[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

PhongFood

Xe điện
Có vài người Việt đã nhận ra được sự lạc-hậu của ta so với phương Tây cụ ạ, ngoài cụ Nguyễn Trường Tộ, quan lại thì có cụ Phạm Phú Thứ cũng đã dâng sớ xin cải cách, duy tân đất nước.
Sau khi đi sứ Pháp về, rồi lại có cụ Bùi Viện sang Mỹ để nhờ Mỹ giúp, vua Tự Đức có cử cụ đi nhưng vì tính nước đôi nên không cho mang theo Quốc Thư, bảo cứ đi xem sao rồi tính. Cụ Bùi Viện đi mất hơn năm trời mới tới Mỹ, gặp được tổng thống Mỹ nhưng vì không có Quốc thư nên Mỹ không thể chính thức giúp được. Lúc cụ Bùi Viện quay về xin được Quốc thư của vua thì muộn rồi, Mỹ đã hết ghét Pháp sau cuộc chiến tranh Mexico.
Rồi cụ Nguyễn Trường Tộ dâng bao nhiêu bản điều trần, trần tình thiết tha mong vua cải cách, vua cũng xem kỹ, giao xuống các quan bảo bàn bạc và làm đi, các quan bàn bạc ngược xuôi, nhưng vì cụ Tộ là dân Công giáo nên các quan không ủng hộ.
Cực chẳng đã, vua Tự Đức phải mời cụ Tộ vào cung, mời cơm, bàn việc với vua,nghe cụ trình bày vua ủng hộ, nhưng vua hỏi:
- Khanh tài giỏi thật, thế có khoa bảng gì không?
Cụ nói cụ tự học và chủ yếu do Tây đào tạo, vua nói không có khoa bảng thì khó quá à.
Vua lại bày kế:
- Thôi bây giờ Khanh hãy tạm bỏ Đạo, có thế thì trẫm mới giao việc được, và khanh cũng dễ bề ăn nói với các triều thần [ ý vua là các quan thủ cựu] .
Nhưng cụ Tộ từ chối vì không thể bỏ Đạo được, khó mà ăn nói khi sang Tây mời chuyên gia, kỹ sư giúp.
Việc đành lỡ dở.
Nhân nói về cụ Bùi Viện.
Không phải nhà ngoại giao, nhưng xã em có cụ Trần Trọng Khiêm đã được xác nhận là người Việt đầu tiên đến Hoa Kỳ. Cụ đến trước cả cụ Bùi Viện 20 năm. Đến năm 1854 quay về Việt Nam tổ chức chống Pháp ở Đồng Tháp 10.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhân nói về cụ Bùi Viện.
Không phải nhà ngoại giao, nhưng xã em có cụ Trần Trọng Khiêm đã được xác nhận là người Việt đầu tiên đến Hoa Kỳ. Cụ đến trước cả cụ Bùi Viện 20 năm. Đến năm 1854 quay về Việt Nam tổ chức chống Pháp ở Đồng Tháp 10.

View attachment 8070809
Vâng cụ, cụ Khiêm nghe nói đã bôn ba ở Mỹ rất lâu, rồi lại về nước.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhìn trí thức ngời ngời cụ ạ. Bây giờ có khi lãnh đạo còn thua..
Xem thớt của cụ em mong có một team bạn trẻ nào đó giúp cụ tạo một kênh trên Youtube để làm dưới dạng Slide và có thuyết minh + phụ đề.

Như vậy các cháu cấp 1 cũng có thể tiếp cận các kiến thức lịch sử một cách rất trực quan.

Như thằng ku nhà em lớp 4 nó xem ảnh lều chõng và bảng vàng các cụ nhà ta đi thi ngày xưa mà nó ấn tượng mãi. Nó phải hỏi em gần chục câu hỏi xoay quanh chủ đề đấy rồi. Như vậy tự dưng sẽ ghi nhớ lịch sử thôi.

Ngay bản thân em khi nhìn bảng vàng cũng phải ngã ngửa vì khác xa mình tưởng tượng.

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Giờ mà bá cấm cái số 4 thì đố bác thực hiện được đấy ạ
Hề hề chỉ việc bác bẩu thế nào là lai căng thôi đã chết với dân chúng rồi nhá.

cái số 3 thì riêng việc tranh cãi thế nào là vườn thôi, thì các quan chức đã vuốt mặt không kịp với dân nhá

Như thớt về Tam Đảo em đã nói về quy hoạch cụ ạ.
1. Lấy Công viên trung tâm làm chuẩn, các biệt thự đều xây dựng quanh khu công viên hướng lên thành hình lòng chảo, cửa sổ mở các biệt thự, khách sạn phải nhìn xuống được, cấm xây chen lấn, khuất tầm nhìn.
2. Diện tích xây dựng biệt thự phải có diện tích vườn, vườn hoa, cây xanh, không đủ diện tích mời đi ra khu phía rìa. Cấm xây nhà quá cao phá vỡ quy hoạch.
3. Cấm chặt cây xanh ,trừ trường hợp bất khả kháng, kể cả là làm đường, xây nhà.
4. Cấm xây dựng các công trình lai căng...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cầu Mặt Quỷ, cây cầu này hiện vẫn còn. Tháng 8 năm 1930.

