[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

nickthu2

Xe buýt
Nhà chồng em thì bố mẹ chồng em cũng từ chối không nhận nhà của cụ để lai dù ông là con trưởng. Nhà đó nhường cho chú vì cả hai vc chú mất sớm nên các con nhà đó thiệt thòi. Giờ cái nhà cụ em ra mặt đường to, chia làm 3 căn cho 3 đứa con chú, rất có giá nhưng mấy anh em trong nhà vẫn vui như Tết. Có dịp là hú nhau tụ tập rất ấm cúng. Bọn nó hiểu là anh em nhà em không ai tham cái nhà đấy nó cũng nể. Bọn em thì cứ nhìn gương ông nội thôi. :))
đó là 1 chuỗi ăn ở, cư xử rất nhân nghĩa của các cụ nhà bác rồi nên câu chuyện nó có vẻ đơn giản.
nhưng ko phải nhà nào cũng được như vậy.
Đó là những người bản lĩnh, tử tế, đàng hoàng ạ.

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Nhà chồng em thì bố mẹ chồng em cũng từ chối không nhận nhà của cụ để lai dù ông là con trưởng. Nhà đó nhường cho chú vì cả hai vc chú mất sớm nên các con nhà đó thiệt thòi. Giờ cái nhà cụ em ra mặt đường to, chia làm 3 căn cho 3 đứa con chú, rất có giá nhưng mấy anh em trong nhà vẫn vui như Tết. Có dịp là hú nhau tụ tập rất ấm cúng. Bọn nó hiểu là anh em nhà em không ai tham cái nhà đấy nó cũng nể. Bọn em thì cứ nhìn gương ông nội thôi. :))
mợ thật có gia đình hạnh phúc và gia giáo chúc mừng mợ không phải ai cũng có may mắn thế đâu

lehai1122

Xe tải
Gia đình này combo vớ vẩn: 3 cô con gái thì ngu và bất hiếu, con trai thì tham bà mẹ trọng nam khinh nữ không công bằng.
Cũng lạ, chăm mẹ sau này thì con dâu con trai không thể bằng con gái được mà bà mẹ này lại không thương đến con gái, nhăm nhăm cho con trai hết.
Ba đứa con gái như vầy thì cho làm gì? Bi h nó mang xăng đến đốt thì chắc chắn từ trước đến giờ nó cũng chả ra cái gì với bà mẹ. Sao phải cho đúng ko ạ?

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Vụ này chưa rõ thông tin nên không biết ntn, còn ở quê em thì thấy nhiều nhà tan nát vì bố mẹ không rõ ràng về phân chia tài sản. Có nhiều con mà cứ ỡm ờ, cho hay không cho, cho bao nhiêu không rõ ràng ngay khi con 18 tuổi. VN mình toàn có cái suy nghĩ tao chưa cho đứa nào để còn xem thái độ, để xem chúng nó thế nào... thế là người đang ở cùng cũng không yên tâm xây dựng, cải tạo vì biết được cho bao nhiêu, người không ở cùng thì lúc nào cũng dèm pha nhòm ngó,... cuối cùng thì mọi chuyện thành không ra gì cả.
Lỗi của bố mẹ, những người đang cầm tài sản không hề ít.
Ố, 18 tuổi thì bơi ra mà làm ăn; méo gì lại có cái lí 18t thì phải được chia thừa kế?
Tư duy của cụ méo thể hiểu nổi luôn!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Gia đình này combo vớ vẩn: 3 cô con gái thì ngu và bất hiếu, con trai thì tham bà mẹ trọng nam khinh nữ không công bằng.
Cũng lạ, chăm mẹ sau này thì con dâu con trai không thể bằng con gái được mà bà mẹ này lại không thương đến con gái, nhăm nhăm cho con trai hết.
Về cơ bản trọng nam cũng có cơ sở. 3 cô kia ăn học xong, có công việc ổn định thì lấy chồng và từ đấy chăm lo bên nhà chồng, ăn thừa kế bên đấy theo chồng con rõ ràng ko thể đòi công bằng với ông con trai được. Ai lo nuôi nấng, chăm sóc bà cụ; thờ cúng tổ tiên; bồi đắp xây dựng tài sản cha ông và lo cho bà cụ khi ốm đau, ma tang hiếu hỉ...?
Con gái bà cụ đã cho lô đất trong ngõ rồi, sao bảo ko cho?

con gà già

Xe hơi
ngày xưa lúc ô bô e còn công tác e cũng bảo chuẩn bị di chúc, thì bị cả họ hàng hang hốc a e thân bằng cố hữu trù ẻo, đến bà bô cũng ko hiểu.... mà e kệ mẹ cm..
giờ hưu hắt a, e cũng hú họa qua chơi, lác đác bạn bè... thì bảo e hồi ấy khôn thế, chả biết khen hay chửi.... "P ::P
nhung vốn dĩ e có động đến của chìm nổi gì hồi ấy đâu, chỉ tránh đc tiếng :D

