[Funland] Ariston đem con bỏ chợ và bài học ĐẮT xắt ra miếng nhục!

songsong

Xe buýt
Hãng A nghe thấy thì trả lời ngayyy nào =)))

dinhmanhtien

Xe hơi
Ở Việt Nam mình thì sài hàng tiêu dùng hên xui lắm, hình như nó là tình trạng phổ biến thì phải.
Nhà em năm 2011 mua cái máy giặt Sharp của Điện máy HC to mới khai trương ở Thái Bình về được thời gian thì kêu còng cọc gọi bảo hành thì thợ kỹ thuật đến tay không, không có đồ đạc gì phải mượn tô vít của em cuối cùng 2 lần nữa cũng chẳng hết. Sau em bỏ vì cứ trục trặc.
Lần nữa mua tủ lạnh Samsung được 1 năm mấy tháng lăn đùng ra không lạnh, gọi bảo hành từ bắc đến nam thì thay cho cái vỉ cũng không hết bệnh, cuối cùng bức xúc quá cứ ngày gọi 2 lần, gọi cả lên công ty SS luôn, em làm gắt quá thì cuối cùng được đổi cho cái tủ mới nhưng phải tự chở đến chở về.
Nghĩ mà nó bực, một khi tiền ra khỏi túi thì ôm mớ bực vào người.
hic cụ nói thế làm cháu rén ngang, nhà cháu cũng khưa khứa đồ điện tử, nó mà đổ bệnh cùng lúc chắc cháu bỏ phố về quê ẩn giật luôn

dinhmanhtien

Xe hơi
Đọc hết bài để cảm nhận hết sự bất lực và nén tiếng thở dài của cụ, Hà hà,cụ chưa cay bằng em ạ .Em sửa hàng trăm cái tivi, nhưng đến tivi nhà mình hỏng chỉ vì tiếc là nó còn bảo hành,nên không tháo ra sửa vì nghĩ nhỡ mình sửa, vài hôm nữa chưa hết bh nó hỏng cái màn hình thì gãy răng , nhưng mà mang đi bảo hành thì bị thay mất cái màn hình.Em sửa hơn vài trăm cái máy laptop, nhưng khi laptop của vợ hỏng mà còn những 1 năm bảo hành, lại tiếc cái thời gian bảo hành ,lại mang đến hãng . khi lấy về thì bị thay mất cục pin . Nói chung còn nhiều việc tương tự,khi khách hàng mang đi bảo hành, có lúc không được bảo hành do hàng ti tỉ lý do,khi mang đến cho em sửa thì là cái xác không hồn.Kinh nghiệm của em một thợ điện tử là hỏng cái gì thì tự sửa,cạch mấy cái vụ bảo hành, trường hợp hỏng màn hình trong thời hạn bảo hành , còn không thì tìm thợ giỏi.😫😏
híc cháu mà giỏi như cụ là cháu tự sửa đấy, cháu chỉ bảo hành khi 1 đổi 1 thôi, tiếc là cháu lại dốt kỹ thuật lắm, cũng chả biết kiếm thợ giỏi ở đâu. Quê cháu mà tìm thợ tử tế không khác gì mò kim đáy bể

dinhmanhtien

Xe hơi
nhiều khi điện tử thì hên xui cụ ơi. cơ bản là cái công tác bảo hành kìa. nhà cháu toàn bình Ar nhưng chỉ mua loại cơ thường thôi, càng ít điện tử càng tốt.
vâng khi mua đồ điện tử cháu cũng xác định tinh thần may hơn hay rồi ạ, nhưng như này thì đen quá thể, công tác bảo hành cháu chưa gặp hãng nào chán thế này

dinhmanhtien

Xe hơi
Em biết...haha, chia buồn với cụ chủ.
Chục năm trước, chính xác là năm 2012 khi em đọc được trên quảng cáo cái ổ điện wifi của xiaomi là em đã nghĩ ngay đến việc mua về để kết nối với bình nước nóng rồi, 250k/cái. Hồi đấy còn trẻ khoẻ, mới có 1F1 nên vợ chồng con cái lượn nhiều, về nhà cứ phải chờ nước nóng mới được tắm nên rất ngại.
Em mua về kết nối rồi chỉ cho vài người ở công ty, cứ thắc mắc là sao hãng không tích hợp luôn cho tiện. Trước ở chung cư, giờ về nhà đất vẫn sử dụng cách đấy, hẹn cả giờ bật tắt hàng ngày để bọn trẻ con đi học về sẵn nước nóng tắm luôn.
Cụ nào chưa biết có thể sử dụng cách này, ngon bổ rẻ...em đảm bảo luôn.
vâng xong vụ này cháu cũng phải nghiên cứu Mì xào cho tiết kiệm, chứ mua đắt mà thế này váng đầu quá

