[CCCĐ] Ba Vì thì có cái gì?

Mioky

Xe đạp
Buổi tối ở Ba Vì mà không có tụ tập bạn bè, hay tình tang đôi lứa dập dìu thì em khuyên các cụ các mợ không nên ở lại, vì buồn như chấu cắn :))

Chợt nhớ bài hát buồn bã Thành phố sau lưng của Giang Tử, các cụ cứ thử ở 1 đêm trên đó lang thang 1 mình với 1 chai rượu mà nghe văng vẳng bài hát này mà xem, không điên em không lấy tiền :))

"Khi vũ trụ lên đèn thành phố ngã nghiêng
men rượu say mèm, tuổi thơ đi hoang nghìn đêm trốn ngủ
phận ba tuổi đời hoang phế sau lưng .
nay góp mặt góp lời làm lính mà thôi đối diện đây rồi
từng đêm quê hương đạn bay súng nổ ,hỏa châu sáng tỏa
những khuôn mặt người yêu phố thị .
Ngày nào đó tối con hẻm, ánh sáng kinh đô thèm ly bia qua
tiếng nhạc mơ hồ cùng ngàn nụ cười ánh mắt giai nhân.
Nay trả lại cho người thành phố sau lưng môi ngọt rượu nồng
dậy sô tôi đi hành trên lá cỏ , đồn xa tối ở trấn quân thù từng đêm có mặt"

Nhất là khi nhìn từng đôi, từng đôi dập dìu nhau vào khách sạn :))

Buồn buồn em chả biết làm gì, đành đi lang tham chụp ảnh con đường :))

Chụp được 1 lúc thì điện đường cũng tắt nốt, 22h30 là tắt, chỉ còn điện mấy cái đèn đá này, em chả mang chân máy, đứng như tượng chụp được mấy bức ảnh mà vưỡn rung

Rừng thông buổi tối vẫn có đèn cao áp soi ra một số khu vực, chắc bảo vệ cũng muốn theo dõi các chỗ cắm trại xem khu vực trại nào động đậy nhiều để nhắc nhở kịp thời :))

Em thấy tối vác lều ra cắm ở rừng thông mà ngủ cũng hay phết đấy, không gian rộng, đèn cũng chỉ chiếu được 1 góc nên không ăn thua, tha hồ mà thoải mái các kiểu, lại đỡ tốn kém như ở trong khách sạn, không khí lại trong lành, gần gũi với thiên nhiên :))
Thôi em đi ngủ cái, mai em kể tiếp

E mời bác rượu mà cứ nói j ma quan tâm bác quá ko cho mời.
Thôi dịp nào mời bác sau vậy .
E là e thick dk như bác lắm mỗi tội đơn côi lại hát như bác thì ...

Zanu

Xe hơi
Ba Vi thi cỏ con bo vang :D

tvdung

Xe điện
Toàn các cụ mợ ở nơi khác tới mà em quê ở đây chưa tới lần nào , năm 1983 và năm 2015 đi lên đền Trung thôi , nhà cô em gái út ngay ngã 3 lối rẽ lên vườn quốc gia Ba Vì
Cụ lên thăm em gái đi chứ :)

giống như tam đảo nhỉ , mỗi cái ngọn xuxu và rau cải là ngon
Vâng, Ba Vì thì em không biết họ trồng rau gì đặc trưng :)

E mời bác rượu mà cứ nói j ma quan tâm bác quá ko cho mời.
Thôi dịp nào mời bác sau vậy .
E là e thick dk như bác lắm mỗi tội đơn côi lại hát như bác thì ...
Thế để em mời cụ 1 chén nữa vậy :))

tvdung

Xe điện
Chụp hoa chán rồi, ngắm ngía các mợ ngáp ngủ cũng chán, em tản bộ xuống phía dưới khoảng 200m tính từ bãi gửi xe thì thấy có lối rẽ trái, em rẽ vào xem lối này dẫn đi đâu, nhiều khi đi 1 mình đâm ra lại hay tò mò

Phía trước lại thấy một nhóm các bạn trẻ đang nhổ trại, trên này nhiều chỗ cho các bạn cắm trại qua đêm thật :))
Cũng ngại nên em không dám chụp gần

