[Funland] Bác Đoàn Ngọc Hải - Một con người đặc biệt với những việc làm đặc biệt

Trạng thái
Thớt đang đóng

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tôi chả biết đó là gì nhưng tôi làm như vậy từ 2005 hồi đó chỉ tầm 700K đến 1 triệu, sau này tăng dần. Ký hợp đồng vay tiền không lãi sau đó hoàn trả lại khi ra trường trong vòng 5 năm - thường bọn nhóc chỉ khó năm thứ nhất, năm thứ 2 chúng bắt dầu tự kiếm được tiền - ngày trước tui cũng vậy, năm thứ 2 là tự làm thêm và tự lo cho mình được rùi! Đến giờ chửa bị xù nợ lần nào luôn cụ ợ!
Em cách đây 12 năm cũng nuôi 1 cậu bé người H'Mong học hết cấp 3, mẹ nó mất, nó ở với em 3 năm. Sau cũng học xong ĐH, nó tự bươn chải kiếm tiền. Giờ nó kinh doanh món dược liệu, rượu,...lấy vợ đẻ 1 lũ con, em lên chơi nó bắt con gọi là ông làm em rất buồn.

lekimcuong

Xe tăng
Dân cũng nuôi bác này tốn lắm rồi

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em cách đây 12 năm cũng nuôi 1 cậu bé người H'Mong học hết cấp 3, mẹ nó mất, nó ở với em 3 năm. Sau cũng học xong ĐH, nó tự bươn chải kiếm tiền. Giờ nó kinh doanh món dược liệu, rượu,...lấy vợ đẻ 1 lũ con, em lên chơi nó bắt con gọi là ông làm em rất buồn.
Với tôi, gọi là gì cũng chả quan trọng, cứ hơn 12 thì gọi là chú, hơn tuổi bố thì gọi là bác thôi mờ. Nhưng sự hỗ trợ kiểu vậy sẽ giúp chúng lan truyền điều tốt và ý chí. Có khi không đi học lại tốt cho chúng nhưng, nếu chúng muốn đi học thì nó lại là cơ hội để ta có thể làm được điều gì tốt cho chúng. Mà chả cho không cái gì cả ở đây - chỉ là vay và trả thôi!

jazzzzz

Xe lăn
Ý là nói coi cụ là cha

jazzzzz

Xe lăn
Vậy dẹp luôn mấy trò phát cơm từ thiện đi cho hàng cơm nó sống nhé. Cụ chắc phải nhìn thấy cảnh này mới vừa lòng.
Nhất trí với cụ: tặng quần áo thì ảnh hưởng đội buôn vải, phát đồ ăn thì ảnh hưởng đến quán cơm...
Khi họ chả làm đc gì cho ai thì những người làm việc tốt thì bị hằn học, túm lại là họ muốn thiên hạ đều như họ để đỡ cảm thấy xấu hổ

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em chả hằn học gì anh Hải cả. Việc làm từ thiện của anh ý mặt nào đó là tốt - như truyền thông và nhiều cụ đây nói.
Nhưng em đặt vấn đề: ở bệnh viện nào đó hiện tại đang có 1 xe vận chuyển bệnh nhân, cả gia đình họ sống nhờ vào cái xe đó. Bỗng dưng 1 người giàu có như anh Hải nhảy vào cạnh tranh giành khách. Người ta buộc phải nhường anh Hải vì anh đông fan hâm mộ hơn. Cuộc sống 1 gia đình có thể trở nên chật vật vì trò làm màu (hoặc làm ăn) của anh Hải.
Anh ấy có cướp đồ ăn của người ta đâu, cụ thương người chạy xe nhưng đã ai nghĩ cho người phải bó chiếu chở người chết về không.
Không giúp đc ai thì cứ lặng lẽ mà sống, đừng gáy.

Chỉnh sửa cuối:

Châu Tinh Tinh

Xe tải
Em ko phản đối việc anh Hải hay ai đó làm việc tốt cả. Nhưng cái chính là em thấy việc anh Hải làm bây giờ đang mang tính chất kiểu dân túy. Bảo cái tâm sáng thì không đúng lắm. Vì tâm sáng thì anh đã không đeo Patek Philippe hay dùng điện thoại Vertu khi đương chức.
Bây giờ cụ tìm xem có vị phó chủ tịch quận nào hay cấp cao hơn đeo những thứ đó ko?
Nghe ông này nói mà thối quá
Chúng nó k đeo k phải vì chúng nó k có tiền mà chúng nó kín
Mà đeo thì có sao. Cái đồng hồ cái đt chắc bằng con mec. Ng ta k thích đi mec ng ta mua đồng hồ vs đt. Đơn giản thế thôi. Cứ nghĩ đt và đồng hồ là tiền của dân á ? Ông có bằng chứng ông hải lấy tiền dân mua đt đôfng hồ k ?
Đọc cmt này đoán ông kiếm k quá 30tr/ tháng
Suy nghĩ này k khá đc đâu