HTlangtu

Xe điện
Đúng đấy cụ ạ.

Đây là tòa nhà bưu điện thời Pháp, nhìn rất... Pháp:
Công nhận kiến trúc Pháp đẹp thật
Buồn nhất là nhà Đấu Xảo - rất tráng lệ, bị bom rồi phá hết, xây mới, không còn dấu tích nào
Tiếp đến là Ga Hàng cỏ cũng bị bom, sau phục dựng chả ra kiểu dáng gì nữa.
Hazza

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Xem thớt của cụ em mong có một team bạn trẻ nào đó giúp cụ tạo một kênh trên Youtube để làm dưới dạng Slide và có thuyết minh + phụ đề.

Như vậy các cháu cấp 1 cũng có thể tiếp cận các kiến thức lịch sử một cách rất trực quan.

Như thằng ku nhà em lớp 4 nó xem ảnh lều chõng và bảng vàng các cụ nhà ta đi thi ngày xưa mà nó ấn tượng mãi. Nó phải hỏi em gần chục câu hỏi xoay quanh chủ đề đấy rồi. Như vậy tự dưng sẽ ghi nhớ lịch sử thôi.

Ngay bản thân em khi nhìn bảng vàng cũng phải ngã ngữa vì khác xa mình tưởng tượng.
Cụ phải xem đây là kỳ thi Hương, nên cũng không được oách lắm, hehe, so với thi Hội và thi Đình.
Đấy cụ, Lịch sử không hề nhàm chán, khô khan, nếu ta biết làm nó thú vị cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Dạ

Giờ mà bá cấm cái số 4 thì đố bác thực hiện được đấy ạ
Hề hề chỉ việc bác bẩu thế nào là lai căng thôi đã chết với dân chúng rồi nhá.

cái số 3 thì riêng việc tranh cãi thế nào là vườn thôi, thì các quan chức đã vuốt mặt không kịp với dân nhá
Tức là, khi quy hoạch công viên, từ chỗ cầu Mặt Quỷ, các kiến trúc sư đã đề xuất xây một cái cầu kiểu Nhật Bản, nhưng toàn quyền Đông Dương bác bỏ, ông ta không muốn có sự lai căng.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tức là, khi quy hoạch công viên, từ chỗ cầu Mặt Quỷ, các kiến trúc sư đã đề xuất xây một cái cầu kiểu Nhật Bản, nhưng toàn quyền Đông Dương bác bỏ, ông ta không muốn có sự lai căng.
Dạ
Thế em mới bẩu giờ mà bảo không được xây vì lai căng thì cả làng cả tổng cả ộp nó chả gào lên, rồi cả loạt các nhà nọ nhà kia ào ạt phân tích thế nào là lai căng ngay ạ.

Bố khỉ, đến cái chuyện như bài toán của học sinh cấp 1 phải làm theo thứ tự nào, trong ngoặc ngoài ngoặc, tính nhân tính chia cái gì trước cái gì sau.... mà các ông bố bà mẹ Việt chúng ta còn a la xô vào chửi bới cô giáo lên bờ xuống ruộng

Nữa là cái khái niệm "lai căng" ạ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Góc chụp từ nhà nghỉ chân giữa công viên trung tâm nhìn ra, 1930.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Dạ
Thế em mới bẩu giờ mà bảo không được xây vì lai căng thì cả làng cả tổng cả ộp nó chả gào lên, rồi cả loạt các nhà nọ nhà kia ào ạt phân tích thế nào là lai căng ngay ạ.

Bố khỉ, đến cái chuyện như bài toán của học sinh cấp 1 phải làm theo thứ tự nào, trong ngoặc ngoài ngoặc, tính nhân tính chia cái gì trước cái gì sau.... mà các ông bố bà mẹ Việt chúng ta còn a la xô vào chửi bới cô giáo lên bờ xuống ruộng

Nữa là cái khái niệm "lai căng" ạ
Em thấy chúng ta toàn chẻ sợi tóc làm tư, những khái niệm đơn giản bỗng nhiên biến thành phức tạp câu chữ, cuối cùng cãi nhau inh ỏi.

