[Funland] Ba người con gái mang xăng đốt nhà mẹ đẻ: Xin chia đất, mất tình thân

Trạng thái
Thớt đang đóng

114hangbong

Xe cút kít
Nhà mợ được cả nội ngoại thế thì còn gì bằng.Xã hội gia đình yêu thương nhau như thế cũng là cực hiếm.Giờ chữ lợi với chữ tham.quá nhiều xã hội vật chất mà.Có gia đình nội ngoại thế là mơ ước bao người
Tại nhà em cũng làm ra tiền, tuy không giàu có nhưng đủ ăn nên không tham. Như nhà bà nội em thì 3 ông con giai đều giáo sư, có cô út là giáo viên tận Thái Nguyên mãi về hưu mới được về HN thì cũng nên ưu tiên cô ý rồi. Còn bên chồng thì có mỗi cô út là mở trường mầm non, mấy năm nay dịch nên chả có thu nhập gì cả, lại đẻ lắm nữa nên vất vả lắm. Nhìn nó tất tả qua nhà em mà cái xe máy thồ hàng còn to hơn người ý. Hồi mới về em cũng hay tị với nó lắm, thấy ông bà nội cho tiền mua xe máy, mua nhà mà nhưng chồng em gạt đi bảo mẹ mày làm thế ông bà nội buồn, anh em không bảo được nhau.

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Tại nhà em cũng làm ra tiền, tuy không giàu có nhưng đủ ăn nên không tham. Như nhà bà nội em thì 3 ông con giai đều giáo sư, có cô út là giáo viên tận Thái Nguyên mãi về hưu mới được về HN thì cũng nên ưu tiên cô ý rồi. Còn bên chồng thì có mỗi cô út là mở trường mầm non, mấy năm nay dịch nên chả có thu nhập gì cả, lại đẻ lắm nữa nên vất vả lắm. Nhìn nó tất tả qua nhà em mà cái xe máy thồ hàng còn to hơn người ý. Thế thì thôi chứ mình tranh của nó cũng không đáng.
Thế là nhà mợ vừa có điều kiện kinh tế lại vừa là nhà trí thức rồi.Nề nếp gia phong nên thường sẽ coi trọng tình cảm gia đình hơn là vật chất.Chứ e ra đời nhìn nhiều cảnh tranh chấp rồi họ hàng từ mặt nhau lắm rồi.Giờ cái gì đi với quyền lợi thật sự rất khó giữ tình cảm cũng như rạch ròi thực tế.Mợ kể gia đình mợ làm em cũng có thêm ít niềm tin vào cuộc sống.Giờ nhường nhà nhường đất cho người thân là cực cực kì hiếm chứ còn đánh nhau tranh giành tài sản nó xảy ra thường xuyên hàng ngày rồi ah

KétGia

Đi bộ
Về luật thì tài sản bố mẹ có 10, bố mất thì đem phân chia phần của bố là 5 (phần của mẹ là 5 còn nguyên), phần 5 của bố ấy chia cho mẹ (vợ bố) và 4 con thì mỗi người 1 phần. Như vậy phần của mẹ và con trai là 5 + 1 + 1 = 7, còn 3 con gái mỗi người 1. Như vậy bà mẹ bảo bà ấy và con trai ở cái nhà mặt đường là hợp lý. Nếu chính quyền phân tích kĩ để 3 cô con gái hiểu về luật họ cũng chỉ được ít thế thôi thì có lẽ họ đã tỉnh ngộ
Chuẩn cụ ạ . Nhiều cụ, mợ cứ phân tích theo cảm tính ( nào là bà cụ phân biệt đối xử, trọng nam khinh nữ, nào là ông anh tham lam ... )
Khi cái tình đã không thể giải quyết được thì phải mang lý lẽ ( pháp luật ) ra làm việc với nhau .
Xét cả tình và lý thì 3 cô con gái kia sai cả 2 . Không có gì có thể bào chữa cho sai trái và tội lỗi đã gây ra được. Chỉ có thể nói là " mất hết nhân tính" .

