Auto EQ cho HU DVD Pioneer Mẽo

Toyota Celica

Xe container
Thank cụ đã góp ý, em đang thử tận dụng tối đa thiết kế theo xe cùng thiết bị xem giải quyết được vấn đề ko, còn vụ đưa âm thanh xuống dưới em thực sự ko muốn đại đục khoét như thế, có chăng cuối năm có biến lên đời xe, em chỉ phải thay loa ở cánh dưới mà ko cần phải đục :)
Cụ Bobay vẫn hướng loa lên kính - đạp kính - quay vào tai ạ ?
Đổ composit bọc da như phương án kia em nghĩ là việc nên làm đầu tiên để âm thanh bớt chóe , vì chóe 80% là do âm thanh va vào kính va lung tung trở lại tai ;)

Bobay

Xe điện
Cụ Bobay vẫn hướng loa lên kính - đạp kính - quay vào tai ạ ?
Đổ composit bọc da như phương án kia em nghĩ là việc nên làm đầu tiên để âm thanh bớt chóe , vì chóe 80% là do âm thanh va vào kính va lung tung trở lại tai ;)
OK cụ, em đang đưa 2 con treble lên cột A và hướng ra vị trí lái đây, lại học theo phương án của cụ Huy ;)

hoangvoila

Xe tăng
em dự là lý luận của cụ Celia chuẩn, vì từ trước em cũng đã suy nghĩ như vậy, suy cho cùng auto EQ nó vẫn là tinh chỉnh trên HU, bóp các dải cho vừa lại thôi chứ ko có khả năng xử lý 31 band và tái tạo âm thanh như Bit.

Anyway, lúc nào test thử xem sao vì cũng hơi tò mò:bzDạo này đi chơi nhiều hết xiền chả có xiền mà Bit với biếc:-"

Toyota Celica

Xe container
Vậy là chuẩn dần , 2 con loa cụ cho xuôgns cửa là chuẩn đấy , đổ composit bên longthinh báo giá đâu 2tr cả lắp thì phải cụ Thịnh nhể ? ;)

orbitde

Xe tải
Thực ra có mấy điều:
- Khi làm auto EQ, nên đặt Gain của âm li xuống thấp nhất có thể, :D để làm giảm méo do âm li gây ra, mặc dù theo lý thuyết thông số méo toàn thấy âm ly có THD tầm 0,04 (nhỏ hơn nhiều mức 0,1, là mức giới hạn kỹ thuật). còn sub thì nên để Gain và Bass Boots thấp hơn bình thường một chút, để sau này kéo bằng tay lên là vừa ! auto EQ mà vẫn chỉnh tay được là ở chỗ này này :D
- Trường phái duy thực khác với duy lý (thuyết) ở chỗ là, cảm giác sau khi làm được EQ tối ưu (theo chính chủ xe nhé), sau khi EQ thì lại tiếp tục chỉnh to nhỏ các kênh tiếp trên âm ly nữa, âm thanh nghe sẽ hay hơn nhiều so với khi chưa làm auto EQ. bass mặc dù đặt sau tít cốp nhưng vẫn lên kính lái như ai :D
- sau khi xong EQ, chả cần bật R.STRV .... để Flat thôi !
- sau vài hôm, lại làm lại auto EQ ở vị trí khác, có khi loanh quanh một hồi mới tìm ra được điểm tối ưu :D. Còn trường phái nghe thì chắc phải lên Bit và thời gian nghe dài dài mới individualize được

đối với loa khủng, âm ly khủng như Toy thì chắc auto EQ không mang lại khác biệt, chắc bởi thiết bị của cụ đã lấp đầy chỗ trống rồi, nhưng mà cần nhiều xiền đầu tư. Còn dòng entry thì tận dụng công nghệ để mang lại kết quả chấp nhận (có khi ngang với của cụ), đầu tư thấp hơn nửa thì tội gì :D !

Bobay

Xe điện
em dự là lý luận của cụ Celia chuẩn, vì từ trước em cũng đã suy nghĩ như vậy, suy cho cùng auto EQ nó vẫn là tinh chỉnh trên HU, bóp các dải cho vừa lại thôi chứ ko có khả năng xử lý 31 band và tái tạo âm thanh như Bit.