Doun

Xe điện

Ngay bản thân em khi nhìn bảng vàng cũng phải ngã ngữa vì khác xa mình tưởng tượng.
Hiện có 1 số kênh đó cụ: Ví dụ kênh Huế-Review. Thi thoảng em vẫn xem

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các cụ người Việt, đang ngắm cảnh trước khi vào trung tâm. 1920s.
Thời đó các cụ đi nghỉ nhưng ăn mặc nghiêm túc lắm, cụ nào cổ vẫn mặc áo the khăn xếp, gọi là Quốc phục, còn cụ nào hiện đại thì mặc đồ Tây, gọi là Âu phục

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Khu làng Mai, làng của người Việt, 1920s.
Dân làng Mai vốn định cư ở Tam Đảo rất lâu, trước cả những người dân được coi là dân gốc bọn em. Họ từ đâu đến? Không ai trả lời được.
Khi Pháp đến quy hoạch, tất nhiên là phải đàm phán mua đất của họ, đàm phán nhiều lần vẫn bế tắc vì giá cả đền bù [ thời nào cũng vậy cả], tất nhiên dân làng Mai đòi giá cao, Pháp trả thấp vì bảo đất rừng đất nương bọn tao trả thế thôi.
Đàm phán không xong thì ắt là bạo lực, dân làng Mai lợi dụng đêm xuống tấn công Pháp, đốt nhà, giết người, Pháp cho quân đánh lại tan tành, nhiều người 2 bên thiệt mạng.
Sau dân làng Mai vẫn căm thù Pháp ác liệt. Họ cũng chẳng ưa người Việt lên sau.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đoạn cua tay áo nổi tiếng, nay vẫn gần như vậy, trừ cái cầu được xây thêm ra để giới trẻ check in.
Góc phải ảnh là đền thờ Trần Hưng Đạo.

HuyArt

Xe lăn
Hậu Lâu trong thành Hà Nội,1899.
Hậu Lâu xưa gọi là Tĩnh Bắc Lâu, được xây dựng từ thời Nguyễn, là nơi ở và sinh hoạt của hoàng hậu và công chúa.
Công trình được xây bằng gạch, phía dưới hình hộp, trên là công trình kiến trúc ba tầng. Lầu dưới có ba tầng mái, lầu trên là hai tầng mái. Phần mái phỏng theo kiến trúc cổ truyền Việt Nam kiểu mái chồng diêm, có các đầu đao nhưng toàn bộ mái là kết cấu gạch và bê tông, trên đắp ngoài giả ngói.
Thời Nguyễn, Hậu Lâu làm nơi ở của các cung tần, mỹ nữ đi theo nhà vua mỗi chuyến công du Bắc Hà, vì vậy người Pháp gọi Hậu Lâu là Lầu Công chúa hay Pagode des Dames [Chùa các bà].
Cuối thế kỉ 19, Hậu Lâu bị hư hỏng nặng, sau này người Pháp đã cải tạo xây dựng lại như hiện nay.
Hậu Lâu rộng khoảng 2.392m2, xưa gọi là Tĩnh Bắc Lâu, nguyên là nhà Nguyễn muốn xây một công trình thật hiểm độc để triệt sinh khí Hoàng Thành Thăng Long, nên đã xây Hậu Lâu trên khu trung tâm của Hoàng Thành Thăng Long thời Lý-Trần-Lê.
Các cuộc khảo cổ từ năm 1998 cùng với cuộc đào thăm dò khảo cổ ở Đoạn Môn, các nhà nghiên cứu đã tìm thấy vết tích nền móng của nhiều kiến trúc, nhiều thời kì lịch sử với đặc trưng khác nhau. Khu vực này cách điện Kính Thiên không xa và theo sử cũ, là nơi có nhiều cung điện, lầu gác của triều đình. Như vậy có thể khẳng định một lần nữa Hậu Lâu nằm trong khu vực trung tâm của Hoàng Thành Thăng Long thời Lý – Trần – Lê.
Dân 36 mất gốc lai tạp chủng mọi mà lên làm vua cũng ghê răng phết. Nơi link khí ngàn năm bao triều đại cha ông hiển hách mà chúng nó xây hậu cung phơi xilip và xu chiêng để triệt hạ địa khí hoàng thành. Nói chung hậu vận cũng đúng hoa quả nhãn lồng, kk

HuyArt

Xe lăn
Các cụ xưa trồng chè cao vống kiểu này thì hái chết công xá nhỉ. Mà năng suất cũng không cao do búp chè ít bị kích thích để nảy búp mới.
Chè này khác với chè đang trồng phổ biến ngày nay(chè này xuất xứ Đài Loan)

