ trên đống của cải do phạm tội mà có ( TTC...) thì sao đây. Tôi chỉ đứng đúng 1 phía để nhìn ông ta: ông ta đang chuộc lỗi. Đơn giản thế thôi.
Nếu có những thằng vơ vét ngàn lần ông Hải, đáng chết ngàn lần thì cụ cứ nêu, chúng ta cùng chửi chứ. Ko thể vì những kẻ đó chưa chửi mà ta tha cho kẻ vơ vét kém hơn. Tương tự, lũ trộm cắp chả nhẽ tha chỉ vì mấy thằng giết người chưa bắt được?

Chúng ta dễ bị cái mác quan chức làm loá mắt. Nếu thay ông Hải bằng vợ chồng Đường Dương đi cướp tiền của gia đình có người hoả thiêu, trấn lột người lương thiện thông qua cấu kết đấu giá đất, nghe nói thu lợi hàng trăm tỷ, giờ họ trích ra 700 triệu mua xe cứu thương chạy vài chuyến xe cho người nghèo, chúng ta có nên ca ngợi? Thực tế vợ chồng nhà đó có làm từ thiện đấy, nhiều hơn anh Hải rất nhiều. Chúng ta có nên nhận, nên cổ vũ người khác nhận giúp đỡ từ những đồng tiền ăn cướp đó không?

Phải chăng quan đi cướp thì vẫn đáng trọng hơn dân đi cướp? Phải chăng chúng ta đang có tiêu chuẩn kép?

VCHDHN

Xe container
Nếu có những thằng vơ vét ngàn lần ông Hải, đáng chết ngàn lần thì cụ cứ nêu, chúng ta cùng chửi chứ. Ko thể vì những kẻ đó chưa chửi mà ta tha cho kẻ vơ vét kém hơn. Tương tự, lũ trộm cắp chả nhẽ tha chỉ vì mấy thằng giết người chưa bắt được?

Chúng ta dễ bị cái mác quan chức làm loá mắt. Nếu thay ông Hải bằng vợ chồng Đường Dương đi cướp tiền của gia đình có người hoả thiêu, trấn lột người lương thiện thông qua cấu kết đấu giá đất, nghe nói thu lợi hàng trăm tỷ, giờ họ trích ra 700 triệu mua xe cứu thương chạy vài chuyến xe cho người nghèo, chúng ta có nên ca ngợi? Thực tế vợ chồng nhà đó có làm từ thiện đấy, nhiều hơn anh Hải rất nhiều. Chúng ta có nên nhận, nên cổ vũ ngườc khác nhận giúp đỡ từ những đồng tiền ăn cướp đó không?

Phải chăng quan đi cướp thì vẫn đáng trọng hơn dân đi cướp? Phải chăng chúng ta đang có tiêu chuẩn kép?
Nêu tội ông Hải ra đi :)

doctor76

Xe ba gác
Người OF

2 bác Giám đốc 2 Bệnh viện lớn tiếp thế này.
Hi vọng bác Hải chân cứng đá mềm, vững tay lái, an toàn. Cứ làm điều mình muốn, tâm trong sạch, còn đâu kệ mẹ nó bác ạ.
Đời thằng người sướng nhất được làm điều mình muốn mà điều đó có ích cho đời.
Thực ra thì bác Hải cũng đã làm quan nhiều năm, nên việc tiếp xúc thế này bác ấy đâu có gì lạ hay bỡ ngỡ.
Em phục bác ấy, vì người Vn mình hay có tính sĩ diện, khi đã làm to rất ngại hạ mình, ví dụ cậu bạn em, trước mới chỉ làm đến phó giám đốc, nó bỏ việc ra ngoài làm rồi thua lỗ, chán đời cậu cứ ở nhà , nhiều chỗ thích chuyên môn bảo nó về làm thuê, mà nó từ chối ,cứ muốn tự mình làm.
Bác Hải ngày còn đương chức, đi dẹp phố chả ngán ai, hét ra lửa...giờ chấp nhận thế này, đáng phục.