114hangbong

Xe cút kít
mợ thật có gia đình hạnh phúc và gia giáo chúc mừng mợ không phải ai cũng có may mắn thế đâu
Ôi tính ra bố đẻ em cũng là con trưởng nhá, mà khi bà nội bán cái nhà đi thì đưa hết cho cô em xây nhà, bà định về ở với cô mà. Nhưng mà mẹ con lại không hợp nên chú em lại thuê nhà cho bà ở ngay cạnh nhà chú. Sau chú chuyển nhà bà vẫn thích ở mạn hồ Tây thì lại ở nhà ông chú khác chỗ Trích Sài và mất ở đó. Thế là anh em cũng nhường cho cô út trong nhà. Hồi bà em bán nhà em còn nhỏ lắm, em cứ thắc mắc Sao bố là con trưởng mà không đón bà về ở cho vui ? Bố em bảo vì cô út khó khăn nên bà ở với cô để giúp cô. Nghe thấy em hỏi thế mà bố em mừng ra mặt cứ khen em mãi là biết nghĩ. :))

Luong Doan

Xe đạp
Thú thực với các cụ, mợ là đọc bài viết về vụ này em thấy rất đáng sợ. Có thể chuyện nội bộ nhà của họ, những góc tối mình ko biết đến nhưng thực sự cũng gióng lên bài chuông cảnh tỉnh cho mình khi giáo dục con cái. Làm sao giáo dục cho các con hiểu tài sản ko phải của mình, ko phải do mình làm ra thì ko được tham (ngay cả của bố mẹ cũng ko phải của mình). Mình là bố, mẹ cũng phải bỏ cái suy nghĩ mình làm gì rồi cũng cho chúng nó cả...lại quay lại câu chuyện về giáo dục của gia đinh, nhà trường về những bài học đạo đức đơn giản nhưng nhiều khi người ta lại quên mất trước lợi ích.

international

Xe buýt
Về luật thì tài sản bố mẹ có 10, bố mất thì đem phân chia phần của bố là 5 (phần của mẹ là 5 còn nguyên), phần 5 của bố ấy chia cho mẹ (vợ bố) và 4 con thì mỗi người 1 phần. Như vậy phần của mẹ và con trai là 5 + 1 + 1 = 7, còn 3 con gái mỗi người 1. Như vậy bà mẹ bảo bà ấy và con trai ở cái nhà mặt đường là hợp lý. Nếu chính quyền phân tích kĩ để 3 cô con gái hiểu về luật họ cũng chỉ được ít thế thôi thì có lẽ họ đã tỉnh ngộ
3 con này ngu và tham trái đạo. Nhưng vụ chia tài sản hình như theo luật là sai. Ông bố mất ko di chúc thì các con đều có quyền được thừa kế ngang nhau ko phân biệt trai gái. Chưa kể là có hùn góp vốn đầu tư mua mảnh ngoài mặt đường thế nào. Ấy là theo luật.
Về tình thì ban đầu nó bết bát bỏ chồng xin về ở ko cho, thằng anh thì tham xây nhà to ở ko cần ý kiến gì trên mảnh đất đó phần còn lại cũng thăn nốt nên mâu thuẫn khởi phát. Nếu là đất hùn vốn mua (giả định vậy vì thấy báo nói cả gia đình hùn công sức) thì cno bức xúc.
Tóm lại hành động của 3 cô kia là ko chấp nhận được. Xã hội giờ càng ngày càng đề cao vật chất, các giá trị văn hóa tinh thần bị hạ thấp.

