[Funland] Bác Đoàn Ngọc Hải - Một con người đặc biệt với những việc làm đặc biệt

Trạng thái
Thớt đang đóng

jany

Xe tăng
Anh ấy có thể không làm vì lợi thì cũng có thế làm vì DANH.
Chưa nói đâu xa, báo chí viết mấy bài tung hô như thế này là anh ấy đã có DANH rồi.
Thì cũng có làm sao đâu nhỉ? Quan trọng là khi ông ấy được hưởng danh, thì nhiều người khác được hưởng lợi, cái lợi hết sức thiết thực mà trước đây chẳng mấy ai làm cho họ, kể cả làm vì danh vì lợi.
Em thì em cho rằng trên đời này ko ai làm việc gì mà ko có mục đích. Kể cả làm cho vui thì cũng là có mục đích. Nên chẳng cần phải đào xới nhiều làm gì cho mệt, chỉ cần nhìn vào kết quả thôi.
P/s: bọn hoa hậu, ca sĩ toàn từ thiện kiểu trang điểm đẹp, tới nơi chụp cái ảnh xong cút đó thôi.
Trong showbiz mà làm từ thiện thật sự mới thấy Mỹ Tâm, Quyền Linh, vợ chồng Thủy Tiên, Công Vinh. Còn quan chức nhà ta, cúng tiền cho chùa, cho sư hổ mang cầu phúc cầu lộc nhưng mấy người tích đức bằng cách làm việc tốt?

gnoudman

Xe tăng
Hiện nay em là gđ 1 đơn vị sự nghiệp côg lập cấp q thuọc tp hcm, tháng 10 nầy e sẽ nghỉ việc, vợ e nói nghỉ ngơi luôn, nhưng em thấy việc lfm của cụ Hải có ý nghĩa, cụ nào có số của a Hải cho tôi xin, tôi sẽ lái giúp không công cho a ấy nếu a ấy bận việc từ tháng 10 nầy, mỗi tuần tôi làm từ thứ 2 đến thứ 6.
Nếu em không nhầm thì của cụ đây : 0902976979

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chưa chắc cụ ei. Lại bảo loại này bất tài chém gió. Chả phải OF mà xã hội luôn có nhưng loại chỉ ăn xong ngồi chửi tục nói bậy không được việc gì cho xã hội.
Đương chức thì bị chửi do dẹp vỉa hè, từ quan về làm từ thiện thì bị chửi làm màu. Túm lại éo làm gì thì khỏi bị chửi :))

Trungtd_oto

Xe đạp
Sao các cụ không nhìn nhận vào nghĩa đen của vấn đề nhỉ!

Một ông có tiền, có thời gian, muốn được thực hiện vài cái dịch vụ free cho dân nghèo. Hết.

Như vậy có đáng hoan nghênh không ạ!?

Đừng so sánh với ai, kể cả với chính mình. Làm được điều gì đáng hoan nghênh thì các cụ cứ tự nhiên.

Các cụ có biết, Thần tượng vàng trong làng từ thiện như Bill Gates, với hàng tỷ đô đem ra từ thiện nhưng mục đích chính là gì không ạ? Em không nhớ từng câu từng chữ nhưng đại ý là để "tối ưu hoá nguồn lực của trái đất". Em chẳng dám chém, chính Bill Gates đã phát biểu như thế trong bộ phim tài liệu "Insdie Bill's Brain - Decoding Bill Gates". Giờ bác nào dám phát biểu hành động cụ Bill là làm dân tuý, là không xuất phát từ tấm lòng từ thiện???

123 Uốn

Xe điện
Vì mục đích gì thì việc làm của ông Hải cũng đáng quý.

