Auto EQ cho HU DVD Pioneer Mẽo

Bobay

Xe điện
nguồn Thái lọ chắc xịt, giờ đút lợn cuối năm qua cụ Thịnh thôi cho nó nhanh:))
Em dự là thiết bị nó chưa đồng bộ nên chất âm nó ra chưa hịn rồi, kiểu này chắc phải thay DYN thoai :-"

orbitde

Xe tải
Em đã kiểm tra và make sure tắt toàn bộ các thể loại như lão DrHuy nói rồi, vừa chạy thử lại thêm 3 phát nữa. Cũng thử cả cách của cụ orbide là chỉnh gain amp nhỏ hơn xíu, kết quả là đỡ hơn tẹo nhưng vẫn không chấp nhận được. Đồng ý là nghe cảm giác tiếng có vẻ rõ ràng rành mạch hơn, nhưng thực tế nghe kỹ, bật thử mấy bài dạng vocal như của yaositing hay susan wong nghe rất chán, giọng hát lạc hẳn và tiếng nhạc không quyện vào giọng hát nghe dở tệ.

Mấy bài nhạc thị trường đúng như lão Toy Celia nói, nghe tạm tạm nhưng cũng cóc phải hay.

Tóm con nhà bà lại, hình như lên tai rồi, chơi kiểu bóp méo sự thật như này ko chấp nhận được.
Lão cứ làm đi làm lại đi, mỗi kiểu lại một cách thay đổi, sẽ tìm ra chân lý thoai ! thế mới thích ! còn k mang gần 20 củ ra Long Thịnh mà lắp Bit :D

Ducky Momo

Xe buýt
Em cũng thử cái EQ này rồi, nghe thử đc 1, 2 bài tự chuyển về chỉnh cơm. Túm lại ai hay nghe thế nào thì chỉnh thế đấy thôi, ko có công thức chung cho tất cả các dòng nhạc, lúc nghe nhạc này, lúc nghe nhạc khác, chỉnh tự động ko ăn thua

hoangvoila

Xe tăng
Ô kê e sẽ thử khi có tgian:)

HAICON

Xe điện
Em cũng thử cái EQ này rồi, nghe thử đc 1, 2 bài tự chuyển về chỉnh cơm. Túm lại ai hay nghe thế nào thì chỉnh thế đấy thôi, ko có công thức chung cho tất cả các dòng nhạc, lúc nghe nhạc này, lúc nghe nhạc khác, chỉnh tự động ko ăn thua
Em cũng như cụ. Chỉnh auto nhiều bài nghe dở lắm.

Toyota Celica

Xe container
Chính vì món này mà em lăn tăn không muốn lắp Bit hay Mosconi DSP , đầu tư Loa âm ly thật hay đã , lúc nào thấy tai ta cần hay hơn nữa thì chơi giải pháp tổng thế cho nguồn

Alpine Head - Digital - DSP ( Alpine / Mosconi / Audison ) -> Phần cứng đã ngon ;))

3 Cái in đậm tầm : 30tr + 20tr + linh tinh tầm 60tr mới đủ ;))

Chỉnh sửa cuối:

hoangvoila

Xe tăng
Tối qua rảnh em đã thử chạy thêm 10 lần nữa, kết quả ko khả quan hơn tẹo nào, thử các kiểu nào tắt cả sub, vặn gain nhỏ, dựng ghế ngả ghế tả phí lù luôn:))

Cụ nào chạy autoEQ, lưu ý nên nghe thử cái bài mình hay nghe trên home audio, để cho có cảm nhận chuẩn về bài đó. Xong nghe lại trên xe sẽ thấy nó méo như nào nhé chứ nhiều khi chạy cái này làm cho nhạc cảm giác nó nổi hơn, tách bạch hơn nhưng thực chất là nó không thật và không chuẩn so với bản ghi đâu ạ

orbitde

Xe tải
kinh nghiệm của em, dòng loa morel rất dễ bị làm méo tiếng-các cụ chỉnh không khéo (đặt gain...) sẽ nghe như tiếng bị đóng hộp như có màu đồng, e ví thế vì k tìm đc từ, nghe k thoát mà vocal bị đóng khung. Có một mẹo cho các cụ dùng loa morel và tương đương: vặn gain nhỏ xuống, sao cho HU cỡ khoảng mức 20 nghe là vừa vừa, mức 25 nghe là to, và kịch kim là to đủ nghe. ở mức chỉnh gain như vậy, độ méo ra morel đc cải thiện phần nào. Các cụ thử xem, gain của âm ly loa front đặt khoảng 9h hoặc nhỏ hơn (tất nhiên tùy loại âm li, nhưng các cụ thử xem mức càng gain nhỏ cho mức sound chấp nhận đc thì càng tốt). trên âm li cho các loa nhớ để full nhé, trên HU cũng vậy, đừng HPF, LPF gì cả.
(méo kiểu này thì focal tốt hơn morel, đấy là kinh nghiệm sử dụng IS165 và Tempo6 của em, tại em yêu Focal hơn :D)
Ní nuận của việc đặt này: chỉnh cỡ gain hợp lý nhất trên âm ly để giảm méo một cách tối đa do méo/nhiễu mà gain âm ly gây ra. Thêm nữa, đặt gain của sub nhỏ, sau khi cân chỉnh auto EQ thì chỉnh bassboots và gain của sub lên chút, sẽ hợp lý với toàn bộ dàn âm thanh hơn, khắc phục việc k thể chỉnh các dải Band của âm li nếu bật auto EQ.

Các cụ đừng tự ti, chỉnh imprint 0K chi phí ở đầu Pi, nếu tốt có thể gần vươn tới Bit và DSP tương tự đấy ạ, (:D tất nhiên càng vươn cao thì càng tốt, có xiền thì khỏi nói, còn nếu thích thử nghiệm và chơi thì chậc chậc, đáng đấy :D). Nếu có xiền, ra lắp Bit và để chuyên gia chơi cho, ổn ngay thoai !

Sau khi làm auto EQ, các dải âm sẽ tách biệt hơn nhiều (loại phần cứng đáp ứng đầy đủ thì khỏi nói, còn phần cứng nhàng nhàng thì auto EQ sẽ tốt hơn, mà em dự kể cả các cụ có phần cứng tốt, nếu k biết auto EQ thì kết quả vẫn xấu như thường)
các cụ cứ chơi đi, 0K chi phí mà ! chỉ mất time thôi !

Chỉnh sửa cuối:

hoangvoila

Xe tăng
hôm qua alo định hỏi thêm có võ gì nữa thì ko nghe máy, hôm nay lên pót bài dài thế:))

Ok để lúc nào rảnh lại test cho vui.

Bobay

Xe điện
hôm qua alo định hỏi thêm có võ gì nữa thì ko nghe máy, hôm nay lên pót bài dài thế:))

Ok để lúc nào rảnh lại test cho vui.
Em bẩu rồi, hôm nào phi qua đi rồi cùng thẩm trên xe cụ ấy. Về xe cụ em đề xuất thay sub gầm ghế đê thì mới ổn đc...bộ tem 6.2 có đk thay sang dyn or virtus như của em đê.

hoangvoila

Xe tăng
E sắp về nguyên bản rồi nhé:)