[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

holland

Xe tăng
Bác có dòng suy nghĩ giống em.Bố mẹ cũng nên có sự công tâm để tránh các con xảy ra những việc không hay
Cảm ơn bác. Mình đọc những comment nói tại sao chị em gái lại đòi được phần ngang bằng anh em trai mà thấy hơi buồn. Lúc còn trẻ ta luôn giáo dục các con phải yêu thương nhau, muốn các con yêu thương nhau thì bố mẹ chắc chắn phải yêu thương, chăm sóc các con công bằng từ đồ ăn, thức uống đến học hành. THế mà khi con trai lớn, có vợ con thì tư tưởng của họ là đứa nào phận gái thì thôi nhé, tài sản là của bố mẹ tao cho tao, mày con gái về nhà chồng mà hưởng. Rủi nhà chồng mày nghèo không có gì thì ráng mà chịu.
Nếu nhà nào cũng công bằng con cái (trừ phần đất hương hỏa nhà thờ), thì trai gái đều có phần hết. Cặp đôi nào cũng như vậy, ai nhà giàu hơn thì được chia nhiều hơn, chẳng may bố mẹ nghèo thì cũng có tí chút vào đời.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cảm ơn bác. Mình đọc những comment nói tại sao chị em gái lại đòi được phần ngang bằng anh em trai mà thấy hơi buồn. Lúc còn trẻ ta luôn giáo dục các con phải yêu thương nhau, muốn các con yêu thương nhau thì bố mẹ chắc chắn phải yêu thương, chăm sóc các con công bằng từ đồ ăn, thức uống đến học hành. THế mà khi con trai lớn, có vợ con thì tư tưởng của họ là đứa nào phận gái thì thôi nhé, tài sản là của bố mẹ tao cho tao, mày con gái về nhà chồng mà hưởng. Rủi nhà chồng mày nghèo không có gì thì ráng mà chịu.
Nếu nhà nào cũng công bằng con cái (trừ phần đất hương hỏa nhà thờ), thì trai gái đều có phần hết. Cặp đôi nào cũng như vậy, ai nhà giàu hơn thì được chia nhiều hơn, chẳng may bố mẹ nghèo thì cũng có tí chút vào đời.
Việc phân biệt đối xử trai gái thì không chỉ ở quê mà ngay thành phố cũng không ít..
Nên quan điểm của em là các cụ đang còn sống có tài sản tiền vàng gì thì cứ giữ lấy mà dùng, con cái đứa nào khó khăn thì hỗ trợ còn đâu phải tự đi mà kiếm ăn, đừng trông chờ bố mẹ già bán tài sản rồi chia chác khi còn sống, sau đó lại phải về sống nhờ ở đậu nhà một đứa nào đấy. Khi qua đời rồi thì tài sản còn lại theo quy định pháp luật mà chia nhau.