Lavender168

Xe buýt
Về cơ bản trọng nam cũng có cơ sở. 3 cô kia ăn học xong, có công việc ổn định thì lấy chồng và từ đấy chăm lo bên nhà chồng, ăn thừa kế bên đấy theo chồng con rõ ràng ko thể đòi công bằng với ông con trai được. Ai lo nuôi nấng, chăm sóc bà cụ; thờ cúng tổ tiên; bồi đắp xây dựng tài sản cha ông và lo cho bà cụ khi ốm đau, ma tang hiếu hỉ...?
Con gái bà cụ đã cho lô đất trong ngõ rồi, sao bảo ko cho?
Cụ có dám đảm bảo hai vợ ck thằng em nó sống dc với nhau đến cuối đời kg ly dị kg ?
Ly dị hoặc cờ bạc trai gái vỡ nợ quá bán dần là cả nhà ra đê đấy ở đó mà bồi đắp.
Bạn mình có đứa em dâu là Xxx giờ đang ngồi tù gần 20 năm vì vừa bồ bịch vừa vay nợ làm ăn đấy. Cũng hai chị gái nhường em hết, mà thằng em vì giữ vợ định bán nhà bố mẹ cho để cứu vợ. Sau tiền nhiều quá trả kg nổi lại thêm lộ ra việc bồ bịch nên lúc đó cậu chàng mới nhường vợ hết tài sản chung là hai căn nhà để cô kia ký từ chối ts của nhà ck. Mới giữ dc căn nhà cho bà mẹ. Cô kia nợ trả kg nổi vẫn đi tù, mà trc đó là cá nhân xuất sắc. Rất đc lòng mọi người.
Thử hỏi em trai nó mà kg có thì việc cho con trai tất cả tài sản trong nhiều trường hợp có phải là bồi đắp dòng họ gia đình kg hay tan nhà thêm.
Phụ nữ nhiều người chăm chắm ck con nhưng nhiều người khi có tài sản trong tay họ khác hẳn nhé.
Làng nhà ck tôi có nhà giữa làng rộng đến mấy nghìn m2 đất mà giờ ra cắm lều ở bãi tha ma đấy. Mẹ ck tôi kể ông ck sợ vợ, vợ vừa cờ bạc vừa hầu đồng nên xắn đất bán dần, đứa con trai lớn nó làm quả cá độ nữa là bàn thờ gia tiên ra sông luôn.
Gặp phải những trường hợp như vậy mà kg cho con gái thì kg những quá thiệt thòi mà còn kg tính đến cả các tình huống xấu nhất xảy ra mà kg có phương án dự phòng gánh đỡ cho bản thân. Trứng kg nên để vào một giỏ.
Nên thay vì cho con trai phần nhiều thì trước tiên hãy dạy nó quản lý tài sản đã kẻo tan nát thêm.
Mà chăm sóc cha mẹ thì gần như toàn con gái. Nhiều trường hợp mẹ hiền quá bị bắt nạt có con gái cũng tránh dc phần nào. Mình chứng kiến nhiều nhà thằng con trai nó vô cảm xúc để vợ đối xử với mẹ thế nào cũng ok hết. Lúc đó kg có con gái thì bà mẹ kg hiểu kiểu gì ?
Cô bạn mẹ mình còn nói con dâu nó chả ngại cô nhưng rất ngại các chị ck. Có con gái là điều hạnh phúc yên tâm nhất.
Mình kg có con gái nghĩ đến tuổi già mà hoang mang.

kienvinh

Xe lăn
Ôi tính ra bố đẻ em cũng là con trưởng nhá, mà khi bà nội bán cái nhà đi thì đưa hết cho cô em xây nhà, bà định về ở với cô mà. Nhưng mà mẹ con lại không hợp nên chú em lại thuê nhà cho bà ở ngay cạnh nhà chú. Sau chú chuyển nhà bà vẫn thích ở mạn hồ Tây thì lại ở nhà ông chú khác chỗ Trích Sài và mất ở đó. Thế là anh em cũng nhường cho cô út trong nhà. Hồi bà em bán nhà em còn nhỏ lắm, em cứ thắc mắc Sao bố là con trưởng mà không đón bà về ở cho vui ? Bố em bảo vì cô út khó khăn nên bà ở với cô để giúp cô. Nghe thấy em hỏi thế mà bố em mừng ra mặt cứ khen em mãi là biết nghĩ. :))
Cũng phải có kinh tế khá mới “biết nghĩ” được.

kienvinh

Xe lăn
Cụ nhầm nhé. Ở Tây, theo luật thì con cái có quyền đòi hỏi 1 phần từ tài sản của cha mẹ. Ví dụ cha mẹ đem hết tài sản đi từ thiện thì con cái có quyền kiện và đòi 1 phần (tùy từng nước mà là 20, 25 hay 50%).
Cũng có cái luật là nếu cha mẹ có điều kiện thì phải chu cấp cho con học đại học (nếu nó được vào học) chứ cứ 18 tuổi là đuổi ra đường như một bác đã nói là con có thể kiện được.

