[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

PhongFood

Xe điện
Em cũng đọc rất nhiều sách trong cặp cuối cấp 2-3 lúc nào cũng có mỗi tội là sách ( truyện chưởng ) =)) Em giống cụ trong lớp cũng thuộc loại cá biệt 😂
Ơ truyện chưởng quá hay, em cơ bản cày nát tất cả các bộ chưởng của Kim Dung, Cổ Long.
Em lúc nhỏ cũng máu món này. Ngoài thuê truyện, thì ông cụ em đặt; hoa học trò, thế giới mới...và cuối cùng xem VTV2 máu nhất. Thời kỳ đó không đọc mấy loại đó, chả có gì đọc. Em không cá biệt, nhưng lại bị quy là thể loại nghịch ngầm :))

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ổn ạ. Em về hưu năm 40 tuổi, đủ sống. Không ai "đề bạt" mình thì mình tự đề bạt mình thôi có gì đâu ạ.
Hehe, chúc mừng cụ, e cũng nghĩ tính thằng con e chắc cũng tự “đề bạt” là hợp nhất chứ nó chắc k đi làm thuê được vì cái tính “cá biệt” của nó. Cụ ví dụ hồi xưa cụ như nào mà cho là “cá biệt” k cụ? Như con e thì ví dụ thích thì đi muộn, k thích thì đi sớm, cũng trốn học đi chơi cô phản ánh 1 lần rồi, trong lớp thì k ghi bài, bài tập thì nc đến chân mới nhảy, làm đại khái cho xong. Nó bảo con k thích như bọn kia, chỉ biết học (ý là bọn học giỏi và luôn đứng đầu lớp) con chỉ cần như con là ok rồi (rất tự tin về bản thân, học chỉ tầm khá trong lớp, thể thao hăng say và kiến thức xã hội cũng như giao tiếp thì rất khá, e k ngại vứt ra xã hội nhưng học hành thì e chưa hài lòng về ý thức)

TorienT

Xe container
Em là một dạng không bị gia đình uốn nắn mà em toàn tự uốn mình, cũng là cực đoan, sai lầm đấy cccm ạ. Nếu bố mẹ quan tâm phát hiện thấy con mình cũng như em thì nên giúp con điều chỉnh tâm lý.
Vâng, em nghĩ vấn đề của tất cả "con ngoan, trò giỏi" là sự tiếc nuối mình đã không từng phá rào.

thaibinhdutu

Xe buýt
Với tư tưởng nghèo mà bình yên thì chuyện học hành không cần áp lực gì. Muốn thoát nghèo, muốn tự lực tự cường phát triển .thì áp lực học hành chỉ là chút ban đầu của một hành trình dài. Cần có phương pháp, tổ chức hỗ trợ giải tỏa áp lực tâm lý học sinh chứ không phải theo kiểu tây bình dân học chơi chơi. Thấy báo đài đăng trẻ Mỹ trẻ Anh trẻ Đức hết tiểu học chưa đọc viết được đầy, chắc hẳn lớp bình dân họ đào tạo cu li, còn tầng lớp trung lưu dẫn dắt trở lên nó đào tạo khác, ở trường và ngoài trường.

Em là một dạng không bị gia đình uốn nắn mà em toàn tự uốn mình, cũng là cực đoan, sai lầm đấy cccm ạ. Nếu bố mẹ quan tâm phát hiện thấy con mình cũng như em thì nên giúp con điều chỉnh tâm lý.
Cái này em thấy đúng. Suy nghĩ của mình ở thời điểm đó có thể hơi cực đoan và chưa đúng. Nếu được người từng trải phân tích và hướng dẫn thì sẽ tốt hơn nhiều.

