[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

beomap2

Xe container
Vụ Giáo xứ Ba Làng ở Nghệ An, không phải ở Thanh Hoá cụ ạ. Uỷ ban quốc tế giám sát đình chiến Đông Dương (ICC) phải vào cuộc
Tôi xem lại, vụ giáo xứ Ba Làng năm 1954 là ở gần cửa Lạch Bạng, Tĩnh Gia , Thanh Hoá

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Con phố này nhìn hay, giữ được sạch sẽ bảo tồn làm du lịch thì tuyệt lắm.
Dạo này em thích lên Hà Giang, các huyện như Mèo Vạc, ở đó du lịch vẫn còn sạch sẽ và đỡ chặt chém.
Nên những con phố kiểu này bây giờ còn thì quá ngon cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhìn cháu gái ăn mặc kiểu Tây sành điệu.
Người nhà họ nhờ em quét màu đấy cụ, đây là cảnh vợ con gia đình các công chức người Việt chạy khỏi cuộc chiến năm 1952 tại Hương Canh đấy cụ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chú thích tiếng Pháp :
Paysage annamite. (Sept Pagodes. Indochine).[Un homme entre des rangées de plantes dans un champ].
Nông dân An Nam ( Phả Lại, Đông Dương) [ một người đàn ông đứng giữa hàng cây trên cánh đồng].
Ruộng này có lẽ là khoai sọ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
giờ cháu thấy Hà Nam đi Quảng Yên có cái nào như này đâu cụ nhỉ? hay là phà rừng từ thủy nguyên sang quảng yên ạ?
Thì cả trăm năm rồi mà cụ, em hỏi nhóm các cụ Hòn Gai xác nhận đúng mà.

buicongchuc

Xe ba gác
Lại nói chuyện nếu? :) Nếu Hoàng tử Cảnh còn sống có khi khác nhiều với Minh Mạng. Hoàng tử Cảnh đi Tây rồi thấy được phương Tây thế nào rồi

Nghe đồn cụ Gia Long còn có 1 người con chết yểu ở Côn Đảo khi thứ phi trốn ra đó thời Gia Long chạy loạn
"À ơi...
Gió đưa hoa cải về trời
Rau răm ở lại chịu đời đắng cay".

Cải: là hoàng tử Cải
Răm: là bà Phi Yến (mẹ hoàng tử Cải), hiện có miếu thờ ở Côn Đảo.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trường thi Nam Định, năm 1906. Khu vực các chòi gác. Ảnh của sĩ quan Pháp Edgar Imbert.
Lệ xưa, cứ 3 năm mở khoa thi Hương, gồm 4 kỳ, ai chỉ đỗ 3 kỳ gọi là Tú Tài, không được thi Hội, không bổ nhiệm làm quan, chỉ làm các chân thư lại trong phủ ,huyện...nói chung là làm bàn giấy.
Ai thi đỗ 4 kỳ gọi là Cử Nhân, được đi thi Hội tiếp, nếu không, có thể bổ làm Tri Huyện, Huấn đạo, Giáo thụ...
Cụ Trần Tế Xương cũng đi thi tiếp khóa này, cụ lại xịt, và làm thơ chửi:
" Một đàn thằng hỏng đứng mà trông
Nó đỗ khoa này có sướng không?
Trên ghế bà Đầm ngoi đít vịt
Dưới sân ông Cử ngỏng đầu Rồng".
Kể ra lấy đầu Rồng nhà vua đối với Đít bà Tây cũng là hỗn.

Dzon

Xe điện
Cái thì xin, em có tài khoản VIP mà, theo kiểu xin phổ biến cộng đồng nhỏ ấy cụ, ơi trời là tiếng Pháp em cũng tạm để viết cho nó hiểu ...heheh.
Khi nào cụ rảnh rỗi có thời gian tải hộ ảnh về Thái Nguyên trên site đấy với. Em về up vào thớt Thái Nguyên xưa của cụ Ngao5 cho phong phú.
Ảnh quét thêm màu vào công nhận có hồn hơn hẳn, đặc biệt là khuôn mặt, em ngắm ảnh thấy cuốn hút hơn hẳn :D

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Khi nào cụ rảnh rỗi có thời gian tải hộ ảnh về Thái Nguyên trên site đấy với. Em về up vào thớt Thái Nguyên xưa của cụ Ngao5 cho phong phú.
Ảnh quét thêm màu vào công nhận có hồn hơn hẳn, đặc biệt là khuôn mặt, em ngắm ảnh thấy cuốn hút hơn hẳn :D
Rảnh em vào hộ cụ Ngao 1 tay, hehehe

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Màu sắc loà lẹt, nhất là cái màu xanh nhìn vào kiểu linh thiêng huyền bí.
Màu xanh rào đấy chắc là thêm vào sau khi mở đường sát Miếu Thiên Hậu

Màu xanh đỏ này khá đặc trưng cho văn hoá ảnh hưởng Trung Hoa:

- Cố cung Bắc Kinh:

- Cung Gyeongbokgung - Cảnh Phúc cung Hàn Quốc

- Chùa Nhật Chureito

Hình như nguyên thuỷ màu này là dùng vật liệu đồng bị nước mưa (acid) biến thàng màu xanh?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trường thi Nam Định, 1906, kỳ thi Hương. Ảnh của sĩ quan Pháp Edgar Imbert.
Các ngôi lều của thí sinh dự thi.
Lệ thi xưa, các trường thi Hương có khi được tổ chức trên những đám ruộng vừa gặt vào mùa cuối Thu đầu Đông. Quây cót và rào lại để thi.
Những năm này, chế độ khoa cử Hán học đã dần mạt, người ta chuyển dần sang học chữ Quốc ngữ và thi cử theo kiểu mới.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trường thi Nam Định, 1906, kỳ thi Hương. Ảnh của sĩ quan Pháp Edgar Imbert.
Khu vực yết bảng dành cho các thí sinh thi đỗ , các cụ hay gọi là bảng vàng.

dzoro

Xe điện
Tóm lại vận khí nước ta nó làm cho Nguyễn Huệ chết trẻ còn Nguyễn Ánh sống dai.
May còn Nguyễn Tất Thành.
Chuyện cũ bỏ qua đi các cụ. Quan trọng bây giờ như nào thôi.
Cũng nên nghiên cứu lịch sử để nhận định tương lai cho sáng hơn cụ ạ. Nói chung chúng ta phải thừa nhận một điều là thời PK chúng ta bị ảnh hưởng của TQ quá lớn nên vận nước nó tương tự. Còn hiện tại và tương lai thế nào thì phụ thuộc vào chính mỗi chúng ta.

dzoro

Xe điện
Trường thi Nam Định, năm 1906. Khu vực các chòi gác. Ảnh của sĩ quan Pháp Edgar Imbert.
Lệ xưa, cứ 3 năm mở khoa thi Hương, gồm 4 kỳ, ai chỉ đỗ 3 kỳ gọi là Tú Tài, không được thi Hội, không bổ nhiệm làm quan, chỉ làm các chân thư lại trong phủ ,huyện...nói chung là làm bàn giấy.
Ai thi đỗ 4 kỳ gọi là Cử Nhân, được đi thi Hội tiếp, nếu không, có thể bổ làm Tri Huyện, Huấn đạo, Giáo thụ...
Cụ Trần Tế Xương cũng đi thi tiếp khóa này, cụ lại xịt, và làm thơ chửi:
" Một đàn thằng hỏng đứng mà trông
Nó đỗ khoa này có sướng không?
Trên ghế bà Đầm ngoi đít vịt
Dưới sân ông Cử ngỏng đầu Rồng".
Kể ra lấy đầu Rồng nhà vua đối với Đít bà Tây cũng là hỗn.
Hehehe, em vẫn nhớ hồi học cấp 3 cô giáo phân tích đoạn này ý là ông cử học hành giỏi giang thì cũng vẫn cứ phải đứng dưới sân trong khi bà đầm là ngoại quốc, lại là nữ mà theo quan điểm nho giáo thì là tầm thường nhưng lại ngồi trên ghế ngắm nhìn mấy ông cử như là thứ hề giải trí. Vịt đổi chỗ cho Rồng. Càng đọc càng thấy độ cay cú phẫn uất của cụ Tế Xương :))

Doun

Xe điện
Hehehe, em vẫn nhớ hồi học cấp 3 cô giáo phân tích đoạn này ý là ông cử học hành giỏi giang thì cũng vẫn cứ phải đứng dưới sân trong khi bà đầm là ngoại quốc, lại là nữ mà theo quan điểm nho giáo thì là tầm thường nhưng lại ngồi trên ghế ngắm nhìn mấy ông cử như là thứ hề giải trí. Vịt đổi chỗ cho Rồng. Càng đọc càng thấy độ cay cú phẫn uất của cụ Tế Xương :))
Thời nay cũng vậy thôi mà cụ. Xin không bàn đến chuyện thực dân hay thuộc địa vì đi quá xa. Nhưng thời đó mấy ông tây bà đầm họ là lãnh đạo đến dự lễ bế mạc kỳ thi. Mà lãnh đạo thì ngồi ghế hàng đầu. Các tân khoa ngồi dưới. Thời nay lãnh đạo đến dự khai giảng ngồi trong ô, các cháu học sinh ngồi nắng, mưa cũng đâu có khác gì. Cụ mà phân tích ý đó vào bảo đảm cô giáo cho 10 điểm.

Chepomdua

Xe buýt
Tôi xem lại, vụ giáo xứ Ba Làng năm 1954 là ở gần cửa Lạch Bạng, Tĩnh Gia , Thanh Hoá
Đúng rồi cụ! Khoảng 20 năm trước em cũng lượn ở khu Ba Làng, NT suốt; giờ thì khang trang sạch đẹp rồi.
Hồi bà con Công giáo di cư vào Nam, họ lập làng, lập ấp quần tụ và lấy tên quê cũ rất nhiều. Đồng Nai cũng có Ba Làng

z300

Xe điện
Cũng nên nghiên cứu lịch sử để nhận định tương lai cho sáng hơn cụ ạ. Nói chung chúng ta phải thừa nhận một điều là thời PK chúng ta bị ảnh hưởng của TQ quá lớn nên vận nước nó tương tự. Còn hiện tại và tương lai thế nào thì phụ thuộc vào chính mỗi chúng ta.
Phụ thuộc vào bản thân mình á, hay cụ ẩn dụ chúng ta là cả đất nước?