Anyway, lúc nào test thử xem sao vì cũng hơi tò mò:bzDạo này đi chơi nhiều hết xiền chả có xiền mà Bit với biếc:-"
Rảnh phi sang đây, xe cụ Orbit lúc nào cũng rảnh, cụ sẽ thấy ngay sự khác biệt đấy.... tiện set luôn trên xe cụ đê ;)

Toyota Celica

Xe container
Thực ra có mấy điều:
- Khi làm auto EQ, nên đặt Gain của âm li xuống thấp nhất có thể, :D để làm giảm méo do âm li gây ra, mặc dù theo lý thuyết thông số méo toàn thấy âm ly có THD tầm 0,04 (nhỏ hơn nhiều mức 0,1, là mức giới hạn kỹ thuật). còn sub thì nên để Gain và Bass Boots thấp hơn bình thường một chút, để sau này kéo bằng tay lên là vừa ! auto EQ mà vẫn chỉnh tay được là ở chỗ này này :D
- Trường phái duy thực khác với duy lý (thuyết) ở chỗ là, cảm giác sau khi làm được EQ tối ưu (theo chính chủ xe nhé), sau khi EQ thì lại tiếp tục chỉnh to nhỏ các kênh tiếp trên âm ly nữa, âm thanh nghe sẽ hay hơn nhiều so với khi chưa làm auto EQ. bass mặc dù đặt sau tít cốp nhưng vẫn lên kính lái như ai :D
- sau khi xong EQ, chả cần bật R.STRV .... để Flat thôi !
- sau vài hôm, lại làm lại auto EQ ở vị trí khác, có khi loanh quanh một hồi mới tìm ra được điểm tối ưu :D. Còn trường phái nghe thì chắc phải lên Bit và thời gian nghe dài dài mới individualize được

đối với loa khủng, âm ly khủng như Toy thì chắc auto EQ không mang lại khác biệt, chắc bởi thiết bị của cụ đã lấp đầy chỗ trống rồi, nhưng mà cần nhiều xiền đầu tư. Còn dòng entry thì tận dụng công nghệ để mang lại kết quả chấp nhận (có khi ngang với của cụ), đầu tư thấp hơn nửa thì tội gì :D !
Em thấy cụ Orbite ngược khi sử dụng Mixer
Mixer là khi phần cứng của cụ đã OK - Set ok hết rồi ta mới chỉnh phần mềm để lấp phần thiếu , chứ chỉnh phần mềm trước rồi làm ngươcj phần cứng em thấy ngược ;) , anyway cái cuối cùng là độ hài lòng ;) cụ hài lòng là dc
Cái EQ của Pi nó giản đơn chỉ là cân chỉnh lại các dải , còn Eq Bit nó chỉnh thẳng đến vị trí tai người nghe lúc đó khả năng làm hài lòng cao hơn ;) , nói chung là vậy

orbitde

Xe tải

Nó bóp thì mặc nó bóp, miễn là bóp chuẩn là đc, gì mà phải lăn tăn à cụ :D . Chơi chán các kiểu bóp, đủ xiền thì lại lên đời, có mất gì đâu cụ !

orbitde

Xe tải
Em thấy cụ Orbite ngược khi sử dụng Mixer
Mixer là khi phần cứng của cụ đã OK - Set ok hết rồi ta mới chỉnh phần mềm để lấp phần thiếu , chứ chỉnh phần mềm trước rồi làm ngươcj phần cứng em thấy ngược ;) , anyway cái cuối cùng là độ hài lòng ;) cụ hài lòng là dc
Cái EQ của Pi nó giản đơn chỉ là cân chỉnh lại các dải , còn Eq Bit nó chỉnh thẳng đến vị trí tai người nghe lúc đó khả năng làm hài lòng cao hơn ;) , nói chung là vậy
Không ngược đâu Toy, chỉnh lại chút để Gain của front và Gain - Bass Boots chủ yếu của sub thôi mà, còn LPF và HPF và cắt tần này nọ trên HU thì k thay đổi gì. Đấy gọi là tinh chỉnh :D

