[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ Đốc ơi, chú thích tiếng Pháp bị sai ạ. không phải phố Hàng Bạc mà là phố Hàng Trống - Lê Thái Tổ ngày nay
Thời gian là tháng 2 năm 1929, không phải 1910 đâu ạ
Kính cụ
Vâng, để em sửa ngay ạ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Máy ảnh xưa mà đã lấy nét, xóa phông ngon thế cụ đốc nhỉ?
Vâng cụ, thư viện Bộ Quốc phòng Pháp còn hàng vạn ảnh chụp về giai đoạn 1945-1954. Chất lượng tốt, nhưng đều bị watermark, phải xùy tiền mua.
Phải nói thêm là họ cũng đã scan lại ảnh gốc bằng thiệt bị chuyên dụng rất cao, nên chất lượng ảnh có những bức còn quá đẹp cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Lễ cầu cúng của ngư dân Thanh Hóa, Sầm Sơn, thập niên 1920s.
Phía bên phải nhìn thấy đền Độc Cước và nhà của Công sứ Thanh Hóa.
Tiếng Pháp: Sacrifice sur la plage [ hiến sinh trên bãi biển?]

Chỉnh sửa cuối:

Dzon

Xe điện
Vâng cụ, thư viện Bộ Quốc phòng Pháp còn hàng vạn ảnh chụp về giai đoạn 1945-1954. Chất lượng tốt, nhưng đều bị watermark, phải xùy tiền mua.
Phải nói thêm là họ cũng đã scan lại ảnh gốc bằng thiệt bị chuyên dụng rất cao, nên chất lượng ảnh có những bức còn quá đẹp cụ ạ.
Ngoài ảnh còn rất nhiều video nữa, em vẫn hay vào trang imagesdefence này để xem :)

beomap2

Xe container
Sản xuất nước mắm ở Ba Làng, Tĩnh Gia, Thanh Hóa, thập niên 1920s.
Mắm Ba Làng nổi tiếng từ xưa cho đến nay, vị đậm đà, ngon.
Chỗ Ba Làng không biết có phải gần Lạch Bạng, gần biển Hải Hoà không cụ nhỉ, cũng gần đấy có nhà thờ nhỏ thôi nhưng cũng nổi tiếng hồi sự kiện 1954

Dzon

Xe điện
Chỗ Ba Làng không biết có phải gần Lạch Bạng, gần biển Hải Hoà không cụ nhỉ, cũng gần đấy có nhà thờ nhỏ thôi nhưng cũng nổi tiếng hồi sự kiện 1954
Chắc là đúng, cách đây mấy năm em đi biển Hải Hoà, thuê xe điện đi đến Ba Làng, mua được ít nước mắm và mắm tôm khá ngon :P

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cũng gần chỗ ấy mà cụ, dân ở đây đạo gốc từ thời cụ Alexander Rhodes đấy.

doctor76

Xe ba gác
Người OF

Dzon

Xe điện
Chùa Thiên Hậu, 1865.
Còn gọi là Miếu Thiên Hậu [Tuệ Thành hội quán] tức là hội quán của những người Hoa ở huyện Tuệ Thành, tỉnh Quảng Đông.
Miếu Thiên Hậu tọa lạc tại số 710 đường Nguyễn Trãi, phường 11, quận 5, là ngôi miếu thờ Thiên Hậu Thánh Mẫu của cộng đồng người Hoa.
Miếu được xây dựng vào năm 1760. Từ đó đến nay, miếu đã được trùng tu nhiều lần. Miếu có cấu trúc mặt bằng dạng chữ Quốc, chia làm 3 dãy: tiền điện, trung điện và hậu điện. Hội quán Tuệ Thành và truờng học nằm hai bên.

Chua Da Kao.jpg

Em cũng có 1 ảnh về ngôi chùa này nhưng được chú thích bằng tiếng Pháp là "Chùa Đa Kao". Chắc thời điểm chụp trước bức ảnh của cụ doctor76 nên chưa có hàng rào ở phía trước. Em thấy ghi thời điểm là 1897-1898

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Rất nhiều cô xinh, hơn hẳn ảnh mấy cung nữ trong triều
Cung nữ trong triều tuyển đầu tiên là các con gái quan to cụ ạ. Ông nào cũng muốn con mình được lấy vua, hầu vua, có cô đẹp ,có cô xấu,vua không thể từ chối.
Vua Khải Định chẳng hạn, toàn vợ xấu, vì các con gái các quan đại thần tiến cử, không chối được.
Chán quá, vua bèn lẩn tránh, các bà có ý định đỡ vua ông ấy còn co người lại.
Sau chán quá ông nói:
- Hậu cung của trẫm là cái chùa, ai muốn tu thì cứ vô.