muamua

Xe buýt
Những nhà êm ấm k tranh giành ts phần lớn họ đều có khả năng kinh tế, có thể tự tay gây dựng và đảm bảo cuộc sống của mình và gia đình mình. Chứ nhiều nhà khó khăn bỏ xừ, làm cả đời chả biết có mua nổi cái nhà để ở k. Hoặc những lúc gặp biến cố bất ngờ, k biết bấu víu vào đâu. Thế mà bố mẹ ko công tâm, lại gặp đứa anh chị em nào tham lam chỉ muốn vơ về mình thì dẫn đến tranh chấp cũng là điều dễ hiểu.
Tóm lại, có tiền nói j cũng đúng.

Chỉnh sửa cuối:

Kingspa63ToHieu

[Tịch thu bằng lái]
Cái này xuất phát từ tư tưởng hủ lậu là"nước mắt chảy xuôi" lúc sống nhịn ăn, nhịn mặc để dành của cải cho con cái, thậm chí có trường hợp còn sẵn sàng "hy sinh đời bố, củng cố đời con". Bọn văn minh thì nó sống theo kiểu tự nhiên hơn "đời cua, cua máy, đời cáy, cáy đào" nên nó nhẹ nhàng và ai cũng hiểu về quyền và trách nhiệm của mình. Ở ta thì khác, văn hóa Nho giáo vẫn còn nặng nề lắm.
thuê nhà rỗng mẹ túi chả thế
bọn tây có tiền, vẫn chia đều, cứ ngồi giếng mà phán

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ có dám đảm bảo hai vợ ck thằng em nó sống dc với nhau đến cuối đời kg ly dị kg ?
Ly dị hoặc cờ bạc trai gái vỡ nợ quá bán dần là cả nhà ra đê đấy ở đó mà bồi đắp.
Bạn mình có đứa em dâu là Xxx giờ đang ngồi tù gần 20 năm vì vừa bồ bịch vừa vay nợ làm ăn đấy. Cũng hai chị gái nhường em hết, mà thằng em vì giữ vợ định bán nhà bố mẹ cho để cứu vợ. Sau tiền nhiều quá trả kg nổi lại thêm lộ ra việc bồ bịch nên lúc đó cậu chàng mới nhường vợ hết tài sản chung là hai căn nhà để cô kia ký từ chối ts của nhà ck. Mới giữ dc căn nhà cho bà mẹ. Cô kia nợ trả kg nổi vẫn đi tù, mà trc đó là cá nhân xuất sắc. Rất đc lòng mọi người.
Thử hỏi em trai nó mà kg có thì việc cho con trai tất cả tài sản trong nhiều trường hợp có phải là bồi đắp dòng họ gia đình kg hay tan nhà thêm.
Phụ nữ nhiều người chăm chắm ck con nhưng nhiều người khi có tài sản trong tay họ khác hẳn nhé.
Làng nhà ck tôi có nhà giữa làng rộng đến mấy nghìn m2 đất mà giờ ra cắm lều ở bãi tha ma đấy. Mẹ ck tôi kể ông ck sợ vợ, vợ vừa cờ bạc vừa hầu đồng nên xắn đất bán dần, đứa con trai lớn nó làm quả cá độ nữa là bàn thờ gia tiên ra sông luôn.
Gặp phải những trường hợp như vậy mà kg cho con gái thì kg những quá thiệt thòi mà còn kg tính đến cả các tình huống xấu nhất xảy ra mà kg có phương án dự phòng gánh đỡ cho bản thân. Trứng kg nên để vào một giỏ.
Nên thay vì cho con trai phần nhiều thì trước tiên hãy dạy nó quản lý tài sản đã kẻo tan nát thêm.
Mà chăm sóc cha mẹ thì gần như toàn con gái. Nhiều trường hợp mẹ hiền quá bị bắt nạt có con gái cũng tránh dc phần nào. Mình chứng kiến nhiều nhà thằng con trai nó vô cảm xúc để vợ đối xử với mẹ thế nào cũng ok hết. Lúc đó kg có con gái thì bà mẹ kg hiểu kiểu gì ?
Cô bạn mẹ mình còn nói con dâu nó chả ngại cô nhưng rất ngại các chị ck. Có con gái là điều hạnh phúc yên tâm nhất.
Những cái cụ ví dụ ra là cá biệt, mà cá biệt thì sao ko nói luôn tình huống trước khi chết thì ông bà ốm đau, bán hết để chữa bệnh và chả để lại cho con cái gì cả... Xét các tình huống đặc biệt thì ko đưa ra để áp thành quy tắc ứng xử được cụ ạ!