Buôn gạch

Xe buýt
Anh ấy vẫn không thể buông bỏ được mấy trò làm màu dân túy nhỉ?
(Lúc anh đang đương chức phó chủ tịch quận mà anh đeo đồng hồ Patek Philippe, điện thoại Vertu... Tổng phụ kiện anh mang trên người trị giá vài tỷ. Sao lúc đó anh không gương mẫu như bây giờ đi?)
Làm từ thiện thì nên học bác Trương Tan Sang, nhờ mối quan hệ mà kêu gọi được hàng trăm tỷ để làm từ thiện sau khi nghỉ hưu. Giúp đỡ nhân dân bằng nhiều công trình thiết thực. Nhưng không cần khoe khoang báo chí. Chỉ âm thầm làm việc và cống hiến thôi. Đâu như Idol của OFer, làm gì cũng được đưa lên mặt các báo. (Từ thiện bằng cái tâm và lợi dụng việc từ thiện cho mục đích khác nó có ranh giới rất mong manh.)
Thế nên đời mới có câu: giầu thì nó ghét, đói rét thì nó khinh, thông minh thì nó tìm cách tiêu diệt.
Hãy cứ làm đc như người ta rồi hãy làm "người phán xử".

Cartoner

Xe điện
Thế nên đời mới có câu: giầu thì nó ghét, đói rét thì nó khinh, thông minh thì nó tìm cách tiêu diệt.
Hãy cứ làm đc như người ta rồi hãy làm "người phán xử".
Vâng. Em có 2 mơ ước nho nhỏ thôi:
- Thứ nhất là tất cả các quan chức từ cấp phó chủ tịch quận/huyện ở trên cả nước mình đều có đồng hồ Patek Philippe và điện thoại Vertu trị giá vài tỷ để sử dụng GIỐNG NHƯ ANH HẢI. Số lượng cán bộ cấp này trở lên ở VN chỉ khoảng 10.000 người thôi.
- Thứ 2 là em mong muốn cụ nào đó tạo điều kiện cho em xin 1 lốt chạy xe chở bệnh nhân ở bệnh viện lớn, em cam kết mỗi tháng chở ít nhất 5 chuyến miễn phí đưa người nghèo về quê. Thời gian còn lại em làm kinh tế như bình thường, cũng giống như anh Hải đang làm.

Buôn gạch

Xe buýt
Vâng. Em có 2 mơ ước nho nhỏ thôi:
- Thứ nhất là tất cả các quan chức từ cấp phó chủ tịch quận/huyện ở trên cả nước mình đều có đồng hồ Patek Philippe và điện thoại Vertu trị giá vài tỷ để sử dụng GIỐNG NHƯ ANH HẢI. Số lượng cán bộ cấp này trở lên ở VN chỉ khoảng 10.000 người thôi.
- Thứ 2 là em mong muốn cụ nào đó tạo điều kiện cho em xin 1 lốt chạy xe chở bệnh nhân ở bệnh viện lớn, em cam kết mỗi tháng chở ít nhất 5 chuyến miễn phí đưa người nghèo về quê. Thời gian còn lại em làm kinh tế như bình thường, cũng giống như anh Hải đang làm.
Em đoán cụ người bắc như em. Trong SG em đã thấy nhiều doanh nghiệp hoặc người có điều kiện họ tự mua xe cứu thương trở bệnh nhân từ thiện. Họ gọi đó là "những chuyến xe cứu thương không đồng". Có khi người chủ xe tự cầm lái đưa những người nguy kịch mà dân mình vẫn thường nói là "bệnh viện trả về" một cách bình thường. Nếu cụ có mong muốn làm vậy cụ cứ mua xe đi. Em tin rất nhiều người nghèo và hoàn cảnh cần "những chuyến xe không đồng" đó.
CÒN CÁI VIỆC NGƯỜI TA ĐEO ĐỒNG HỒ VÀ DÙNG ĐIỆN THOẠI GÌ CỤ KCMND. NẾU CÓ THAM Ô MÀ BỊ KHUI RA THÌ CŨNG THÀNH CỦI LỬA HẾT.
Em tài hèn sức mọn ko làm đc như cụ nên chỉ biết sống tốt để ko hổ thẹn với lương tâm và xã hội thôi. Em xin hết ạ

AkiraBin

Xe tăng
Đọc một bài của độc giả báo Dantri viết về ông ĐNH không biết có cụ nào đưa bài này lên of chưa? Em quăng lên nếu trùng xin chã ghép vào thớt đã có giúp vậy.

