[Funland] Ảnh về khu nghỉ mát Tam Đảo [1908-1980]

tung5917

Xe điện
Tam đảo cao hơn Ba Vì, mà tại sao không thấy ai săn được mây các cụ nhỉ?
Ảnh mây ở Ba Vì:
View attachment 8016138
Ở Tam Đảo nó như ở trong mây ấy cụ. Đêm và sáng sớm mù mịt hơi nước.
Ở Ba Vì cũng có khu Melia bây giờ, các biệt thự xây thời Pháp đều bị phá nát .

kể mà chính quyền cho bán các nền nhà này cho dân thì xây lại thành phố mới. View nhìn xuống sông Đà rất đẹp, thoáng mát.

Kyson1

Xe điện
Em chỉ nghĩ có lẽ do độ ẩm cao, mối mọt...nên bị đổ. Dân thiếu gạch mang về xây nhà. Trong đầu em cũng không bao giờ tưởng tượng bị phá. :D
Tiêu thổ kháng chiến. Ông cụ nhà em confirm!!!

Kyson1

Xe điện

kể mà chính quyền cho bán các nền nhà này cho dân thì xây lại thành phố mới. View nhìn xuống sông Đà rất đẹp, thoáng mát.
Xdẹp nhưng hơi âm u cụ ạh!!!

tung5917

Xe điện
Em chỉ nghĩ có lẽ do độ ẩm cao, mối mọt...nên bị đổ. Dân thiếu gạch mang về xây nhà. Trong đầu em cũng không bao giờ tưởng tượng bị phá. :D
Nhà xây thời Pháp chắc như lô cốt. Chủ động phá còn khó ấy cụ. Nhà em trước ở trong 1 cái biệt thự xây thời Pháp, đục đẽo chỗ nào cũng khó, vữa nó chắc như gạch.

tung5917

Xe điện
Xdẹp nhưng hơi âm u cụ ạh!!!
Cái đường nhìn thẳng xuống sông Đà trong ảnh em chụp ấy cụ. Chặt bớt cây cao đi thì tất cả biệt thự dãy phố này đều có tầm nhìn thoáng mát. Cả dãy đường này Melia đều giữ nguyên các nền nhà đổ nát.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhà thờ Tam Đảo.
Được hoàn thành vào khoảng năm 1932,nhà thờ mang nét đặc trưng kiến thức Pháp. Nguyên vật liệu xây dựng như sắt thép, ngói lợp đều đem từ Pháp sang, ngói nhà thờ vẫn còn ghi chữ Pháp.
Ban đầu, diện tích nhà thờ khá rộng, bao gồm cả khu vực khách sạn Công đoàn và khu vực các ngôi nhà phía dưới.
Trong chiến tranh 1946, nhà thờ không bị phá là do làm nơi tập kết vũ khí.
Sau 1954, nhà thờ bị đóng cửa , bàn giao cho khách sạn Công đoàn quản lý, nhà thờ được sử dụng làm kho chứa.
Thời đổi mới, sau rất nhiều văn bản đề xuất, đến khoảng 1994, chính quyền trả lại quyền quản lý cho giáo hội, thuộc giáo phận Bắc Ninh, giáo xứ Vĩnh Yên.
Hiện nhà thờ quản lý khu vực nhà thờ và khách sạn Nữ Vương Hòa Bình.
Nguyên lúc xây dựng, người Pháp tuyển công nhân, người dân gốc làng Mai từ chối làm việc cho Pháp,nên phải tuyển công nhân dưới xuôi, những người công nhân đầu tiên đến là người Công giáo vùng Bình Lục, sau đó là người ở Vĩnh Yên, nên nhà thờ xây dựng để phục vụ việc thực hành tôn giáo của công nhân, người Pháp và một số người Châu Âu khác.
Sau, có nhiều người ở lại Tam Đảo, không về quê, thành cư dân Tam Đảo.
Chiến tranh xảy ra, một số người theo Pháp, một số theo Việt Minh. Người dân làng Mai đứng ngoài cuộc chiến.
Từ đây, gia đình em cũng không ngoại lệ, nghe bà nội kể thì cha mẹ bà vốn từ Bình Lục lên, rồi ben ông nội từ Đường Lâm cũng di cư sang Yên Lạc, Vĩnh Tường. Ông bà là lão thành cách mạng, nhưng mấy người em của bà lại là công chức Pháp nên dư cư vào Nam,rồi sang Mỹ, Pháp.
Có dạo, nhà thờ biến thành sàn nhảy, đèn nhấp nháy xanh đỏ đến là vui mắt.
Trước đây, khi về quê, em chỉ ở nhà thờ. Tối hay đi dạo và ngắm cảnh.

