[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

The Avenue

Xe buýt
Nhìn hình này thì em nhận ra cụ Tam Nguyên rồi nhưng kỳ thì này hình như là thì Đình (1871) tại Huế phải ko cụ nhỉ? Cụ có thể cho em xin file chất lượng cao của ảnh này được ko ạ, em chỉ sử dụng trong nhà thôi ạ. Cảm ơn cụ
Có phải cụ Nguyễn Khuyến quần trắng đang ngồi ở góc 4h trong ảnh phải ko cụ?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
4 cụ Cai tổng ở Phả Lại, 1900.
Cai tổng là chức danh người đứng đầu một tổng, đơn vị hành chính dưới cấp huyện, gồm một số xã.
Chánh tổng có từ thời nhà Lê, dưới triều đại Tây Sơn được lập lại, nhưng lại bị bãi bỏ dưới thời Gia Long. Đến thời Minh Mạng, đơn vị hành chính cấp tổng được thành lập lại và đặt lại chức danh chánh tổng.
Chánh tổng là viên quan thuộc cấp huyện, giữ vai trò trung gian giữa cấp huyện và cấp xã, có trách nhiệm truyền những mệnh lệnh của chính quyền cấp trên xuống cấp xã trong phạm vi một tổng và giám sát việc thực hiện những mệnh lệnh đó.
Thời kỳ Pháp thuộc, chánh tổng và phó tổng được xếp trong ngạch nhân viên hành chính, được hưởng lương và xếp hạng bậc.
Trước năm 1887, chánh tổng và phó tổng do chính quyền thuộc địa lựa chọn, chỉ định. Sau năm 1887, chánh tổng được tuyển chọn thông qua thi tuyển.
Từ năm 1908, chánh tổng được tuyển lựa thông qua bầu cử mà cử tri là những người thuộc các thành phần có chức quyền, có tài sản, có bằng cấp và thống đốc là người có quyền quyết định cuối cùng trong việc tuyển chọn, ở Bắc Kỳ và Trung Kỳ, chánh tổng được tuyển lựa qua bầu cử và là người thay mặt cho tổng về mặt hành chính và pháp lý để giao thiệp với cấp trên.

Các cụ tổng đều nhìn gớm mặt quá. Ấn đường phục tê cốt nổi ụ, lông mày kiếm, pha thì sáng quắc :D

Anhduc73

Xe buýt
Để vào phục vụ vua, các thái giám phải hy sinh cả "bộ ấm chén" thì mấy vụ này nhằm nhò gì... Em e là các thái giám còn phải trực tiếp dùng tay rửa "mít" và lau chùi "mít" cho vua cho sạch ấy chứ...

Mấy cái vụ này chắc cũng ko có sách vở nào ghi lại, có khi nguời đời sau suy đoán mà thôi...

Em nhớ bộ phim "Đêm hội Long trì", có đoạn một thái phi vào phục vụ Trịnh Sâm, sau khi tắm bằng nuớc thơm thì cứ đc Thái giám dẫn vào trong tình trạng nồng nỗng, ko mảnh vải che thân... Chắc các nhà làm phim cũng suy đoán ra thôi chứ chả rõ quy định và thực tế thời đó nó là thế nào...

Sử sách ghi chép hẳn hoi. Làm phim phải nghiên cứu nát nước và có chuyên gia về lịch sử và các lĩnh vực khác cụ nhé. Cụ đọc cái này:
"Người được hoàng đế chọn cho cuộc “mây mưa” sẽ được thông báo để chuẩn bị trước khi tiếp đón vua. Cung nữ lúc này sẽ phải tắm rửa thật sạch sẽ, thơm tho. Ngoài ra, khi đến hầu hạ hoàng đế, người này không mặc quần áo, y phục sẽ được cởi bỏ hoàn toàn để đảm bảo không cất giấu vũ khí đe dọa tính mạng của hoàng đế.

Sau khi đã tắm và cởi bỏ y phục, cung nữ được quấn vào trong một tấm khăn choàng bằng lông vũ và được thái giám vác đến cung của vua. Cung nữ phải chờ cho hoàng đế nằm xuống mới được bò từ phía dưới chân lên. Khi đã lâm hạnh xong xuôi, người này lại bò giật lùi về phía sau để ra khỏi giường, tuyệt đối không được quay lưng lại với hoàng đế. Họ sẽ tự quấn mình lại vào khăn trước khi được thái giám đưa mình trở về cung".