Minhgia

Xe buýt
Anh ấy vẫn không thể buông bỏ được mấy trò làm màu dân túy nhỉ?
(Lúc anh đang đương chức phó chủ tịch quận mà anh đeo đồng hồ Patek Philippe, điện thoại Vertu... Tổng phụ kiện anh mang trên người trị giá vài tỷ. Sao lúc đó anh không gương mẫu như bây giờ đi?)
Làm từ thiện thì nên học bác Trương Tan Sang, nhờ mối quan hệ mà kêu gọi được hàng trăm tỷ để làm từ thiện sau khi nghỉ hưu. Giúp đỡ nhân dân bằng nhiều công trình thiết thực. Nhưng không cần khoe khoang báo chí. Chỉ âm thầm làm việc và cống hiến thôi. Đâu như Idol của OFer, làm gì cũng được đưa lên mặt các báo. (Từ thiện bằng cái tâm và lợi dụng việc từ thiện cho mục đích khác nó có ranh giới rất mong manh.)
Mỗi người mỗi cách cụ ơi. Việc ầm ỷ hoặc không ầm ỷ theo em cũng làm cho xã hội lay động, mỗi người mỗi cách mà. Em chỉ tâm tư, sao hồi có quyền các cụ không đập hết đám vô lại, để bi giờ đâu phải đi làm từ thiện nhiều cụ nhỉ.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Em thì có gì mà đen tối.
Khi anh Hải làm phó chủ tịch quận, đeo đồng hồ Patek Philipp, điện thoại Vertu... Trên người anh lúc nào cũng mang đồ trị giá vài tỷ.
Cán bộ như anh gương mẫu quá nhỉ?
Giờ anh ý nhận thức khác rồi, thấy mấy cái đó không cần thiết nữa, nên a không đeo nữa . Vậy có được không cụ?
Làm màu hay không thì thỉnh thoảng đưa được 1 chuyến, giúp được 1 gia đình, thế là đã tốt lắm rồi. Còn hơn là chẳng có ai . Làm cho nhiều người đồng cảm, sẽ có nhiều người ủng hộ và có nhiều hành động thiết thực hơn như thế.
Nếu được như vậy, làm màu cũng tốt. Mà anh Hải này làm màu thì báo nó mới đăng nhiều, nhiều người đọc, sẽ nhiều người hưởng ứng. Chứ còn dân thường như cụ như em, có làm màu thì tác dụng cũng ít lắm. Em thì chả có đk để làm màu như anh ý. Mà có đk rồi, chắc gì đã dám làm, sợ bạn bè người quen nó lại bảo" đồ làm màu"!

ltlinh

Xe tăng
Đọc ở thớt này cũng hiểu tại sao anh Hải chăm làm từ thiện rồi. (thực tế thì anh cũng mới chi ra được mấy chục triệu làm từ thiện thôi. Còn lại, mua xe thì xe của anh, mua đất làm nhà cho người vô gia cư thì cũng là nhà của anh(chuyện này anh mới nói, chưa làm). Trong khi chuyện anh đeo đồng hồ siêu sang, điện thoại siêu xịn thì ko ai quan tâm nữa, nếu như bây giờ 1 cán bộ nào đó cỡ bộ trưở.ng thôi mà khoác lên tay đồng hồ PP với điện thoại Vertu chắc cõi OF này chửi tung nóc nhà.)
Anh Hải có làm từ thiện, có lên báo thì mới có nhiều fan hâm mộ. Fan hâm mộ của anh như ở thớt này cũng cỡ 98% rồi.
Chỉ riêng việc anh từ chức thôi cũng đã khiến cõi OF phong anh hùng rồi, thêm tý từ thiện chắc sắp được phong thánh.
BT đeo PP đầy, chịu khó tối xem VTV1 nhé ...

sthd

Xe lăn
thần tượng anh luôn.
bỏ việc, bỏ nhà, bỏ tiền ra giúp người nghèo. tự lái xe giúp người nghèo.
lại còn có sk chạy marathon. thật tuyệt vời.