Xe nội lước

Xe container
Đấy gần như là một lĩnh vực em rất thích, trước cũng yêu mến cây cối mà chịu khó đọc sách, tìm hiểu cụ ạ.
Quê em, các cụ già xưa ấy, vẫn gọi cây Phượng Vĩ là Xoan Tây, thời điểm 1910, người Pháp có trồng thử nghiệm một số giống cây ngoại lai ở Vĩnh Phúc như: Thuốc lá, khoai tây, cà phê, cam quýt vùng Bắc Phi.
Em thì trước kia chỉ đoán các cây nhập ngoại là do tên chúng có vẻ " tây ". Vd : khoai tây, su hào, súp lơ, cà rốt , đậu hòa lan vv.
À. Mà muộn tí em pm hỏi cụ thêm chút việc nha.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đi rừng, xe gỗ, lấy củi, quả rừng.
Tầm 12, 13 tuổi, là em đã dám đi rừng một mình, chả biết gì, một mình cầm dao dựa, một cái rìu nhỏ, tháo ra đeo bên mình.
Có hôm đi lấy củi bán, tìm cây thông bị sét đánh chết khô, chặt xuống, lấy rìu chặt thành khúc vác về, lấy búa bổ ra thành từng thanh, xấu đem nấu ăn ở nhà, đẹp thì đem bán ở chợ Cói, chợ Số ( ở Kim Long), chợ Vĩnh Yên. Tiền bán củi mua sách giấy bút.
Có hôm đi lấy quả, đặc biệt là quả trám, rừng có nhiều trám trắng, trám đen, cây nhỏ thì leo hái, cây to thì đem theo sợi dây thừng, buộc thật chặt sợi dây thừng vào thân cây, vặn thật chặt, khoảnh vài tiếng trám rụng xuống.
Có cây bứa, quả nhiều vô kể. Nấu canh cá ngon tuyệt.
Cây me đất, quả tròn màu xanh, to như quả nhãn, ăn hơi chát nhưng sau có vị ngọt, cây rất nhiều.
Sa nhân, đào lên ăn, nhưng nhạt nhẽo chả ngon.
Riềng cũng rất nhiều. Ăn thơm ngon, nhất là ướp thịt nướng.
Có hôm đi xẻ gỗ, thì phải đi vài ngày, một tốp thợ, hợp nhau thì đi cùng, bọn em sẽ dựng lán tạm, tìm một cây gỗ quý thật to, chặt bằng rìu 2 ngày cây mới đổ, dùng cưa cắt khúc, sau đó bật mực, dựng khúc gỗ lên xẻ thành từng tấm, dày mỏng tùy theo. Em xẻ rất khỏe, dù ít tuổi, kéo cưa lừa xẻ từ sáng đến 10h nghỉ. Những người khác kéo gỗ ra đem bán.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đi rừng, xe gỗ, lấy củi, quả rừng.
Tầm 12, 13 tuổi, là em đã dám đi rừng một mình, chả biết gì, một mình cầm dao dựa, một cái rìu nhỏ, tháo ra đeo bên mình.
Có hôm đi lấy củi bán, tìm cây thông bị sét đánh chết khô, chặt xuống, lấy rìu chặt thành khúc vác về, lấy búa bổ ra thành từng thanh, xấu đem nấu ăn ở nhà, đẹp thì đem bán ở chợ Cói, chợ Số ( ở Kim Long), chợ Vĩnh Yên. Tiền bán củi mua sách giấy bút.
Có hôm đi lấy quả, đặc biệt là quả trám, rừng có nhiều trám trắng, trám đen, cây nhỏ thì leo hái, cây to thì đem theo sợi dây thừng, buộc thật chặt sợi dây thừng vào thân cây, vặn thật chặt, khoảnh vài tiếng trám rụng xuống.
Có cây bứa, quả nhiều vô kể. Nấu canh cá ngon tuyệt.
Cây me đất, quả tròn màu xanh, to như quả nhãn, ăn hơi chát nhưng sau có vị ngọt, cây rất nhiều.
Sa nhân, đào lên ăn, nhưng nhạt nhẽo chả ngon.
Riềng cũng rất nhiều. Ăn thơm ngon, nhất là ướp thịt nướng.
Có hôm đi xẻ gỗ, thì phải đi vài ngày, một tốp thợ, hợp nhau thì đi cùng, bọn em sẽ dựng lán tạm, tìm một cây gỗ quý thật to, chặt bằng rìu 2 ngày cây mới đổ, dùng cưa cắt khúc, sau đó bật mực, dựng khúc gỗ lên xẻ thành từng tấm, dày mỏng tùy theo. Em xẻ rất khỏe, dù ít tuổi, kéo cưa lừa xẻ từ sáng đến 10h nghỉ. Những người khác kéo gỗ ra đem bán.
ở kim long là chợ số 8 chứ cụ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thời bao cấp, cái đói khắp nơi ở các vùng quê, người dân xung quanh núi chỉ còn cách vào rừng lấy củi bán kiếm sống.
Từ sáng, khắp nơi trong rừng vang lên tiếng chặt cây, tiếng cây đổ thi thoảng lại réo réo...ầm.
Chính quyền cũng biết, kiểm lâm cũng biết, nhưng dân đói quá, đành nhắm mắt làm ngơ, kiểm lâm bắt không xuể.
Em chặt cây giỏi, rất liều lĩnh, có thể chặt vị trí nào để cây đổ đúng hướng mình muốn.
Có lần, đang chặt thông thì bị kiểm lâm bắt sống, cả lũ bị giải về trạm tại km13 chân núi. Tối cả lũ đói gần chết, kiểm lâm nấu cơm cho ăn.
Sau bố mẹ bọn bạn đến xin, viết cam kết, rồi thả về.
Hôm sau, lại đi chặt cây, gặp luôn mấy anh kiểm lâm hôm qua, các anh hỏi chúng mày đi đâu, em cuống quá bảo chúng cháu đi ...chặt thông.