Ngoài ra, trước mỗi lần “mây mưa” với phi tần, thái giám sẽ đứng bên ngoài và hỏi hoàng thượng việc lưu hay không lưu để chuẩn bị cho những bước kế tiếp cần thực hiện. Cụ thể, việc không lưu có nghĩa là sau khi đã quan hệ, phi tần đó sẽ được cho uống thuốc để phòng tránh thai. Nếu vua ra chỉ định là lưu thì trong quá trình quan hệ, thái giám sẽ ghi chép ngày và giờ để đối chứng trường hợp phi tần mang thai có phải con của hoàng thượng hay không.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh chụp Hồ Gươm, Tháp Rùa với tượng Nữ thần Tự Do trên đỉnh, khoảng 1890.
Người dân Hà Nội gọi là tượng bà Đầm Xòe.
Tượng là bản sao của tượng Nữ thần Tự do được đặt tại Hà Nội từ năm 1887 cho đến khi bị giật đổ ngày 1 tháng 8 năm 1945.
Bản chính của tượng Nữ thần Tự do tại Thành phố New York của Hoa Kỳ có chiều cao là 46 m; bản sao tại Hà Nội có kích cỡ khoảng 2,85 mét.
Tượng được đem triển lãm ở hội chợ Đấu Xảo tại Hà Nội [nay là Cung văn hóa hữu nghị Việt-Xô] vào năm 1887. Kết thúc triển lãm, tượng được tặng cho Hà Nội và được dựng ở vườn hoa trước Ngân hàng Đông Dương, tức vườn hoa Chí Linh, nơi đặt tượng đài Lý Thái Tổ bây giờ.
Vào ngày 14 tháng 7 năm 1890, ngày Quốc khánh Pháp, chính quyền Pháp tại Đông Dương quyết định dựng tượng toàn quyền Paul Bert thế chỗ tượng bà đầm xòe; tượng bà đầm xòe do đó được chuyển lên đặt trên đỉnh tháp Rùa theo lời đề nghị của kỹ sư Pháp Daurelle, mặt hướng về phía tượng Paul Bert.
Ngày 31 tháng 7 năm 1945, thị trưởng Hà Nội trong chính phủ Trần Trọng Kim, lúc đó là ông Trần Văn Lai, ký lệnh giật đổ tượng bà đầm xòe vì cho rằng đó là tàn tích của chế độ thực dân Pháp. Lúc 9 giờ 40 phút sáng ngày hôm sau, mùng 1 tháng 8 năm 1945 tượng bà đầm xòe và tượng Paul Bert, tượng Thống chế Ferdinand Foch, tượng Jean Duquis cùng bị giật đổ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cầu Thê Húc, đền Ngọc Sơn, năm 1895.
Ảnh của sĩ quan Pháp Edgar Imbert.

rachfan

Xe container
Ảnh chụp Hồ Gươm, Tháp Rùa với tượng Nữ thần Tự Do trên đỉnh, khoảng 1890.
Người dân Hà Nội gọi là tượng bà Đầm Xòe.
Tượng là bản sao của tượng Nữ thần Tự do được đặt tại Hà Nội từ năm 1887 cho đến khi bị giật đổ ngày 1 tháng 8 năm 1945.
Bản chính của tượng Nữ thần Tự do tại Thành phố New York của Hoa Kỳ có chiều cao là 46 m; bản sao tại Hà Nội có kích cỡ khoảng 2,85 mét.
Tượng được đem triển lãm ở hội chợ Đấu Xảo tại Hà Nội [nay là Cung văn hóa hữu nghị Việt-Xô] vào năm 1887. Kết thúc triển lãm, tượng được tặng cho Hà Nội và được dựng ở vườn hoa trước Ngân hàng Đông Dương, tức vườn hoa Chí Linh, nơi đặt tượng đài Lý Thái Tổ bây giờ.
Vào ngày 14 tháng 7 năm 1890, ngày Quốc khánh Pháp, chính quyền Pháp tại Đông Dương quyết định dựng tượng toàn quyền Paul Bert thế chỗ tượng bà đầm xòe; tượng bà đầm xòe do đó được chuyển lên đặt trên đỉnh tháp Rùa theo lời đề nghị của kỹ sư Pháp Daurelle, mặt hướng về phía tượng Paul Bert.
Ngày 31 tháng 7 năm 1945, thị trưởng Hà Nội trong chính phủ Trần Trọng Kim, lúc đó là ông Trần Văn Lai, ký lệnh giật đổ tượng bà đầm xòe vì cho rằng đó là tàn tích của chế độ thực dân Pháp. Lúc 9 giờ 40 phút sáng ngày hôm sau, mùng 1 tháng 8 năm 1945 tượng bà đầm xòe và tượng Paul Bert, tượng Thống chế Ferdinand Foch, tượng Jean Duquis cùng bị giật đổ.

Đính chính cụ Doc 1 chút là bức tượng Bà đầm xòe này chỉ đứng trên nóc Tháp Rùa 1 thời gian rất ngắn rồi được dời về Vườn hoa Cửa Nam:

Vụ giật đổ tượng ngày 1/8/1945 là ở Cửa Nam chứ không phải trên nóc Tháp Rùa.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chợ trên phố Hàng Lược, 1905.
Có cụ còn đi bán cả chuông???

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đính chính cụ Doc 1 chút là bức tượng Bà đầm xòe này chỉ đứng trên nóc Tháp Rùa 1 thời gian rất ngắn rồi được dời về Vườn hoa Cửa Nam:

Vụ giật đổ tượng ngày 1/8/1945 là ở Cửa Nam chứ không phải trên nóc Tháp Rùa.
Cảm ơn cụ đã cho biết,

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vợ chồng sĩ quan Pháp Edgar Imbert và một đôi vợ chồng tây khác đang tung tiền cho trẻ em Hà Nội ở Chùa Láng, 1905.

Atlas99

Xe tải
Bài này nói về quy định trong hoàng cung bên TQ..., bên Đại Việt mấy thứ này có thể khác... Ngoài ra ko rõ bài viết lấy thông tin từ những tài liệu cổ nào... Chính sử thì chắc ko ghi những chuyện "tế nhị" thế này... Phim ảnh thì nhiều cái nguời ta hư cấu lên cho hay hoặc cho đúng ý của đạo diễn, biên kịch nên ko nên mặc nhiên coi đó là đúng 100%... (Trong Đêm hội Long Trì, quận Huy - Hoàng Đình Bảo đc một diễn viên già nua, ốm yếu hom hem, cỡ 60 tuổi đóng trong khi theo Hoàng Lê Nhất Thống Chí, ông này là một tiến sỹ võ xuất thân, khi bị kiêu binh giết mới có 40 tuổi... )

Xe nội lước

Xe container
Thú thực chuyện đại loại thế này thì em có nghe kể, không được chứng kiến, và vài ông bưng bô đó giờ đã trở thành lãnh đạo cấp bộ ngành!
Ở nơi em. 1 giám đốc bv đa khoa tỉnh bị sốt xuất huyết. Đc đưa vào chính viện mình LĐ, bọn đàn em bu vào nịnh và không hỏi nhau kỹ chúng tranh nhau vào tiêm. Cụ LĐ toi ngay trên giường bệnh ..chuyện nghe như vậy kỳ lạ đó.
Em lại nghe em dâu của tướng quân hàng đầu về lương thảo kể. Mẹ tướng quân mất vào khoảng cuối những năm 90 , khi mất và khi sang cát tướng quân tuyệt đối yêu cầu làm như truyền thống. Do vậy có khâu mò xương cụ .. con cháu ko đến lượt . Vinh dự mò xương phải thuộc về các Đờ Tờ..he he.. có 1 vài đờ tờ còn nc mắt đỏ hoe, 1 nữ Tờ Tờ còn lả đi vì ngất thương cụ ngay tại cánh đồng . Thế mới thấy tình đồng chí nó lớn như nào .🤣

Xe nội lước

Xe container
Vào khoảng năm.1956-1959, các cụ nho học uyên thâm thuộc ban Văn Sử Địa miền Bắc, như cụ Hoa Bằng, Nguyễn Trọng Giáp...có ra ấn phẩm Văn Sử Địa...nội dung cũng rất hay, các cụ có sự nghiên cứu rất cẩn thận tư liệu.
Trong đó, loạt bài về quân Cờ Đen, dù đã ít nhiều cũng có việc phải ca ngợi, thì những tội ác của chúng cũng được các cụ viết lại thông qua lời kể của những nhân chứng trực tiếp, và, lúc đó họ còn sống.
Câu thành ngữ: " quân uống máu người không tanh" là dân ta gọi quân Cờ Đen, vì chúng ăn thịt người.
Đích thân cụ đầu bếp cho chúng kể:
- khi còn đóng quân ở Phủ Hoài, một buổi kia 5,6 tên lính Cờ Đen uống rượu, rượu vào mà hết đồ nhắm, chúng bèn đứng dậy xách đao ra đi, bất ngờ chúng gặp một người đánh dậm, mắt toét, nhưng trông da dẻ lại hồng hào, béo trắng, thế là chúng xông đến dùng đao chém chết, rồi mổ bụng moi tim gan và nội tạng đem về bắt cụ đầu bếp nấu cho chúng nó uống rượu.
Và còn nhiều chuyện rùng rợn hơn, để em.post dần.
Thật hoàn toàn đấy cụ Đốc. Em nghe trực tiếp , Chuyện gần rợn như vậy ngay thập kỷ cuối 60, đầu 70 . Nhưng em ko dám bi bô trên này..

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ở nơi em. 1 giám đốc bv đa khoa tỉnh bị sốt xuất huyết. Đc đưa vào chính viện mình LĐ, bọn đàn em bu vào nịnh và không hỏi nhau kỹ chúng tranh nhau vào tiêm. Cụ LĐ toi ngay trên giường bệnh ..chuyện nghe như vậy kỳ lạ đó.
Em lại nghe em dâu của tướng quân hàng đầu về lương thảo kể. Mẹ tướng quân mất vào khoảng cuối những năm 90 , khi mất và khi sang cát tướng quân tuyệt đối yêu cầu làm như truyền thống. Do vậy có khâu mò xương cụ .. con cháu ko đến lượt . Vinh dự mò xương phải thuộc về các Đờ Tờ..he he.. có 1 vài đờ tờ còn nc mắt đỏ hoe, 1 nữ Tờ Tờ còn lả đi vì ngất thương cụ ngay tại cánh đồng . Thế mới thấy tình đồng chí nó lớn như nào .🤣
Nịnh nọt xếp thì ác liệt rồi, nhiều năm làm nhà nước em không lạ tí nào.
Nhưng mà, xếp sắp về hưu thì bách nhục, ít nhất là về mặt đàn em đối xử, đứa nào lúc xếp đương chức nịnh nhiều nhất, thì cũng trở mặt nhanh nhất.
Em chứng kiến ông xếp cũ, còn vài ngày nữa là xếp nghỉ hẳn, ông ta muốn lái xe đưa về quê có chút việc, lái xe lạnh lùng bảo xe em chiều nay phải đi rửa sạch sẽ để đón lãnh đạo mới.
Xếp nhìn quanh không một ai để ý, ông lên phòng cũng chả có ma nào đem nước lên mời, chán quay xuống bảo em:
- mày đánh xe đưa chú về quê 1 ngày ...
Em ngần ngại vì chưa xin phép, ông thấy thế tưởng em sợ tiền nong, ông móc ví lấy ra 5 triệu bảo chú gửi tiền xăng xe, ăn uống.
Lúc đương chức, ông có đì tên phó phòng tổng hợp, ông đì hắn đến mức hắn phải nghỉ sang cơ quan khác, rồi sau đó nghỉ ra ngoài làm.
Rồi có hôm ông đi ăn cỗ, gặp hắn ở nhà hàng, hắn sang mời rượu nhưng chủ yếu là cà khịa, hắn mời rượu ông từ chối, thế là hắn đổ rượu vào mặt xếp cũ rồi cầm chén đập vào đầu, may không sao.
Sau vụ ấy xếp chuyển hẳn về quê ở.