5banhxe

Xe điện
Nêu tội ông Hải ra đi :)

"Theo đó, ông Hải đã ký hàng chục giấy phép xây dựng vượt thẩm quyền, sai quy định về độ cao và mật độ xây dựng. UBND quận 1 đã kỷ luật 8 cán bộ tham mưu cấp phép ở Phòng Quản lý đô thị, ông Đoàn Ngọc Hải nhận trách nhiệm về điều hành và xin rút kinh nghiệm.

Trong 2 năm 2016-2017, UBND quận 1 đã cấp giấy phép xây dựng cho hơn 1.000 trường hợp. Trên cương vị Phó chủ tịch phụ trách lĩnh vực đô thị, ông Đoàn Ngọc Hải là người trực tiếp ký giấy phép xây dựng sau khi được Phòng Quản lý đô thị tham mưu.

Đoàn Thanh tra đã kiểm tra 49 hồ sơ ngẫu nhiên và 9 hồ sơ bị tố cáo có tiêu cực, chỉ ra nhiều công trình được ưu đãi tăng thêm diện tích do đơn vị tham mưu áp dụng điều khoản sai quy định."

Bên thread anh CC bị bắt thấy nhiều cụ bóc tách rất ác những nguồn lợi mà chủ tịch HN có thể nhận, trong đó phần cấp phép xây dựng có cụ nêu mỗi công trình duyệt thêm tầng hay thêm mật độ được chia chác thế nào, rất thoải mái và mọi người hò reo cổ vũ, trong khi bên này chả ai nói nhỉ?

Anh Hải ko chỉ cấp quá tầng, cấp quá mật độ mà còn ký vượt thẩm quyền (những công trình đáng lẽ phải thành phố mới được cấp phép thì anh Hải cấp quận cũng cấp luôn). Đây mới chỉ là thanh tra ngẫu nhiên 49 hồ sơ trong tổng số hơn 1000 hồ sơ anh cấp, và thêm 9 hồ sơ có đơn tố cáo. Nếu thanh tra toàn bộ 1000 thì sẽ ra bao nhiêu. Và chúng ta thống nhất với nhau đừng nói ngây thơ kiểu: anh cấp sai là do lỗi nhân viên, chứ anh thì trong sạch chả ăn đồng nào.

VCHDHN

Xe container

"Theo đó, ông Hải đã ký hàng chục giấy phép xây dựng vượt thẩm quyền, sai quy định về độ cao và mật độ xây dựng. UBND quận 1 đã kỷ luật 8 cán bộ tham mưu cấp phép ở Phòng Quản lý đô thị, ông Đoàn Ngọc Hải nhận trách nhiệm về điều hành và xin rút kinh nghiệm.

Trong 2 năm 2016-2017, UBND quận 1 đã cấp giấy phép xây dựng cho hơn 1.000 trường hợp. Trên cương vị Phó chủ tịch phụ trách lĩnh vực đô thị, ông Đoàn Ngọc Hải là người trực tiếp ký giấy phép xây dựng sau khi được Phòng Quản lý đô thị tham mưu.

Đoàn Thanh tra đã kiểm tra 49 hồ sơ ngẫu nhiên và 9 hồ sơ bị tố cáo có tiêu cực, chỉ ra nhiều công trình được ưu đãi tăng thêm diện tích do đơn vị tham mưu áp dụng điều khoản sai quy định."

Bên thread anh CC bị bắt thấy nhiều cụ bóc tách rất ác những nguồn lợi mà chủ tịch HN có thể nhận, trong đó phần cấp phép xây dựng có cụ nêu mỗi công trình duyệt thêm tầng hay thêm mật độ được chia chác thế nào, rất thoải mái và mọi người hò reo cổ vũ, trong khi bên này chả ai nói nhỉ?