tulipvietnam

Xe hơi
Vụ này chưa rõ thông tin nên không biết ntn, còn ở quê em thì thấy nhiều nhà tan nát vì bố mẹ không rõ ràng về phân chia tài sản. Có nhiều con mà cứ ỡm ờ, cho hay không cho, cho bao nhiêu không rõ ràng ngay khi con 18 tuổi. VN mình toàn có cái suy nghĩ tao chưa cho đứa nào để còn xem thái độ, để xem chúng nó thế nào... thế là người đang ở cùng cũng không yên tâm xây dựng, cải tạo vì biết được cho bao nhiêu, người không ở cùng thì lúc nào cũng dèm pha nhòm ngó,... cuối cùng thì mọi chuyện thành không ra gì cả.
Lỗi của bố mẹ, những người đang cầm tài sản không hề ít.
Chả có cái lỗi nào không chia tài sản cho con cái là lỗi của bố mẹ cả, nuôi cho lớn ăn học đàng hoàng, cho bao nhiêu thì nhận bấy nhiêu, nổi lòng tham lên rồi tự đổ lỗi cho người khác à :))
Ố, 18 tuổi thì bơi ra mà làm ăn; méo gì lại có cái lí 18t thì phải được chia thừa kế?
Tư duy của cụ méo thể hiểu nổi luôn!
Các cụ có vấn đề về đọc hiểu à, tôi có nói lỗi không chia tài sản không? tôi có nói câu nào là phải chia không? Đọc thì phải liên kết tình huống của thớt và comment của người khác chứ. Ý của tôi là mâu thuẫn trong gia đình (ví dụ như thớt này) thường do việc không rõ ràng trong phân chia tài sản, nếu nói thẳng với nhau là tao không cho đứa nào hoặc nói thẳng tao cho con trai mà không cho con gái thì đã đi 1 chuyện, thường là do bố mẹ ỡm ờ, mỗi lúc 1 kiểu, nghe người này người kia dèm pha (có thể thớt này rơi vào tình huống này, nhưng chưa có đủ thông tin để kết luận) thì gia đình mới mâu thuẫn, không nhìn mặt nhau.
Ví dụ các cụ đóng góp vào mảnh đất đấy, xong giờ bố mẹ phủ nhận công lao, cho thằng khác thì các cụ nghĩ ntn? nếu bố mẹ làm thế thì có còn tình cảm không ? Tôi thì chịu, nếu người khác đã làm ra việc k còn tình cảm gì thì mình cũng không cần giữ tình cảm hay mối quan hệ đó.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Các cụ có vấn đề về đọc hiểu à, tôi có nói lỗi không chia tài sản không? tôi có nói câu nào là phải chia không? Đọc thì phải liên kết tình huống của thớt và comment của người khác chứ. Ý của tôi là mâu thuẫn trong gia đình (ví dụ như thớt này) thường do việc không rõ ràng trong phân chia tài sản, nếu nói thẳng với nhau là tao không cho đứa nào hoặc nói thẳng tao cho con trai mà không cho con gái thì đã đi 1 chuyện, thường là do bố mẹ ỡm ờ, mỗi lúc 1 kiểu, nghe người này người kia dèm pha (có thể thớt này rơi vào tình huống này, nhưng chưa có đủ thông tin để kết luận) thì gia đình mới mâu thuẫn, không nhìn mặt nhau.
Ví dụ các cụ đóng góp vào mảnh đất đấy, xong giờ bố mẹ phủ nhận công lao, cho thằng khác thì các cụ nghĩ ntn? nếu bố mẹ làm thế thì có còn tình cảm không ? Tôi thì chịu, nếu người khác đã làm ra việc k còn tình cảm gì thì mình cũng không cần giữ tình cảm hay mối quan hệ đó.
Tự đọc lại đi nhé:
"Vụ này chưa rõ thông tin nên không biết ntn, còn ở quê em thì thấy nhiều nhà tan nát vì bố mẹ không rõ ràng về phân chia tài sản. Có nhiều con mà cứ ỡm ờ, cho hay không cho, cho bao nhiêu không rõ ràng ngay khi con 18 tuổi. VN mình toàn có cái suy nghĩ tao chưa cho đứa nào để còn xem thái độ, để xem chúng nó thế nào... thế là người đang ở cùng cũng không yên tâm xây dựng, cải tạo vì biết được cho bao nhiêu, người không ở cùng thì lúc nào cũng dèm pha nhòm ngó,... cuối cùng thì mọi chuyện thành không ra gì cả.
Lỗi của bố mẹ, những người đang cầm tài sản không hề ít. "

tulipvietnam

Xe hơi
Tự đọc lại đi nhé:
"Vụ này chưa rõ thông tin nên không biết ntn, còn ở quê em thì thấy nhiều nhà tan nát vì bố mẹ không rõ ràng về phân chia tài sản. Có nhiều con mà cứ ỡm ờ, cho hay không cho, cho bao nhiêu không rõ ràng ngay khi con 18 tuổi. VN mình toàn có cái suy nghĩ tao chưa cho đứa nào để còn xem thái độ, để xem chúng nó thế nào... thế là người đang ở cùng cũng không yên tâm xây dựng, cải tạo vì biết được cho bao nhiêu, người không ở cùng thì lúc nào cũng dèm pha nhòm ngó,... cuối cùng thì mọi chuyện thành không ra gì cả.
Tôi tự trích ở trên rồi, xin mời đọc lại.

lehai1122

Xe tải
Tự đọc lại đi nhé:
Cụ ấy nói cũng có ý đúng mà.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ ấy nói cũng có ý đúng mà.
Ý nào là ý đúng thế cụ? Con cái cứ lớn lên là tơ tưởng tài sản của bố mẹ, rồi đến 18t thì bố mẹ phải thông báo rõ ràng cho đứa nào bao nhiêu à? Ko thông báo hay ko cho thì ghét bỏ rồi nọ kia à?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con cai mất dạy, trong mọi tình huống đều sai, k thể chấp nhận dc, loại này với mẹ đẻ còn thế thì ai chơi với nó nên cẩn trọng

