[Funland] Ảnh Tết thời bao cấp

DurexXL

Xe lăn
Lâu rồi em mới thấy hộp mứt phong cách bao cấp :)
Cái kiểu hộp đẹp như này là đời chót chét của bao cấp rồi, tầm 1986-1987-1988, từ Miền Nam ra, mứt dừa, bí nhuộm màu xanh đỏ

L.C.D

Xe container
Lâu rồi em mới thấy hộp mứt phong cách bao cấp :)
Nhà em cơ man bánh kẹo ngoại mà bà nội nhất định gói cho em 2 hộp mứt têt để mang ra HN bày ban thờ ở 2 nhà của em. Bày hộp mứt lên, em thấy cảm giác ấm áp của tết xưa ùa về. Em nhớ cái hộp mứt này bày tết xong, khi dỡ ra ăn, em nâng niu nhất là mấy viên trứng chim (lạc bọc đường). Cứ ngậm trong miệng cho tan hết lớp đường rồi mới dám nhai hạt lạc. Giờ thừa mứa chẳng thấy muốn ăn cái gì hết.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em cơ man bánh kẹo ngoại mà bà nội nhất định gói cho em 2 hộp mứt têt để mang ra HN bày ban thờ ở 2 nhà của em. Bày hộp mứt lên, em thấy cảm giác ấm áp của tết xưa ùa về. Em nhớ cái hộp mứt này bày tết xong, khi dỡ ra ăn, em nâng niu nhất là mấy viên trứng chim (lạc bọc đường). Cứ ngậm trong miệng cho tan hết lớp đường rồi mới dám nhai hạt lạc. Giờ thừa mứa chẳng thấy muốn ăn cái gì hết.
Em vừa nhá mấy mứt trứng, ngon phết cụ ạ :)

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Ông Nội E rất khoái chai Rượu Chanh

Agent47

Xe hơi
Đến giờ em vẫn nhớ mùi nồng nồng của xác pháo + mưa phùn.

L.C.D

Xe container
Ngày Tết xưa, hay có mưa phùn, đường rất nhiều bùn, nhưng vẫn phải đi chợ

Em nhớ những năm 80 khi em còn bé, tết bao giờ cũng rét và có mưa xuân. Em về quê từ sớm, đường làng toàn đường đất, bùn cứ lép nhép bẩn ơi là bẩn, đi ko cẩn thận là trượt ngã, đồng nghĩa bẩn luôn bộ cánh (duy nhất) diện tết. Những ngày giáp tết, dưới quê ông bà em còn bận gieo mạ, để qua tết mạ lên xanh là đưa ra ruộng cấy. Em nhớ như in cảm giác giá buốt khi chân lút trong bùn dưới ruộng, cảm giác cái rét ngấm vào tận xương. Ấy thế mà bây giờ tết cứ nóng như mùa hè vậy.
Tết rét khi xưa, khi em về quê là ông bà nội đã chuẩn bị ổ rơm cho con cháu ngủ. Em thật sự mong được quay trở về ngủ ổ rơm đón giao thừa 1 lần nữa trong đời, mà có lẽ là rất khó.

wave-tau

Xe container
Em nhớ những năm 80 khi em còn bé, tết bao giờ cũng rét và có mưa xuân. Em về quê từ sớm, đường làng toàn đường đất, bùn cứ lép nhép bẩn ơi là bẩn, đi ko cẩn thận là trượt ngã, đồng nghĩa bẩn luôn bộ cánh (duy nhất) diện tết. Những ngày giáp tết, dưới quê ông bà em còn bận gieo mạ, để qua tết mạ lên xanh là đưa ra ruộng cấy. Em nhớ như in cảm giác giá buốt khi chân lút trong bùn dưới ruộng, cảm giác cái rét ngấm vào tận xương. Ấy thế mà bây giờ tết cứ nóng như mùa hè vậy.
Tết rét khi xưa, khi em về quê là ông bà nội đã chuẩn bị ổ rơm cho con cháu ngủ. Em thật sự mong được quay trở về ngủ ổ rơm đón giao thừa 1 lần nữa trong đời, mà có lẽ là rất khó.
Em tưởng năm 80 mợ được 2 tuổi làm sao đi bùn đất được.:D

L.C.D

Xe container
Em tưởng năm 80 mợ được 2 tuổi làm sao đi bùn đất được.:D
Những năm 80 là từ 80-89 mờ cụ, giai đoạn đó em đc ở quê suốt nên mang tiếng đẻ ra ở thành phố nhưng việc nhà nông em làm đc hết. Mà hồi xưa ở quê ao chuôm ruộng mương thế trẻ con bé tẹo như em cứ phi xuống ầm ầm, vì làm gì có ai trông nom đâu, mọi ng còn xoắn quẩy làm. Nhưng nhờ thế mà em có nhiều kỹ năng sống và kỹ năng sinh tồn cụ ạ :))

coolpix8700

Xe ngựa
Bữa bia Tất Niên thời bao cấp :))
Đây là nhái bia thời bao cấp thôi.
Nhưng cái can, cái hộp gò đến cả cái cốc thủy tinh thì sai hết rồi.
Mớ xe máy, điện thoại, cây ATM, đá lát bậc thềm,... khỏi phải bàn!
Trước chỗ 19c có vẻ giống hơn được chút (sân vận động Hoàng Diệu). Ở chỗ đó đồ nhắm chỉ có lạc và mực khô. Can đựng bia mầu đỏ người ta còn giữ được từ thời bao cấp!

wave-tau

Xe container
Những năm 80 là từ 80-89 mờ cụ, giai đoạn đó em đc ở quê suốt nên mang tiếng đẻ ra ở thành phố nhưng việc nhà nông em làm đc hết. Mà hồi xưa ở quê ao chuôm ruộng mương thế trẻ con bé tẹo như em cứ phi xuống ầm ầm, vì làm gì có ai trông nom đâu, mọi ng còn xoắn quẩy làm. Nhưng nhờ thế mà em có nhiều kỹ năng sống và kỹ năng sinh tồn cụ ạ :))
Ơ thế em đoán liều thế mà cũng có câu trả lời này. :)):))
Giờ mợ cao thế cũng là do xưa ưa vận động với nghịch đấy ạ, em cũng có nhiều kỷ niệm mò cua bắt ốc phết, mà đến giờ vẫn thích về vùng nào đấy giống như nông thôn thời xưa câu cá mí bắt ốc. :D
Mợ đang ở quê làm vài kiểu ảnh ở đấy xem nào.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
QUê em vùng trung du, Tết xưa đúng hay mưa phùn như cụ nói, đường làng bằng đất, rất bẩn, bùn nhão, có người đi xe ngã, bọn em trẻ con lại cười,...nhưng thích nhất là lúc sắp Tết, được nghỉ học rồi, mở cửa sổ nhìn ra vườn cây ẩm ướt, mấy cái hoa mận trắng và những con chim sâu bay nhảy hót, rất thích cái cảm giác này, mà có lẽ bây giờ sẽ không bao giờ có.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ông ngồi là biên sớ nha cụ, kiểu sớ cúng sao, giải hạn, cầu an... người tàu bày ra lắm trò làm mụ mị dân ta quá mà cũng lắm người tin.
Bây giờ dân ta còn mê tín quá người Tàu, đủ các thứ, tất nhiên cũng không hẳn sai, như kiểu vận số thôi, biết mà có tránh được đâu