Rivers

Xe container
em công nhận. Cụ này(Mr.1) không hề có tư duy để nhìn nhận vấn đề một cách khách quan mà chủ yếu sa đà vào việc bảo vệ quan điểm cá nhân của cụ ấy, mà cụ ấy lại toàn lấy một số hiện tượng trái quy luật để suy ra toàn bộ vấn đề.
Em thì cũng chả tranh luận để xem ai đúng ai sai, chỉ đơn giản là nêu ra một góc nhìn của bản thân thôi.
Đúng rồi, mình cũng chỉ nói là chia sao cho thoải mái, đừng có 1 9 1 tịt thôi mà nhiều người cứ quàng vào là 50/50.
Xét cho cùng, những anh em trai thấy chia cho em gái/chị gái ngang bằng mình thì cảm thấy bất công nhưng nếu họ đứng trên cương vị bố/mẹ, chắc họ sẽ không thương con trai hơn con gái. Bởi vậy thời nay, rất nhiều bậc bố mẹ chia đều luôn (trừ đất hương hỏa thờ cúng thì cho riêng con trai với điều kiện không bán). Thời nay, con gái cũng có phần trách nhiệm với bố mẹ ngang con trai, thậm chí một số nhà con gái còn trách nhiệm hơn trong việc chăm nuôi, thờ cúng (thờ ở nhà con trai nhưng góp giỗ thì ngang nhau).
Nói chung chia chác tùy theo hoàn cảnh từng nhà, có nhà con trai không chăm nuôi bố mẹ, không thờ cúng (vì ở nước ngoài), mọi việc do các em gái cáng đáng thì cũng không nên có tư tưởng con trai là được phần hơn.
Nhiều trường hợp anh em trong nhà xích mích, thậm chí từ mặt nhau vì chuyện chia chác không đều mà cụ, có khi không phải vì miếng ăn mà nó lại đến từ sự không công bằng ấy, vì thế cũng nên nhìn nhận vấn đề này một cách khéo léo để tránh con cái lục đục vì những chuyện không đáng có này.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Việc phân biệt đối xử trai gái thì không chỉ ở quê mà ngay thành phố cũng không ít..
Nên quan điểm của em là các cụ đang còn sống có tài sản tiền vàng gì thì cứ giữ lấy mà dùng, con cái đứa nào khó khăn thì hỗ trợ còn đâu phải tự đi mà kiếm ăn, đừng trông chờ bố mẹ già bán tài sản rồi chia chác khi còn sống, sau đó lại phải về sống nhờ ở đậu nhà một đứa nào đấy. Khi qua đời rồi thì tài sản còn lại theo quy định pháp luật mà chia nhau.
Kụ nói thiếu phần hương hỏa. Nhiều kụ chém thiêu xong đổ ra sông hồ mà quên mất hồn cốt dân tộc này nằm ở đâu. Tại sao trước kia ít du nhập văn hóa ngoại lai...

Bemagauvn

Xe điện
Em biết có vài trường hợp, có những cụ rất cao thủ ( thế hệ em phải gọi là ông bà ),
Mặc dù trưởng thành ở thời đại trọng nam khinh nữ, nhưng rất yêu thương con gái như con trai và vẫn kín đáo bằng cách…Lúc ra đi để lại lời dặn dò các anh em phải đoàn kết yêu thương nhau, không phân chia nhắc nhiếc gì đến tài sản hết.
Tài sản để lại mấy ông con trai định 10/0 với 9/1 không nổi mới vỡ lẽ. Không thấu đáo mấy chị em không kí, chả bán được cái gì. Thế là đành gia đình mấy anh em phải ngồi lại với nhau 😃.
Như vài cụ trên nói. Quyết định của Bố mẹ lúc chia là rất quan trọng. Đương nhiên trên thực tế thì chẳng bao giờ công bằng tuyệt đối được cả, như bài em biên lúc trước, ở một mức nào đó, rõ ràng, thấu tình đạt lí thì hầu hết yên bình.

VuNgoanMuc

Xe điện

Kụ nói thiếu phần hương hỏa. Nhiều kụ chém thiêu xong đổ ra sông hồ mà quên mất hồn cốt dân tộc này nằm ở đâu. Tại sao trước kia ít du nhập văn hóa ngoại lai...
Hương hỏa tùy gia đình.. Có phải tất cả các gia đình đều phải giữ lại phần đất làm nhà thờ đâu. Như gia đình em thì còn một phần đất ở quê của ông nội xây nhà thờ chung, ông bà em, chú em thờ ở đó, bố em mất cũng để một ảnh ở đó dù trên HN nhà em lập bàn thờ rồi... Như thế thì em cần mẹ em phải chừa một phần đất trên HN để làm hương hỏa làm gì.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Chả ai nói nó không lo người nhà của nó
Nhưng cái câu nó làm từ thiện để có lợi hơn cho người nhà của nó là không đúng

