[Funland] Ariston đem con bỏ chợ và bài học ĐẮT xắt ra miếng nhục!

bigradeon

Xe tải
Nếu mỗi 15th mà làm như bác mất trung bình 150k (3 cái cộng lại), thêm thuê thợ 100k nữa là 250k, 10 năm tốn 8 lần là 2tr, thì tui mua bình pana như bác nào bên trên nói, khỏi thay thanh magie, có vẻ lợi hơn
đây e nói ae nào ít ra biết mua online và biết tháo ốc vít, thì chỉ tốn 150k thôi và tgian tự làm.
Còn bác ko thay thanh mag thì nó sẽ đóng cặn gây tắc đường nước, hoặc lâu thì nó thủng bình rò nc rò điện cháy rơ le abcd.
Máy nhà em phải cắm xịt cao áp vào thổi nó mới bay cặn đi, đóng mảng mảng

New car 2023

Xe container
Như Cụ formen đã phán ở #254 là chuẩn đó Cụ ạ. Để tháo được mấy cái ruột này an toàn và thuận lợi thì tốt nhất là phải bế hẳn cái bình xuống. Vì cái mặt bích (có gioăng) này nó được thiết kế để khi tháo/lắp thì cái cụm đó nó tụt vào trong rồi kéo hãm ngược ra phía ngoài. Nên nếu ko cẩn thận nó rơi tụt cả cụm vào phía trong bình rồi lại phải mò lấy (kéo) ra thì bách nhục. Vì thế nên ngày sửa nhà E, nhóm thợ định treo bình lên trên trần thạch cao thì E bẩu họ rằng: "Cứ treo phía dưới cho tui, tui ko cần thẩm mỹ gì trong cái WC này". Vậy cho nó nhàn thân Cụ ạ.
Thế thì như này chuẩn hơn ạ: Khi nào hỏng ==> thay mới.
Còn đặt dưới thì nhà tôi không làm được, vì không tính ban đầu như thế.

New car 2023

Xe container
dạ nó đang kiểm tra rồi cụ ạ, chắc lại mất 1-2 tiếng nữa, rồi lại chờ sang tuần nhận kết luận. Đợt này cháu phải mượn cái váy của vợ cả mặc vào chửi cho khí thế mới được
Sao rồi bác chủ thớt?
Thay mới được cái bình Ariston chưa?

harrynh

Xe container
Ở Việt Nam mình thì sài hàng tiêu dùng hên xui lắm, hình như nó là tình trạng phổ biến thì phải.
Nhà em năm 2011 mua cái máy giặt Sharp của Điện máy HC to mới khai trương ở Thái Bình về được thời gian thì kêu còng cọc gọi bảo hành thì thợ kỹ thuật đến tay không, không có đồ đạc gì phải mượn tô vít của em cuối cùng 2 lần nữa cũng chẳng hết. Sau em bỏ vì cứ trục trặc.
Lần nữa mua tủ lạnh Samsung được 1 năm mấy tháng lăn đùng ra không lạnh, gọi bảo hành từ bắc đến nam thì thay cho cái vỉ cũng không hết bệnh, cuối cùng bức xúc quá cứ ngày gọi 2 lần, gọi cả lên công ty SS luôn, em làm gắt quá thì cuối cùng được đổi cho cái tủ mới nhưng phải tự chở đến chở về.
Nghĩ mà nó bực, một khi tiền ra khỏi túi thì ôm mớ bực vào người.
Mịa đội thợ còn có trò thó luôn tool của mình, ông bà ở nhà nó đến sửa cứ mượn tô vít với cờ lê mình mua toàn loại tốt là nó cầm nhầm luôn, bực cả mình.

kienvinh

Xe lăn
Ah, như Youtube bác kienvinh gửi thì mỗi cách gọi Thợ thôi bác.
Vì phải Tháo + Bê xuống + súc rửa + Thay thế + Lắp lại.
Khoai phết.

Tốt hơn có lẽ là: Tháo xuống, đã đành.
Và lắp 1 con Ariston khác lên.
Khoai nhất là khi lắp vào lại nó rò nước qua đường cụm thanh nhiệt cơ ;)

Cuối tuần tôi làm thử cho quả bình 21 năm chưa bảo dưỡng rồi báo bác.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà e dùng bình này, nhận nhà 2014 đến giờ chưa mất xu nào cả, chưa nhìn thấy thanh magie nó hình gì vì nước nó vẫn nóng, dùng cả năm k nghỉ ngày nào trừ khi k ở nhà :)) có nhà rạch trần giấu lên trên nhưng e để dưới cho dễ thao tác và xử lý sự cố
Cong mềm mại nhỉ ;))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Dùng 5-6 năm mà hỏng thì em thay mới ;;) SIGNUS

