[Funland] Ảnh xưa nhất về VIỆT NAM ( TỪ 1858 đến trước 1910)

nguoi yeu xe

Xe tăng
nói sai hay đúng thì ông cũng tự để ông hiểu , còn bác chủ thớt đã có công ngồi gõ và tìm kiếm cho mọi người xem là quá tốt rồi . còn ông thích phản lại ý kiến thì tôi mong ông chống lại cái lũ + nó đang viết lịch sử cho con cháu nhà ông học đấy

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tại sao những người CG lại chấp nhận bị tàn sát với quy mô lớn và trong một thời gian dài như vậy mà ko hề có một sự phản kháng nào dù là yếu ớt.Em khó hiêủ quá,cụ đốc thông não em phát.
Cái này đơn giản mà cụ, họ có niềm tin lớn vào Chúa Trời và Đức Mẹ.

Yêu Thanh Hóa

Xe tải
nói sai hay đúng thì ông cũng tự để ông hiểu , còn bác chủ thớt đã có công ngồi gõ và tìm kiếm cho mọi người xem là quá tốt rồi . còn ông thích phản lại ý kiến thì tôi mong ông chống lại cái lũ + nó đang viết lịch sử cho con cháu nhà ông học đấy
Tôi trân trọng các hình ảnh quí giá mà chủ thớt đã đưa lên.

Diễn đàn là để trao đổi ý kiến, không phải nơi để chủ thớt đưa bình luận cá nhân một chiều. Đừng để thay thế cái không đúng sự thật này bằng một cái sai sự thật khác. Tôi không chống lại ai hết. Ai có thể góp ý được thì tôi góp ý.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em xin các cụ đừng cãi cọ nữa ạ, em không trách cụ Yêu Thanh Hóa đâu, cụ ấy có nhiệm vụ cao- cả của cụ ấy. Thấy nó khác với Sử chinh-thống của nhà xuất bản Sự-thật thì cụ ấy nóng mắt thôi. :))

Chỉnh sửa cuối:

dtrung

Xe điện
Tôi không dám dạy gì ai hết. Ông chủ thread đưa ra những bình luận xuyên tạc lịch sử. Là người Việt tôi phải lên tiếng phản bác.
Đưa sự kiện sai hay không xảy ra trong lịch sử thì mới gọi là xuyên tạc, còn bình luận thì tự do đi cụ. Mỗi người một quan điểm

Cụ cũng có suy luận và bình luận của cụ, như cụ nói truyền đạo là để âm mưu xâm lựoc hay vua Quang Trung mà còn sống thì đến khi bình trị cũng sẽ cấm đạo như Cảnh thịn hay nhà Nguyễn sau này. Cái này là phân tích suy luận của cụ thôi, chắc gì đã đúng.

Cụ có thể phản bác ý kiến của người khác vì cụ có cách nghĩ hay suy luận khác, nhưng đừng nói bình luận của người khác là xuyên tạc lịch sử. Cụ là ngừoi Việt nhưng người khác cũng là nguòi Việt, không cùng suy luận của cụ thì không đựoc là người Việt à?

nguoi yeu xe

Xe tăng
Em xin các cụ đừng cãi cọ nữa ạ, em không trách cụ Yêu Thanh Hóa đâu, cụ ấy có nhiệm vụ của cụ ấy.
ok cụ em ko chém nữa , em kê lá chuối hóng và chờ cụ

atk234

Xe tăng
Oánh dấu theo dõi tư liệu quý. Dân ta phải biết sử ta.

conmeomun

Xe đạp
Những bức ảnh vượt thời gian, giá trị trường tồn mãi mãi.

Yêu Thanh Hóa

Xe tải
Em xin các cụ đừng cãi cọ nữa ạ, em không trách cụ Yêu Thanh Hóa đâu, cụ ấy có nhiệm vụ của cụ ấy.
Cụ chủ thớt hiểu nhầm tôi rồi. Tôi rất cảm ơn những hình ảnh chân thực mà cụ đưa lên cho mọi người xem. Điều đó không ai có thể phủ nhận.

Tôi chỉ có góp ý với cụ về các bình luận của cụ (không phải là bình luận phía dưới mỗi bức ảnh). Đừng để thay thế cái không đúng sự thật này bằng một cái sai sự thật khác.