Rookies

Xe tăng
Ăn có vấp mảnh đạn chì không cụ?
Toàn chuột được khuyến mại mấy phát chì!
Em bảo mà chị em cơ quan chả ai tin, vẫn chén hết! Mình nhìn chì đã ghê rồi

Năm 2006 em đi tơi với người yêu, ở trên đó có ăn thịt dúi, thấy xương có vẻ đúng, thịt cũng mềm ngon :D vả lại không mỡ như giờ mới ăn ở Cúc Phương, giờ nuôi chắc tăng trọng kinh quá.
:))

Quả gạch vượt chuẩn 70 năm cách mạng - thọ mệnh 5 năm ở thủ đô

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Động vật.
Tam Đảo chả còn thú hoang nhiều, như em đã nói. Bản thân em không thích bắt thú hay săn bắn, đội Sán Dìu hay đi săn, súng kíp nổ inh tai.
Em và ông chú họ, có lần qua đền Cậu một đoạn thì nhìn thẤy con Tê Tê, ông chú mừng quá chặt cây làm thuổng , đuổi theo, nó chạy vào hang, ông chú dùng cây chặn phía sau đề phòng nó đào hang trốn, còn em lấy cái mũ cối của chú xuống suối múc nước đổ vào, nó chui ra ông chú cởi áo chụp lấy.
Về bán được khá tiền.
Nghe nói có giống cá Cóc Tam Đảo, đặt biệt quý, nhưng thú thật, em chưa thấy bao giờ.
Mùa mưa, rừng nhiều con vắt kinh khủng, chúng nhảy trên lá, cắn người hút máu, chúng cắn rất êm, vào đúng động mạch, khi biết thì chúng đã no nê. Người bị vắt cắn,máu vẫn chảy ra sau khi gỡ chúng ra, để cầm máu, người Sán Dìu méc bọn em phương thuốc bí kíp, là lấy lông d...rịt vào. Em làm thử, hiệu nghiệm thật. Còn không thì mang theo ít lông cu ly ( một loại cây có lông).

doctor76

Xe ba gác
Người OF
cụ kể tiếp đi nghe đang cuốn,chợ số 8 giờ vẫn có khá nhiều người trại trên tam đảo mang hàng xuống bán, bảo là trại mà giờ họ giàu hơn kinh
Các bạn người trại học cùng em bây giờ đứa nào cũng giàu có, đứa thì cai thầu xây dựng trên Tam Đảo, đứa buôn bán, đứa kinh doanh thực phẩm cho khu du lịch, nói chung đều rất khá cụ ạ.

zinhaicau

Xe điện
hồi sinh viên bọn e đi xe máy lên trên này cỡ 2001, vào quán ăn thấy bàn nào cũng gọi món sóc nướng hay hấp j đó, bọn e cũng gọi thử nhưng ăn thấy hôi. Giờ có khi lên đấy chỉ có sóc chai lọ thôi í các cụ nhỉ
Chuột cống đông lạnh đóng thùng xốp giao hàng ngày. Lên TĐ được gọi là sóc nha cụ. Tất nhiên phải qua phẫu thuật hoặc cụ dễ tính là bị qua mặt.

zinhaicau

Xe điện
Động vật.
Tam Đảo chả còn thú hoang nhiều, như em đã nói. Bản thân em không thích bắt thú hay săn bắn, đội Sán Dìu hay đi săn, súng kíp nổ inh tai.
Em và ông chú họ, có lần qua đền Cậu một đoạn thì nhìn thẤy con Tê Tê, ông chú mừng quá chặt cây làm thuổng , đuổi theo, nó chạy vào hang, ông chú dùng cây chặn phía sau đề phòng nó đào hang trốn, còn em lấy cái mũ cối của chú xuống suối múc nước đổ vào, nó chui ra ông chú cởi áo chụp lấy.
Về bán được khá tiền.
Nghe nói có giống cá Cóc Tam Đảo, đặt biệt quý, nhưng thú thật, em chưa thấy bao giờ.
Mùa mưa, rừng nhiều con vắt kinh khủng, chúng nhảy trên lá, cắn người hút máu, chúng cắn rất êm, vào đúng động mạch, khi biết thì chúng đã no nê. Người bị vắt cắn,máu vẫn chảy ra sau khi gỡ chúng ra, để cầm máu, người Sán Dìu méc bọn em phương thuốc bí kíp, là lấy lông d...rịt vào. Em làm thử, hiệu nghiệm thật. Còn không thì mang theo ít lông cu ly ( một loại cây có lông).
1997 em được mấy tay chỉ huy mach tay mày bị đứt thì cứ túm, giật lấy 3 lông d ái mà rịt vết thương, sẽ cầm máu ngay. E chả tin, nay nghe cụ đốc nói chắc sẽ thử khi có dịp xem sao.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cuộc đụng độ đầu tiên.
Cư dân gốc Tam Đảo, trên đỉnh núi, là làng Mai, không biết họ đã định cư ở đây từ bao giờ? Chỉ biết khi người Pháp đến năm 1905, họ đã ở đó rồi.
Họ định cư ở 3 thôn, nên Tam Đảo còn có địa danh Thôn Một, Thôn Hai, Thôn Ba...
Có người nói họ là nghĩa quân Để Thám, có người nói họ là cư dân dưới chân núi, sau chạy giặc Cờ Đen mà lên đây.
Khi Pháp muốn xây dựng nhà cửa, khách sạn, biệt thự, chỗ nào đất hoang thì không tính, còn lại phải đàm phán mua đất của dân.
Đàm phán không dễ dàng, vì mỗi bên một ý, chả khác gì bây giờ, chủ yếu về giá cả.
Pháp bèn cứ xây, coi như mua xong, người làng Mai uất hận.
Khoảng 1911-1912, người làng Mai nổi dậy, ban đêm tấn công người Pháp, đốt nhà, chém người, Pháp chủ quan nên chết mất vài người.
Quân đội Pháp bèn kéo lên, dân làng Mai đánh không lại, đành chấp nhận thua cuộc.
Sau, họ đứng ngoài mọi cuộc xung đột, không theo Pháp, không theo Việt Minh.

cuabacang

Xe tải
hồi sinh viên bọn e đi xe máy lên trên này cỡ 2001, vào quán ăn thấy bàn nào cũng gọi món sóc nướng hay hấp j đó, bọn e cũng gọi thử nhưng ăn thấy hôi. Giờ có khi lên đấy chỉ có sóc chai lọ thôi í các cụ nhỉ
Chuột cống đông lạnh đóng thùng xốp giao hàng ngày. Lên TĐ được gọi là sóc nha cụ. Tất nhiên phải qua phẫu thuật hoặc cụ dễ tính là bị qua mặt.
Khoảng năm 88 89 em đi nghỉ mát Tam Đảo với cơ quan ông bô, có món đùi thỏ nướng hay gì đấy mà mấy thằng nhóc cùng đoàn nó cứ trêu đùi chuột làm em ko dám ăn (nó to hơn đùi gà nhiều). Tiên sư chúng nó, đến h vẫn còn tiếc vì em chưa lên đó lần nữa và ăn lại :))

doctor76

Xe ba gác
Người OF
1997 em được mấy tay chỉ huy mach tay mày bị đứt thì cứ túm, giật lấy 3 lông d ái mà rịt vết thương, sẽ cầm máu ngay. E chả tin, nay nghe cụ đốc nói chắc sẽ thử khi có dịp xem sao.
Nhổ đau lắm đấy cụ nhé....hehe