Theo dõi những tin liên quan em nghĩ ông Đoàn Ngọc Hải là người tốt thực sự, người có tâm, dám làm dám chịu, bỏ công sức ra làm những việc trong khả năng của mình khi còn công tác nn hay giờ là người dân thường với mong muốn XH tốt đẹp hơn. Người xứng đáng được tôn vinh, đưa một gương tốt việc tốt lên of để các cụ còn có tý niềm tin và hy vọng về đất nước ta cả toàn chuyện tiêu cực quá thì buồn lắm.

------------------------------------------

Ba điều đáng quý ở “kỳ nhân” Đoàn Ngọc Hải!

Một lần nữa, ông Đoàn Ngọc Hải lại làm “nổ tung” truyền thông, cả báo chí chính thống và mạng xã hội. Đây có thể tính là lần thứ 3, dư luận lại có những cái nhìn khác nhau về “kỳ nhân“ này.

Ba điều đáng quý ở “kỳ nhân” Đoàn Ngọc Hải! - 1

Nhấn để phóng to ảnh
Lần thứ nhất, từ đầu năm 2016, ông Đoàn Ngọc Hải khi ấy là Phó Chủ tịch UBND Quận 1, TP HCM được phân công phụ trách khối đô thị đã có một quyết định rúng động, gây nhiều tranh cãi: Lập lại trật tự đường phố, trả lại vỉa hè cho người đi bộ bằng một tuyên bố khá hùng hồn:
“Chúng tôi sẽ kiên quyết đòi lại vỉa hè cho người đi bộ, không làm kiểu "đánh trống bỏ dùi" như những năm trước. Mục tiêu là xây dựng khu vực Quận 1 sạch đẹp như Singapore. Không lấy lại được vỉa hè, tôi cởi áo về vườn”.
Việc làm của ông Hải lúc ấy suýt trở thành một “phong trào rộng lớn”. Lác đác đã có nơi làm theo, một số nơi nghe ngóng… Tuy nhiên, không hiểu vì lý do gì, ông Hải thất bại. Nói là làm, ông Hải làm đơn xin từ chức vì "Không thực hiện được lời hứa trước nhân dân”.
Lần thứ hai là vào năm 2019, sau khi chấp thuận cho từ chức, UBND TP.HCM điều động ông làm Phó tổng giám đốc Tổng công ty xây dựng Sài Gòn. Ngay lập tức, ông Hải làm đơn xin từ chức và dư luận lại một lần nữa nóng lên với những lời đồng tình của người dân và phản đối của một số cán bộ có chức sắc.
Sau khi được chấp thuận cho nghỉ theo chế độ, với số tiền được trả theo qui định cùng việc bán chiếc điện thoại và cái đồng hồ siêu sang, ông Hải dành toàn bộ số tiền (trên 2 tỉ đồng) để dựng một ngôi nhà cho một gia đình nghèo ở Hưng Yên và một ngôi nhà có diện tích khoảng 80m2 (ngang 4 m, dài 20 m) ở Q.12 (TP.HCM) giúp những phụ nữ nghèo trú ngụ qua đêm miễn phí. Dự kiến khoảng 4 tháng nữa, ngôi nhà ở Q.12 sẽ đón những phụ nữ nghèo vô gia cư đầu tiên.
Mới đây, tại cổng một số bệnh viện tại TP HCM xuất hiện chiếc xe loại cứu thương mới, nhập nguyên chiếc từ Hàn Quốc, trị giá khoảng 700 triệu đồng có dòng chữ: “Xe chở bệnh nhân nghèo về quê miễn phí” mà ông tài không ai khác, chính là Đoàn Ngọc Hải.
Trả lời báo chí, ông Hải cho biết: “Đích thân tôi lái xe cứu thương đưa bệnh nhân nghèo về quê miễn phí, kể cả từ Hà Nội vào TP.HCM hoặc từ TP.HCM ra Hà Nội, miền Trung, miền Tây và Tây Bắc. Trên đường về quê, tôi sẽ lo cơm và phòng nghỉ cho bà con nghèo, khi nào bà con cứ thấy xe cứu thương của tôi biển số 51B - 507.44 thì bà con cứ ra gặp và tôi sẽ phục vụ ngay lập tức… Trên xe, tôi cũng có trang bị đủ tiêu chuẩn để có thể chở bệnh nhân qua đời, cùng thân nhân họ về quê miễn phí”.
Cũng như những lần trước, việc làm này lại gặp một số ý kiến khác nhau. Người khen thì nhiều, song có ý kiến cho rằng ông Hải “làm hàng”, muốn nổi tiếng…
Đánh giá như thế nào, đó là quyền của mỗi người và tôi nghĩ, nên tôn trọng quyền đó.
Về cá nhân, tôi không bàn đến sự đúng, sai đối với những việc làm của ông Hải về các việc như giải phóng vỉa hè, từ chức hay động cơ làm từ thiện.
Tôi quý trọng ông ở ba yếu tố. Thứ nhất, nói là làm. Thề không giải tỏa, trả lại vỉa hè cho người đi bộ thì từ chức và ông đã giữ đúng lời hứa của mình: Từ chức!
Thứ hai, thái độ kiên quyết bảo vệ chính kiến, không nể nang, khuất phục, kiên quyết từ chức khi thấy vị trí đó không phù hợp với khả năng của mình như ở lần từ chức Phó tổng giám đốc Tổng công ty xây dựng Sài Gòn.
Thứ ba, dù với lý do gì (kể cả “chơi trội” như từng có ý kiến) và cả không biết có làm mãi được không…? thì tôi vẫn trân trọng việc làm này và hi vọng, ngày càng có nhiều người “chơi trội”, bỏ tiền túi ra để cứu giúp những số phận không may mắn như “kỳ nhân” Đoàn Ngọc Hải.
Với tôi, mọi việc làm nhân ái, giúp đỡ người khác dù với bất cứ động cơ gì đều đáng được trân trọng!
Dantri