Doun

Xe điện
Chắc là đúng, cách đây mấy năm em đi biển Hải Hoà, thuê xe điện đi đến Ba Làng, mua được ít nước mắm và mắm tôm khá ngon :P
Tuần trước em vừa ăn nhậu ở 1 cái khu cũng tên là Ba Làng ở TP. Nha Trang. Mấy bác taxi nói là ở đây là dân Bắc 54. Không biết có liên quan gì đến Ba Làng-Thanh Hóa này không nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chua Da Kao.jpg

Em cũng có 1 ảnh về ngôi chùa này nhưng được chú thích bằng tiếng Pháp là "Chùa Đa Kao". Chắc thời điểm chụp trước bức ảnh của cụ doctor76 nên chưa có hàng rào ở phía trước. Em thấy ghi thời điểm là 1897-1898
Chùa này đến nay còn khá nguyên vẹn, có lẽ do cộng đồng Hoa Kiều trong Nam còn mạnh hơn Bắc cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một ngôi chùa ở Sầm Sơn, Thanh Hóa

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Chùa Chuông Đá, Sầm Sơn, thập niên 1920s.
Chùa có cái chuông bằng đá, nên người Pháp gọi như vậy.
Phonolithe dans la Pagode des Phonolithes

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Tháp mộ và bàn thờ thiền sư "Minh" [ tức là thiền sư Minh Hành tại chùa Trạch Lâm, Tống Sơn, Thanh Hóa], 1920s.
Chùa Trạch Lâm do bà Nguyễn Thị Ngọc Tú xây dựng vào thế kỷ XVII, trong một dịp bà về thăm quê hương.
Chính phi Nguyễn Thị Ngọc Tú là con gái của chúa Nguyễn Hoàng, vào năm 1600 bà được cha gả cho Trịnh Tráng, sinh ra Sùng quốc công Trịnh Kiều và hoàng hậu Trịnh Thị Ngọc Trúc của vua Lê Thần Tông.
Như vậy cụ Nguyễn Hoàng là bố vợ của chúa Trịnh Tráng, là ông ngoại bên vợ của vua Lê Thần Tông.

Doun

Xe điện
Em có lượm được cái ảnh này. Chú thích là các chức sắc làng Pho-Tia (chắc là Phố Tía, Thường Tín???). Có 1 ông cụ bị mù thì phải. Liên tưởng đến mấy cái vở chèo ông Mù, ông Điếc, ông Câm

Dzon

Xe điện
Đa tạ cụ nhiều.

Em đính chính đây là Đình Hương Canh cụ ạ. Còn Chùa Hương Canh (tên chữ là Chùa Kính Phúc, tên dân gian các cụ gọi là Chùa Cả. Còn 1 chùa nữa gọi là Chùa Lẽ vì Hương Canh có 3 đình, 2 chùa) thì ở phía tay trái đình này. Cách nhau vài bước chân như cái ảnh dưới đây:
- Quần thể bên phải có cờ đỏ là Chùa Hương Canh. Cái nhà trình gần cột cờ chính là lớp học vỡ lòng của em những năm đầu 80s. Còn tòa thờ chính phía sau là nơi thờ và để tượng. Học ở đây nhưng cá nhân em không dám bén mảng qua cái sân ở giữa để lên trên chùa vì sợ mấy ông phật mặt mũi đỏ gay, râu tóc dữ tợn (Ông Ác) hay ông mặt trắng như vôi (Ông Thiện).
- Còn quần thể phía trái là Đình Hương Canh.

Cái tên Đình Hương Canh nhiều cụ còn hiểu chưa cụ thể lắm, ngay cả lớp trẻ ở làng cũng nhiều em không biết.

Nguyên do là thế này: Xưa kia xã em có 3 làng: Ngọc Canh, Hương Canh, Tiên Canh ở kề sát nhau nên gọi là xã Tam Canh (Giấy CMTND đầu tiên của em vẫn ghi tên này). Mỗi làng có 1 ngôi đình rất to gọi tên theo tên làng. Gần mỗi đình đều có 1 cái hồ có thể là nơi xưa lấy đất đóng gạch ngói xây đình và cũng là tạo cảnh quan. Em đã đi nhiều nơi có thể nói đây là 3 trong số những ngôi đình to đẹp nhất Việt Nam. Có cụ TRẦN NGỌC ĐÔNG (em ko nhớ là cụ nào) sưu tầm câu đối ở Chùa Hương Canh như thế này. Cụ doctor76 xem dịch có chuẩn không cụ?