mấy trẻ trâu chê đeo PP là làm màu, đúng là trẻ trâu. pp nó có giá trị của nó. người ta đeo vì hiểu giá trị của nó chứ không phải làm màu như trẻ trâu

hailuatn

Xe container
Em thấy nhiều cụ chê anh Hải kinh quá. Em đọc mấy bài báo viết về việc này thì em thấy anh ấy rất nghiêm túc và có tâm. Ví dụ: anh làm đầy đủ thủ tục đăng ký để được phép vận chuyển bệnh nhân, anh xem đầy đủ hồ sơ giấy tờ (ra viện, chuyển viện,...) hợp pháp anh mới chở (không phải bạ ai nhờ anh cũng chở), trên xe anh lúc nào cũng có sẵn vài bộ quần áo, giày tập chạy để phục vụ các chuyến đi đột xuất, dài ngày,.... chỉ lo là sức khỏe anh có cho phép làm việc lâu được không (ít nhất 5, 7 năm).

VietCup

Xe máy
Theo thông tin cộng đồng mạng chia sẻ
Ông Đoàn Ngọc Hải đã tự bỏ tiền túi, nhập nguyên chiếc một chiếc xe từ Hàn Quốc - trị giá khoảng 700tr, đăng ký trở thành xe cứu thương chuyên dùng và tự mình cầm lái chở bệnh nhân nghèo miễn phí.
Thấy ông Hải đỗ xe ở BV Ung bướu Sài Gòn, nhiều người đã tới bắt tay chào.
Có người còn tặng một hộp cơm từ thiện, ông Hải vui vẻ nhận.

Ông Hải nói: “Đích thân tôi lái xe cứu thương đưa bệnh nhân nghèo về quê miễn phí, kể cả từ Hà Nội vào TP.HCM hoặc từ TP.HCM ra Hà Nội, miền Trung, miền Tây và Tây Bắc.
Trên đường về quê, tôi sẽ lo cơm và phòng nghỉ cho bà con nghèo, khi nào bà con cứ thấy xe cứu thương của tôi biển số 51B - 507.44 thì bà con cứ ra gặp và tôi sẽ phục vụ ngay lập tức”.

Nhiều người đã chia sẻ và cảm ơn tấm lòng của ông và nhận định ông đúng là một người đặc biệt.

Bác này đúng là rất đặc biệt

jazzzzz

Xe lăn
Em với cậu ta chênh lệch ko nhiều, nó sinh 1986, người H'Mong đi học muộn mà cụ.
Ý em là mình già.
Em nghĩ điều bạn ấy quan tâm là thể hiện với ân nhân của mình, tuổi có thể tương đương nhưng vẫn coi là bậc cha chú.
Xưng hô không quan trọng bằng cách đối xử đúng k cụ, cụ dùng từ “buồn” với nghĩa funny thôi.

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
Anh ấy vẫn không thể buông bỏ được mấy trò làm màu dân túy nhỉ?
(Lúc anh đang đương chức phó chủ tịch quận mà anh đeo đồng hồ Patek Philippe, điện thoại Vertu... Tổng phụ kiện anh mang trên người trị giá vài tỷ. Sao lúc đó anh không gương mẫu như bây giờ đi?)
Làm từ thiện thì nên học bác Trương Tan Sang, nhờ mối quan hệ mà kêu gọi được hàng trăm tỷ để làm từ thiện sau khi nghỉ hưu. Giúp đỡ nhân dân bằng nhiều công trình thiết thực. Nhưng không cần khoe khoang báo chí. Chỉ âm thầm làm việc và cống hiến thôi. Đâu như Idol của OFer, làm gì cũng được đưa lên mặt các báo. (Từ thiện bằng cái tâm và lợi dụng việc từ thiện cho mục đích khác nó có ranh giới rất mong manh.)
hay,thế éo nào cũng nói đc, ít ra đây cũng là ng làm quan có tự trọng trong hoàn cảnh bây giờ

Vui chứ buồn gì cụ :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
A Hải sợ rì thị phi. Hôm nao vào Sg e rủ a đi u bia vỉa hè nhé :))

Huthasa

Xe container
Nghe ông này nói mà thối quá
Chúng nó k đeo k phải vì chúng nó k có tiền mà chúng nó kín
Mà đeo thì có sao. Cái đồng hồ cái đt chắc bằng con mec. Ng ta k thích đi mec ng ta mua đồng hồ vs đt. Đơn giản thế thôi. Cứ nghĩ đt và đồng hồ là tiền của dân á ? Ông có bằng chứng ông hải lấy tiền dân mua đt đôfng hồ k ?
Đọc cmt này đoán ông kiếm k quá 30tr/ tháng
Suy nghĩ này k khá đc đâu
Cụ nói thế này em tủi quá. Tháng kiếm được có 8t mà giờ còn sắp nghỉ không lương.😰😰😰

Trạng thái
Thớt đang đóng