Bùi Hoàng Tám

A Cay

[Tịch thu bằng lái]
Đọc một bài của độc giả báo Dantri viết về ông ĐNH không biết có cụ nào đưa bài này lên of chưa? Em quăng lên nếu trùng xin chã ghép vào thớt đã có giúp vậy.

Theo dõi những tin liên quan em nghĩ ông Đoàn Ngọc Hải là người tốt thực sự, người có tâm, dám làm dám chịu, bỏ công sức ra làm những việc trong khả năng của mình khi còn công tác nn hay giờ là người dân thường với mong muốn XH tốt đẹp hơn. Người xứng đáng được tôn vinh, đưa một gương tốt việc tốt lên of để các cụ còn có tý niềm tin và hy vọng về đất nước ta cả toàn chuyện tiêu cực quá thì buồn lắm.

------------------------------------------

Ba điều đáng quý ở “kỳ nhân” Đoàn Ngọc Hải!

Một lần nữa, ông Đoàn Ngọc Hải lại làm “nổ tung” truyền thông, cả báo chí chính thống và mạng xã hội. Đây có thể tính là lần thứ 3, dư luận lại có những cái nhìn khác nhau về “kỳ nhân“ này.

Ba điều đáng quý ở “kỳ nhân” Đoàn Ngọc Hải! - 1

Nhấn để phóng to ảnh
Lần thứ nhất, từ đầu năm 2016, ông Đoàn Ngọc Hải khi ấy là Phó Chủ tịch UBND Quận 1, TP HCM được phân công phụ trách khối đô thị đã có một quyết định rúng động, gây nhiều tranh cãi: Lập lại trật tự đường phố, trả lại vỉa hè cho người đi bộ bằng một tuyên bố khá hùng hồn:
“Chúng tôi sẽ kiên quyết đòi lại vỉa hè cho người đi bộ, không làm kiểu "đánh trống bỏ dùi" như những năm trước. Mục tiêu là xây dựng khu vực Quận 1 sạch đẹp như Singapore. Không lấy lại được vỉa hè, tôi cởi áo về vườn”.
Việc làm của ông Hải lúc ấy suýt trở thành một “phong trào rộng lớn”. Lác đác đã có nơi làm theo, một số nơi nghe ngóng… Tuy nhiên, không hiểu vì lý do gì, ông Hải thất bại. Nói là làm, ông Hải làm đơn xin từ chức vì "Không thực hiện được lời hứa trước nhân dân”.
Lần thứ hai là vào năm 2019, sau khi chấp thuận cho từ chức, UBND TP.HCM điều động ông làm Phó tổng giám đốc Tổng công ty xây dựng Sài Gòn. Ngay lập tức, ông Hải làm đơn xin từ chức và dư luận lại một lần nữa nóng lên với những lời đồng tình của người dân và phản đối của một số cán bộ có chức sắc.