Lương mấy trăm ngàn / năm có nghĩa lý gì so với con cháu nó sở hữu trực tiếp hàng tỉ đô vậy cụ (?)
Lợi đấy cụ ạ, chính cái sự “ăn dần” ấy nó đã bền vững bằng tỉ lần cái kiểu trực tiếp phát 1 rồi. Không khác gì nhận sổ xố 1 lần và lĩnh dần. Mà rồi nó còn có tính di sản, con Gate vất đi thì cháu Gate vẫn sống thoải mái rồi chút chít nữa, ngoài ra còn tiếng thơm nhiều đời! Về việc lương bổng cũng chỉ là 1 phần thôi, nó còn ti tỉ các loại ưu đãi và các mục đích chồng chéo đan xen như cụ nào đã nói ở trên. Ví dụ: chủ tịch quỹ đi đâu cũng dùng chuyên cơ của quỹ, rồi “quỹ” mua nhà làm trụ sở quỹ hoặc 1 mục đích ất ơ gì đó rồi chủ tịch ở luôn :)))….Rất nhiều cách lách, chế tài dù chặt chẽ đến đâu cũng k thêt phủ hết được đâu! Bọn có kim loại nặng trong đầu nó khác bọt lắm :))

Isu_zu

Tháo bánh
... Quyết định của Bố mẹ lúc chia là rất quan trọng. Đương nhiên trên thực tế thì chẳng bao giờ công bằng tuyệt đối được cả, như bài em biên lúc trước, ở một mức nào đó, rõ ràng, thấu tình đạt lí thì hầu hết yên bình.
Một khi đã mất lí trí, tham lam thì ko hiểu thế nào là thấu tình đạt lý cụ ơi:
- Nếu bố mẹ còn sống, ko bao giờ đề cập đến chia chác tài sản. Nuôi ăn học là đủ rồi, trưởng thành thì nguyên tắc là ai làm nấy tiêu. Không chia tài sản và cũng ko xin con cái.
- Quan trọng nhất là ko đc để con có suy nghĩ dựa dẫm nhòm ngó tài sản của bố mẹ. Nếu con cái tự lập, có cuộc sống sung túc thì sẽ ít quan tâm đến thừa kế.
- Bỏ tư tưởng tích góp tằn tiện rồi khoe mua đất này, nhà nọ, xe kia cho con. Chỉ tổ làm dâu rể nổi lòng tham. Càng nhiều tài sản chia thì con cái càng dễ oánh nhau.
- Về hưu có tiền thì du lịch, hưởng thu cho nó sướng cái đời mới là hay, tránh bị bỏng!
Cá nhân em thì tài sản bố mẹ lúc mất để lại chắc = 6 tháng thu nhập của em, nên trước khi bà mất có nói chia cho 2 anh em, sau đó em cho em gái tất, vì thực tế là nó ko đáng để chia. Nếu là vài chục tỷ thì chắc cũng chia chác um sùm :)).

maroon5788

Xe buýt
E bảo cụ rồi làm gì có công bằng ở thế giới này.Sinh ra trong hoàng tộc thằng ra đời trước định sẵn là làm vua thằng kia làm thần.Sinh ra trong gia đình tài phiệt thì chỉ có 1 thằng lên làm chủ bọn còn lại làm tớ.Cái công bằng cụ nói là phi thực tế.Chuyện thừa kế này nó xảy ra hàng ngàn năm rồi và sẽ còn tiếp diễn hàng ngàn năm nữa và sẽ chả bao giờ có công bằng.Đơn giản e hỏi cụ ví dụ bố mẹ cụ có căn nhà bố mẹ cụ,cụ và vợ con đều sống trong căn nhà bố mẹ.1 ngày đẹp trời các cụ mất giờ e gái hay chị gái cụ lấy chồng rồi về bảo nhà bố mẹ chia đôi,vợ con cụ và cụ dọn đi 1 nửa để chỗ cho chị hay em gái.Cụ có nghe không có thấy đấy là công bằng không.Bố mẹ cụ có chia như thế không
Công bằng hay ko là do từng nhà từng người từng hoàn cảnh.
Nếu muốn chia cho con trai phần hơn thì các cụ sẽ sang tên luôn, còn ko sang tên thì khi các cụ mất đi, ace hòa thuận thì 1 tự thỏa thuận ko thì kiện ra tòa tòa sẽ chia theo luật thừa kế.

