[Funland] Anh Kiên Nhẫn bị vợ chém tử vong vì anh không hài lòng với hành xử của vợ.

canhhoabatdiet

Xe container
Em thấy ông bạn họ thạch nét mặt thuần Việt nên vừa hỏi cụ gúc thì bảo họ Thạch ở đây đổi từ họ Mạc sang sau khi triều Mạc vỡ. Vậy là một số họ nghe lạ nhưng vẫn là người Việt đổi họ mà thôi.
Ở Việt Nam mình nếu người: Kinh, Hoa (Hoa Nam), Tày, Nùng ăn mặc phổ thông thì nhìn tương đồng nhau và gần như 1 khi nhìn trong đám đông. Số còn lại như người: Chăm, Khơ Me, người Thượng Tây Nguyên, Mông thì đặc điểm nhận dạng rất khác và rất dễ nhận ra trong đám đông.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Lấy hậu duệ Thạch Sanh chẳng gặp rìu. Đến trăn tinh, đại bàng còn đứt nữa là. Lấy con cháu họ Lý có phải ổn không..
=))
Lão làm em phọt cmn nước vào màn hình máy tính rồi.
Bắt đền lão đấy.
:))

Chauthanh11

Xe điện
Vậy chuyện Thạch Sanh của người Khme chắc là chính xác.
Chắc là vậy rồi , Thạch là họ phổ biến của người Khmer . Lý là họ chiếm số đông của người Hoa .
Chuyện Thạch Sanh , Lý Thông ngầm nói lên tính cách của 2 dân tộc sống ở Miền Nam .
Thạch Động ở Hà Tiên tương truyền là hang của đại bàng bắt công chúa .

Visser III

Xe tăng
Nó băm ck (a Nhẫn) tới 38 nhát. Loại quỷ dữ chứ người j. Mà thế éo nào trên tàu nhanh lại đưa tin nói nó bị khởi tố về tội cố ý gây thương tích là sao nhỉ?
Em cũng thắc mắc y ngư cụ. Rõ ràng giết người với hình thức dã man,côn đồ mà.

DaDieuchienxu

Xe container
Chắc là vậy rồi , Thạch là họ phổ biến của người Khmer . Lý là họ chiếm số đông của người Hoa .
Chuyện Thạch Sanh , Lý Thông ngầm nói lên tính cách của 2 dân tộc sống ở Miền Nam .
Nơi khác thì mình ko biết, nhưng ở Trà Vinh thì họ Lâm & Trầm mới là 2 họ phổ biến của người Hoa cụ ạ.

Hự.

Xe điện
Em có 2 thắc mắc khi đọc truyện này:
- Từ đầu đến cuối mẹ Lý Thông ko liên đới gì. Nhưng khi được tha và 2 mẹ con bỏ đi thì truyện rất hả hê bảo "bọn chúng đã bị sét đánh chết". Khổ thân bà cụ già.
- Thạch Sanh được Vua Thuỷ Tề tặng mỗi đàn thần. Nhưng khi chiến thắng Thạnh Sanh tự nhiên lại lấy đâu ra cái nồi cơm thần xới mãi ko hết để khao quân. Thạch Sanh 1 đời nghèo khổ, vật thần chỉ có ở chỗ như Vua Thuỷ Tề chẳng hạn. Vậy cái nồi cơm này do đâu mà có?

Tuannguoinghe

Xe máy
- Từ đầu đến cuối mẹ Lý Thông ko liên đới gì. Nhưng khi được tha và 2 mẹ con bỏ đi thì truyện rất hả hê bảo "bọn chúng đã bị sét đánh chết". Khổ thân bà cụ già.
- Thạch Sanh được Vua Thuỷ Tề tặng mỗi đàn thần. Nhưng khi chiến thắng Thạnh Sanh tự nhiên lại lấy đâu ra cái nồi cơm thần xới mãi ko hết để khao quân. Thạch Sanh 1 đời nghèo khổ, vật thần chỉ có ở chỗ như Vua Thuỷ Tề chẳng hạn. Vậy cái nồi cơm này do đâu mà có?
Có một góc nhìn rất hay về truyện này. Bác đọc ở đây nhé

"https://trithucvn.co/van-hoa/co-tich-thach-sanh-la-mot-truyen-co-tu-luyen.html"

