[Funland] Bà nội mất thì bao lâu đc tổ chức đám cưới?

Babybabybaby

Đi bộ
Không thế được.
Cưới xin là 1 trong những việc hệ trọng nhất của đời người. Phía bợ chưa cưới của chủ thớt muốn có một đám cưới đàng hoàng, vui vẻ nhất có thể chứ không muốn kiểu cưới vội, cưới chạy tang hay đại loại thế...
Mong muốn của cô dâu tương lai là hoàn toàn chính đáng.

Cá nhân em thì nghĩ tầm 5-6 tháng sau khi ông/bà mất thì cưới là được rồi.
Đúng rồi. Thực ra vợ chưa cưới tốt hơn mình nhiều, cô ấy vốn dĩ k muốn cưới, nhưng bố mẹ ép nên ms chịu lấy mình. Mình luôn cảm thấy cô ấy thương chứ k yêu mình. Mãi cô ấy ms chấp nhận cưới thì việc k mong muốn xảy ra, làm cô ấy càng thêm ức chế. Dù biết k phải do ai và k ai mong muốn nhưng con gái nên cảm thấy rất khó chịu. Bh cô ấy vừa nhắn tin muốn li thân r.

taomeomommy

Xe buýt
Nhà gái người ta chả vội thì thôi, sao cụ phải vội. Mới 36 mà đã xoắn 🤪
Đằng nào thì cũng đã đăng kí rồi. Cứ sống với nhau đi. Đám cưới chỉ là cái thủ tục báo hỷ thôi chứ có gì đâu. Thích đẻ thì đẻ luôn, sau cưới có cả con của cụ chứng kiến đám cưới bố mẹ, song hỷ lâm môn luôn :)) Quan trọng nhất là cụ và vợ sống với nhau như nào thôi.
Em lấy chồng xong tận 2 năm sau mới đăng kí kết hôn kèm khai sinh cho con cơ. Hehe.

taomeomommy

Xe buýt
Đúng rồi. Thực ra vợ chưa cưới tốt hơn mình nhiều, cô ấy vốn dĩ k muốn cưới, nhưng bố mẹ ép nên ms chịu lấy mình. Mình luôn cảm thấy cô ấy thương chứ k yêu mình. Mãi cô ấy ms chấp nhận cưới thì việc k mong muốn xảy ra, làm cô ấy càng thêm ức chế. Dù biết k phải do ai và k ai mong muốn nhưng con gái nên cảm thấy rất khó chịu. Bh cô ấy vừa nhắn tin muốn li thân r.
em vừa nhấn post cmt trên thì thấy post này của cụ.....Nếu đã như này thì em khuyện cụ dừng lại ! Cô ấy ko yêu cụ. Có sống với nhau cũng ko hạnh phúc đâu. May mà chưa bầu bí con cái gì. Đỡ khổ cả hai bên. Cụ kiếm mối khác yêu và đồng cảm, phù hợp với cụ thì mới hạnh phúc được.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Em xin góp ý thế này: quan niệm của các cụ là những người có quan hệ : vợ, chồng, con, tứ thân phụ mẫu mà mất thì được xếp vào đại tang. Trước đây đối với đại tang thì phải để tang và kiêng kỵ đủ 3 năm, tuy nhiên giờ đây nhiều nơi thay đổi đơn giản hóa phong tục rút xuống 1 năm. Đối với người thân trong gia đình mất thì để tiểu tang, trước đây thường để tang và kiêng kỵ 1 năm, nhưng nay nhiều nơi rút ngắn xuống sau cúng 100 ngày.
Như cụ chủ là bà mất, xếp vào tiểu tang. Nếu do hoàn cảnh, nguyện vọng của hai bên gia đình thì sau cúng 100 ngày là có thể tổ chức được.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]

Spitu

Xe máy
Em đồng quan điểm với cụ baodem ở trên, đại tang kiêng 1 năm còn tiểu tang sau 100 ngày. Tuy nhiên việc cưới xin này cụ nên nghe theo ý kiến của bố mẹ 2 nhà, để người lớn bàn bạc tự quyết. Trường hợp của cụ em đoán là có thể làm được vào vụ cưới cuối năm hoặc đầu năm sau.
Còn việc sợ đêm dài lắm mộng thì có mà sợ cả đời, coi như một thử thách nhỏ cho "cái tôi" của cả 2 trước khi bước vào cuộc sống hôn nhân. Trong thời gian đợi cụ tranh thủ làm cho vợ yêu mình thêm vào (vì cụ nói vợ cưới do nghe lời bố mẹ). Cụ và vợ đã đăng ký kết hôn rồi nên không có gì phải lo nghĩ đâu, qua 49 ngày của bà đến hè thì đưa vợ đi du lịch nhiều vào, cố gắng thể hiện "bản lĩnh đàn ông" là vợ lại mê tít mà 😁 (chú ý sử dụng các biện pháp tránh thai nhé).
Cụ đừng có nghe theo vài cụ trên này khuyên bỏ 😨 nhớ 1 điều là đăng ký kết hôn thì chỉ mất 1 giờ lên UBND phường/xã nhưng ly hôn là phải mất nhiều ngày ra tòa án quận/huyện đấy nhé.
Em trước đây cũng gần giống cụ, dự định đầu năm tháng 2 cưới nhưng phải hoãn đến tháng 8. Khác là lý do hoãn không phải do có tang mà là đợi người thân vợ ở nước ngoài về dự. Tâm lý cụ hiện giờ em hiểu - yêu rồi, chịch rồi thì rất rất mong muốn ngày nào đêm nào cũng được ôm vợ, sợ mất vợ lắm 😅

