[CCCĐ] Ba Vì thì có cái gì?

thaihana

Xe điện
Hoa đẹp, cảnh đẹp, các Cụ Mợ và các F ai ai cũng đẹp.:D

tvdung

Xe điện
Càng về chiều, con đường càng vắng, đi đến khu 4/5 bố vợ em còn tưởng bị lạc đường rồi vì chả thấy ai nữa ngoài nhà em :))

Khung cảnh buổi chiều tà đẹp nhưng buồn, các phượt thủ lên ngắm Dã Quỳ giờ này chắc cũng đã hối hả ra về rồi

Đi mãi mới gặp đôi bạn trẻ này

Có cái hồ bên dưới không biết là hồ gì

Tối thì tối, vẫn phải khoe sắc

Ngược lên đỉnh núi, nơi có đến thờ Bác Hồ (ngày mai em mời các cụ lên đấy)

Cuối cùng cũng hết, đi cũng mỏi chân phết đấy ạ
Nhưng đến chỗ này, các cụ còn phải đi thêm vài trăm mét nữa mới ra đến đường cái

Bọn trẻ con thì nó vẫn cứ phi ầm ầm

Có những chỗ hoa Dã Quỳ còn che cả lối đi

Cuối cùng đến 6h tối nhà em cũng mò ra đến đường cái, như em nói ở trên, điểm mò ra nó vòng xuống bên dưới ngay đối diện với đường vào Động Ngọc Hoa, từ đây lại phải đi ngược lên khoảng gần 1km mới đến khu khách sạn, lúc mệt mà đi cũng xa phết.
Đến đây may quá em lại gặp mấy chị tốt bụng trong ảnh, thế là chị ý bảo anh chồng người Nhật chở em lên KS lấy xe rồi quay xuống chở cả nhà, thật cảm ơn các anh chị tốt bụng quá :)

Chỗ này buổi tối hơi nhiều muỗi, các cụ lên Ba Vì nhớ mang theo thuốc xịt chống muỗi cho F1 là tốt nhất.

Em lên Ba Vì mà có mấy chỗ em cũng chưa lần nào đến đó là: Động Ngọc Hoa, Vườn Thực vật, Vườn Xương Rồng, khu nhà tù thời Pháp, mấy cái đỉnh. Cụ nào đi rồi góp vui cùng em cho bài thêm đầy đủ nhá

Mioky

Xe đạp
Đi lên đây có xe bus số 77, cụ có thể bắt xe này dọc đường 32. Còn không cụ đi xe khách (Xe đi Đá Chông), hoặc cụ đi xe Sơn Tây, đến đoạn vòng xuyến trung tâm thì xuống, từ đấy đi taxi hoặc xe ôm vào vườn quốc gia Ba Vì (Khoảng 17KM). Giá xe khách khoảng 20, 30 đến 50k tùy xem đoạn cụ lên xe là ở đâu.
thêm 1 lựa chon nữa là đi từ bến xe yên nghĩa hà đông nhá.
đi theo đường về thạc thất quốc oai ( quê e ) điểm dừng tại bến xe tản lĩnh nhá

tvdung

Xe điện
Buổi tối ở Ba Vì mà không có tụ tập bạn bè, hay tình tang đôi lứa dập dìu thì em khuyên các cụ các mợ không nên ở lại, vì buồn như chấu cắn :))

Chợt nhớ bài hát buồn bã Thành phố sau lưng của Giang Tử, các cụ cứ thử ở 1 đêm trên đó lang thang 1 mình với 1 chai rượu mà nghe văng vẳng bài hát này mà xem, không điên em không lấy tiền :))

"Khi vũ trụ lên đèn thành phố ngã nghiêng
men rượu say mèm, tuổi thơ đi hoang nghìn đêm trốn ngủ
phận ba tuổi đời hoang phế sau lưng .
nay góp mặt góp lời làm lính mà thôi đối diện đây rồi
từng đêm quê hương đạn bay súng nổ ,hỏa châu sáng tỏa
những khuôn mặt người yêu phố thị .
Ngày nào đó tối con hẻm, ánh sáng kinh đô thèm ly bia qua
tiếng nhạc mơ hồ cùng ngàn nụ cười ánh mắt giai nhân.
Nay trả lại cho người thành phố sau lưng môi ngọt rượu nồng
dậy sô tôi đi hành trên lá cỏ , đồn xa tối ở trấn quân thù từng đêm có mặt"

Nhất là khi nhìn từng đôi, từng đôi dập dìu nhau vào khách sạn :))

Buồn buồn em chả biết làm gì, đành đi lang tham chụp ảnh con đường :))

Chụp được 1 lúc thì điện đường cũng tắt nốt, 22h30 là tắt, chỉ còn điện mấy cái đèn đá này, em chả mang chân máy, đứng như tượng chụp được mấy bức ảnh mà vưỡn rung

Rừng thông buổi tối vẫn có đèn cao áp soi ra một số khu vực, chắc bảo vệ cũng muốn theo dõi các chỗ cắm trại xem khu vực trại nào động đậy nhiều để nhắc nhở kịp thời :))

Em thấy tối vác lều ra cắm ở rừng thông mà ngủ cũng hay phết đấy, không gian rộng, đèn cũng chỉ chiếu được 1 góc nên không ăn thua, tha hồ mà thoải mái các kiểu, lại đỡ tốn kém như ở trong khách sạn, không khí lại trong lành, gần gũi với thiên nhiên :))
Thôi em đi ngủ cái, mai em kể tiếp