Sau khi được chấp thuận cho nghỉ theo chế độ, với số tiền được trả theo qui định cùng việc bán chiếc điện thoại và cái đồng hồ siêu sang, ông Hải dành toàn bộ số tiền (trên 2 tỉ đồng) để dựng một ngôi nhà cho một gia đình nghèo ở Hưng Yên và một ngôi nhà có diện tích khoảng 80m2 (ngang 4 m, dài 20 m) ở Q.12 (TP.HCM) giúp những phụ nữ nghèo trú ngụ qua đêm miễn phí. Dự kiến khoảng 4 tháng nữa, ngôi nhà ở Q.12 sẽ đón những phụ nữ nghèo vô gia cư đầu tiên.
Mới đây, tại cổng một số bệnh viện tại TP HCM xuất hiện chiếc xe loại cứu thương mới, nhập nguyên chiếc từ Hàn Quốc, trị giá khoảng 700 triệu đồng có dòng chữ: “Xe chở bệnh nhân nghèo về quê miễn phí” mà ông tài không ai khác, chính là Đoàn Ngọc Hải.
Trả lời báo chí, ông Hải cho biết: “Đích thân tôi lái xe cứu thương đưa bệnh nhân nghèo về quê miễn phí, kể cả từ Hà Nội vào TP.HCM hoặc từ TP.HCM ra Hà Nội, miền Trung, miền Tây và Tây Bắc. Trên đường về quê, tôi sẽ lo cơm và phòng nghỉ cho bà con nghèo, khi nào bà con cứ thấy xe cứu thương của tôi biển số 51B - 507.44 thì bà con cứ ra gặp và tôi sẽ phục vụ ngay lập tức… Trên xe, tôi cũng có trang bị đủ tiêu chuẩn để có thể chở bệnh nhân qua đời, cùng thân nhân họ về quê miễn phí”.
Cũng như những lần trước, việc làm này lại gặp một số ý kiến khác nhau. Người khen thì nhiều, song có ý kiến cho rằng ông Hải “làm hàng”, muốn nổi tiếng…
Đánh giá như thế nào, đó là quyền của mỗi người và tôi nghĩ, nên tôn trọng quyền đó.
Về cá nhân, tôi không bàn đến sự đúng, sai đối với những việc làm của ông Hải về các việc như giải phóng vỉa hè, từ chức hay động cơ làm từ thiện.
Tôi quý trọng ông ở ba yếu tố. Thứ nhất, nói là làm. Thề không giải tỏa, trả lại vỉa hè cho người đi bộ thì từ chức và ông đã giữ đúng lời hứa của mình: Từ chức!
Thứ hai, thái độ kiên quyết bảo vệ chính kiến, không nể nang, khuất phục, kiên quyết từ chức khi thấy vị trí đó không phù hợp với khả năng của mình như ở lần từ chức Phó tổng giám đốc Tổng công ty xây dựng Sài Gòn.
Thứ ba, dù với lý do gì (kể cả “chơi trội” như từng có ý kiến) và cả không biết có làm mãi được không…? thì tôi vẫn trân trọng việc làm này và hi vọng, ngày càng có nhiều người “chơi trội”, bỏ tiền túi ra để cứu giúp những số phận không may mắn như “kỳ nhân” Đoàn Ngọc Hải.
Với tôi, mọi việc làm nhân ái, giúp đỡ người khác dù với bất cứ động cơ gì đều đáng được trân trọng!
Dantri

Bùi Hoàng Tám
Khổ, người tốt muốn làm việc tốt cũng phải ra ngoài mới làm được.

