[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

rachfan

Xe container
các cụ đi học ở miền núi mà được như thế này chắc phải con nhà có điều kiện lắm, nói thật e trông còn tươm hơn 1 số nơi ở miền núi như hiện tại (ko biết có dàn dựng để chụp ảnh ko các cụ nhỉ?)
Đây là trường nội trú tỉnh cụ ợ, chỉ cho con lang tạo và nhà giàu. Trường nội trú cấp huyện miền núi giờ đã hơn xa rồi.

Doun

Xe điện
vấn đề nó cách nhau 100 năm rồi cụ ah
So sánh như bác tiêu cực quá. Như quan điểm của các bác ở trên đã nói trường nội trú trước đây là cho con em hào phú và quan lại phục vụ chính quyền thuộc địa. Nó khác so với bây giờ dành cho toàn dân. Sao cụ không so sánh trường Văn Miếu Quốc Tử Giám có từ mấy thế kỷ trước so với trường trú bây giờ.

Dzon

Xe điện
jeune fille buvant le the.jpg

Em up ảnh 1 cụ bà thiếu nữ đàng uống trà để đẩy thớt cụ doctor76 lên, hóng thêm ảnh màu của cụ :D

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trên có cụ nào thắc mắc rằng đến cỡ 3 trục năm mà nhà Nguyễn ko có bàn bạc tìm ra đâu là nguyên nhân mà quân đông tướng tài vẫn thua P. Cái này em cho rằng nguyên nhân do nền VH GD của ta bị bầu trời TQ nó che phủ kín cả .. thơ văn , sự tích , ls đến cả thuốc men sách vở đều theo nó ..mà trước đó bao đời không du học nó thì du học đâu ?. Nhưng đến tk đó thì bản thân TQ cũng kiểu gầm trời tao nhất nên họ cũng bị phương tây ko coi ra gì mà phải chấp nhận no đòn ..anh Việt Nam ta nhìn ra TG thì kín trời lại chỉ là Tàu ...hậu quả tụt hậu như nó 1 cách toàn diện.. 1 số ng có cái nhìn ra sức mạnh văn minh phương tây thì như cánh chim lạc bầy. Chứ có nếu thì ko bao giờ thành chuyện bàn ls..phỏng cc. Nếu mà thành thì khéo ta là mũi tàu NaTo ở ĐNA lâu rồi..dân ta đi xe các thương hiệu lừng danh tg kiểu BacNinh car, PhuTho car , QuangNgai auto, LangSon car.. mấy ông nghèo khó chắc đi xe liên doanh kiểu HaiPhongToyota, Quang BinhNiSan , TuyenQuangAudi, LaoCaiKienGiang BMW vớ vẩn vậy 🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣
Có vài người Việt đã nhận ra được sự lạc-hậu của ta so với phương Tây cụ ạ, ngoài cụ Nguyễn Trường Tộ, quan lại thì có cụ Phạm Phú Thứ cũng đã dâng sớ xin cải cách, duy tân đất nước.
Sau khi đi sứ Pháp về, rồi lại có cụ Bùi Viện sang Mỹ để nhờ Mỹ giúp, vua Tự Đức có cử cụ đi nhưng vì tính nước đôi nên không cho mang theo Quốc Thư, bảo cứ đi xem sao rồi tính. Cụ Bùi Viện đi mất hơn năm trời mới tới Mỹ, gặp được tổng thống Mỹ nhưng vì không có Quốc thư nên Mỹ không thể chính thức giúp được. Lúc cụ Bùi Viện quay về xin được Quốc thư của vua thì muộn rồi, Mỹ đã hết ghét Pháp sau cuộc chiến tranh Mexico.
Rồi cụ Nguyễn Trường Tộ dâng bao nhiêu bản điều trần, trần tình thiết tha mong vua cải cách, vua cũng xem kỹ, giao xuống các quan bảo bàn bạc và làm đi, các quan bàn bạc ngược xuôi, nhưng vì cụ Tộ là dân Công giáo nên các quan không ủng hộ.
Cực chẳng đã, vua Tự Đức phải mời cụ Tộ vào cung, mời cơm, bàn việc với vua,nghe cụ trình bày vua ủng hộ, nhưng vua hỏi:
- Khanh tài giỏi thật, thế có khoa bảng gì không?
Cụ nói cụ tự học và chủ yếu do Tây đào tạo, vua nói không có khoa bảng thì khó quá à.
Vua lại bày kế:
- Thôi bây giờ Khanh hãy tạm bỏ Đạo, có thế thì trẫm mới giao việc được, và khanh cũng dễ bề ăn nói với các triều thần [ ý vua là các quan thủ cựu] .
Nhưng cụ Tộ từ chối vì không thể bỏ Đạo được, khó mà ăn nói khi sang Tây mời chuyên gia, kỹ sư giúp.
Việc đành lỡ dở.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ảnh cụ Hồ, cụ Trần Duy Hưng, cụ Nguyễn Văn Huyên thăm một trường học.
Ảnh do chính gia đình cụ Vi Văn Định cung cấp.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
2 cụ lính gác ở Bắc Kạn, 1920s.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trong một ký túc xá ở Bắc Kạn, các cụ học trò đang chuẩn bị nghỉ trưa. 1920s.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Có vài người Việt đã nhận ra được sự lạc-hậu của ta so với phương Tây cụ ạ, ngoài cụ Nguyễn Trường Tộ, quan lại thì có cụ Phạm Phú Thứ cũng đã dâng sớ xin cải cách, duy tân đất nước.
Sau khi đi sứ Pháp về, rồi lại có cụ Bùi Viện sang Mỹ để nhờ Mỹ giúp, vua Tự Đức có của cụ đi nhưng vì tính nước đôi nên không cho mang theo Quốc Thư, bảo cứ đi xem sao rồi tính. Cụ Bùi Viện đi mất hơn năm trời mới tới Mỹ, gặp được tổng thống Mỹ nhưng vì không có Quốc thư nên Mỹ không thể chính thức giúp được. Lúc cụ Bùi Viện quay về xin được Quốc thư của vua thì muộn rồi, Mỹ đã hết ghét Pháp sau cuộc chiến tranh Mexico.
Rồi cụ Nguyễn Trường Tộ dâng bao nhiêu bản điều trần, trần tình thiết tha mong vua cải cách, vua cũng xem kỹ, giao xuống các quan bảo bàn bạc và làm đi, các quan bàn bạc ngược xuôi, nhưng vì cụ Tộ là dân Công giáo nên các quan không ủng hộ.
Cực chẳng đã, vua Tự Đức phải mời cụ Tộ vào cung, mời cơm, bàn việc với vua,nghe cụ trình bày vua ủng hộ, nhưng vua hỏi:
- Khanh tài giỏi thật, thế có khoa bảng gì không?
Cụ nói cụ tự học và chủ yếu do Tây đào tạo, vua nói không có khoa bảng thì khó quá à.
Vua lại bày kế:
- Thôi bây giờ Khanh hãy tạm bỏ Đạo, có thế thì trẫm mới giao việc được, và khanh cũng dễ bề ăn nói với các triều thần [ ý vua là các quan thủ cựu] .
Nhưng cụ Tộ từ chối vì không thể bỏ Đạo được, khó mà ăn nói khi sang Tây mời chuyên gia, kỹ sư giúp.
Việc đành lỡ dở.
Khó thế đấy. Thời kỳ đó ở Nhật có Fukuzawa Yukichi cũng đóng vai như Nguyễn Trường Tộ, Bùi Viện. Fukuzawa vẫn giữ đạo Nho và con nhà samurai nên dễ được chấp nhận hơn.

Còn hoàng đế thì Nhật có Minh Trị và các lãnh chúa có tính cải cách hơn.

Đúng là kẻ thức thời mới là trang tuấn kiệt

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
3 cụ đi đánh dậm/giậm, khoảng 1900-1910.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Em thấy cụ Ngao đang đăng thớt bắc kan post hình y chang cụ. Cụ ý mượn của cụ à?
Không cụ, trong thư viện Pháp có cả mà, em thì chỉ đăng hình chọn lựa tiêu biểu và quét màu thôi.
Có phần nào cần chú thích về Lịch sử, em mới bàn sâu cho ảnh.
Cụ Ngao là có thớt riêng về từng chủ đề rõ ràng, em thì tổng hợp.

z300

Xe điện
Không cụ, trong thư viện Pháp có cả mà, em thì chỉ đăng hình chọn lựa tiêu biểu và quét màu thôi.
Có phần nào cần chú thích về Lịch sử, em mới bàn sâu cho ảnh.
Cụ Ngao là có thớt riêng về từng chủ đề rõ ràng, em thì tổng hợp.
Cụ ý đăng ảnh màu nên em mới hỏi. Em tưởng ảnh gốc chỉ đen trắng. Cụ tự tô màu mà?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Khó thế đấy. Thời kỳ đó ở Nhật có Fukuzawa Yukichi cũng đóng vai như Nguyễn Trường Tộ, Bùi Viện. Fukuzawa vẫn giữ đạo Nho và con nhà samurai nên dễ được chấp nhận hơn.

Còn hoàng đế thì Nhật có Minh Trị và các lãnh chúa có tính cải cách hơn.

Đúng là kẻ thức thời mới là trang tuấn kiệt
Đúng rồi cụ, không hẳn vua Tự Đức không biết, và, không nghe lời cụ Tộ, nhưng triều thần đa số hủ Nho, bảo thủ.
Vua có bảo cụ Tộ là khanh không nghe trẫm, thì khó mà giao việc lớn để làm. Nhưng cụ Tộ trả lời đại ý nếu bỏ Đạo, mà trong lòng vẫn có Đạo, hóa ra lừa dối vua, dối dân, nói ai nghe.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ ý đăng ảnh màu nên em mới hỏi. Em tưởng ảnh gốc chỉ đen trắng. Cụ tự tô màu mà?
Tất cả đều là ảnh đen trắng gốc, em phục chế và quét màu cho thêm phần sinh động, tạo hồn cho ảnh thôi cụ.

Marance

Xe điện
Đúng rồi cụ, không hẳn vua Tự Đức không biết, và, không nghe lời cụ Tộ, nhưng triều thần đa số hủ Nho, bảo thủ.
Vua có bảo cụ Tộ là khanh không nghe trẫm, thì khó mà giao việc lớn để làm. Nhưng cụ Tộ trả lời đại ý nếu bỏ Đạo, mà trong lòng vẫn có Đạo, hóa ra lừa dối vua, dối dân, nói ai nghe.
Đúng là bậc "Trung quân, ái quốc, tôn đạo"!

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy có thể 1 phần do triều đình ở Huế. Huế là nơi ít có cơ sở kinh tế kinh doanh, cởi mở tư tưởng, đến tận bây giờ vẫn thủ cựu. Nếu thủ đô khi đó Hà Nội hay Hải Phòng có khi đã khác?

Ngay như Minh Trị cũng phải chuyển thủ đô từ Kyoto về Tokyo 1868 chứ còn ở Kyoto thì Nhật cũng khó bật lên

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hà Nội, 192, các cụ đi bán hoa giấy trên phố Hàng Trống.
Cụ đi một chân dép chân không, hehe.

Chỉnh sửa cuối: