[Funland] Ảnh phục chế màu về Việt Nam.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Đấy. Không cho ae sắp hưu đi tham quan học hỏi và vung tiền ngân sách chưa hẳn đã hay cụ đốc nhỉ 🤣🤣
Đúng quá rồi còn gì cụ.
Khi cụ Phan Thanh Giản đi sứ về, tâu bày bao nhiêu sự lạ lùng,vua Tự Đức cho là quái gở. Nhưng sau gọi cụ Nguyễn Trường Tộ vào cung hỏi han thì thấy đúng...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hehehe. Cụ tính ngày đó sinh viên với bộ đội thì không ghẻ với hắc lào thì không ra quân, ra trường.
Ông nào trong hòm tôn chả tàng trữ DEP và ASA.
Em.bị rồi, lúc đi bộ đội ấy, như cái đồng xu ở tay, đến khổ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hồ Ba Bể, 1920s.
Nếu không nhìn người, các cụ và em sẽ nghĩ ảnh mới chụp. Màu sắc rất đẹp, cảnh vật có lẽ cũng không thay đổi nhiều trong hơn 100 năm qua.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ Tôn Đức Thắng [ giữa], cụ Vi Văn Định [ đội mũ] và cụ Phan Kế Toại ở Chiến Khu Việt Bắc.
( ảnh do gia đình cụ Vi Văn Định cung cấp)

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Cụ chưa biết có diễn viên đóng Thạch Sanh..Vai đeo cung tên tay đeo rado à 🤣
Sạn thì phim Tây,Tàu, Ta ...đều có,nhưng sạn phim ta nó hơi nhiều trong món phim cổ trang.
Quan huyện, lý trưởng, chánh tổng, tri phủ...auto xấu, ác,dốt...toàn mặc 1 kiểu quần áo.
Cứ thời cổ là bắt hết các nhân vật đội khăn xếp, áo the, lính tốt đỏ quấn xà cạp mặc áo vàng.

Xe nội lước

Xe container
Các cụ nữ Ca nương đang múa hát? Ảnh của Pierre Dieulefils,không rõ thời gian chụp.

Các cụ bà ngày ấy đã đẹp vậy. Chẳng qua là đặc thù thời đại chứ ngày ấy các cụ mà tập gym , chơi 2 mảnh thì bọn các cháu hót gơn dao kéo ngày nay chắc đã xơi đc các cụ 🤣🤣

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một lớp học dành cho các cụ nữ sinh tiểu học, vùng Phủ Thông, Chợ Rã, Bắc Kạn, 1920s.
Khẩu hiệu
L'Instruction est la première des richesses.
Giáo dục là khởi đầu của sự giàu có.

Xe nội lước

Xe container
Một trường học ở Bắc Kạn, thập niên 1920s.
Câu khẩu hiệu :
Le travail est un tresor - Une ame saine dans un corps sain
Nghĩa là :
Lao động là kho báu - Một tâm hồn lành mạnh trong một cơ thể khoẻ mạnh.

Lớp có mật độ hợp lý mà thày trông đoan trang quá. Chẳng bù lớp con em ..tầm 60 cháu tiểu học / 1 lớp 😒

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Các cụ bà ngày ấy đã đẹp vậy. Chẳng qua là đặc thù thời đại chứ ngày ấy các cụ mà tập gym , chơi 2 mảnh thì bọn các cháu hót gơn dao kéo ngày nay chắc đã xơi đc các cụ 🤣🤣
Đặc biệt các cụ không dùng app chụp ảnh, hehe.
Bây giờ ,ảnh up Facebook, zalo, ...99,99% xài app, khi gặp ngoài đời ngã ngửa cụ ạ.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Lớp có mật độ hợp lý mà thày trông đoan trang quá. Chẳng bù lớp con em ..tầm 60 cháu tiểu học / 1 lớp 😒
Chuyện khác em không bàn, nhưng quả thật giáo dục thời Pháp khá nghiêm túc, tất nhiên, nhiều cụ sẽ bảo chỉ dành cho giới nhà giàu và phục vụ Pháp.
Cái này quan điểm cá nhân em là giáo dục có sự nghiêm túc và chất lượng.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Phong cảnh Chợ Mới, Bắc Kạn, 1920s.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Một con phố ở Bắc Kạn, 1920s.
Tất nhiên là mương nước sạch sẽ vì hồi đó ít ô nhiễm môi trường hơn.
Có cả hiệu cắt tóc.

