AT đang chạy có nên về số mo ( N )

Phucyenxanh

Xe điện
Cháu thấy đa số các cụ cho ý kiến
Ko nên nên chuyển D về N
Báo cáo các cụ, nghe lời khuyên các cụ cháu đang bắt đầu giảm dần thói quen chuyển D sang N

Trungnv

Xe tải
em thấy ko nên lái xe phải an toàn đặt hàng đầu

Bóng Chày

Xe lừa
Không vấn đề gì ạ, nhưng em thường trả N khi tốc độ chậm (lúc gần đèn đỏ thôi). Hơn 20 năm nay em vẫn chạy thế, cũng 7-8 chiếc xe rồi không có vấn đề gì

coolpix8700

Xe ngựa
Không vấn đề gì ạ, nhưng em thường trả N khi tốc độ chậm (lúc gần đèn đỏ thôi). Hơn 20 năm nay em vẫn chạy thế, cũng 7-8 chiếc xe rồi không có vấn đề gì
Nếu có hại cho xe thì họ đã khoá lại như ở nhiều cái xe cần số không về P thì không thể rút chìa khoá ra được, hay nhiều cái xe họ làm rãnh số dạng zizag để hạn chế nhầm-nhưng giữa D và N thì thẳng tắp!
Chỉ có nên biết một chút về dùng sức ỳ của máy thay phanh, chống trơn trượt còn liên quan đến sức kéo của máy với bánh và rất nhiều cái xe dùng hệ thống phun xăng trực tiếp không còn chế hoà khí thì ở tốc độ nào đó (khá cao) khi nới chân ga ra thì nhiên liệu cúng chỉ còn được phun rất ít hay ngừng hẳn... Cho nên không nên về N ở nhiều tính huống như đường trơn, vào cua,... để bánh vẫn bám đường hay không cần thiết khi xe chạy nhanh (vì chẳng tiết kiệm hơn)!

Bóng Chày

Xe lừa
Nếu có hại cho xe thì họ đã khoá lại như ở nhiều cái xe cần số không về P thì không thể rút chìa khoá ra được, hay nhiều cái xe họ làm rãnh số dạng zizag để hạn chế nhầm-nhưng giữa D và N thì thẳng tắp! Chỉ có nên biết một chút về dùng sức ỳ của máy thay phanh, chống trơn trượt còn liên quan đến sức kéo của máy với bánh và rất nhiều cái xe dùng hệ thống phun xăng trực tiếp không còn chế hoà khí thì ở tốc độ nào đó (khá cao) khi nới chân ga ra thì nhiên liệu cúng chỉ còn được phun rất ít hay ngừng hẳn... Cho nên không nên về N ở nhiều tính huống như đường trơn, vào cua,... để bánh vẫn bám đường hay không cần thiết khi xe chạy nhanh (vì chẳng tiết kiệm hơn)!
Thực ra chỉ là 1 thói quen từ trẻ, ảnh hưởng của ông giáo dạy lái thôi ... Ở VN em cứ vào ra số liên tục cho chắc cú :)

Pumzen

Xe ba gác
Cháu thấy đa số các cụ cho ý kiến
Ko nên nên chuyển D về N
Báo cáo các cụ, nghe lời khuyên các cụ cháu đang bắt đầu giảm dần thói quen chuyển D sang N
Chuyển D sang N chỉ ở những trường hợp khi xe mình đang tiến đến điểm đèn đỏ. Liếc thấy số giây báo còn trên 30 giây mới đến đèn xanh,hơi rà phanh và chuyển về N,thả lỏng cở thể,2 chân co lại cho đỡ mỏi và mắt liếc 2 bên xem có e nào xinh xinh ko....:))

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra chỉ là 1 thói quen từ trẻ, ảnh hưởng của ông giáo dạy lái thôi ... Ở VN em cứ vào ra số liên tục cho chắc cú :)
Hiện tại em đang chạy 3 cái xe, cái MT thì thói quen được hình thành khá lâu, còn lại là 2 cai AT. Tuy cùng là AT nhưng cách điều khiển số khi để ở D chẳng hề giống nhau chút nào cho nên dù vẫn mang thói quen của MT (phải nói chẳng sai) sang AT nhưng vẫn phải thay đổi cho phù hợp mỗi cái xe. Em vẫn cản thấy rất an toàn khi chạy như vậy (kể cả chạy xe AT thì người đi sau sẽ rất ít thấy cái đèn phía sau xe em đỏ, không chỉ ở đường bằng mà ngay cả lên miền núi nhiều dốc đèo)!