HTlangtu

Xe điện
Quan Vũ không phải vớ vẩn mà là không khủng như trong Tam.quốc diễn nghĩa. Ví dụ như giai thoại qua 5 ải chém 6 tướng là hoàn toàn không có thật.
1 ví dụ nữa là Bao Công, dân gian và tuồng Tàu gán cho ông rất nhiều vụ phá án. Nhg đúng theo sử thì cả đời Bao Công chỉ phá 1 vụ án lớn là Linh miêu tráo Thái tử. Các vụ khác đều ko có thật.
Ơ, vụ cụ Bao Công, có lần e cũng có nghe nói, hay xem đâu đó là vụ xử Trần Sỹ Mỹ (hay Trần Thế Mỹ) là do người đời sau viết ra để răn hậu thế. Người viết là 1 nhà diễn Tuồng, hay Kinh Kịch thì phải
Còn cụ ông nhà em xưa hay ngồi đọc kinh Tam thánh cứu kiếp, bảo là cụ này là Văn khúc tinh giáng phàm - tên Bao Chửng (may e còn giữ đc quyển kinh này, giờ không ai có)
Sách Tàu viết ca ngợi nhiều nhân vật thành huyền thoại ?
Giờ mới biết là chỉ xử nhõn vụ Ly Miêu hả cụ?

MÌnh ảnh hưởng văn hóa TQ sâu sắc.
Ngay Tất Niên, các cụ nhà e và nhiều nhà vẫn lễ 12 ông, gì mà Đương lai Hành khiển, Tào phán quan... toàn là vua Tàu ngày xưa cả
May ra có 1 vài nhà lễ Đức thánh trần (Trần Hưng Đạo).
Góp ý các cụ chả nghe :D

rachfan

Xe container
Ơ, vụ cụ Bao Công, có lần e cũng có nghe nói, hay xem đâu đó là vụ xử Trần Sỹ Mỹ (hay Trần Thế Mỹ) là do người đời sau viết ra để răn hậu thế. Người viết là 1 nhà diễn Tuồng, hay Kinh Kịch thì phải
Còn cụ ông nhà em xưa hay ngồi đọc kinh Tam thánh cứu kiếp, bảo là cụ này là Văn khúc tinh giáng phàm - tên Bao Chửng (may e còn giữ đc quyển kinh này, giờ không ai có)
Sách Tàu viết ca ngợi nhiều nhân vật thành huyền thoại ?
Giờ mới biết là chỉ xử nhõn vụ Ly Miêu hả cụ?
Thực tế thì Bao Công chỉ làm Phủ doãn Khai Phong Phủ có đúng 1 năm (1054-1055) thì không thể xử được nhiều đại án như truyền thuyết cụ ạ. Có điều đúng là Bao Công là 1 ông quan thanh liêm, rất công bằng chính trực, nên nổi tiếng dân gian và qua gần nghìn năm, được tô đắp thêm những giai thoại, truyền thuyết không hề có thật.

Chuyện Trần Thế Mỹ cụ nhắc thì cực kỳ buồn cười. Số là Trung quốc có 1 người tên Trần Thế Mỹ thật, con nhà nho trung lưu, lấy vợ sớm tên Tần Hinh Liên, nhưng là vào đời nhà Thanh. Tần Thế Mỹ học giỏi đỗ cao, làm tri huyện tốt có tiếng, được Khang Hy để mắt và thăng sớm lên Tri phủ. Sau đó rất nhiều bạn học cũ đến nhờ vả xin chức quan, nhưng Trần Thế Mỹ từ chối hết.

Trong số người nhờ vả có 1 tay tên Hồ Mộng Điệp, hàng xóm, đồng liêu, cùng đi thi và trên đường đi có cho Trần Thế Mỹ vay tiền lộ phí. Nhưng Tần Thế Mỹ đỗ cao còn Hồ Mộng Điệp trượt. Với profile như thế, Hồ Mộng Điệp chắc mẩm Trần Thế Mỹ phải giúp, nhưng Trần Thế Mỹ vẫn từ chối. Hồ Mộng Điệp bất mãn mới sáng tác vợ kinh kịch "Tần Hương Liên" (sửa 1 chút tên Tần Hinh Liên) nội dung Trần Thế Mỹ đỗ đạt, bỏ vợ quên bạn. Vì nhà Thanh cấm sáng tác lấy bối cảnh đương triều nên Hồ Mộng Điệp gán câu chuyện cho Bao Công. Không ngờ vở kinh kịch thành công lớn và tức khắc trở thành Bao Công chính chuyện, bất kể các nhân vật thực tế sống sau Bao Công đến gần 700 năm.

HuyArt

Xe lăn
Em không ẩn dụ đâu nhé, em nói thẳng chứ không bóng gió. Mỗi cá nhân tử tế tốt đẹp lên thì đất nước sẽ tốt đẹp lên thôi :))
Xin phép dịch tiếng Kinh ra tiếng Việt còm của cụ:
Ai cũng như cụ Đốc thì VN hóa rồng hóa hổ lâu rồi. Ai cũng như ông Z300 bị xịt lốp kia thì đất nước này chỉ có lộn gầm, ăn quýt,ăn đb....ăn Huấn hoa hồng rồi. kekeke