Đường vào vẫn còn những dấu vết của những công trình từ thời Pháp

Quả này chắc là quả Vả

Đi vào gần hơn thì trông thấy dư lày, nhìn có thể đoán được đây là một điểm quan sát thời xưa, có thể là điểm ngắm cảnh vì nó đi thành hình vòng tròn

Giờ thì cây cối um tùm rồi, không còn nhìn rõ xuống dưới xem cảnh sắc thế nào nữa

Với lại trời cũng mù mù nên tầm nhìn không được xa

Em lại quay lại, ngắm mấy bụi hoa cúc dại bên đường :))

Có thêm tí nắng vào nên càng rực rỡ

tvdung

Xe điện
Từ coste 400 đi ngược lên đền Thượng, trên đường đi sẽ gặp vài điểm tham quan mà các cụ có thể thư thái tản bộ dưới tán cây rừng hoặc cũng có thể cắm trại ngủ lại qua đêm, nhưng chắc sẽ rùng rợn hơn so với ở dưới coste 400 :)

Khu này giờ chủ yếu còn lại là các nền nhà từ thời Pháp, ngày xưa chắc là khu cắm trại tránh nóng của bọn thực dân ở Hà Nội và những vùng lân cận
Đường lên ban đầu là những bậc đá, dưới những tán cây vô cùng mát mẻ

Thảm thực vật cũng khá phong phú, ít nhất cũng đủ để hội trẻ con thành phố tò mò mà quên đi Iphone với Ipad

Nền 1 ngôi nhà khu trại hè, khu này hiện còn khoảng gần chục cái nền nhà để hoang phế thế này

Nếu muốn yên tĩnh, buổi trưa bạn có thể chuẩn bị bữa trưa lên đây thưởng thức cũng là một nơi rất thú vị, nhưng lưu ý là chỉ để lại những dấu chân thôi nhé, còn hãy mang hết những thứ khác về theo bạn :)

tudcmo

Xe điện

Tháng nào cũng về quê mà cụ , chỉ rẽ vào lấy thịt bò và ddf điểu mang ra Quảng Ni

Vâng, Ba Vì thì em không biết họ trồng rau gì đặc trưng :)

Thế để em mời cụ 1 chén nữa vậy :))
Tháng nào cũng về quê thăm mẹ ( bà đã 88 tuổi) , khi đi chỉ rẽ qua nhà cô em gái lấy thịt bò và đà điểu mang ra Quảng Ninh thôi cụ à

tvdung

Xe điện
Đi tiếp lên trên sẽ đến khu Nhà thờ đổ, đây là khu rất được các bạn trẻ ưa thích chụp ảnh cưới, ảnh lưu niệm
Nhà thờ đổ nằm ở coste 800, đường lên khá dốc và trơn nên các cụ nếu mới lần đầu leo lên mà ai ít đi đường núi thì cũng cẩn thận, cứ số 1 và giữ chân ga đều đến khi lên đến chỗ tương đối bằng phẳng để dừng, chứ nhất định không dừng ngang dốc, nếu không sẽ dễ bị thế này lắm đấy ợ :))

Nhà thờ đổ thì vẫn còn giữ được nhiều nét kiến trúc tốt hơn khu trại hè, cơ bản thì chỉ bị mất đi phần mái và phần cánh cửa
Lên đây vào ngày nào trời nắng và trong thì còn cảm thấy dễ chịu, chứ vào ngày nào sương mù với mưa thì cảm giác ẩm ướt khó chịu lắm

Vào những ngày đẹp trời, xung quanh khu Nhà thờ đổ cũng là nơi tuyệt vời cho lũ trẻ khám phá

Đi bộ từ Nhà thờ đổ lên phía trên chừng vào chục mét là 1 khu nhà khác, chắc là khu nghỉ của tướng tá gì đó thời Pháp, giờ cũng để hoang phế

Có cả lò sưởi trong nhà

Vết tích của thời gian, để thêm vài trăm năm nữa chắc chả khác gì Angkor Wat

Đến đây trẻ con tha hồ tập leo trèo, gấu tha hồ tập chụp ảnh, còn em tập làm mẫu một lúc :))

tvdung

Xe điện
Tháng nào cũng về quê thăm mẹ ( bà đã 88 tuổi) , khi đi chỉ rẽ qua nhà cô em gái lấy thịt bò và đà điểu mang ra Quảng Ninh thôi cụ à
Hóa ra cụ ở Quảng Ninh ạ, em lại cứ tưởng cụ ở Hà Lội :)

tudcmo

Xe điện
Hóa ra cụ ở Quảng Ninh ạ, em lại cứ tưởng cụ ở Hà Lội :)
Quê ở Ba vì mà cụ , ra Quảng Ninh 32 năm rồi , vài năm nữa nghỉ hưu về quê ở không khí trong lành và thanh bình

tvdung

Xe điện
Quê ở Ba vì mà cụ , ra Quảng Ninh 32 năm rồi , vài năm nữa nghỉ hưu về quê ở không khí trong lành và thanh bình
Được về với quê cha đất tổ, có mảnh vườn ngày ngày trồng rau, thả cá an hưởng tuổi già, cuối tuần con cháu quây quần đông đủ, ấm cúng thì còn gì bằng cụ nhỉ :)

tvdung

Xe điện
Niềm vui của lũ trẻ nhiều lúc cũng thật đơn giản, vừa chơi vừa học

Spider man không biết có đu được trên cái mạng nhện này không nhỉ? :))

Hết người nhện là lại sang ngay chủ đề cào cào, châu chấu

Thực vật

Nhà thờ đổ 1 ngày nắng đẹp

"Ước gì mình có thể cưới cô ấy làm vợ, để được sờ ti suốt ngày" :))

Ước mơ chỉ là ước mơ :((

"Ước gì mình được xinh như cô dâu nhỉ" :)

"Hạ cánh đi chệ ơi, mẹ gọi đi tiếp lên Đền Thượng rồi kìa, let's go" :))

Nửa Bánh Mì

Xe buýt
Ba Vì điểm hẹn

vuot_len_tren

Xe buýt
Em về Ba vì là free hết, mỗi tội phải tự phục vụ !:)

Mioky

Xe đạp
Đi tiếp lên trên sẽ đến khu Nhà thờ đổ, đây là khu rất được các bạn trẻ ưa thích chụp ảnh cưới, ảnh lưu niệm
Nhà thờ đổ nằm ở coste 800, đường lên khá dốc và trơn nên các cụ nếu mới lần đầu leo lên mà ai ít đi đường núi thì cũng cẩn thận, cứ số 1 và giữ chân ga đều đến khi lên đến chỗ tương đối bằng phẳng để dừng, chứ nhất định không dừng ngang dốc, nếu không sẽ dễ bị thế này lắm đấy ợ :))

Nhà thờ đổ thì vẫn còn giữ được nhiều nét kiến trúc tốt hơn khu trại hè, cơ bản thì chỉ bị mất đi phần mái và phần cánh cửa
Lên đây vào ngày nào trời nắng và trong thì còn cảm thấy dễ chịu, chứ vào ngày nào sương mù với mưa thì cảm giác ẩm ướt khó chịu lắm

Vào những ngày đẹp trời, xung quanh khu Nhà thờ đổ cũng là nơi tuyệt vời cho lũ trẻ khám phá

Đi bộ từ Nhà thờ đổ lên phía trên chừng vào chục mét là 1 khu nhà khác, chắc là khu nghỉ của tướng tá gì đó thời Pháp, giờ cũng để hoang phế

Có cả lò sưởi trong nhà

Vết tích của thời gian, để thêm vài trăm năm nữa chắc chả khác gì Angkor Wat

Đến đây trẻ con tha hồ tập leo trèo, gấu tha hồ tập chụp ảnh, còn em tập làm mẫu một lúc :))

Bác chụp nhiều ảnh đẹp quá đi thôi
mê mẩn cả người...

Pvsc

Xe ba gác
Em vào hóng, giá mà xếp việc lại đi nghỉ được :(

tvdung

Xe điện
Bác chụp nhiều ảnh đẹp quá đi thôi
mê mẩn cả người...
Bác quá khen rồi, em chỉ thích chụp thôi, chứ ở đây thiên nhiên nó đẹp sẵn rồi :))

Dã quỳ đẹp quá ạ
Em vào hóng, giá mà xếp việc lại đi nghỉ được :(
Hôm nay với ngày mai thời tiết quá lý tưởng luôn đấy các cụ ạ, trời nắng đẹp, lạnh lạnh, quá quá đẹp cho 1 chuyến đi chơi :)
Ba Vì cuối tuần này Dã Quỳ vẫn còn tưng bừng lắm