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hỏng relay thì thay relay chứ hỏng thanh đốt thì thay cả bình cho xong. Nhà anh 4 cái Aristol 30L mà dùng từ 2006 đến giờ, chỉ 1 cái hỏng relay còn lại chả sao :)
Bền quớ!
Em cũng chơi chuyên Ariston nhưng dùng bền như anh dùng thấy ngạc nhiên.
Anh cho em và GS Mít phuongmit qua thăm quan học hỏi chút nhé ;))

cuabacang

Xe tải
Cái rỉ nước chưa chắc đã phải thủng bình mà do nhân viên A lắp doăng cao su chỗ tiếp xúc giữa thanh đốt và vỏ bình ko chuẩn. Cụ bảo thợ điện nước nào đó ktra lại cho.
Cụ này nói chính xác, em thợ vườn đây, em cũng từng tháo 1 con a ra thay cả thanh đốt, magie lẫn gioăng luôn. Em bôi 1 ít silicon vào gioăng trước khi bắt vít lại. Do em thợ vườn nên cũng làm hỏng thanh đốt do gõ xỉ canxi, cái này chỉ cạo đc thôi, rỉ nước thì phải lắp lần thứ 3 mới ok, 1 lần do vặn quá tay mà làm nứt cả cái đế inox thanh đốt, thanh đốt loại mới kém thật. Em nhà mặt đất nhưng làm cả tiếp địa cho bình nước nóng, các cụ đừng có bỏ qua tiếp địa.

dinhmanhtien

Xe hơi
Vâng
Thực ra cái bình 5 triệu, dùng cũng mấy năm rồi
Giờ gọi BH là đúng, nhưng gọi mấy cuộc thấy lằng nhằng thì thôi tắc lưỡi vất mệ nó đi cho xong.
Ở ta, tin cho' giề được cái chuyện bảo hành đâu.

Vất đi, coi như phí dăm triệu, tặc lưỡi phát là đỡ ấm ức kiểu này.
Thử hỏi mấy triệu bạc mà gánh cái nỗi ấm ức thế này có bõ không ?

Đấy là quan điểm về bảo hành những cái tầm dăm bảy triệu trở lại ạ
Gọi BH ngon thì ờ để bên BH làm tiếp. Gọi BH ỡm ờ thì mình bỏ qua luôn cho khỏe đầu.
dạ cháu cũng chỉ tâm sự với các cụ vậy thôi chứ tính cháu cũng bàng quan trước mấy cái vụ đen đủi này lắm, rảnh nên làm phiền các cụ và hãng A tí cho vui thôi, cụ đừng trách cháu nhé

dinhmanhtien

Xe hơi
Cụ này nói chính xác, em thợ vườn đây, em cũng từng tháo 1 con a ra thay cả thanh đốt, magie lẫn gioăng luôn. Em bôi 1 ít silicon vào gioăng trước khi bắt vít lại. Do em thợ vườn nên cũng làm hỏng thanh đốt do gõ xỉ canxi, cái này chỉ cạo đc thôi, rỉ nước thì phải lắp lần thứ 3 mới ok, 1 lần do vặn quá tay mà làm nứt cả cái đế inox thanh đốt, thanh đốt loại mới kém thật. Em nhà mặt đất nhưng làm cả tiếp địa cho bình nước nóng, các cụ đừng có bỏ qua tiếp địa.
kỹ thuật hãng A lên tận nơi kiểm tra cụ ạ, mới hôm qua còn lên kiểm tra lại, quay chụp lại và báo lại hãng rồi ạ, tại hãng cũng ko tin như cụ

dinhmanhtien

Xe hơi
làm như cụ là chuẩn. nào là máy giặt wifi, nóng lạnh wifi, điều hòa wifi... thay vì mỗi thứ lại phát sinh thêm vài củ vì cái chức năng wifi thì mua loại thường rồi lắp wifi tổng như cụ là đẹp.
dạ tại cháu dốt công nghệ lắm, có sẵn thì cháu dùng chứ mày mò cháu chịu

dinhmanhtien

Xe hơi
Em ko liên quan gì đến Ariston nhé, nhưng nhà em toàn Ariston hơn chục năm nay, chỉ có một cái chán quá thì thay chứ nó cũng chả hỏng.
dạ thế chắc số cụ may đấy ạ, cháu thấy nhiều cụ cũng kêu lắm

dinhmanhtien

Xe hơi
nó vẫn là công tắc thông thường cụ ah, cái nóng lạnh thì thêm cái trở từ , thêm cái phát sóng zigbee cho công tắc nữa là ổn . Thích bật tắt hay hẹn giờ gì cũng được . Giờ mọi việc cũng dễ dàng. Công nghệ ngập tràn .
cháu dốt mấy vụ công nghệ này lắm ạ, có sẵn thì còn cố tìm hiểu dùng được chứ tìm hiểu lắp này nọ não cháu nó ong ong luôn

dinhmanhtien

Xe hơi
Để dùng cũng sợ nó giật nhỉ, rỏ nước lại còn kèm điện thì tâm cũng kinh, vứt cmnl mua cái rẻ mới còn tốt hơn.
Mà ẩu và bố láo là đặc tính của phần lớn thợ thuyền nước nhà ấy nhỉ, làm gì cứ phải đứng soi giả vờ làm cùng mới ổn chứ nhãng ra là méo mó lệch lạc ngay, vẫn lấy tiền công như thường mới hay chứ.
dạ thế nên nhà cháu cũng gần như không dùng đến sau đợt bảo hành đầu tiên rồi, bỏ tiền ra thì hành chúng nó cho bõ tức thôi