Chỉnh sửa cuối:

bpq

Xe buýt
Đầu tháng 9, 1858, Rigault de Genouilly chỉ huy liên quân Pháp - Tây Ba Nha tấn công chiếm Đà Nẵng. Theo Trương Bá Cần trong cuốn “Nguyễn trường Tộ: Con Người Và Di Thảo”, trg. 22, thì Nguyễn Trường Tộ theo giám mục Gauthier và linh mục Croc đến đón đội quân của Rigault de Genouilly ở Đà Nẵng khi Genouilly tấn công Đà Nẵng. Tài liệu do Trương Bá Cần đưa ra về tình hình Đà Nẵng khi đó như sau:

Các giáo sĩ Pháp tập trung khá đông đảo tại Đà Nẵng, đứng đầu là giám mục Pellerin, đã cùng nhau làm áp lực để quân Pháp chiếm đánh thẳng Huế cho chóng dứt điểm. Nhưng bộ chỉ huy quân sự Pháp đánh giá là không thể dễ dàng tiến đánh Huế mà phải chuyển hướng về Sài Gòn. Do đó, trước khi đem quân vào Sài Gòn, Đô đốc Rigault de Genouilly đã tìm cách bắt buộc các giáo sĩ Pháp, hoặc trở về nhiệm sở hoặc đi tạm lánh ở Hong Kong. Giám mục Gauthier cùng với Nguyễn Trường Tộ và những người tháp tùng đã đi sang Hong Kong trong những điều kiện như thế vào đầu năm 1859.

Cũng theo Trương Bá Cần thì trong thời gian ở Hồng Kông khoảng 2 năm, 1859-1861, có thể Nguyễn Trường Tộ đã được tháp tùng Giám Mục Gauthier đi Singapore và Mã Lai, nơi có những Hội Truyền Giáo Ca-tô. Năm 1861, Nguyễn Trường Tộ trở về Saigon trên hạm đội của Charner để mở rộng vùng chiếm đóng. Năm 1867, Nguyễn Trường Tộ được cùng với Giám Mục đi Pháp để mua sách vở và dụng cụ cho phòng thực nghiệm của một trường Kỹ Thuật, dự định được mở ở Huế. Trên đường đi Pháp, ông và Giám mục Gauthier có ghé Rome, được Giáo hoàng tiếp kiến và được hân hạnh hôn gối Giáo hoàng. Theo Trương Bá Cần thì Nguyễn Trường Tộ có mặt ở Pháp vào cuối tháng 3/1867 cho đến ngày 25 tháng 11, 1867 thì lên tàu cùng Giám mục Gauthier trở về Việt Nam. Tính ra thì thời gian Nguyễn Trường Tộ ở ngoại quốc là khoảng 2 năm ở Hồng Kông và khoảng 8 tháng ở Pháp.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một bà Sơ người Pháp và các trẻ em mồ -côi ở Nam Định năm 1902

Trại Tế Bần ở Sơn Tây, do các giáo sỹ Tây và các bà Sơ lập ra để nuôi dưỡng trẻ mồ côi

Các bà Sơ người Tây ở Bến Tre, họ đang nấu ăn cho trẻ mồ côi

1 nhà Thương dành cho người điên và tâm thần ở Trà Vinh, cũng chủ yếu do các bà Sơ người Tây chăm sóc

Các Sơ người Việt Nam

Một bà Sơ đang cùng với nhà bếp xay gạo ở Thị Nghè

taylaihanoi

Xe tăng
Sao em không thấy ảnh nhỉ???

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ chủ thớt hiểu nhầm tôi rồi. Tôi rất cảm ơn những hình ảnh chân thực mà cụ đưa lên cho mọi người xem. Điều đó không ai có thể phủ nhận.

Tôi chỉ có góp ý với cụ về các bình luận của cụ (không phải bình luận phía dưới mỗi bức ảnh). Đừng để thay thế cái không đúng sự thật này bằng một cái sai sự thật khác.
Vâng, cụ nói đúng, em luôn chấp nhận những ý kiến trái chiều, nhưng không mang tính xúc phạm cá nhân. Những đóng góp của cụ, em sẽ lưu lại cho những thớt tới.

bpq

Xe buýt
Em xin các cụ đừng cãi cọ nữa ạ, em không trách cụ Yêu Thanh Hóa đâu, cụ ấy có nhiệm vụ cao- cả của cụ ấy. Thấy nó khác với Sử chinh-thống của nhà xuất bản Sự-thật thì cụ ấy nóng mắt thôi. :))
Đầu tháng 9, 1858, Rigault de Genouilly chỉ huy liên quân Pháp - Tây Ba Nha tấn công chiếm Đà Nẵng. Theo Trương Bá Cần trong cuốn “Nguyễn trường Tộ: Con Người Và Di Thảo”, trg. 22, thì Nguyễn Trường Tộ theo giám mục Gauthier và linh mục Croc đến đón đội quân của Rigault de Genouilly ở Đà Nẵng khi Genouilly tấn công Đà Nẵng. Tài liệu do Trương Bá Cần đưa ra về tình hình Đà Nẵng khi đó như sau:

Các giáo sĩ Pháp tập trung khá đông đảo tại Đà Nẵng, đứng đầu là giám mục Pellerin, đã cùng nhau làm áp lực để quân Pháp chiếm đánh thẳng Huế cho chóng dứt điểm. Nhưng bộ chỉ huy quân sự Pháp đánh giá là không thể dễ dàng tiến đánh Huế mà phải chuyển hướng về Sài Gòn. Do đó, trước khi đem quân vào Sài Gòn, Đô đốc Rigault de Genouilly đã tìm cách bắt buộc các giáo sĩ Pháp, hoặc trở về nhiệm sở hoặc đi tạm lánh ở Hong Kong. Giám mục Gauthier cùng với Nguyễn Trường Tộ và những người tháp tùng đã đi sang Hong Kong trong những điều kiện như thế vào đầu năm 1859.

Cũng theo Trương Bá Cần thì trong thời gian ở Hồng Kông khoảng 2 năm, 1859-1861, có thể Nguyễn Trường Tộ đã được tháp tùng Giám Mục Gauthier đi Singapore và Mã Lai, nơi có những Hội Truyền Giáo Ca-tô. Năm 1861, Nguyễn Trường Tộ trở về Saigon trên hạm đội của Charner để mở rộng vùng chiếm đóng. Năm 1867, Nguyễn Trường Tộ được cùng với Giám Mục đi Pháp để mua sách vở và dụng cụ cho phòng thực nghiệm của một trường Kỹ Thuật, dự định được mở ở Huế. Trên đường đi Pháp, ông và Giám mục Gauthier có ghé Rome, được Giáo hoàng tiếp kiến và được hân hạnh hôn gối Giáo hoàng. Theo Trương Bá Cần thì Nguyễn Trường Tộ có mặt ở Pháp vào cuối tháng 3/1867 cho đến ngày 25 tháng 11, 1867 thì lên tàu cùng Giám mục Gauthier trở về Việt Nam. Tính ra thì thời gian Nguyễn Trường Tộ ở ngoại quốc là khoảng 2 năm ở Hồng Kông và khoảng 8 tháng ở Pháp.

Lịch sử này thưa cụ

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Huế, vua Thành Thái xa giá, trong ảnh là quân hộ vệ

Cầu Giấy hồi ấy

Bia tưởng niệm Đại -tá Henri Rivière nơi ông ta bị quân Cờ Đen giết.

Đón Toàn-quyền Đông Dương Jean Beau tại ga HÀ -Nội

Tòa nhà chính Triển lãm Hà-nội 1902

Đường từ Sơn Tây lên Đá Chông ( đi Sơn La hồi ấy)

Hình như ông cụ trong ảnh đang nhuộm vải?

Đền BẠch Mã

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một cụ già hút thuốc phiện ( các cụ nhớ cho là hồi đó hút thuốc phiện không bị coi là phạm pháp nhá)

Xẻ gỗ

1 cậu bé đi đánh dậm

Học sinh tiểu học

2 chị em bị mù đang hát xẩm xin tiền

3 mẹ con nhà Mõ ( làm nghề thông -tin trong làng)

1 ông cụ đi ăn xin

Một đám tang, chuẩn bị hạ quan tài

Bên trong một ngôi đền (đẹp quá)

2 thiếu sinh quân Vn đang học Hải Quân

lehoat

Xe hơi
không biết những bức ảnh này nếu nguyên bản thì giá bao nhiêu vậy các cụ

Newnick

Xe buýt
Rất nhiều ảnh có giá trị ghi lại một phần của lịch sử VN cận đại. Không biết trong bảo tàng lịch sử có trưng bày những hình ảnh này không các bac nhỉ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hình như là 1 lái xe người Việt cho 1 gia đình Pháp

dân ta đang nhìn 1 lính hậu cần Pháp đi chợ bằng xe ngựa

Pháo đài Cát Bà

Kênh tưới- tiêu ở Nam- bộ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bên trong Ngân -Hàng Đông Dương, chi nhánh Hà-nôị

Các nhân viên Ngân- hàng Đông- Dương