Bóng Chày

Xe lừa
Hiện tại em đang chạy 3 cái xe, cái MT thì thói quen được hình thành khá lâu, còn lại là 2 cai AT. Tuy cùng là AT nhưng cách điều khiển số khi để ở D chẳng hề giống nhau chút nào cho nên dù vẫn mang thói quen của MT (phải nói chẳng sai) sang AT nhưng vẫn phải thay đổi cho phù hợp mỗi cái xe. Em vẫn cản thấy rất an toàn khi chạy như vậy (kể cả chạy xe AT thì người đi sau sẽ rất ít thấy cái đèn phía sau xe em đỏ, không chỉ ở đường bằng mà ngay cả lên miền núi nhiều dốc đèo)!
Riêng chạy đèo dốc mà là AT thì em thường hãm tốc độ bằng số +/- hiệu quả vô cùng, tránh lạm dụng phanh sinh nhiệt quá sinh nguy hiểm

FAN-4X4

Xe hơi
Em về máy móc thì không hiểu cho lắm nhưng theo thiển cận thì để tiết kiệm chút xăng như cụ chủ thớt, em tin chắc rằng :
1- Sẽ sớm gặp tình huống ko hay trên đường.( phỉ phui cái mồm)
2-Tiền tiết kiệm xăng của cụ chủ thớt ko biết có đủ để thay hộp số mới ko ạ
Em có đôi lời đóng góp ko nên ko phải mong cả nhà lượng thứ

A TỦN

Xe tải
Em thì hay dùng N khi đỗ đèn đỏ lâu thui. Chứ vào cua cũng N em thấy thế nào ý. E thấy không nên, mình rà phanh chút là OK. Xe dang di chuyển mà chuyển số như thế em nghĩ là hại hộp số ạ. Có cụ nào khai sáng cho em với nhé.

daithu

Xe đạp
Em cũng chỉ mới lái xe AT nhưng theo em xe đang chạy thỳ không nên chuyển số mà làm gì. Khi nào cháu nó dừng ĐÈN XANH ĐÈN ĐỎ thỳ khi xe dừng hẳn , bác táng số N giúp em. Còn khi lên dốc hoặc xuống dốc, mới dùng tới số M+ và -.

Nguyên tắc vàng là ko bao giờ về N khi xe còn lăn bánh cụ nhé, học kiểu đấy tiết kiệm trả được bao nhiêu mà nếu có gì cái giá phải trả sẽ khá chát đấy

Gỗ Vàng Tâm

Xe hơi
Chậm thì đc chứ nhanh thì nguy hiểm vô cùng vì hộp số còn có chứac năng ghì máy lại

dongcasper_2

Xe tăng
E chưa bao giờ về N khi đang chaỵ. Cơ mà e đang ở NN, đi taxi chạy AT, lái xe thường xuyên chuyển N-D, họ sử dụng cần số liên tục chẳng khác MT, cứ khi giảm tốc là họ lại về N, hay họ dốt hơn mình nhỉ :D

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng là lái AT như cụ chủ và cũng lái Honda City. Em thì máy móc cũng chỉ hiểu chút ít không đủ để biết mức độ hại lợi khi đang giảm tốc về N nhưng cái hồi rùm beng vụ Honda Fuel Challenge em thấy có báo viết rằng các thí sinh ngoài tài căn đèn rồi tận dụng đà xe... ngoài ra còn sử dụng hộp số trung gian (N) khi giảm tốc để lợi dụng quán tính xe và người ta nói rằng đó là 1 cách lái hoàn toàn sai. Vậy nên em mới không để N khi đang giảm tốc độ. Em cũng giống như cụ chủ, cực kì "quan trọng hóa" vấn đề tiết kiệm xăng (vì xăng bây giờ tiệm cận 25k/lít) nhưng nếu máy móc hỏng thì cũng mệt lắm. Tiết kiệm xăng nhưng tiền máy móc lại chết.

dongcasper_2

Xe tăng
e thấy 10 cụ thì đến 9 cụ bảo hại hộp số, cơ mà có cụ nào chứng minh được ko ạ, dù chỉ là lý thuyết, hoặc một chú ý nào từ nhà SX, chứ toàn cảm tưởng thì e ứ tin (e ứ tin nhưng e cũng chẳng dại làm khác các cụ :D )