holland

Xe tăng
Vote bạn. Bạn giống mình, không có con gái nên cũng hoang mang lắm. Vì con trai có tốt đến mấy cũng không chăm chi tiết được như con gái. Mình chứng kiến nhiều rồi, bố mẹ cho hết TS cho con trai, cuối đời ôm hận nương nhờ con gái. Như nhà mình, anh trai ở xa, mẹ mình mấy chục năm ở với các con gái hoặc do các con gái chăm nom. Hiện giờ chưa có tài sản nào để phân chia nhưng mẹ mình luôn nói: con nào cũng là con, TS chắc chắn sẽ chia đều, còn ai cho ai phần hơn thì tự thỏa thuận với nhau.
Đối với gia đình trong câu chuyện, 3 con gái đốt mẹ là điều không tha thứ nổi (không rõ họ cố tình đốt hay vô tình làm cháy, mình không xem clip nên không rõ). Nhưng sự thực về gia tài (nhà mặt đường bao nhiêu tiền/ nhà trong ngõ bn tiền?) chỉ có họ mới biết. Nhiều anh/em trai thương chị em gái sẵn sàng nhường cho mảnh thừa ở mặt đường để làm ăn. Trong trường hợp này nếu anh con trai lấy mảnh mặt đường đã xây nhà+ mảnh trong ngõ còn cho 3 cô kia mảnh thừa mặt đường có lẽ thảm kịch không xảy ra.

muamua

Xe buýt
E nghĩ rồi. Với những tài sản nhìn thấy đc, sau này e sẽ di chúc chia đều cho các con. Tất nhiên e sẽ gợi ý để đứa khá hơn bù cho đứa kém hơn. Nhưng là để chúng nó tự bù đắp cho nhau theo ý muốn tự nguyện, k thì thôi. E chia đều vì còn con dâu, các cháu nhìn vào. Và chúng đều là con cháu e nên nó phải đc hưởng quyền lợi như nhau.

Ấy nhưng mà giờ này e chưa có tài sản j. Haiz, nuôi chúng nó ăn học cug mệt roài.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Kể cả có cho người ngoài thì việc tuyên bố chính thức nó cũng là “trách nhiệm” cụ ạ! Toàn quyền quyết định tài sản của mình nhưng cần có “trách nhiệm” trong việc ra quyết định ấy, đầy đủ là như thế! Nếu thiếu trách nhiệm thì khả năng dẫn đến hệ luỵ sẽ cao hơn, hiện tại ở quê vẫn rất ít nhà có di chúc giấy trắng mực đen mà hay dừng ở nói miệng, chính sự thiếu chắc chắn của các kiểu giao ước này mà nhiều gđ nồi da xáo thịt. Tính trách nhiệm ấy rộng ra còn ở chỗ giáo dục con cái từ bé về tài sản, về tình cảm anh em, về việc tự lực sau này…. Sau này con cái trưởng thành còn bố mẹ tuổi cao thì nhìn rõ ưu nhược điểm từng đứa, hoàn cảnh từng đứa và có các tuyên bố rõ ràng công khai như 1 cách “đánh chặn” các nguy cơ sau này mình nằm xuống con cái đấm nhau!
Cụ nói nhiều và cao siêu quá nên em không hiểu và cũng chẳng áp dụng được. Quan điểm em từ xưa đến này vẫn vậy (đối với tài sản của bố mẹ em cũng như tài sản của vợ chồng em). Tải sản của bố mẹ thì bố mẹ có toàn quyền quyết định, con cái không được phép có ý kiến và đương nhiên quyền lợi thì đi đối với trách nhiệm.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói nhiều và cao siêu quá nên em không hiểu và cũng chẳng áp dụng được. Quan điểm em từ xưa đến này vẫn vậy (đối với tài sản của bố mẹ em cũng như tài sản của vợ chồng em). Tải sản của bố mẹ thì bố mẹ có toàn quyền quyết định, con cái không được phép có ý kiến và đương nhiên quyền lợi thì đi đối với trách nhiệm.
Quan điểm của em cũng y hệt cụ về ts cha mẹ nhưng phủ định sạch trách nhiệm của cha mẹ với ts của chính họ thì cũng lại cực đoan!