Isu_zu

Tháo bánh
Tiền của tao làm ra mua đất xây nhà mà chỉ đc quyết định 1/2 là sao? Vậy đẻ quả trứng luộc ăn cho sướng.
Công nhận. Em cũng thấy có gì đó kì lạ. Con cái đâu có đóng góp gì mà lại được chia nhỉ, cũng phiền phức phết nếu bố/mẹ đi bước nữa sau khi 1 người mất!

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ tất cả trừ đoạn bôi đậm. Tài sản là của bố mẹ thì bố mẹ toàn quyền định đoạt tại sao lại phải đắn đo ạ? Cho ai thì cho kể cả cho người ngoài. Con cái không được quyền có ý kiến.
Kể cả có cho người ngoài thì việc tuyên bố chính thức nó cũng là “trách nhiệm” cụ ạ! Toàn quyền quyết định tài sản của mình nhưng cần có “trách nhiệm” trong việc ra quyết định ấy, đầy đủ là như thế! Nếu thiếu trách nhiệm thì khả năng dẫn đến hệ luỵ sẽ cao hơn, hiện tại ở quê vẫn rất ít nhà có di chúc giấy trắng mực đen mà hay dừng ở nói miệng, chính sự thiếu chắc chắn của các kiểu giao ước này mà nhiều gđ nồi da xáo thịt. Tính trách nhiệm ấy rộng ra còn ở chỗ giáo dục con cái từ bé về tài sản, về tình cảm anh em, về việc tự lực sau này…. Sau này con cái trưởng thành còn bố mẹ tuổi cao thì nhìn rõ ưu nhược điểm từng đứa, hoàn cảnh từng đứa và có các tuyên bố rõ ràng công khai như 1 cách “đánh chặn” các nguy cơ sau này mình nằm xuống con cái đấm nhau!

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
em công nhận. Cụ này(Mr.1) không hề có tư duy để nhìn nhận vấn đề một cách khách quan mà chủ yếu sa đà vào việc bảo vệ quan điểm cá nhân của cụ ấy, mà cụ ấy lại toàn lấy một số hiện tượng trái quy luật để suy ra toàn bộ vấn đề.
E chỉ đang nói sự thật thôi cụ trong nước ngoài nước đều thế không bao giờ có chuyện công bằng được.Phương tây như cụ nói thì gia đình hoàng gia nào cũng thế con cả lên làm vua còn con thứ có cái nịt.Còn các tỉ phú thì 1 trong những đứa con thừa hưởng phần lớn và lên điều hành.Còn cụ nghĩ chia 50-50 thì mọi thứ đều ổn thì cụ sai rồi chia như thế mới xảy ra bao nguồn cơn vấn đề đấy.Đế chế vĩ đại nhất châu âu sụp đổ vì bố của họ chia đều đế chế cho 2 người con đấy.Người nghèo có ít của để chia đã xảy ra bao vấn đề nữa là những gia đình siêu giàu siêu quyền lực chia đều thì chỉ có đấm nhau đến chết.Đơn giản như trong nhà cụ cụ chắc mọi thứ được chia đều công bằng rạch ròi không ai ý kiến không