Spitu

Xe máy
Có gắng làm hòa, việc không mong muốn do bên nhà mình nên phải nhịn vợ 1 tý. Đăng ký rồi nếu 2 nhà ở gần thì tối đi làm về cố gắng đi lại thăm vợ nhiều vào. Cuối tuần dẫn đi cà phê, xem phim, công viên chơi cho thêm tình cảm (chú ý cả 2 là nhà mới có tang hạn chế post ăn chơi lên Facebook nhé). Nghỉ lễ 30/4 - 1/5 dẫn đi du lịch hâm nóng tình cảm. Cố gắng sử dụng các biện pháp tránh thai để tránh làm khó người lớn và gia đình 2 bên.

hello_111

Xe tải
Website
thietbidayhoc.edu.vn
Gấp thì k nhưng mình 36 tuổi r, vợ mới 26 nên khó nói. Tính cô ấy thoáng lắm, sẵn sàng li dị nếu k vừa ý, sợ để 1 năm nữa, lỡ cãi nhau r lại li dị
Thôi cứ đội lên đầu cụ ah 😜

concaro128

Xe tải
Quote lại lấy đức.

Em sẽ rất đau lòng nếu như sau này con em phải nhận sự thương hại từ người khác.

Con họ là cành vàng lá ngọc thì con mình cũng là ngọc bọc kim cương, đâu phải ăn cám con cò mà lớn khôn được.

Chỉnh sửa cuối:

Cỏ dại

Xe tải
Dừng lại đi cụ ạ, vợ cụ chưa gì đã đòi li thân muốn giữ cũng khó

Tony_Le

Xe container
Muốn ly thân thì còn cưới cheo làm gì, hài vãi.

Vietex

Xe điện
Nhà cháu là ông nội mất và sau 1 năm thì cưới. Thằng em con chú thì được nhà vợ nó giục cưới sớm, chưa đến 1 năm đã cưới ạ. Tóm váy lại là cứ theo nguyện vọng của nhà gá

Xolabaque

Xe tăng
Lấy vợ trẻ con làm méo gì cho khổ một đời giai, lại là trưởng họ tương lai nữa, bỏ luôn đi, kiếm cô vợ nào khác ngang tuổi hay máy bay biết suy nghĩ và chăm lo công việc gia đình và dòng họ ấy, chứ loại trẻ con thì theo hầu hạ nó khổ một đời..., vài lời cùng cụ trẻ, khó nghe nhưng thật lòng, cụ là cháu đích tôn nên cũng phải có sự hy sinh nhất định với dòng họ.

matizvan2009

Xe ba gác
Quan trọng là mọi người trong gia đình cụ và họ hàng thôi. Làm sao mà cụ dám quyết được. Hỏi ý kiến cũng bằng thừa nếu mọi người ko đồng ý. Còn giờ cũng thoáng hơn nhiều rồi. Nhiều nơi qua 50 ngày đã thấy tổ chức rồi
ở đây toàn là CÁC CỤ, phán thế nào cũng chuẩn

Đấy là mình con trai nghĩ thế. Con gái là công chúa nhà ngta, ai cũng mong ngày cưới đẹp nhất vui nhất. Vợ e lại trẻ con, bảo sau 100 ngày cũng k cưới, năm sau cưới. Mà 1 năm nữa khéo li dị ấy, tính trẻ con vs bốc đồng lắm.
Thế cưới sớm làm đếch gì, cứ oánh chén có bảo hộ đã, ly dị đỡ phải chia chác con cái :D

Lamloi

Xe đạp
Cụ đàn ông mà hèn bỏ mẹ, lấy vk mà mình không là người cầm cương vẫn cứ cố đấm ăn xôi cho đc. Cụ mới 36 tuổi chứ 66 tuổi đâu mà sợ, không lấy mối này, tìm mối khác phù hợp hơn, chứ sống mà cứ nơm nớp lo sợ thế mà đến lúc không nhịn nhục đc nữa, thì nói dại mồm, có khi 37 lại phải đi tìm mối khác.
Theo các cụ xưa, tứ thân phụ mẫu thì để tang 3 năm, quan hệ khác thì 49 ngày đến 1 năm. Bạn gái đã chưa muốn cưới, thì cụ nên chiều theo, coi như là thử thách xem tr0ng hôn nhân này, m nhịn nhục, chịu đựng đc bao nhiêu, bạn gái hi sinh đc bao nhiêu, đợi sang năm thì còn chưa biết thằng nào không thèm cưới đâu.