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
... Có chỗ Trang trại đồng quê Ba Vì nằm dưới chân núi ăn uống nghỉ ngơi cũng ổn, trước em tham gia cùng đoàn các cụ 7x nên biết chỗ này, em giới thiệu kỹ kỹ chút về nó vì thấy nó cũng hay hay...
Chỗ này tớ cũng có quen biết nên thường ghé thăm mỗi khi có khách, nhất là các bạn ở xa về. Cũng rất có ích cho lũ trẻ tìm hiểu thiên nhiên và các cụ ông cụ bà nhớ thuở... sơ tán. để tìm thêm ảnh minh họa. Các cháu bé nhà tớ leo lên hòn đá trên đỉnh đồi.

them.4o

Xe buýt
Hóng kinh nghiệm cụ chủ, để hnao cho gia đình đi chuyến, e ở ngay hn mà đã lên bavi cùng gia đình lần nào đâu

tvdung

Xe điện
Chỗ này tớ cũng có quen biết nên thường ghé thăm mỗi khi có khách, nhất là các bạn ở xa về. Cũng rất có ích cho lũ trẻ tìm hiểu thiên nhiên và các cụ ông cụ bà nhớ thuở... sơ tán. để tìm thêm ảnh minh họa. Các cháu bé nhà tớ leo lên hòn đá trên đỉnh đồi.

Lần sau em cũng cho bọn trẻ con trèo lên đây mới được, cảm ơn bác đã chia sẻ cùng em
Bác có biết phía xa xa họ đang san đất làm gì không? Em đi từ trên núi xuống cũng nhìn thấy bạt hẳn 1 vạt núi lớn, không biết đang định làm gì chỗ đó

tvdung

Xe điện
Hóng kinh nghiệm cụ chủ, để hnao cho gia đình đi chuyến, e ở ngay hn mà đã lên bavi cùng gia đình lần nào đâu
Em viết bài này là để những cụ nào còn chưa đi Ba Vì thì đi đi mà :))
Thời tiết CN này đẹp đấy cụ, hoa Dã Quỳ vẫn còn sắc lắm :)

tranquang83

Xe điện
Lần sau em cũng cho bọn trẻ con trèo lên đây mới được, cảm ơn bác đã chia sẻ cùng em
Bác có biết phía xa xa họ đang san đất làm gì không? Em đi từ trên núi xuống cũng nhìn thấy bạt hẳn 1 vạt núi lớn, không biết đang định làm gì chỗ đó
Cái ảnh trên chụp tháng Bảy/2016. Mấy hình này chụp 2013, đưa một đoàn từ Mỹ về... Bọn chíp hôi khoái nhất món này: xuống ao bắt cá, còn các ông bố, bà mẹ thoải mái chụp choạch

tranquang83

Xe điện
Lúc tớ từ đỉnh đồi xuống gặp "chú lính chì" (theo giọng điệu mấy tờ báo) Thiện Nhân đi lên

NHON 2012

Xe điện
Cụ chủ và Menhim1601 chưa về, vẫn trên Ba vì sao? nhà mình có trang trại trên đó ạ?

tvdung

Xe điện
Buổi sáng ở núi rừng không khí thật trong lành, em dậy tầm hơn 6h đã thấy bên ngoài nhộn nhịp người, chủ yếu là những người đã ngủ đêm lại chứ người mới lên thì tầm này chưa có nên còn rất vắng, trời không có sương, trong lành và mát mẻ
Những bông Dã Quỳ cũng vừa ngủ dậy, vội vàng cởi bỏ lớp sương mỏng dưới cánh để vươn về phía mặt trời khoe sắc, lập Đông rồi ánh mặt trời hiếm lắm, phải tranh thủ thôi

Chỗ bãi gửi xe ở đầu khu resort coste 400 này chắc là chỗ có hoa Dã Quỳ đẹp nhất, thấy các bạn trẻ cắm trại ở đây rất đông

Nhưng có vẻ như cắm trại ngủ gần hoa không phải là ý kiến hay, vì nằm cạnh ngửi mùi của nó rất hắc, khó ngủ. Chắc cũng giống nằm ngủ gần gái đẹp các cụ nhỉ, đố mà ngủ được :))

Chỉnh sửa cuối:

tudcmo

Xe điện
Em đi nhiều lần rồi kể lại cụ ạ, chứ không phải đi 1 chuyến, nói chung đi Ba vì thì cụ thích mức chi tiêu bao nhiêu cũng sắp xếp được hết
Nhiều tiền thì nghỉ đêm phòng tầm 1,8 củ, ăn uống tầm trên 1tr 1 bữa
Rẻ tiền thì vác lều đi ngủ đêm trong rừng thông, mang đồ ăn theo hoặc đồ tươi sống đi tự nấu nướng BBQ, đảm bảo tất tần tật không hết quá 1 tr cho cả chuyến đi :)
Bọn em nếu đạp xe đạp đi nữa thì tiết kiệm được tiền xăng, còn max rẻ :))
Toàn các cụ mợ ở nơi khác tới mà em quê ở đây chưa tới lần nào , năm 1983 và năm 2015 đi lên đền Trung thôi , nhà cô em gái út ngay ngã 3 lối rẽ lên vườn quốc gia Ba Vì

Chỉnh sửa cuối:

mỏlết

Xe hơi
giống như tam đảo nhỉ , mỗi cái ngọn xuxu và rau cải là ngon