TorienT

Xe container
Hehe, chúc mừng cụ, e cũng nghĩ tính thằng con e chắc cũng tự “đề bạt” là hợp nhất chứ nó chắc k đi làm thuê được vì cái tính “cá biệt” của nó. Cụ ví dụ hồi xưa cụ như nào mà cho là “cá biệt” k cụ? Như con e thì ví dụ thích thì đi muộn, k thích thì đi sớm, cũng trốn học đi chơi cô phản ánh 1 lần rồi, trong lớp thì k ghi bài, bài tập thì nc đến chân mới nhảy, làm đại khái cho xong. Nó bảo con k thích như bọn kia, chỉ biết học (ý là bọn học giỏi và luôn đứng đầu lớp) con chỉ cần như con là ok rồi (rất tự tin về bản thân, học chỉ tầm khá trong lớp, thể thao hăng say và kiến thức xã hội cũng như giao tiếp thì rất khá, e k ngại vứt ra xã hội nhưng học hành thì e chưa hài lòng về ý thức)
Ủa học giỏi làm gì ạ. Con em hiện giờ em giới hạn 1 tháng được trốn học 1 lần, trốn học thích mà mợ.
P/s: À có một cái là khi em học là em học thực sự, học cho ra vấn đề thì thôi. Em cũng yêu cầu con em thế, điểm số hay vị trí trên lớp không quan trọng.

2 cụ “cá biệt” giờ cuộc sống thế nào ạ? công danh sự nghiệp với cuộc sống có “ổn” không ạ? Hai cụ có hài lòng với cuộc sống hiện tại k ạ? Hai cụ “cá biệt” kiểu như nào ạ? E cũng lo cho thằng “cá biệt” nhà e lắm, từ lúc lớp 1 tới giờ học đâu con cũng dc cho là “cá biệt” các cụ ạ. E lo sau này vất vả kiếm ăn mà khó dc “đề bạt” “thăng tiến” vì cái tính “cá biệt” này. Nó khá thông minh nhưng kiểu k chỉn chu và hơi vô tổ chức ấy ạ
Bố mẹ yêu con nên thường lo lắng vì con mình phát triển hơi khác các bạn. Đôi khi lại thành lo lắng quá! Nhiều khi tiêu chuẩn của mình, thậm chí của nền giáo giục của VN chưa chắc đã phù hợp với con mình đâu mợ. Vậy nên cứ theo sát con để xem con phát triển thế nào. Đừng để con sa vào những thứ gây nghiện thôi mợ ah.

Đừng sợ

Xe hơi
Cái này em thấy đúng. Suy nghĩ của mình ở thời điểm đó có thể hơi cực đoan và chưa đúng. Nếu được người từng trải phân tích và hướng dẫn thì sẽ tốt hơn nhiều.
Cái này thì e thấm, mình không được người có kinh nghiệm đi trước dẫn dắt, hoặc ít nhất nói cho mình biết phía trước có những gì, nên ra đời cứ mò mẫm, lang thang mãi, tốn time kinh khủng :( , bị trả giá nhiều cái không đáng

Cái này thì e thấm, mình không được người có kinh nghiệm đi trước dẫn dắt, hoặc ít nhất nói cho mình biết phía trước có những gì, nên ra đời cứ mò mẫm, lang thang mãi, tốn time kinh khủng :( , bị trả giá nhiều cái không đáng
Vâng! Vì em cũng là 1 trong những người đã trải qua ah. Nếu có người phân tích, khuyên bảo thì giờ em đã là người khác. Có điều kiện tốt hơn nhiều. Nghĩ lại thời trẻ suy nghĩ nông cạn mà nhiều lúc tiếc nuối không thôi!!!

Ủa học giỏi làm gì ạ. Con em hiện giờ em giới hạn 1 tháng được trốn học 1 lần, trốn học thích mà mợ.
P/s: À có một cái là khi em học là em học thực sự, học cho ra vấn đề thì thôi. Em cũng yêu cầu con em thế, điểm số hay vị trí trên lớp không quan trọng.
Con em bảo, lớp con các bạn cứ hở ra là trốn học. Kể cả bạn học giỏi lẫn không giỏi.
Bạn nhà em thì rất nề nếp. Chưa bao h đi học muộn chứ đừng nói là trốn học.
Đi tập văn nghệ với các bạn khác bao h cũng phải ngồi chờ các bạn vì đến đúng giờ, trong khi các bạn thì cao su. Tính cách tương đối trưởng thành.