dinhmanhtien

Xe hơi
mà bao nhiêu lâu phải vệ sinh thanh lọc cc nhỉ, e chưa bg làm vs từ hồi mua
tùy chất lượng nước và tần suất sử dụng cụ ạ, thông thường như hãng A nó bảo thì 1--2 năm 1 lần phải thay thanh magie với sục rửa bình. Cháu dùng bình hãng SH hơn 1 năm rồi, mới vừa rồi kêu hãng lên bảo dưỡng cho thấy kỹ thuật bảo nước tốt, thanh magie mới hơi sùi tí, còn dùng được 2-3 năm nữa

dinhmanhtien

Xe hơi
Em cũng dùng bình này hơn 1 năm vừa bị hỏng:
1- Van 1 chiều theo bình hỏng
2- Hòng 1 mạch điện/cục vuông thay hết tổng 2 triệu
3- Gọi số hotline kia phải trong giờ hành chính, bực lắm khi cần

khéo cả lô này nó hỏng thế cũng nên cụ ạ

dinhmanhtien

Xe hơi
Đồ điện, điện tử có xác suất hổng nhất định đen thì dính quan trọng hãng bh thế nào thôi. Như nhà e dùng cái bình Ariston titan 30l từ năm 97 đến giờ vẫn dùng ngon.
vâng cụ, nhiều hãng nó bảo hành tốt lắm, số cháu đen nên cũng được dịp nếm bảo hành 1 số hãng rồi ạ

dinhmanhtien

Xe hơi
Mịa đội thợ còn có trò thó luôn tool của mình, ông bà ở nhà nó đến sửa cứ mượn tô vít với cờ lê mình mua toàn loại tốt là nó cầm nhầm luôn, bực cả mình.
cứ như nhà cháu, có mỗi cái thang là tử tế, thợ mà mượn đồ thì chỉ có váng đầu vì toàn đồ lởm :))))

Namthantudo02

Xe đạp
Mấy cái bảo hành ở ta nó rất chi là rắc rối,nhân viên kĩ thuật đại đa số tay nghề kém,làm không có trách nhiệm!

sontung89

Xe tăng
Bình A xưa không có inox đâu cụ. Nhà em cũng lắp từ năm 2000, sau 20 năm phải thay vì rỉ chân ren đường nước vào.
Chỉ mấy ông VN hay dùng inox. Thằng bạn em nó làm mạ thanh đốt bình nước nóng. Thanh đốt bình nước nóng dùng ống đồng thì xuất khẩu. Thanh ống inox bán ở VN :))
Thế là cụ chưa mở hết ra xem nội thất bên trong rồi, bình nhà em cũng y như nhà cụ nhưng nó rỉ chân ren ở bên đường nóng, cũng phải mua nối ren trong/ngoài sau đó mới nối vào được ống nối mềm. Tay e với ông ngoại e tháo lắp con bình đấy sau khi sửa xong nhà nên e rất nhớ. Cái đường nước vào ra thì đều là thép thôi nhưng cụ nhìn bên trong đường vào ra sẽ thấy sáng bóng như có một lớp bọc inox, đó chính là 1 phần nồi đun. Cụ biết là nhà em sau này dùng bao nhiêu cái bình cũng chỉ được 3 4 năm bục hết vì dùng nước giếng, riêng nhà ông ngoại gần 2 chục niên dùng lẫn lộn nước giếng nước mưa ko bục đến tận bây giờ, nhà mới vẫn dùng nó =))

sontung89

Xe tăng
Êm set kèo cho 2 bác.
1 triệu cho Quỹ bản cao từ người thua, bác Kiabuoisang hoặc bác sontung89 hoặc cả hai.

Em được nhõn 100K tiền trọng tài.
Để mời 2 bác cafe.
E nhận kèo luôn, tiện cuối tuần sau về ông bà ngoại, cụ nào thua thì đóng quỹ cho cụ có quỹ lên vùng cao ạ. :)

duongphong

Xe container
Mình cũng cay vụ BH bên này, trong tgian bảo hành mà thay linh kiện mất tiền, hỏi ra mới biết thì do thợ cố tình ăn ngoài, xong các cụ nhìn thợ thay át chống giật đấu dây điện này, ẩu kcđ
Cụ lắp bình nước nóng thấp thế vẫn đủ áp đẩy rửa bát?
Nhìn quả nối điện dưới ống thải, nước chỗ đó tắc thoát mà dò rất nguy hiểm. 🫠

sontung89

Xe tăng
em hóng kèo này bác nhé, em cũng muốn ngóng cái inox xem nó xịn sò thế nào để còn lùng mua
Giờ bọn nó không rồi, sản xuất bình mà như thế thì bao giờ bán được bình
Cũng như bếp gas ngày xưa thôi, kiềng thì quảng cáo kiềng to kiềng dày, tráng men này kia nhưng ko ông nào làm kiềng inox cụ ạ, sản xuất ra làm sao phải có khấu hao hư hỏng thì nsx mới bán đc hàng chứ sx ra mà chả bao giờ hỏng thì người tiêu dùng bao giờ mới thay mới, trong khi đó năm nào cũng phải bỏ tiền nghiên cứu model mới để còn bán đc hàng mà