[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

toyennha

Xe lăn
Thời năm 8x em nhớ má em chở em đi mua chà gạo hay là loại thóc ra khỏi gạo gì đó. Má em chạy xe đạp chở bao gạo em lon ton chạy bộ đằng sau. Rồi mua dầu lửa má chở em đi mua đầu lửa lúc về má chở dầu em thì chạy bộ . Nhớ lại lúc đó sao mà vui quá hồi đó em cấp 1 khoẻ mạnh đẹp trai trắng trẻo mé.o đen đủi nhơ nhớp bụi trần như bây giờ . Cho tôi 1 vé 1 chiều đi về tuổi thơ

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa rục rịch mong chờ tết từng ngày để được đi chơi,tiền mừng tuổi.Trước tết mua lá dong,đong gạo nếp,ngâm đỗ,xẻ thịt lợn để gói bánh.Luộc nồi bánh chưng thì tranh thủ đun ấm nước tắm,lùi củ khoai,mà khoai lúc đó sẵn.
Thành phố còn ổn ổn chứ ở quê thì vất,quê đây chưa nói xa đâu nhé,Huyện ngoại thành thôi.
Em chỉ mong đến tết để được ăn. Ra tết ngày 8 tháng 3 đói rã họng, chờ đến tháng 5 mùa gặt mới được ăn no.
Đói bụng nó nhăn nheo lại ngứa không gãi được. Đến mùa gặt ăn nó, bụng căng ra, ngứa dễ gãi

ducngoc_y

Xe tải
Hai thiếu gia này khác gì thời nay ngồi cạnh con Bentley cầm ipad chơi các cụ nhêỷ?
Em nhìn thấy hình ảnh của mấy anh em trong đó hồi đấy bác em cũng có cái xe Vespa là giám đốc nên nhà cũng có đk chút, Tết đến là mấy anh em lại đi nhặt pháo xịt quấn lại rồi hóng bác mừng tuổi. Giờ thì ông Bà và bác em đã về cõi Vĩnh hằng xem những ảnh này xúc động quá

Dr Hiep vnio

Xe tải
Cụ nào biết rõ giải thích hộ e rút lốp là làm gì được ko, e thì có ý là phải chăng là rút 2 cái sợi giây thép ( dây tanh) ở mép lốp nhưng có vẻ ko đúng vì rút như thế để làm gì :))
Nhà em nhớ không nhầm là lấy đoạn dây thép móc 2 đầu đoạn đứt tanh thôi ạ, Móc qua đoạn gãy , xuyên qua lốp bẻ gập lại ạ

L.C.D

Xe container
1 em bé ngủ trên xe đạp mẹ chở khi đi chợ, Hà Nam Ninh ( bây giờ là Hòa Bình-Hà Nam-Ninh Bình)

Hà Nam Ninh trc kia là Hà Nam- Nam Định- Ninh Bình cụ ới. Ko có Hoà Bình đâu ạ. Quê iem Nam Định mà em nhớ hồi học cấp 1 ghi sơ yếu lý lịch em vẫn ghi là Hà Nam Ninh.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Đúng òi.
Đây là cái bếp trấu.
Còn cái bếp mùn cưa thì chỉ đơn giản là 1 cái ống có cửa sổ phía dưới, đút cái vỏ chai vào rồi nén mùn cưa dọc theo thân ống và đốt ở cửa sổ.
Nhưng nén trấu vẫn đun thay mùn cưa được.
Ý em là vậy cụ
Trấu phải ép thành bloc mới đun theo kiểu mùn cưa được mờ cụ :D

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Đúng òi.
Đây là cái bếp trấu.
Còn cái bếp mùn cưa thì chỉ đơn giản là 1 cái ống có cửa sổ phía dưới, đút cái vỏ chai vào rồi nén mùn cưa dọc theo thân ống và đốt ở cửa sổ.
Nhưng nén trấu vẫn đun thay mùn cưa được.
Ý em là vậy cụ
Cụ đúng.
Trấu đun cấp nhiệt lượng không có tệ nhưng cần lò đốt có cấu trúc riêng :D

MotoG

Xe tăng
1 gia đình ở Phủ Lý, Tây chụp ảnh này đúng ngày 1 Tết, không rõ gia đình này bây giờ thế nào?
Nhà này ít nhất cũng phải phú nông, theo khẩu quyết ở chữ kí của cụ thì chắc đã trải qua không ít sóng gió.
Ngôi nhà kia giờ chắc đã được thay thế bằng ngôi nhà khác hiện đại hơn, "đẹp" hơn.
P/s: Hồi này chưa phổ biến mắc treo nên phơi áo nhìn hơi kì.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Nhà này ít nhất cũng phải phú nông, theo khẩu quyết ở chữ kí của cụ thì chắc đã trải qua không ít sóng gió.
Ngôi nhà kia giờ chắc đã được thay thế bằng ngôi nhà khác hiện đại hơn, "đẹp" hơn.
P/s: Hồi này chưa phổ biến mắc treo nên phơi áo nhìn hơi kì.
Cụ nhìn xem nha:D
Qua cách ăn mặc.
Chân giày, quần bò, áo blouson
Trong làng, ntn chả phải dạng vừa nha

Hà Tam

Xe điện
Eim nghĩ rằng anh con trai " đi thoát ly" dẫn 2 con gái về quê ăn Tết với bà nội.
Dây phơi có đồ của đờn bà, lại còn khăn mặt khăn tắm, ít nhiều là có người ở phố dồi. Nhà ngói ta, bậc thềm, sân gạch, coi mái ngói sộc sệch và không có dàn ống máng thu gom nước mưa vào bể nước hay lu nước để dùng, vậy là dùng nước giếng vì thấy vạt gạch khu giếng.

Chỉnh sửa cuối:

Mè Hoa

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nam Ninh trc kia là Hà Nam- Nam Định- Ninh Bình cụ ới. Ko có Hoà Bình đâu ạ. Quê iem Nam Định mà em nhớ hồi học cấp 1 ghi sơ yếu lý lịch em vẫn ghi là Hà Nam Ninh.
Ninh hà nam