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Quan điểm của em cũng y hệt cụ về ts cha mẹ nhưng phủ định sạch trách nhiệm của cha mẹ với ts của chính họ thì cũng lại cực đoan!
Dạ vâng, căn bản là cụ trùng quan điểm với em là được rồi ạ. Do đó mọi việc râu ria khác thì nên thể tất bỏ qua, cụ nhỉ?

Haolo1992

Xe tăng
Về luật thì tài sản bố mẹ có 10, bố mất thì đem phân chia phần của bố là 5 (phần của mẹ là 5 còn nguyên), phần 5 của bố ấy chia cho mẹ (vợ bố) và 4 con thì mỗi người 1 phần. Như vậy phần của mẹ và con trai là 5 + 1 + 1 = 7, còn 3 con gái mỗi người 1. Như vậy bà mẹ bảo bà ấy và con trai ở cái nhà mặt đường là hợp lý. Nếu chính quyền phân tích kĩ để 3 cô con gái hiểu về luật họ cũng
quan điểm của cụ là nói về đạo đức, đạo đức thì tuỳ cá nhân có quy chuẩn khác nhau, giả dụ anh chị em cụ có tiêu chuẩn đạo đức khác, thì họ vẫn đòi hỏi quyền lợi thôi
Còn còm cụ trên thì là luật, áp dụng cho tất cả mọi người, theo đó chừng nào cả bố cả mẹ còn sống thì con cái k có quyền, còn khi bố hoặc mẹ qua đời thì con cái sẽ có một phần tài sản trong đó và nó có quyền đòi, tới chừng đó cụ hô chúng mày là con cái k có quyền, thì là cụ đang phạm luật.

gocart

Xe cút kít
Em xác định mỗi đứa con sẽ nhận 1 căn hộ chung cư khi bắt đầu đi làm, phần còn lại chúng nó đừng có nhúng mũi.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
quan điểm của cụ là nói về đạo đức, đạo đức thì tuỳ cá nhân có quy chuẩn khác nhau, giả dụ anh chị em cụ có tiêu chuẩn đạo đức khác, thì họ vẫn đòi hỏi quyền lợi thôi
Còn còm cụ trên thì là luật, áp dụng cho tất cả mọi người, theo đó chừng nào cả bố cả mẹ còn sống thì con cái k có quyền, còn khi bố hoặc mẹ qua đời thì con cái sẽ có một phần tài sản trong đó và nó có quyền đòi, tới chừng đó cụ hô chúng mày là con cái k có quyền, thì là cụ đang phạm luật.
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở em về pháp luật nhưng mà cụ yên tâm, điều đó em biết chứ (biết rõ là đằng khác). Đương nhiên khi em nói "tài sản của bố mẹ thì bố mẹ có quyền quyết định" có nghĩa là phải có di chúc và các con chẳng có quyền gì để phản đối cái di chúc đó cả (đó chính xác là trường hợp em muốn nói). Còn trường hợp như cụ nói chỉ xảy ra khi không có di chúc thôi.

hưvô

Xe lăn
Đọc xong lai nhớ vụ anh trai chém chết vợ chồng em ruột ở Hà Tây như chém chuối vì mấy phân đất X_X

BMW R60

Xe tăng
Cái này xuất phát từ tư tưởng hủ lậu là"nước mắt chảy xuôi" lúc sống nhịn ăn, nhịn mặc để dành của cải cho con cái, thậm chí có trường hợp còn sẵn sàng "hy sinh đời bố, củng cố đời con". Bọn văn minh thì nó sống theo kiểu tự nhiên hơn "đời cua, cua máy, đời cáy, cáy đào" nên nó nhẹ nhàng và ai cũng hiểu về quyền và trách nhiệm của mình. Ở ta thì khác, văn hóa Nho giáo vẫn còn nặng nề lắm.
Em cũng quan điểm như cụ "đời cua, cua máy, đời cáy, cáy đào".
Nhà em có 2 thằng con zai. Em thường bảo chúng nó chịu khó mà học hành,sau tự lo công việc, nhà cửa... như bố mẹ ngày trước từ quê ra học và ở lại HN. Bố mẹ có mỗi căn CC đang ở đây. Sau các con học xong thì bố mẹ về quê sống. Nhà này đứa nào ở thì phải bù vào cho đứa kia để nó mua nhà khác. Còn không đứa nào lấy thì bố mẹ cho thuê. Sau các con có thì cho bố mẹ thì tốt, không có thì thôi. Không ép buộc. Nuôi cho đủ ăn học xong là kệ chúng mày :D :D :D

Trạng thái
Thớt đang đóng