Bemagauvn

Xe điện
Một khi đã mất lí trí, tham lam thì ko hiểu thế nào là thấu tình đạt lý cụ ơi:
- Nếu bố mẹ còn sống, ko bao giờ đề cập đến chia chác tài sản. Nuôi ăn học là đủ rồi, trưởng thành thì nguyên tắc là ai làm nấy tiêu. Không chia tài sản và cũng ko xin con cái.
- Quan trọng nhất là ko đc để con có suy nghĩ dựa dẫm nhòm ngó tài sản của bố mẹ. Nếu con cái tự lập, có cuộc sống sung túc thì sẽ ít quan tâm đến thừa kế.
- Bỏ tư tưởng tích góp tằn tiện rồi khoe mua đất này, nhà nọ, xe kia cho con. Chỉ tổ làm dâu rể nổi lòng tham. Càng nhiều tài sản chia thì con cái càng dễ oánh nhau.
- Về hưu có tiền thì du lịch, hưởng thu cho nó sướng cái đời mới là hay, tránh bị bỏng!
Cá nhân em thì tài sản bố mẹ lúc mất để lại chắc = 6 tháng thu nhập của em, nên trước khi bà mất có nói chia cho 2 anh em, sau đó em cho em gái tất, vì thực tế là nó ko đáng để chia. Nếu là vài chục tỷ thì chắc cũng chia chác um sùm :)).
Tham lam với mất lí trí thì cũng có quyền gì ở đây được ạ😂.
Ý em là Bố mẹ hiểu con cái nhất thì quyết định của các cụ là quan trọng để con cái ai có tâm tư thì cũng phải chịu. Ví dụ của em là để thấy ở cái thời kì nặng nề nhất thì cũng có cách nếu ông bà muốn công bằng và nghĩ cho con gái.
Đương nhiên muôn hình vạn trạng và nhiều hoàn cảnh. Đến bây giờ cũng vẫn rất nặng nề chứ ko bớt nhiều lắm đâu ạ.
Ví dụ của cụ về lúc còn sống không chia tài sản cũng không đúng đâu, nhiều cụ thấy con cháu làm ăn thiếu vốn hay khó khăn cũng thức thời xử lí lắm. Đương nhiên cho this thì cũng phải cân that…
Cái quan trọng nhất là dạy con cái không dựa dẫm vào bố mẹ tài sản cũng mông lung lắm ạ 😂. Vì thực tế nó còn xã hội, hoàn cảnh nhiều biến số tacs động định hình tính cách chứ có phải muốn dạy là dạy được đâu.
Khoe khoang thì em cũng đồng ý với cụ là không tốt, nhưng tằn tiện tích cóp thì tuỳ tính, tốt chứ không xấu ạ. Còn có bao nhiêu sao dâu dể biết được, con đẻ còn chả biết. Trừ đất cát, nhà cửa... Không tính những trường hợp như cụ nói.
Nói chung quyết định và cư xử của bố mẹ vẫn quan trọng nhất ạ, đến những đứa con tham lam các thứ cũng không có cách. Chưa nói đến bản chất tham lam là của con người, ít không sao, nhiều là suy nghĩ.
Cái case 3 chị em này thì có thông tin nguồn cơn từ bà mẹ và ông con trai. Em ko tính hành động mất dại của 3 cô là về sau, và em cũng lên án.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Em thấy thế là rất công bằng cụ ạ. Nếu có chị em nào về nhà bố mẹ đòi ở chung thì thứ 1 nhà của ông bà, em ko có quyền chia chác. Thứ 2 họ là con ông bà thì họ có quyền ở trong nhà bố mẹ họ.
Nhà em thì em toàn khuyên chồng bỏ đi đừng quan tâm đến đất đai nhà ông bà nội, vì đất đang vuông vắn đẹp đẽ giờ xẻ làm 5 phần mỗi anh quay 1 hướng cũng chả giá trị gì mà nếu tranh chấp thì cạn tình cạn nghĩa. Thôi, bỏ qua coi như còn anh còn em mất tý tiền cũng được.
Mợ không quan tâm nhưng con của mợ chồng của mợ có quan tâm không???.Vì nhà mợ không quan tâm thì đất vẫn bị chia chỉ là nhà vợ mất quyền lợi thôi và con cháu mợ cũng sẽ mất quyền lợi chứ chả giải quyết vấn đề gì cả.Ví dụ giờ mợ không quan tâm nhưng tương lai thì sao khi giá trị mảnh đất đáng lẽ của mợ nhưng mợ từ chối tăng lên.Mợ sẽ thấy sao khi con cái mợ sống trong ngôi nhà chật hẹp thậm chí không có nhà nhưng con cái anh chị nhà chồng lại sống rộng rãi thoải mái trên chỗ đất đáng lẽ của nhà mợ.Lòng người lòng tham là cái mà không ai có thể đong đếm được

nickthu2

Xe buýt
Vụ này mấy bạn con gái đi tù mọt gông chứ nhỉ.
Còn các cụ bàn rộng ra thì e nói thật là của bố mẹ là của bố mẹ.
Con cái đã trưởng thành thì ra đời kiếm sống đừng tơ tưởng rồi sinh bậy bạ.
Như vậy cho nó rõ ràng.

