[Funland] Bà nội mất thì bao lâu đc tổ chức đám cưới?

Bokap

Xe điện
Đúng rồi. Thực ra vợ chưa cưới tốt hơn mình nhiều, cô ấy vốn dĩ k muốn cưới, nhưng bố mẹ ép nên ms chịu lấy mình. Mình luôn cảm thấy cô ấy thương chứ k yêu mình. Mãi cô ấy ms chấp nhận cưới thì việc k mong muốn xảy ra, làm cô ấy càng thêm ức chế. Dù biết k phải do ai và k ai mong muốn nhưng con gái nên cảm thấy rất khó chịu. Bh cô ấy vừa nhắn tin muốn li thân r.
Thế này thì bảo với cô ấy là "1 năm sau mới cưới được". Kéo dài thêm 1 năm để cụ nhìn nhận về đối tác cho nó khách quan hơn một tí, chứ có vẻ như đang mê muội quá.

Isu_zu

Tháo bánh
Mình năm nay 36 tuổi ms lấy vợ. Vừa đky kết hôn vào đầu tháng 2, cuối tháng 3 chuẩn bị tổ chức ăn hỏi vs cưới thì bà nội mất. Theo quan niệm là sau 49 ngày là đc cưới, nhưng vợ mình bảo phải 1 năm sau! Mình là cháu đích tôn trong gia đình. Theo các cụ các mợ nên làm ntn ạ?
Cưới ngày nào là do cụ quyết. Cụ cứ nghĩ đơn giản thế này: bà lúc còn sống chắc chỉ mong nhất là cụ lập gia đình, thế thì cụ lấy vợ là làm theo mong muốn của bà, bà có thiêng chắc sẽ ngậm cười và phù hộ cháu đ.ít tôn ngay chứ sao =))

caisua

Xe lăn
Nhìn nick cụ thớt chắc bác sĩ bảo cưới rồi á! :))

Em fun tí chứ xưa thì cứ đủ 3 năm, giờ thấy 1 năm, qua giỗ đầu là các cháu cứ làm ào ào
đấy là cha mẹ thôi ạ, còn ông bà thì 100 ngày là nguôi ngoai được rồi

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
1 tháng sau cưới nha, theo mấy ông thầy nói trong vòng 49 ngày thì người mất vẫn còn ở nhà với người thân, cưới sau 1 tháng thì còn bà nội bà nội càng vui hơn vì nhìn thấy con cháu hạnh phúc.

Realty 2021

Xe tăng
Qua giỗ đầu mới tổ chức đám cưới. Đã đại tang lại còn hoan hỉ thì chả còn cái thể thống gì nữa ạ, bác sĩ chưa ép cưới thì để qua giỗ đầu làm cho đàng hoàng cụ ạ

polizia

Xe container
Bố mẹ mất mới kiêng chứ ông bà là cách 1 thế hệ rồi, ko cần thiết phải kiêng.
Giống như bố mẹ mất thì mình kiêng đi chúc Tết chứ ông bà mất thì chỉ bố mẹ mình kiêng thôi chứ mình là hàng cháu ko phải kiêng.
Họ nhà em năm ngoái cũng có đứa chị họ bị như vậy, 1 số bà trong nhà còn lăn tăn là nếu cưới thì tao ko dự, mọi người nói luôn là “các ông các bà nên nhìn lên trên chứ đừng có nhìn xuống dưới, cháu nó lấy đc chồng là phải mừng cho nó, sao mà phải lăn tăn”.
Qua 49 cưới bình thường.
Có điều họ nhà đấy phải thông đã, còn ko thì chịu.

Chỉnh sửa cuối:

Babybabybaby

Đi bộ
Bỏ nhanh còn kịp.
26 tuổi rồi, lấy chồng rồi mà như chơi đồ hàng, thích là cưới, ưng là bỏ.
Kiếm em nào chững chạc mà lấy. Không thì còn nhọ.
Kiếm đc thì đã không phải 36t ms lấy. Các củ phán bỏ thì k đc đâu. Vợ e tre
Bố mẹ mất mới kiêng chứ ông bà là cách 1 thế hệ rồi, ko cần thiết phải kiêng.
Giống như bố mẹ mất thì mình kiêng đi chúc Tết chứ ông bà mất thì chỉ bố mẹ mình kiêng thôi chứ mình là hàng cháu ko phải kiêng.
Họ nhà em năm ngoái cũng có đứa chị họ bị như vậy, 1 số bà trong nhà còn lăn tăn là nếu cưới thì tao ko dự, mọi người nói luôn là “các ông các bà nên nhìn lên trên chứ đừng có nhìn xuống dưới, cháu nó lấy đc chồng là phải mừng cho nó, sao mà phải lăn tăn”.
Qua 49 cưới bình thường.
Có điều họ nhà đấy phải thông đã, còn ko thì chịu.
có việc xảy ra rồi ạ. Trong lúc làm đám tang, chị họ nhà mình lỡ dí đầu vs chửi vợ e là “ngu”. Bố mẹ vợ bảo li hôn rồi ạ! Bà chị kia đanh đá bắt nạt vợ e. Lúc đấy e có mặt mà kb làm gì.

cưỡi chổi

Xe lăn
Mình năm nay 36 tuổi ms lấy vợ. Vừa đky kết hôn vào đầu tháng 2, cuối tháng 3 chuẩn bị tổ chức ăn hỏi vs cưới thì bà nội mất. Theo quan niệm là sau 49 ngày là đc cưới, nhưng vợ mình bảo phải 1 năm sau! Mình là cháu đích tôn trong gia đình. Theo các cụ các mợ nên làm ntn ạ?
Tùy từng nhà. Vấn đề ma chay, cưới hỏi giờ thoáng hơn trước nhiều rồi. Cụ là cháu đích tôn nhưng có ở cùng nhà với bà nội không?

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nghĩ đến bà nhiều, nên để qua giỗ đầu cho đủ phép.
Tuy nhiên, với đối tượng định cưới kia, cứ để qua bẩy bẩy bốn chín năm, rồi hẵng cưới Cụ chủ ạ :(

Babybabybaby

Đi bộ
Hôm nay đưa tang. Chị họ của e dí đầu chửi vợ em “ngu”, mấy bà ce họ bắt nạt vợ e từ hqua đến giờ, sai việc các thứ. Bh vợ e đòi li dị rồi. Làm tnao để cứu vãn đây.

truongtuongtu

Xe hơi
Kiếm đc thì đã không phải 36t ms lấy. Các củ phán bỏ thì k đc đâu. Vợ e tre

có việc xảy ra rồi ạ. Trong lúc làm đám tang, chị họ nhà mình lỡ dí đầu vs chửi vợ e là “ngu”. Bố mẹ vợ bảo li hôn rồi ạ! Bà chị kia đanh đá bắt nạt vợ e. Lúc đấy e có mặt mà kb làm gì.
Như cụ nói thì li hôn đến đít rồi thì còn cưới hỏi gì nữa

Cứ làm ra baby đã. Cưới hỏi sau cũng được. Tiện lúc nào thì làm thôi, quan trọng gì đâu.

Layloi

Xe tăng
Hôm nay đưa tang. Chị họ của e dí đầu chửi vợ em “ngu”, mấy bà ce họ bắt nạt vợ e từ hqua đến giờ, sai việc các thứ. Bh vợ e đòi li dị rồi. Làm tnao để cứu vãn đây.
Thế vk cụ ngu thật không hay chửi oan, nếu oan thì cụ bên cạnh không biết bênh à. Còn chuyện sai sử, đã đki thì xác định là con cháu trong nhà rồi, k sai thì điệu lên mâm trên ngồi à? Cả 2 đều trẻ trâu như nhau, cụ lại vừa già vừa nhu nhược, túm lại ván này cháu vote giải tán.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Baby thì chưa có. Nhưng mình tất nhiên muốn sau 49 ngày rước luôn, nhưng vợ trẻ, k thích kiểu chạy chạy, muốn đường hoàng các thứ vs lễ nghi nên cứ bắt sau 1 năm r tính. Cưới vào đám thì số khổ nên vợ k thích. Đợi thì lâu
Cụ mợ sản xuất baby đi. 1 năm nữa làm đám cưới song hỉ lâm môn là quá đẹp!

Fim

Xe điện
Thì bỏ thôi =))
36t mà cụ như trẻ con mới yêu thế này thì chết

bspvietnam

Xe tăng
theo em, cái này tùy quan điểm, phong tục.
Đăng ký rồi, thì cứ đàng hoàng về ở với nhau, lúc nào rảnh thì tiệc tùng.