Danngoaidao

Xe tăng
Chả có cái lỗi nào không chia tài sản cho con cái là lỗi của bố mẹ cả, nuôi cho lớn ăn học đàng hoàng, cho bao nhiêu thì nhận bấy nhiêu, nổi lòng tham lên rồi tự đổ lỗi cho người khác à :))
Thực ra các cụ vật nhau rất nhiều, toàn nói về việc phân chia này nọ. Nhưng commen của cụ là đúng nhất, cứ xác định là ko đc chia đi thì ko bao h xảy ra những chuyện đau làm như thế này.
P/S: thế mà sao cụ lại bị vang vậy!

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Tây thì tài sản sở hữu rõ ràng
Tài sản của ai thì người đó có toàn quyền quyết định

Tài sản của cha mẹ thì con cái không có quyền gì để đòi hỏi, cha mẹ muốn cho ai thì cho
Cụ nhầm nhé. Ở Tây, theo luật thì con cái có quyền đòi hỏi 1 phần từ tài sản của cha mẹ. Ví dụ cha mẹ đem hết tài sản đi từ thiện thì con cái có quyền kiện và đòi 1 phần (tùy từng nước mà là 20, 25 hay 50%).

tulipvietnam

Xe hơi
Thực ra các cụ vật nhau rất nhiều, toàn nói về việc phân chia này nọ. Nhưng commen của cụ là đúng nhất, cứ xác định là ko đc chia đi thì ko bao h xảy ra những chuyện đau làm như thế này.
P/S: thế mà sao cụ lại bị vang vậy!
Vì nói 1 câu vô thưởng vô phạt, chẳng có giá trị gì với thớt này. Giống như bảo mặt trời mọc đằng đông thì tất nhiên là đúng rồi, không chia tài sản của bố mẹ cho con tất nhiên cũng không phải lỗi của bố mẹ. Vấn đề ở đây mọi người đang bàn là nguyên nhân do đâu dẫn đến vụ việc này, có phải là do bố mẹ cư xử bất công không, có phải do người con có công sức góp vào mảnh đất mà bị gạt ra ngoài không?
Chứ vào thả 1 câu chẳng đầu chẳng cuối thì nói thế nào chẳng được.

Mr.V1

Xe tải
Ôi tính ra bố đẻ em cũng là con trưởng nhá, mà khi bà nội bán cái nhà đi thì đưa hết cho cô em xây nhà, bà định về ở với cô mà. Nhưng mà mẹ con lại không hợp nên chú em lại thuê nhà cho bà ở ngay cạnh nhà chú. Sau chú chuyển nhà bà vẫn thích ở mạn hồ Tây thì lại ở nhà ông chú khác chỗ Trích Sài và mất ở đó. Thế là anh em cũng nhường cho cô út trong nhà. Hồi bà em bán nhà em còn nhỏ lắm, em cứ thắc mắc Sao bố là con trưởng mà không đón bà về ở cho vui ? Bố em bảo vì cô út khó khăn nên bà ở với cô để giúp cô. Nghe thấy em hỏi thế mà bố em mừng ra mặt cứ khen em mãi là biết nghĩ. :))
Nhà mợ được cả nội ngoại thế thì còn gì bằng.Xã hội gia đình yêu thương nhau như thế cũng là cực hiếm.Giờ chữ lợi với chữ tham.quá nhiều xã hội vật chất mà.Có gia đình nội ngoại thế là mơ ước bao người

Mr.V1

Xe tải
Vì nói 1 câu vô thưởng vô phạt, chẳng có giá trị gì với thớt này. Giống như bảo mặt trời mọc đằng đông thì tất nhiên là đúng rồi, không chia tài sản của bố mẹ cho con tất nhiên cũng không phải lỗi của bố mẹ. Vấn đề ở đây mọi người đang bàn là nguyên nhân do đâu dẫn đến vụ việc này, có phải là do bố mẹ cư xử bất công không, có phải do người con có công sức góp vào mảnh đất mà bị gạt ra ngoài không?
Chứ vào thả 1 câu chẳng đầu chẳng cuối thì nói thế nào chẳng được.
Lý do e nghĩ do chữ tham với con dám đốt mẹ rồi thì còn gì không dám làm.Với những người như này dù bao nhiêu cũng là không đủ đâu.Mẹ có chia đất mặt đường thì 3 con quỷ ấy cũng vẫn không thấy đủ đâu.Haizz

Trạng thái
Thớt đang đóng