Demchinhhang.net

Xe container
Sao biết được cái gì "đáng có" hay "không đáng có" khi chưa thử ạ. Như thế là đặt ra các giới hạn rồi. Em thấy em chỉ khác với phụ huynh em ngày xưa là em trao đổi thẳng thắn với F1 trên quan điểm tôn trọng cá nhân.
P/s: Ví dụ vụ thành tích chẳng hạn. Có một số giải em không đạt được thời trẻ em bảo con em là hồi đó bố thua bố cay lắm, con thi lấy giải hộ bố. Cứ xòng phẳng, trung thực thế đi.
Với con nhà em thì xác định rõ cái nào "đáng có" cái nào "không đang có" rồi. Tất nhiên có trao đổi với con để bạn ý nhận thức được ý nghĩa của việc đó.

congngo

Xe điện
Nhân có thớt tìm cháu lớp 12 bỏ nhà vì áp lực (may mắn là cháu đã về), em cũng có F1 đang tuổi học hành. Việc học hành thì không thể tránh khỏi kỳ vọng, áp lực các thứ. Em mở thớt mong có cái nhìn đa chiều về vấn đề này.
Câu chuyện thật em chứng kiến trong thang máy.
Trong thang máy lên nhà lúc chiều tối muộn, em vô tình đi cùng hai bà mẹ vừa đón con ở trường về (hai đứa con học cùng trường), hai bà mẹ có hỏi nhau về việc con chị đã tham gia lớp năng khiếu, nhóm tài năng nọ kia chưa (hai đứa con chạ 10 tuổi, cỡ lớp 4 lớp 5). Cậu bé níu tay mẹ và bảo. Mẹ ơi, cho con bỏ bớt các nhóm tài năng, lớp năng khiếu được không? con chỉ tham gia lớp toán, tiếng anh và nhóm bóng đá thôi. Mẹ bỏ cho con nhóm cờ vua chiều thứ ba, nhóm cờ tướng chiều thứ năm, nhóm đàn chiều thứ tư, nhóm vẽ sáng thứ bảy, con học thêm tiếng anh và toán chiều thứ bảy và chủ nhật rồi. Giọng con thì khẩn thiết mà mặt người mẹ lạnh tanh như không nghe thấy gì.

TorienT

Xe container
Con em bảo, lớp con các bạn cứ hở ra là trốn học. Kể cả bạn học giỏi lẫn không giỏi.
Bạn nhà em thì rất nề nếp. Chưa bao h đi học muộn chứ đừng nói là trốn học.
Đi tập văn nghệ với các bạn khác bao h cũng phải ngồi chờ các bạn vì đến đúng giờ, trong khi các bạn thì cao su. Tính cách tương đối trưởng thành.
Trốn học thích lắm ạ. Còn việc cao su giờ giấc thì lại không nên, việc đúng hẹn, đúng giờ em rất nghiêm túc với bản thân và con cái. Nghịch lý thế đấy ạ.

starsn

Xe điện
Với con nhà em thì xác định rõ cái nào "đáng có" cái nào "không đang có" rồi. Tất nhiên có trao đổi với con để bạn ý nhận thức được ý nghĩa của việc đó.
Em nghĩ suy tính áp lực để được đi chơi, kiếm được tiền, để có cs tốt hơn là áp lực đáng có.