orbitde

Xe tải
mà thực ra phần cứng - hardware là công nghệ, cho kết quả cố định. Phần mềm software cũng là công nghệ, cho ra kết quả cá nhân hóa (individualize). Hai cái đều hướng tới một đích : làm hài lòng người sử dụng. Nên: sử dụng được tất, chả phải lăn tăn là anh dùng hard thì hơn tôi dùng soft :D

orbitde

Xe tải
Em chỉ muốn lắp HU, chưa có điều kiện lắp thêm amply. Ví dụ em muốn lắp HU Pioneer đầu 8xxx + thay 2 loa cánh trước thì theo các cụ âm thanh có = 80% nếu gắn thêm amp ko?
Vụ audio xe hơi này ngại nhất món soundstage, em chỉ sợ lắp vào giọng vocal một nơi, nhạc cụ một nẻo thì chán chết, vì mình ngồi lệch sát một bên loa mà.
- Cái sự thích hợp hay không thì cụ tìm hiểu một lúc ở ngay trong fr này là cụ hiểu thôi mà !
- Trường hợp này căn bản là cụ phải có phương án dài hạn, và phấn đấu theo nó, nếu k được ngay thì từng bước một, chứ không thay đổi thì lãng phí lắm ! Giả dụ đơn giản nhất, lắp loa thế này sau đổi lại thế khác, thế là lãng phí mất công lắp lần trước, giá trị tính hàng củ liền đấy ! hoặc lắp loa này, sau đổi loại khác, thế là lại mất tiếp ...
- Còn cụ tỉ kỹ thuật thế nào các chiên gia tư vấn cho cụ, e k biết nhiều nên chỉ nói vậy thôi :D

myozuka

Xe tải
Cái hố vôi audio thì em quá rành rồi, em chơi home audio nên em hiểu cái giá phải trả là thế nào :)) . Hôm trước qua Longthinh được gặp cụ DrHuy81 và cụ Nhhoan79, em thấy cái hố vôi car audio cũng ghê gớm chả kém home audio mà hiệu quả thì kém xa ạ.
Em thanks tất cả các cụ đã nhiệt tình tư vấn, có đk em sẽ thay HU và loa cánh, chứ thêm Bit vào em lại phải nhảy xuống hố vôi lần nữa chắc chết mất :))

Toyota Celica

Xe container
Cái hố vôi audio thì em quá rành rồi, em chơi home audio nên em hiểu cái giá phải trả là thế nào :)) . Hôm trước qua Longthinh được gặp cụ DrHuy81 và cụ Nhhoan79, em thấy cái hố vôi car audio cũng ghê gớm chả kém home audio mà hiệu quả thì kém xa ạ.
Em thanks tất cả các cụ đã nhiệt tình tư vấn, có đk em sẽ thay HU và loa cánh, chứ thêm Bit vào em lại phải nhảy xuống hố vôi lần nữa chắc chết mất :))
Hiểu quả kém xa :)) , Ôi xe cụ DrHuy với cụ NhHoan79 config thế nào mà bị đánh giá thế này thì chết ;))
Cơ mà cụ có mang bộ Home Audio tung tăng trên các con đường , phượt từ bác chí Nam được không cụ ơi ?
Cụ có vừa vuốt đèo Khau Phạ , đèo PhaDin vừa bật những khúc nhạc hoành tráng vui tươi được không cụ ơi ;)
Hay trên những cũng đường mòn với những bản nhạc quê hương / tiền chiến ? ;))

Túm lại em ứ thích mấy cụ so sánh home audio với car audio ;) , mọi so sánh đều là khập khiễng cả !

Chỉnh sửa cuối:

myozuka

Xe tải
Hiểu quả kém xa :)) , Ôi xe cụ DrHuy với cụ NhHoan79 config thế nào mà bị đánh giá thế này thì chết ;))
Cơ mà cụ có mang bộ Home Audio tung tăng trên các con đường , phượt từ bác chí Nam được không cụ ơi ?
Cụ có vừa vuốt đèo Khau Phạ , đèo PhaDin vừa bật những khúc nhạc hoành tráng vui tươi được không cụ ơi ;)
Hay trên những cũng đường mòn với những bản nhạc quê hương / tiền chiến ? ;))

Túm lại em ứ thích mấy cụ so sánh home audio với car audio ;) , mọi so sánh đều là khập khiễng cả !
Em ko có ý so sánh Car audio và Home audio đâu cụ ơi. Với dàn của cụ NhHoan79 em ko chê là nghe ko hay, quá hay đi ấy chứ. Nhưng cũng giống home audio, để có sự thay đổi, dù nhỏ thôi, cũng phải đầu tư một khoản chả nhỏ tí nào cả. Hố vôi là ở chỗ ấy, em nhảy xuống một lần rồi, chả dám xuống nữa :((

HAICON

Xe điện
Hôm qua gặp cụ Drhuy em có trao đổi về vụ HU Mẽo không thể dùng được chức năng Auto EQ tinh chỉnh tự động cho hệ thống âm thanh trên xe. Sau khi check mọi thông tin, cụ Huy thấy vụ này giữa HU Châu Á và HU Mẽo không thể có gì khác nhau nên tiến hành như sau:
Rút đĩa trong HU ra, rút USB và toàn bộ các thiết bị nguồn phát nhạc có kết nối với HU, OFF HU và bật lại.
=> Kết quả là: Chức năng Auto Eq bừng sáng, đề nghị cắm thiết bị tùy chỉnh vào để hệ thống làm việc...
Sau 1 lúc lèo xèo, em đã có tý auto eq như ai :)

Vụ này cụ Hoangvoila chén ngay cho nóng nhá... ;) cụ mà làm được quả này thì âm thanh sẽ cải thiện ko kém xe cụ Orbide đâu.

Vậy nên các cụ nào đang dùng HU Mẽo mà có chức năng này thì yên tâm chén nhé, chả phải đấu nối chế cháo gì cả.
And now let's go party :)
Cụ có thể chỉ dẫn rõ hơn đc ko ạ.? Đầu của em cũng bên mẽo về em loay hoay mãi vẫn chưa set auto EQ đc. Vị trí để mic ở đâu là chuẩn nhất ạ. Tks cụ.

Bobay

Xe điện
Cụ có thể chỉ dẫn rõ hơn đc ko ạ.? Đầu của em cũng bên mẽo về em loay hoay mãi vẫn chưa set auto EQ đc. Vị trí để mic ở đâu là chuẩn nhất ạ. Tks cụ.
Cụ rút hết đĩa và usb ra, tắt HU, tắt máy (nếu có chìa thì rút hẳn ra). Bật khóa điện, bật HU, tìm tới chức năng auto eq...sáng chói chang và làm theo hướng dẫn trên màn hình ạ ;)

Nhhoan79

Xe tải
:D cụ Hoàng đang ngâm cứu Bit rồi, cụ í bỏ qua công nghệ pioneer audio imprint, Hê hê (mà cụ í sub điện, em sub hơi Focal, cụ í còn lâu mới bằng :D)
:-$ mà nếu các cụ chỉnh theo cái công nghệ này thì phải test thử các vị trí đặt MIC MC20 mới tìm ra điểm tối ưu đấy ! xe em thì đặt ở giữa 2 ghế trước, mic hướng lên trần, vị trí ngang vai, cao cũng tầm ngang vai, kê cao bằng mấy cái hộp kẹo sắt tây (k hút âm), hạ hết ghế xuống, lên hết kính, tắt máy-chỉ để điện AC, vặn tiếng sub nhỏ xuống (chỉnh ở phần âm li, để sau có thể vặn to lên), đặt hết các xác lập đầu Pi về nguyên dạng factory setting, off HU, để xe ở môi trường yên tĩnh, bật tính năng auto EQ và tiến hành. Sau khi chạy xong, vào trong xe, cân chỉnh lại tiếng sub bằng cơm (khiển ở âm li), đặt mức loa front, rear (cũng bằng cơm, mà em dùng 2 cặp loa cả front và rear), thế là enjoy thôi, mất khoảng 15p.
Cụ nào chưa có MIC MC20 thì đến Long thịnh 50 Nguyễn Thị Định, hôm trước tại em nghe phong phanh cụ Hoàn có để đấy cái Mic của cụ í, do k dùng, để cho hội audio dùng Bit của các cụ í, sẵn lòng cho ai có đầu Pi mượn dùng thì phải :D
Vâng Mic Pi MC20 là tài sản chung của Hội Audio Car ah. Các cụ có nhu cầu cứ qua Văn phòng Hội là tự do sử dụng thôi.~o)