Anh Hải ko chỉ cấp quá tầng, cấp quá mật độ mà còn ký vượt thẩm quyền (những công trình đáng lẽ phải thành phố mới được cấp phép thì anh Hải cấp quận cũng cấp luôn). Đây mới chỉ là thanh tra ngẫu nhiên 49 hồ sơ trong tổng số hơn 1000 hồ sơ anh cấp, và thêm 9 hồ sơ có đơn tố cáo. Nếu thanh tra toàn bộ 1000 thì sẽ ra bao nhiêu. Và chúng ta thống nhất với nhau đừng nói ngây thơ kiểu: anh cấp sai là do lỗi nhân viên, chứ anh thì trong sạch chả ăn đồng nào.
Tội to thế sao không bị kỷ luật nhể :P

5banhxe

Xe điện
Tội to thế sao không bị kỷ luật nhể :P

Và ông Hải viết đơn xin từ chức.

Cụ muốn anh Hải bị xử lý hình sự chăng? Anh ấy thì chắc chắn ko muốn, nên nhận lỗi và rút. Hệ thống này đã tha cho anh ấy, nhưng dân thì ko phải ai cũng tha.

bspvietnam

Xe tăng
Xét riêng trong bối cảnh hiện nay, thì bác Hải làm được việc cụ thể, thiết thực mà bị một số ném đá trong khi những kẻ khác không làm gì, thì chả phải chịu gạch đá.
Giả sử bác Hải có dính bẩn, nhưng làm đc 1 việc tốt, thig cũng hơn nhiều kẻ cũng dính bẩn mà không làm đc việc tốt, thiết thực nào.
Tương tự, có một số người Ăn được, Làm được, Phá được cũng tốt hơn kẻ chỉ Ăn và Phá (số này khá đông)
Trong số các cái xấu, thì cái ít xấu hơn đã là tốt rồi.
Đi sơn lại phải bắt thợ cho mình Nghiệm thu từng phần, có những thợ ẩu k chọu làm sạch chân là nhanh hỏng lắm cụ ạ!!!

hoathanhque

Xe buýt
Anh ấy vẫn không thể buông bỏ được mấy trò làm màu dân túy nhỉ?
(Lúc anh đang đương chức phó chủ tịch quận mà anh đeo đồng hồ Patek Philippe, điện thoại Vertu... Tổng phụ kiện anh mang trên người trị giá vài tỷ. Sao lúc đó anh không gương mẫu như bây giờ đi?)
Làm từ thiện thì nên học bác Trương Tan Sang, nhờ mối quan hệ mà kêu gọi được hàng trăm tỷ để làm từ thiện sau khi nghỉ hưu. Giúp đỡ nhân dân bằng nhiều công trình thiết thực. Nhưng không cần khoe khoang báo chí. Chỉ âm thầm làm việc và cống hiến thôi. Đâu như Idol của OFer, làm gì cũng được đưa lên mặt các báo. (Từ thiện bằng cái tâm và lợi dụng việc từ thiện cho mục đích khác nó có ranh giới rất mong manh.)
Cụ nguy hiểm quá ạ, :)

Cartoner

Xe điện

Và ông Hải viết đơn xin từ chức.

Cụ muốn anh Hải bị xử lý hình sự chăng? Anh ấy thì chắc chắn ko muốn, nên nhận lỗi và rút. Hệ thống này đã tha cho anh ấy, nhưng dân thì ko phải ai cũng tha.
Về nguyên tắc thì anh Hải là công chức công tác trong nhiệm kỳ này, vẫn "còn sớm" để mà thanh tra (Theo cách thức đốt lò thường thì sau khi nhiệm kỳ trước tưởng đã hạ cánh an toàn rồi mới thì thường thanh tra quản lý đất đai. Đã có nhiều cuộc thanh tra quản lý đất đai từ 2005-2015 ở nhiều địa phương rồi đấy. 1 mớ ra kỷ luật, khởi tố rồi. Ví dụ như Nha Trang, Phú Quốc, Nghệ An,..). Ở Tp HCM đang có quá nhiều việc lớn phải xử lý. Không lạ nếu như các việc lớn ở Tp HCM xử lý ổn thỏa thì việc nhỏ như thanh tra về quản lý đất đai, đô thị cấp quận nơi anh Hải từng làm là điều có thể xảy ra ở nhiệm kỳ tiếp theo, không biết anh em đồng liêu ở SG liệu có bảo vệ anh Hải được giống như họ đã cố gắng bảo vệ anh Cang không?

Trạng thái
Thớt đang đóng