Xe nội lước

Xe container
Trên có cụ nào thắc mắc rằng đến cỡ 3 trục năm mà nhà Nguyễn ko có bàn bạc tìm ra đâu là nguyên nhân mà quân đông tướng tài vẫn thua P. Cái này em cho rằng nguyên nhân do nền VH GD của ta bị bầu trời TQ nó che phủ kín cả .. thơ văn , sự tích , ls đến cả thuốc men sách vở đều theo nó ..mà trước đó bao đời không du học nó thì du học đâu ?. Nhưng đến tk đó thì bản thân TQ cũng kiểu gầm trời tao nhất nên họ tụt hậu cũng bị phương tây ko coi ra gì mà phải chấp nhận no đòn ..anh Việt Nam ta nhìn ra TG thì kín trời lại chỉ là Tàu ...hậu quả tụt hậu như nó 1 cách toàn diện.. 1 số ng có cái nhìn ra sức mạnh văn minh phương tây thì như cánh chim lạc bầy. Chứ có nếu thì ko bao giờ thành chuyện bàn ls..phỏng cc. Nếu mà thành thì khéo ta là mũi tàu NaTo ở ĐNA lâu rồi..dân ta đi xe các thương hiệu lừng danh tg kiểu BacNinh car, PhuTho car , QuangNgai auto, LangSon car.. mấy ông nghèo khó chắc đi xe liên doanh kiểu HaiPhongToyota, Quang BinhNiSan , TuyenQuangAudi, LaoCaiKienGiang BMW vớ vẩn vậy 🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Chuyện khác em không bàn, nhưng quả thật giáo dục thời Pháp khá nghiêm túc, tất nhiên, nhiều cụ sẽ bảo chỉ dành cho giới nhà giàu và phục vụ Pháp.
Cái này quan điểm cá nhân em là giáo dục có sự nghiêm túc và chất lượng.
Cái lý chỉ dành cho người giàu hoặc thân P là đúng và đương nhiên cụ ạ..nó đúng muôn đời trong hoàn cảnh tương tự. Chẳng qua ko ưa thì dưa có dòi, ko yêu thương nữa thì đòi quà nhau thôi cụ. ( bẩn ) .. giờ các ông nghèo hoặc ko có cái gì " thân thiện " thử cho con em mò đến cổng trường của Vin thôi chẳng hạn..ngộ ra nhiều điều ngay.
Nhưng . Cũng vì vậy người dân ở bán kính quan hệ gần nào đó cũng đc cái " kiến thức Tây " nó ngấm ra ngoài mà mình đc lan tỏa ánh sáng.
Vì nhà mình ko đèn ko điện nên nằm ổ rơm chửi đổng : ẹ thằng kia có cái đèn treo ngược đểu mà tinh tướng ...nhưng thôi , thực ra ngoài tí chói mắt ấm ức tị hiềm thì cũng đọc nhờ đc tí sách, chém gió đc nếu đứa nào dám nổ về đèn treo ngược 🤣🤣.
Chi tiết ls mà cụ có là cái ko nhiều ng biết trước đây..kể cả em .
Ai đời cứ tin có Anh 8 , mà đồng bào chúng ta ở miền Nam sinh con đặt tên từ 2 trở đi...thắc mắc mãi sao anh 8 ra đi thì còn các anh chị 2,3,tư ,5,6,7 đâu nếu anh là út 🤣🤣
Cc cho em mơ tí 🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trên có cụ nào thắc mắc rằng đến cỡ 3 trục năm mà nhà Nguyễn ko có bàn bạc tìm ra đâu là nguyên nhân mà quân đông tướng tài vẫn thua P. Cái này em cho rằng nguyên nhân do nền VH GD của ta bị bầu trời TQ nó che phủ kín cả .. thơ văn , sự tích , ls đến cả thuốc men sách vở đều theo nó ..mà trước đó bao đời không du học nó thì du học đâu ?. Nhưng đến tk đó thì bản thân TQ cũng kiểu gầm trời tao nhất nên họ cũng bị phương tây ko coi ra gì mà phải chấp nhận no đòn ..anh Việt Nam ta nhìn ra TG thì kín trời lại chỉ là Tàu ...hậu quả tụt hậu như nó 1 cách toàn diện.. 1 số ng có cái nhìn ra sức mạnh văn minh phương tây thì như cánh chim lạc bầy. Chứ có nếu thì ko bao giờ thành chuyện bàn ls..phỏng cc. Nếu mà thành thì khéo ta là mũi tàu NaTo ở ĐNA lâu rồi..dân ta đi xe các thương hiệu lừng danh tg kiểu BacNinh car, PhuTho car , QuangNgai auto, LangSon car.. mấy ông nghèo khó chắc đi xe liên doanh kiểu HaiPhongToyota, Quang BinhNiSan , TuyenQuangAudi, LaoCaiKienGiang BMW vớ vẩn vậy 🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣
Tại vì ... Vua không nghe theo các bản Điều trần của cụ Nguyễn Trường Tộ. Cụ cứ đọc những bản điều trần này thì sẽ rõ

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chùa Thiên Hậu, 1865.
Còn gọi là Miếu Thiên Hậu [Tuệ Thành hội quán] tức là hội quán của những người Hoa ở huyện Tuệ Thành, tỉnh Quảng Đông.
Miếu Thiên Hậu tọa lạc tại số 710 đường Nguyễn Trãi, phường 11, quận 5, là ngôi miếu thờ Thiên Hậu Thánh Mẫu của cộng đồng người Hoa.
Miếu được xây dựng vào năm 1760. Từ đó đến nay, miếu đã được trùng tu nhiều lần. Miếu có cấu trúc mặt bằng dạng chữ Quốc, chia làm 3 dãy: tiền điện, trung điện và hậu điện. Hội quán Tuệ Thành và truờng học nằm hai bên.

Chùa này bây giờ vẫn còn nguyên xi

Xe nội lước

Xe container
Tại vì ... Vua không nghe theo các bản Điều trần của cụ Nguyễn Trường Tộ. Cụ cứ đọc những bản điều trần này thì sẽ rõ
Vâng cụ. Tuy chưa đọc nhưng em cũng đoán thôi là sẽ có người hiểu chuyện này. Nhưng đó là số ít .
Chế độ quân chủ của ta thời đó cũng khá bảo thủ.

hiepchiken82

Xe tăng
Trường học sinh dân tộc Thổ và Mán. Học sinh ở phòng ăn, thập niên 1920.
Chữ trên tấm biển màu đen phía trên cửa sổ:
Internat Thos et Mans
Trường nội trú Thổ và Mán.
Chữ Hán : Thổ Mán học đường.

các cụ đi học ở miền núi mà được như thế này chắc phải con nhà có điều kiện lắm, nói thật e trông còn tươm hơn 1 số nơi ở miền núi như hiện tại (ko biết có dàn dựng để chụp ảnh ko các cụ nhỉ?)