[Funland] Babylift và chuyến bay định mệnh 43 năm trước đây

printer05

Xe điện
Cụ chắc gì đã nhiều tuổi hơn em. Khó khăn chung, gần trăm triệu người vẫn lớn lên đấy có sao đâu.
Nói chung baby lift này nói thật vô thưởng vô phạt. Lift được số ít thôi, chứ ở lại mới là số nhiều.
Thôi thì 1 sự kiện trong bao sự kiện chiến tranh khác, biết thế thôi cũng ko có gì để em và cụ tranh luận nhiều.
Tôi dựa vào các phát biểu của cụ để đoán tuổi của cụ.

Tôi có thể còn hơn tuổi phụ huynh của cụ.

nhapnhomsv

Xe tăng
Quân đội Mẽo đưa số trẻ em này đi với mục đích gì nhỉ? Em ko tin chỉ do ... nhân đạo
Sao cụ lại không tin?sau này những sĩ quan làm việc cho Mỹ cũng được Mỹ bảo lãnh đi Mỹ mà hình như gọi là diện HO

Gcar

Xe container
Em không hiểu lắm, sao người Mỹ lại bất chấp hiểm nguy, tốn biết bao tiền của để đưa các em bé này sang Mỹ, cả bao dân thường nữa. Em tưởng với người Mỹ thì nước Mỹ là trên hết chứ nhỉ. Hay họ mang các bé này về Mỹ để nuôi cho lớn rồi mổ lấy nội tạng? Có cụ nào giải ngố cho em phát?
nghe đồn là đem về nhồi sọ để làm Rambô và Delta! Ngoài ra bán làm con nuôi:D
Hiện giờ tài tử điện ảnh Mỹ cũng phải thỉnh thoảng sang Việt Nam kiếm con nuôi!

Không có đưa dân thường nha, được di tản qua Mỹ là sĩ quan cao cấp, sĩ quan cấp thấp hơn thì nó đá cho Úc và mấy nước khác nhận.

7579

Xe điện
Sao cụ lại không tin?sau này những sĩ quan làm việc cho Mỹ cũng được Mỹ bảo lãnh đi Mỹ mà hình như gọi là diện HO
Cháu bổ xung thêm một chút nữa, Sau chiến tranh Mỹ quay lại Việt nam thực hiện chương trình MIA - Tìm lại hài cốt những Binh lính Mỹ đã hy sinh tại chiến trường Việt nam ạ.

ugc

Xe tải
Topic hay, đánh dấu cái

bluebird123

Xe buýt
Theo ý kiến em thì chương trình này hoàn toàn xuất phát từ lý do nhân đạo chứ ko chắc như 1 số người nghĩ là những người trong ct này sẽ làm nòng cốt cho mục đích gì của Mỹ ở VN sau này. Bằng chứng là những đứa trẻ đó dc các gia đình Mỹ và nhiều nơi trên thế giới nhận làm con nuôi, dc nuôi lớn như nhũng đứa trẻ bình thường khác. Tất cả các ct mà Mỹ thực hiện gần và sau năm 75 như con lai, HO, vượt biên...cung đều là hành động bù đắp cho những người đã lamd việc cho chính phủ Mỹ, e đọc đâu là là Thượng Viện Mỹ ra đạo luật giành ưu tiên cho chương trình này. Ví dụ các gia đình đến Mỹ thì dc tạo điều kiện tối đa để gia nhâp cs xã hội Mỹ. Hầu hết các gia đình người VN dc các gia đình Mỹ nhận bảo trợ và giúp đỡ rất lớn và vô tư trong thời gian này. Người di dân VN đc tạo dk đi học ( đi học có tiền thưởng) và công ăn việc làm. Cũng có 1 số thiểu số người Mỹ phản đối vì họ cho rằng khi nhìn thấy người VN làm họ nhớ đến ký ức đau buồn của cuộc đời họ nhưng phần đó ko nhiều. Giúp đỡ cộng đồng ( giving back) là một trong những đức tính mà giáo dục và xã hội Mỹ khuyến khích. Đến bây giờ vẫn còn nhiều người Mỹ nhận con nuôi hay đỡ đầu các trẻ e có hoàn cảnh khó khăn khắp nơi trên thế giới.