Áp lực thi chuyên, thi hsg mà thi xong không hiểu nó có tác dụng gì cho mục đích sau cùng (phía trên) là không đáng có :D

Trong thang máy lên nhà lúc chiều tối muộn, em vô tình đi cùng hai bà mẹ vừa đón con ở trường về (hai đứa con học cùng trường), hai bà mẹ có hỏi nhau về việc con chị đã tham gia lớp năng khiếu, nhóm tài năng nọ kia chưa (hai đứa con chạ 10 tuổi, cỡ lớp 4 lớp 5). Cậu bé níu tay mẹ và bảo. Mẹ ơi, cho con bỏ bớt các nhóm tài năng, lớp năng khiếu được không? con chỉ tham gia lớp toán, tiếng anh và nhóm bóng đá thôi. Mẹ bỏ cho con nhóm cờ vua chiều thứ ba, nhóm cờ tướng chiều thứ năm, nhóm đàn chiều thứ tư, nhóm vẽ sáng thứ bảy, con học thêm tiếng anh và toán chiều thứ bảy và chủ nhật rồi. Giọng con thì khẩn thiết mà mặt người mẹ lạnh tanh như không nghe thấy gì.
Trời! Em nghe mà đã thấy mệt chứ chưa nói là bé phải đi học từng ấy lớp!
Hồi nhỏ em gạ con em đi học mấy lớp múa và nhảy Dance Sport mà 2 đứa k chịu đi. Thế là em cũng đành chịu.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Em chả quan tâm đến con mình đạt vị trí nào. Kệ nó, học được đến đâu thì học. Chỉ bảo nó con không được làm những điều xấu, cái nào là điều xấu thì mình phân tích cho nó thôi!

Dacia90

Xe điện
Em mới hóng trên group zalo cổng trường MC lúc 5h sáng nay. Chả có ma nào. Có thể trường đã kêu gọi về hết, hoặc có thể chẳng hot như báo đưa.

Trường này làm trò để PR là chắc, ghi thông báo bán hồ sơ đăng ký chỉ ghi ngày 25/2, không ghi giờ cụ thể nên bà con xếp hàng từ chiều ngày 24.
- " Đây là lần thứ hai diễn ra cảnh này..."
- " Trong thông báo trường không ghi rõ giờ phát hành hồ sơ"
- "Tôi mong 0h ngày 25/2 bắt đầu phát hành hồ sơ. Nhưng đến 22h30 số người đăng ký trên danh sách tự phát đã đủ 360", hiệu trưởng Nguyễn Xuân Khang của trường Marie Curie nói.

TorienT

Xe container
Em đọc xong còn thấy tiền đình, chóng mặt luôn.

Yeuaibaygio

Xe container
- "Tôi mong 0h ngày 25/2 bắt đầu phát hành hồ sơ. Nhưng đến 22h30 số người đăng ký trên danh sách tự phát đã đủ 360", hiệu trưởng Nguyễn Xuân Khang của trường Marie Curie nói.
Em đọc những chỗ màu xanh cảm thấy thật bức xúc.

Đừng sợ

Xe hơi
Em đọc xong còn thấy tiền đình, chóng mặt luôn.
1 dạng bạo hành trẻ em :( , cho bà mẹ ấy trải nghiệm 1 ngày làm con đi xem sao, chả há mồm ra à
Trường nhóc nhà e cứ gần đến ngày 20.11 là có hoạt động trải nghiệm 1 tiết làm thầy cô (phụ huynh và hsinh có thể đăng ký tham gia dạy 1 môn/ kỹ năng bất kỳ). Gái bé lớp 2 nhà e đăng ký cùng vài bạn nữa dạy vẽ, sau hôm đó về, nó bảo: "làm cô giáo mệt thật" các bạn cứ ko chịu ngồi im, nhất là mấy bạn trai :D

Ryan848

Xe container
Em thiết nghĩ cụ/mợ quay trở lại thời đi học, vs cường độ học tập hiện tại của các con xem cụ/mợ có thấy áp lực thậm chí sợ, ngao ngán...ko ạ?
Nếu cảm thấy có thì nên giảm tải cho các con :)