Nhhoan79

Xe tải
Em ko có ý so sánh Car audio và Home audio đâu cụ ơi. Với dàn của cụ NhHoan79 em ko chê là nghe ko hay, quá hay đi ấy chứ. Nhưng cũng giống home audio, để có sự thay đổi, dù nhỏ thôi, cũng phải đầu tư một khoản chả nhỏ tí nào cả. Hố vôi là ở chỗ ấy, em nhảy xuống một lần rồi, chả dám xuống nữa :((
Cụ ơi vôi vữa gì đâu. Mình có sao chơi vậy, chưa chơi thì tham gia bàn tán cho vui. Không chơi cái này thì chơi cái khác và đều sử dụng đến tiền cả. Các cụ cứ ví von với hố vôi làm gì. Nói về hố vôi thì ở nhà e Audio Home chắc cái hố vôi phải to bằng hồ Thành Công nhưng ông già e còn động viên e nâng cấp lên thành cái hồ Tây ấy chứ.Trên xe thì mới bằng cái ao Làng thôi, đợt này đi công tác về e phải đào nó to ra thành cái hồ Thủy Lợi cho nó ấm cúng.:-|

Nhhoan79

Xe tải
Không đơn giản việc cân chỉnh auto EQ chỉ gộp và cân bằng tín hiệu 3 giải, và chỉ cần chỉnh trên HU và âm li là đã ổn,
đơn giản là nếu lấy y nguyên setting của cùng một xe, sau khi đã auto EQ để đặt đúng thông số 8 band bằng tay trên HU (khi đó sẽ tắt chức năng auto EQ) thì chất âm ra không thể giống nhau, kể cả có đặt bằng tay tốt đến đâu thì có cảm nhận tín hiệu 3 giải không tách ra so với khi bật auto EQ.
Về lý thuyết, đặt MC20 đúng với vị trí tai nghe, song thực tế cần phải thử ở các vị trí khác nhau để tìm ra tối ưu. Quá trình thử-sai-thử cũng là một đam mê để thấy được sự khác biệt, do chính mình nhận ra, và cuối cùng là tìm ra kết quả cho chính mình mới là điều quan trọng. Các vị trí khác nhau sẽ cho ra chất âm khác nhau, ưu tiên các giải âm khác nhau và đó là tham khảo rất tốt cho việc lên level của tai mình.

Cuối cùng, Bit và các thiết bị tương tự Bit vẫn là đích đến sau này cho việc xử lý âm thanh hi-end trong ô tô, tuy nhiên phải chuẩn bị thêm minimum 13650K. Tận dụng công nghệ căn chỉnh xử lý audio của Pi với chi phí 0k và trải nghiệm, chờ đợi tích cóp dần để lên Bit tại sao lại k làm nhỉ ! vẫn trên một con đường mà, với chi phí hợp lý nhất và đồ đạc xịn theo ý của chính mình, lên từng phần HU, loa, ... từng bước một, và khai thác hết tính năng trong tầm đầu tư, chứ mang một lố xiền, lắp theo chuyên gia, thì đó là họ chơi chứ đâu còn là mình chơi nữa, tiền của mình để họ chơi, chậc chậc!!!

Bit và các thiết bị tương tự Bit vẫn là đích đến cho việc xử lý âm thanh hi-end trong ô tô...
Quan điểm của cụ chính xác 100%. Thứ 7 cụ rảnh sang bên này cafe với bọn e nhé.(like)

HAICON

Xe điện
Cụ rút hết đĩa và usb ra, tắt HU, tắt máy (nếu có chìa thì rút hẳn ra). Bật khóa điện, bật HU, tìm tới chức năng auto eq...sáng chói chang và làm theo hướng dẫn trên màn hình ạ ;)
E đọc thấy còn cần cái mic mc20 để set à cụ? Em ko có thì dùng loại khác đc ko ạ.