View attachment 8065052

Đình trên ảnh là Đình Hương Canh, còn Đình Ngọc Canh cách đình này khoảng 300m, Đình Tiên Canh cách đình này tầm hơn 1km. Kiến trúc như trong ảnh phục chế này khi em lớn lên vẫn còn y chang thế. Nếu các cụ đến 3 cái đình này thì nhìn hàng cột cũng đủ choáng. Mỗi đình có ngót 50 cái cột. Cột cái chu vi cỡ 2,4 mét. Cột con cũng gần 2 mét. Mà toàn gỗ lim.

Hồi bé đi học là em đi xuyên qua Đình Ngọc Canh để đến lớp ở Chùa Hương Canh ở cạnh cái Đình Hương Canh này. Và do nó ở gần lớp học của em nên có rất nhiều kỷ niệm thơ ấu ở đây.

Hehehe, nhiều CANH quá các cụ nghe nó hơi rối não nhỉ. Nhưng nó là quê em nên em có hứng.

Em search vài bức ảnh khoe về quê em với các cụ.

Đây là ảnh ký họa không rõ từ đời nào. Có cái triện chữ nho kia chắc cũng phải từ những năm thế kỷ 19.

Đây là ảnh chắc khoảng những năm 1980-1990. Cái vườn nhỏ phía trái hồi tụi em hay nhảy vào chơi còn có 1 con rùa đá dài cả mét nữa nổi, nửa bị đất lấp. Trên lưng còn có lỗ để tra cái chân con hạc gỗ vào. Chả hiểu sao cụ rùa lại bò từ trong ban thờ ra ngoài vườn từ bao giờ. Bọn em hè nhau vần nhưng không nổi vì sức trẻ con suy dinh dưỡng. Sau này em không rõ khi tín ngưỡng phục hưng có bê cụ rùa này quay trở lại trong ban thờ không.

Đây là hình ảnh từ ngoài đường vào. Ảnh này chắc mới chụp 1-2 chục năm nay. Gốc bàng kia thế hệ từ 5-6-7X gọi là Gốc bàng Bà Lân vì ngày xưa có bạ cụ tên Lân ngồi bán kẹo bột cho trẻ con bọn em (giống như cái bà bán hàng trong ảnh kia)
Đối diện gốc bàng Bà Lân là Gốc bàng Bà Toàn (1 cụ tên Toàn ngồi đối diện, cũng bán đồ như cụ Lân). Nên cặp từ Bà Lân-Bà Toàn là nhiều người Hương Canh rất quen thuộc.

Đây là ảnh Đình Hương Canh những năm gần đây sau khi được trùng tu. Nhìn thì mới hơn nhưng nhiều người không ưng, trong đó có cả em vì trùng tu theo công nghệ ĐẬP ĐI-XÂY MỚI.
Chua Huong Canh.jpg

Ko biết có phải con rùa đá mà cụ bảo đây ko? Em thấy bức ảnh này chú thích là Chùa Hương Canh, ảnh mái Chùa trông cũng khá giống, ảnh chụp khoảng thời gian 1919-1926.

Doun

Xe điện
Chua Huong Canh.jpg

Ko biết có phải con rùa đá mà cụ bảo đây ko? Em thấy bức ảnh này chú thích là Chùa Hương Canh, ảnh mái Chùa trông cũng khá giống, ảnh chụp khoảng thời gian 1919-1926.
Chắc là nó đấy cụ. 40 năm có lẻ rồi nên em chỉ hình dung là con rùa đá rất to, có lỗ trên mai.

Dzon

Xe điện
Chắc là nó đấy cụ. 40 năm có lẻ rồi nên em chỉ hình dung là con rùa đá rất to, có lỗ trên mai.
EM có thêm mấy ảnh nữa về ngôi Chùa này thời xưa.

Chua Hương Canh - Tuong Phat.jpg

Em thấy ghi chú "Tượng Phật trong Chùa Hương Canh"

Chua Huong Canh - Ngua than khắc đá.jpg

Ảnh này em thấy ghi chú là "Tượng ngựa thiêng (khắc đá) tại Chùa Hương Canh"

Chỉnh sửa cuối: