[Funland] Babylift và chuyến bay định mệnh 43 năm trước đây

4banhxequay

Xe điện
Sự kiện này vẫn luôn tranh cãi đó cụ, nhiều ý kiến nặng nề còn gọi là phi nhân đạo, bản thân người dân Mỹ họ cũng phản đối việc này.
Cụ nên tìm thông tin có định lượng chứ không vơ cả nắm thế này được

Civic to Merc.

Xe container
Em không hiểu lắm, sao người Mỹ lại bất chấp hiểm nguy, tốn biết bao tiền của để đưa các em bé này sang Mỹ, cả bao dân thường nữa. Em tưởng với người Mỹ thì nước Mỹ là trên hết chứ nhỉ. Hay họ mang các bé này về Mỹ để nuôi cho lớn rồi mổ lấy nội tạng? Có cụ nào giải ngố cho em phát?
Thì bom đạn giết ng mãi cũng phải có hình ảnh quảng cáo cho sự sạch sẽ, nhân đạo, văn minh chứ cụ!

MiTa

Xe lăn

MiTa

Xe lăn
Lúc đó, C-5A đang ở vùng trời biển Vũng Tàu. Tổ lái nhận ra đã mất kiểm soát với máy bay và tình hình càng tồi tệ khi thêm nhiều bộ phận quan trọng bị vỡ, với phần sau bị rơi và các dây cáp bị đứt.
Cơ trưởng Traynor quyết định quay đầu trở lại Sài Gòn và hạ độ cao từ từ. Khi còn cách sân bay 5km, Traynor quyết định hạ càng, cua vòng để đưa C-5A hướng về đường băng. Nhưng máy bay nhanh chóng mất độ cao, lao xuống đất với tốc độ 500km/giờ, quét bụng xuống cánh đồng rồi nảy bật lên không trung trước khi quăng mình xuống cánh đồng lúa ở khu vực nay là khu phố 2, đường Vườn Lái, Phường An Phú Đông, Quận 12 TP HCM (em không rành địa chỉ, có nguồn tin nói là khu vực Cát Lái)
Cuối cùng, chiếc vận tải cơ C-5A № 68-0128 đâm xuống một mương thủy lợi và vỡ thành 4 phần gồm đuôi, khoang bay, khoang binh sĩ và cánh.
(Ghi chú № 68-0128: hai số đầu tiên chỉ năm sản xuất, ở đây là 1968, những số sau là số của máy bay)
Chính xác là Vườn Lài( ko phải Lái) An Phú Đông Q12 gần QL1 bây giờ đấy ạ.

Dao tuan Vu

Xe buýt
Chúc Bác Ngao mạnh khỏe để cho bọn em xem lại các tư liệu lịch sử.

bật lửa

Xe hơi
Dẫu mục đích gì em không dám bàn nhưng nhìn cái cách mà họ chăm sóc những đứa trẻ xa lạ, khác chủng tộc một cách đầy nhân ái như vậy chứng tỏ họ được giáo dục trong môi trường nhân văn và tiến bộ. Xin được cảm ơn bác Ngao nhiều!

Scooterman

Xe tăng
Thực sự đây là thớt hay, e cũng tìm hiểu về cái này. Các cụ cứ tranh cãi thoải mái đi nhưng cố gắng đừng tổ lái. Đây là CONTROVERSY, nên thậm chí nó vẫn còn bi tranh cãi giữa hai quốc gia. E chỉ mong hiểu đc bản chất của vấn đề và cùng nhau khép lại quá khứ, hướng đến một tương lai tốt đẹp hơn.

printer05

Xe điện
Trẻ em này với binh linh khác nhau mà cụ. Binh lính thì thuộc bên thua trận phải chịu thôi, nếu kết quả ngược lại thì phía bên này cũng thế thôi.
Cụ có biết là sau khi giải phóng, gia đình có bố mẹ đều là cbcnvc mà nuôi con vẫn còn rất nhiều thiếu thốn thì những đứa trẻ mồ côi sẽ thế nào. Chắc cụ còn ít tuổi nên không biết cái thời kỳ đó nó ntn đâu, hỏi phụ huynh đi.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Em không hiểu lắm, sao người Mỹ lại bất chấp hiểm nguy, tốn biết bao tiền của để đưa các em bé này sang Mỹ, cả bao dân thường nữa. Em tưởng với người Mỹ thì nước Mỹ là trên hết chứ nhỉ. Hay họ mang các bé này về Mỹ để nuôi cho lớn rồi mổ lấy nội tạng? Có cụ nào giải ngố cho em phát?
Họ là người có trách nhiệm. Phần đông các bé mồ côi có bố mẹ phục vụ quân đội Mỹ ở MNVN.

Aybolit

Xe tải
1 chính sách quá nhân văn

silver1

Xe điện
Bài hay quá.
Quan điểm mỗi ng mỗi khác, tug nhiên thời đại này cũng nên thoáng hơn theo đúng tinh thần bỏ lại quá khứ hướng tới tương lai...
Rơi máy bay là sự việc rất đáng tiếc, cái hay theo cá nhân em là CP Mỹ họ muốn bù đắp vớt vát phần nào đau khổ do chính những công dân nc họ gây nên tại 1 quốc gia bị xâm chiếm nhiều năm mà ko hề bị khuất phục, ý tưởng này cũng hoàn toàn mang tính nhân văn và đối tượng là trẻ em những đứa trẻ vô tội ra đời trong cảnh binh tàn.
Nhân đạo hay nhân quyền em ko nói xa xôi e ảnh hưởng thớt hay ạ.
Cái nhìn của 1n sinh trc 30.4.75 và có bậc sinh thành nhiều năm chiến đấu ở Khe Sanh.

maivanrau

Xe tăng
cảm ơn Cụ Ngao .

eztodie

[Tịch thu bằng lái]
Em học lịch sử chưa thấy có bài này! Chỉ toàn bọn đế quốc Mỹ sài lang!
Mà em cũng không hiểu tại sao lại sài lang, đáng lẽ phải là bọn đế quốc Mỹ đại bàng mới đúng chứ.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cụ có biết là sau khi giải phóng, gia đình có bố mẹ đều là cbcnvc mà nuôi con vẫn còn rất
nhiều thiếu thốn thì những đứa trẻ mồ côi sẽ thế nào. Chắc cụ còn ít tuổi nên không biết cái thời kỳ đó nó ntn đâu, hỏi phụ huynh đi.
Cụ chắc gì đã nhiều tuổi hơn em. Khó khăn chung, gần trăm triệu người vẫn lớn lên đấy có sao đâu.
Nói chung baby lift này nói thật vô thưởng vô phạt. Lift được số ít thôi, chứ ở lại mới là số nhiều.
Thôi thì 1 sự kiện trong bao sự kiện chiến tranh khác, biết thế thôi cũng ko có gì để em và cụ tranh luận nhiều.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Em học lịch sử chưa thấy có bài này! Chỉ toàn bọn đế quốc Mỹ sài lang!
Mà em cũng không hiểu tại sao lại sài lang, đáng lẽ phải là bọn đế quốc Mỹ đại bàng mới đúng chứ.
Mỹ nào sài lang nhỉ. Cụ có nhầm không? Có thể cho em xem tài liệu tuyên truyền hay sách giáo khoa nào nói thế không? Em chỉ nghe pháp sài lang chứ chưa nghe mẽo sài lang nên thắc mắc tí.