Thạch Sanh là một người tu Đạo

Hầu hết chúng ta chỉ tiếp cận với tác phẩm Thạch Sanh dưới thể loại văn xuôi hoặc truyện tranh mà ít biết rằng trong dân gian lưu truyền đến 3 dị bản thơ nôm đều ở thể lục bát của truyện này. Dị bản thơ nôm truyện cổ tích Thạch Sanh có lời văn chải chuốt nhất và được lưu hành rộng rãi nhất, gồm 1.812 câu lục bát, ra đời vào cuối thế kỷ 18, đầu thế kỷ 19.
Theo bài thơ, Thạch Sanh vốn là một người con của Ngọc Hoàng thượng đế được sai xuống đầu thai vào nhà Thạch Gia để đền đáp những nỗ lực làm việc thiện, giúp người của Thạch gia.
Thái tử xuống trần đầu thai thành Thạch Sanh, sinh ra vốn mồ côi cha, đến năm 7 tuổi tiếp tục mồ côi mẹ. Ngọc Hoàng Thượng Đế đã sai Thác Tháp Thiên Vương Lý Tĩnh xuống dạy chàng võ nghệ.

Nguồn: Trí Thức VN trithucvn.co

Chỉnh sửa cuối:

minhphuc9

Xe tải
Lấy hậu duệ Thạch Sanh chẳng gặp rìu. Đến trăn tinh, đại bàng còn đứt nữa là. Lấy con cháu họ Lý có phải ổn không..
Đúng là vào đây em được giải hết street. Cùng họ Thạch - Thạch Sanh - con lậy cụ. Để em google về người Khmer đã xem dòng giống , nguồn gốc thế nào, lai Việt, CPC...đến đâu. Sao đàn bà trong đấy uống rượu giỏi nhỉ, lại còn dc cổ vũ mạnh.

Chauthanh11

Xe điện
Nơi khác thì mình ko biết, nhưng ở Trà Vinh thì họ Lâm & Trầm mới là 2 họ phổ biến của người Hoa cụ ạ.
Người Hoa thì Trà Vinh không nhiều cụ ạ . Chủ yếu tập trung quanh thành phố Trà Vinh thôi
Các tỉnh từ Cần Thơ đổ xuống Cà Mau thì gốc Hoa mới đông

Chauthanh11

Xe điện
Thì chuyện cổ tích mấy khi logic đâu cụ ? Giống chuyện Tấm Cám thì Tấm còn lấy xác Cám làm mắm , nghe vừa độc ác vừa rùng rợn .

DaDieuchienxu

Xe container
mau-thuan-ghen-tuong-san-co-hoi-men-trong-nguoi-vo-dung-dao-chem-chong-tu-vong-144400673.jpeg

Ngon phết đấy nhé
"Anh hùng cứu mỹ nhân" ngay & luôn đi cụ.>:)
Cụ đến gặp CQĐT, làm lá đơn bảo lãnh, hứa sẽ giáo dục mợ í trở thành người tốt cho XH.:-bd
xxx đỡ mất công điều tra, ngân sách bớt 1 khoản chi phí nuôi cơm mợ này.
Chúc cụ thành công và....an toàn! :D

DaDieuchienxu

Xe container
Người Hoa thì Trà Vinh không nhiều cụ ạ . Chủ yếu tập trung quanh thành phố Trà Vinh thôi
Các tỉnh từ Cần Thơ đổ xuống Cà Mau thì gốc Hoa mới đông
Vâng, Cần Thơ thì mình cũng có đi, nhưng ít. Còn Cà Mau thì chưa từng đc đặt chân đến.

minhphuc9

Xe tải
Đọc thớt này xong e thấy: nạn nhân đến số phải chết vì có người can ngăn đừng lấy cô này vì tính dữ lắm nhưng vẫn lấy; đã thoát dc ra ngoài lại còn quay lại vì lý do chưa đến mức cần thiết là lấy tiền ( có thể vay tạm ai hoặc đến nhà bố mẹ, bạn bè cũng được)...chắc nạn nhân quay lại xem vợ mình thế nào, ko biết có đang điên vì ghen ko?

Kiên Khùng

Xe điện
Đúng là vào đây em được giải hết street. Cùng họ Thạch - Thạch Sanh - con lậy cụ. Để em google về người Khmer đã xem dòng giống , nguồn gốc thế nào, lai Việt, CPC...đến đâu. Sao đàn bà trong đấy uống rượu giỏi nhỉ, lại còn dc cổ vũ mạnh.
Đúng là hết street thiệt. Mà gặp ngay town, hết town sẽ gặp square. Hết square là mình đến city cụ nhỉ?😀