Sohas

Xe điện
Xem ảnh thì máy bay rơi tan nát thế mà vẫn có 170 người trong đó có 150 trẻ em sống sót thì quả là điều kỳ diệu.
Phi công đã điều khiển cho mấy bay rơi trượt bụng trên cánh đồng, lên đã giảm thương vong rất nhiều, nguyên nhân là ống dẫn dầu chốt hãm cửa bụng máy bay bị hở, lên không khép chặt được cửa bụng máy bay, khi máy bay lên cao chênh lệch áp suất cửa bị bung ra ngoài, phi công đã cố cho máy bay quay trở lại hạ cánh nhưng không thành công.

USS

Xe tải
Cụ đa nghi quá!
Cuối 80 ở Sài Gòn còn đầy con lai,những đứa trẻ này là công dân hạng bét vào thời điểm đó.
Đến đầu 90 em quay trở lại thì tuyệt không còn thấy trẻ lai nào nhặt rác,lang thang cơ nhỡ nữa???
Hỏi ra mới biết rằng bọn chúng được thay đổi số phận,được các gia đình nhận nuôi mong được ăn theo suất nuôi dưỡng con lai để qua bển.
Hồi những năm 86 hay 87 e ko nhớ rõ lắm nhưng em có xem vở cải lương" Đôi dòng sữa mẹ" cũng chủ đề về con lai.

DurexXL

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

bluebird123

Xe buýt
Cụ là 1 trong số ít người trong OF nhận thức ra vấn đề. Có lẽ cụ đã có dịp tiếp xúc ít nhiều với xã hội Mỹ.
Cám ơn cụ, e dg ở trong lòng dịch nên hiểu địch chút ít. E cũng đọc các sách nói về các chuyến vượt biên sau năm 75 ( bị hãm hiếp bởi hải tặc Thái, đến các đảo nước khác bị ném đá xua đuổi) . Thực sự e đã khóc, một thời kỳ quá tan thương cho dân tộc Việt.

Gcar

Xe container
Cậu em bảo lý do của việc Mỹ chở trẻ em lai về nước là vì lúc ấy miền Nam đầy dẫy trẻ em lai, các em này đa phần là sống trong cô nhi viện, vì người mẹ Việt đẻ các em ra đã mang bỏ các em vào cô nhi viện vì áp lực của gia đình và xã hội. ( lúc ấy xã hội miền Nam rất xem thường những phụ nữ lấy Mỹ - họ bị gọi là me Mỹ). Báo chí Mỹ có những bài viết về vấn đề này, thế là các tổ chức xã hội, thiện nguyện ở Mỹ lên tiếng , yêu cầu chính phũ Mỹ phải có giải pháp về việc binh sĩ Mỹ để lại con rơi ở VN. Vì thế những chuyến bay mang trẻ em lai về Mỹ này là 1 biện pháp tình thế nhằm giải toã sức ép dư luận Mỹ..
Chuyện lạ là tại sao cả chục năm không đóng góp giúp đỡ gì, đợi đến giờ chót thì ép VNCH để hốt hết trẻ em. Không phải chỉ con lai mà cả trẻ em người Việt. Không phải chỉ trẻ em vô thừa nhận mà còn có những đứa có mẹ đàng hoàng, chỉ gửi nhờ nuôi hộ.

Hành động này của Mỹ làm nhớ đến chuyện quân Thổ bắt trẻ em Thiên chúa giáo về để tăng quân số, hay Tàu mỗi lần sang đánh nước ta đều gom trẻ em về.

Hoathanhtao

Xe điện
Chuyện lạ là tại sao cả chục năm không đóng góp giúp đỡ gì, đợi đến giờ chót thì ép VNCH để hốt hết trẻ em. Không phải chỉ con lai mà cả trẻ em người Việt. Không phải chỉ trẻ em vô thừa nhận mà còn có những đứa có mẹ đàng hoàng, chỉ gửi nhờ nuôi hộ.

Hành động này của Mỹ làm nhớ đến chuyện quân Thổ bắt trẻ em Thiên chúa giáo về để tăng quân số, hay Tàu mỗi lần sang đánh nước ta đều gom trẻ em về.
Chuyện lạ....hay nhớ đến chuyện gì....thì kết quả đã có rồi còn gì!!!

Cố tình không biết chỉ do hoặc quá ngu hoặc sọ bị nhồi chặt.