Vomoicuoi

Xe tăng
Do là dân Công giáo, em có thể tiếp cận được với tài liệu gốc nếu nhà thờ giữ được, em cũng đọc được và tham khảo, tất nhiên là cũng chỉ lựa chọn một số nhà thờ nổi tiếng như Phát Diệm, Bùi Chu, nhà thờ chính tòa Thái Bình, nhà thờ Sơn Tây, Mằng Lăng...
Sau này khi đăng fb bị chửi kinh khủng, nhiều người vào chửi dân Công giáo, chửi cá nhân em,ib xin địa chỉ đến đánh
Em ko phải là người công giáo nhưng tiếp xúc và làm ăn với rất nhiều người công giáo, cụ có biết nhà thờ ở trừ châu- liên châu-thanh oai ko ạ. Nó gần với nhà thờ Tân Độ ở xã hồng minh-phú xuyên. Tuy ko to đẹp bằng nhà thờ Tân Độ nhưng xét vê tính lịch sử thì hay hơn. Do là có thi hài của các giáo sĩ phương tây sang truyền đạo thời kỳ đầu , và chết( có thể bị giết) trong thời gian chính quyền phong kiến cấm đạo,

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các cu-li người Trung Quốc vận chuyển đồ đạc thuê, Hà Nội, 1905.
Người Trung Quốc vốn khỏe mạnh, họ làm đủ việc từ kinh doanh, buôn bán, đến khuân vác...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em ko phải là người công giáo nhưng tiếp xúc và làm ăn với rất nhiều người công giáo, cụ có biết nhà thờ ở trừ châu- liên châu-thanh oai ko ạ. Nó gần với nhà thờ Tân Độ ở xã hồng minh-phú xuyên. Tuy ko to đẹp bằng nhà thờ Tân Độ nhưng xét vê tính lịch sử thì hay hơn. Do là có thi hài của các giáo sĩ phương tây sang truyền đạo thời kỳ đầu , và chết( có thể bị giết) trong thời gian chính quyền phong kiến cấm đạo,
Có biết cụ ạ, em đến một lần lúc học ở Hà Nội.

Xe nội lước

Xe container
Nịnh nọt xếp thì ác liệt rồi, nhiều năm làm nhà nước em không lạ tí nào.
Nhưng mà, xếp sắp về hưu thì bách nhục, ít nhất là về mặt đàn em đối xử, đứa nào lúc xếp đương chức nịnh nhiều nhất, thì cũng trở mặt nhanh nhất.
Em chứng kiến ông xếp cũ, còn vài ngày nữa là xếp nghỉ hẳn, ông ta muốn lái xe đưa về quê có chút việc, lái xe lạnh lùng bảo xe em chiều nay phải đi rửa sạch sẽ để đón lãnh đạo mới.
Xếp nhìn quanh không một ai để ý, ông lên phòng cũng chả có ma nào đem nước lên mời, chán quay xuống bảo em:
- mày đánh xe đưa chú về quê 1 ngày ...
Em ngần ngại vì chưa xin phép, ông thấy thế tưởng em sợ tiền nong, ông móc ví lấy ra 5 triệu bảo chú gửi tiền xăng xe, ăn uống.
Lúc đương chức, ông có đì tên phó phòng tổng hợp, ông đì hắn đến mức hắn phải nghỉ sang cơ quan khác, rồi sau đó nghỉ ra ngoài làm.
Rồi có hôm ông đi ăn cỗ, gặp hắn ở nhà hàng, hắn sang mời rượu nhưng chủ yếu là cà khịa, hắn mời rượu ông từ chối, thế là hắn đổ rượu vào mặt xếp cũ rồi cầm chén đập vào đầu, may không sao.
Sau vụ ấy xếp chuyển hẳn về quê ở.
Cũng phải thôi cụ. Sở GD tỉnh em thì sếp đì quân kinh . Quân chạy thoát ra bộ lại thành chánh thanh tra..quay về với chiếu chỉ nện cựu sếp..he he.

Tuankhoi001

Xe tải

Xe nội lước

Xe container