blackpaint

Xe container
3 con này ngu và tham trái đạo. Nhưng vụ chia tài sản hình như theo luật là sai. Ông bố mất ko di chúc thì các con đều có quyền được thừa kế ngang nhau ko phân biệt trai gái. Chưa kể là có hùn góp vốn đầu tư mua mảnh ngoài mặt đường thế nào. Ấy là theo luật.
Về tình thì ban đầu nó bết bát bỏ chồng xin về ở ko cho, thằng anh thì tham xây nhà to ở ko cần ý kiến gì trên mảnh đất đó phần còn lại cũng thăn nốt nên mâu thuẫn khởi phát. Nếu là đất hùn vốn mua (giả định vậy vì thấy báo nói cả gia đình hùn công sức) thì cno bức xúc.
Tóm lại hành động của 3 cô kia là ko chấp nhận được. Xã hội giờ càng ngày càng đề cao vật chất, các giá trị văn hóa tinh thần bị hạ thấp.
Về Luật 4 người con thì chia đều, anh em trong nhà tự bảo nhau, người mặt đường thì cho người ở bên trong. Anh em không bảo được nhau thì vứt.

114hangbong

Xe cút kít
Mợ không quan tâm nhưng con của mợ chồng của mợ có quan tâm không???.Vì nhà mợ không quan tâm thì đất vẫn bị chia chỉ là nhà vợ mất quyền lợi thôi và con cháu mợ cũng sẽ mất quyền lợi chứ chả giải quyết vấn đề gì cả.Ví dụ giờ mợ không quan tâm nhưng tương lai thì sao khi giá trị mảnh đất đáng lẽ của mợ nhưng mợ từ chối tăng lên.Mợ sẽ thấy sao khi con cái mợ sống trong ngôi nhà chật hẹp thậm chí không có nhà nhưng con cái anh chị nhà chồng lại sống rộng rãi thoải mái trên chỗ đất đáng lẽ của nhà mợ.Lòng người lòng tham là cái mà không ai có thể đong đếm được
Nhà chồng em thì bố mẹ chồng em cũng từ chối không nhận nhà của cụ để lai dù ông là con trưởng. Nhà đó nhường cho chú vì cả hai vc chú mất sớm nên các con nhà đó thiệt thòi. Giờ cái nhà cụ em ra mặt đường to, chia làm 3 căn cho 3 đứa con chú, rất có giá nhưng mấy anh em trong nhà vẫn vui như Tết. Có dịp là hú nhau tụ tập rất ấm cúng. Bọn nó hiểu là anh em nhà em không ai tham cái nhà đấy nó cũng nể. Bọn em thì cứ nhìn gương ông nội thôi. :))

mienphebinh

Xe đạp
Vụ này chưa rõ thông tin nên không biết ntn, còn ở quê em thì thấy nhiều nhà tan nát vì bố mẹ không rõ ràng về phân chia tài sản. Có nhiều con mà cứ ỡm ờ, cho hay không cho, cho bao nhiêu không rõ ràng ngay khi con 18 tuổi. VN mình toàn có cái suy nghĩ tao chưa cho đứa nào để còn xem thái độ, để xem chúng nó thế nào... thế là người đang ở cùng cũng không yên tâm xây dựng, cải tạo vì biết được cho bao nhiêu, người không ở cùng thì lúc nào cũng dèm pha nhòm ngó,... cuối cùng thì mọi chuyện thành không ra gì cả.
Lỗi của bố mẹ, những người đang cầm tài sản không hề ít.
Chả có cái lỗi nào không chia tài sản cho con cái là lỗi của bố mẹ cả, nuôi cho lớn ăn học đàng hoàng, cho bao nhiêu thì nhận bấy nhiêu, nổi lòng tham lên rồi tự đổ lỗi cho người khác à :))

Trạng thái
Thớt đang đóng