Hoàng A Mã

Xe điện
NGHE BẢO KHI CÒN ĐƯƠNG CHỨC Ở QUẬN 1 CŨNG KÝ XÂY DỰNG TRÁI PHÉP TÓE LOE. HI VỌNG, ỔN

thanhcong2002

Xe buýt
NGHE BẢO KHI CÒN ĐƯƠNG CHỨC Ở QUẬN 1 CŨNG KÝ XÂY DỰNG TRÁI PHÉP TÓE LOE. HI VỌNG, ỔN
Bác ấy làm việc tốt thì phải ghi nhận. trước đây nếu làm sai có thì có pháp luật xử lý, không đến lượt bạn

Teen

Xe điện
Cụ đưa ra nhận định: có tâm, người tốt thực sự, dám làm dám chịu...Cụ có lý lẽ hay số liệu để chứng minh cho lập luận của cụ ko ah?

AkiraBin

Xe tăng
Khổ, người tốt muốn làm việc tốt cũng phải ra ngoài mới làm được.
Rõ khổ cụ nhỉ...! nằm trong bang hội với nhau không đi chệch hướng dc, chệch phát bị loại khỏi vòng chiến đấu.

NNS

Xe ngựa
Ko rõ anh là người thế nào, nhưng em ước giá HN có độ 10 anh trưởng phó quận như anh Hải để dạy lại cho dân mặt phố 1 điều cơ bản “sổ đỏ nhà các bạn đ.éo kéo ra đến tận tim đường” lâu nay các shop mặt phố xài chùa hè, lòng đường lâu thành mẹ nó tập quán như của riêng các bạn, ngay Of đây cũng nhiều cụ lí luận “bỏ tiền ra thuê đc cái shop buôn bán, có thằng đến đỗ xe nhờ” hô hố, các bạn càn nhận rõ 1 điều, các bạn thuê nhà chứ éo thuê đc vỉa hè, lòng đường làm của riêng, trừ 1 số ít các cơ quan hay siêu thị, building đc cấp gp sử dụng riêng, còn thì vỉa hè, lòng đường là dành cho giao thông, đi bộ, đỗ xe cũng là giao thông, người mua xe họ trả thuế, phí để đc đi, được đỗ nếu ko có biển cấm. Nên chính các shop mới là người phải “nhờ” xe đỗ khéo cho tiện nhất, chứ ko phải xe nó xin đỗ “nhờ” các bạn.

hai.tranhr

Xe container
Làm việc tốt âm thầm là tốt rồi. Bọn báo chí cứ phải tung hô ầm ĩ lên nàm méo gì không biết.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Bác ấy làm việc tốt thì phải ghi nhận. trước đây nếu làm sai có thì có pháp luật xử lý, không đến lượt bạn
Vodka bác vì chuẩn quá, chỉnh là mất chuẩn.
Còn hơn vạn lần cứ ngồi rung đùi bình phẩm, bới móc mà chả làm được cái gì cho đời.

AkiraBin

Xe tăng
Cụ đưa ra nhận định: có tâm, người tốt thực sự, dám làm dám chịu...Cụ có lý lẽ hay số liệu để chứng minh cho lập luận của cụ ko ah?
Cụ đọc bài báo dân trì ở trên tiêu đề đấy ạ, số liệu chi tiết cụ cần như nào em không có, nhưng có những thông tin thực tế được báo chí đăng tải ầm ầm mà cụ..
VD: Chuyện dẹp vỉa hè là dám làm dám chịu đấy cụ, tự mua xe CT đưa bệnh nhân miễn phí là người tốt và có tâm đấy, còn khái niệm của cụ người có tâm, và dám làm dám chịu là như thế nào em không biết..cảm ơn cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng