Tin tức Anh giai em lại chơi lớn rồi các cụ ạ. Elon Musk tuổi gì...

Lucky

Xe tăng
TQ có rất nhiều start-up xe điện, ví thế số chết cũng nhiều nhưng số thành công cũng lắm. Cụ không nên nghe một chiều. Nhưng cái căn bản là họ có công nghệ cốt lõi. Tesla, Mercedes và BMW đều phải dung pin của TQ (kể cả xe sản xuất ở Đức) (Tesla còn dung pin của Panasonic nữa). Ngoài ra, năm nay một hang xe sang của Đức (chưa rõ tên) cũng ký hợp đồng mua động cơ điện của TQ để lắp cho xe điện của họ.

Xe buýt điện thì hiện nay BYD là số 1 cụ nhé. Đức, Thụy Điển, Mỹ.... đều dung xe của họ cả. Mới cách đây mấy hôm, Tesla công bố họ đã vượt BYD trở thành hang xe điện lớn nhất thế giới, tức là từ trước đến nay, BYD hầu như luôn là số 1 (và điều quan trọng là BYD sở hữu công nghệ pin, trong khi Tesla không có)
Sai rồi, Tesla mới là thằng nắm công nghệ Pin ngon nhất hiện nay, xe nó chạy dc quãng đường xa nhất, Tesla ko dùng Pin của Tàu mà dùng Pin hợp tác với Pana, Tàu và các hãng còn lại cách Tesla khá xa về công nghệ Pin lẫn phần mềm, mà xe ô tô điện của Tàu thì cũng như xe đạp điện thôi tiêu thụ nội địa chứ làm sao mà đủ điều kiện bán sang Mỹ dc.

AsiaPlus

Xe máy
"Theo Bloomberg, Phạm Nhật Vượng, người đàn ông giàu có nhất Đông Nam Á có ý định xuất khẩu xe điện sang thị trường Mỹ béo bở vào năm 2021, để đạt được mục tiêu này, Chủ tịch Vingroup dự kiến đầu tư vào khoảng 2 tỉ USD tài sản cá nhân.

Một nửa vốn đầu tư dự án VinFast được tài trợ bằng tiền của ông Phạm Nhật Vượng, công ty đã bắt đầu giao xe cho các khách hàng Việt Nam từ tháng 6 năm nay và có ý định mở rộng sang mảng xe điện.

"Mục tiêu cuối cùng của chúng tôi là tạo nên một thương hiệu quốc tế", vị tỉ phú 51 tuổi nói với Bloomberg trong cuộc phỏng vấn tại trụ sở Vingroup (Hà Nội). "Đây sẽ là chặng đường khó khăn, chúng tôi sẽ phải nỗ lực rất nhiều. Nhưng sẽ chỉ có một con đường ở phía trước để đi".

https://vietnambiz.vn/chu-tich-pham-nhat-vuong-vinfast-muon-ban-o-to-dien-sang-my-vao-nam-2021-20191210103320527.htm
Bọn Vietnambiz dịch láo bài tiếng Anh trên Bloomberg. Nguyên tác là " Người giàu nhất của đất nước Đông Nam Á (The South East Asia's richest man). Các cụ vào nguyên tác thì sẽ tìm được câu trả lời, thay vì phải băn khoăn
Mà dạo này nhìn thấy vài con Vinfast Lux đỗ gần VP, trông rất bắt mắt. Mọi người bảo, trông buổi tối có đèn led lên còn đẹp hơn. Đang định sẽ sang đi thử xem thế nào. Có khá nhiều cụ trên này chê bai, dè bỉu Vinfast, khí không phải các cụ đã trải nghiệm dịch vụ chưa? Đã lái thử dòng xe nào của Vin chưa mà chê dữ thế nhỉ? Nếu có trải nghiệm rồi thì có thể viết bài chia sẻ để ae mở rộng tầm mắt nhỉ?
Tôi thấy việc anh Vượng làm ô tô không khác gì việc nhảy vào lửa: Lĩnh vực quá cạnh tranh, biên lợi nhuận thấp, quy mô thị trường nhỏ, nền công nghiệp phụ trợ yếu kém. Nên việc làm ô tô ở VN là cực kì dũng cảm. Mỗi năm chấp nhận lỗ 18k tỉ trong 5 năm tới để làm xe hơi, với ước mơ nâng tầm thương hiệu VN là việc làm hết sức được trân trọng. Thiết nghĩ chúng ta không mua xe thì cũng nên trân trọng giấc mơ " dời non lấp biển" của anh ấy để đừng ném đá, dìm hàng.
Có câu nói, ở bên cạnh 5 người tích cực thì mình sẽ thành người thứ 6, ở bên cạnh 5 người tiêu cực, mình sẽ thành người số 6. Thay vì ngồi chê bai để tạo tâm lí nhược tiểu, tiêu cực, nhìn vào điểm mạnh của người khác để có cái nhìn tích cực. Các cụ sẽ thấy cuộc đời tươi sáng hơn ngay.

motthoidongbim

Xe điện
Em cũng ủng như cụ.
Nhưng việc thằng nào đó mang tiền tuồn ra nước ngoài thì đc hay ko đc cũng chỉ biết chém thế thôi chứ sao mình đủ năng lực ngăn nó lại đc, cụ nhỉ!!!!!
Mình thì chỉ chém zó thôi. Chứ chức năng nhiệm vụ gì đâu cụ? Mình chỉ là vịt để bị vặt lông thôi

Victor Ban

Xe buýt
Hay quá, cụ V ngầu thật, cháu thích cách dám làm dám nghĩ này .Cứ mang xèng về Vn là ok !

Quyen Kenshin

Xe buýt
e chả quan tâm máy lão này lắm,làm bđs thì giá ảo,các con giời sale tung tận mây xanh. bán cái xe giá cắt cổ...chưa biết có bằng xe tàu ko

Future 141.48

Xe buýt
Mỗi cụ người việt ở mỹ mua 1 chiếc, cũng đủ để quảng bá ra thế giới rồi ah

AsiaPlus

Xe máy
Southest Asian em tưởng dịch ĐNA là đúng rồi cụ?
Southeast Ásia thì đúng là ĐNA nhưng Southeast Asia country's richest man trong trường hợp này là Vietnam ( tức là người giàu nhất đất nước đông nam á này)

abx

Xe tải
Hôm vừa rồi nhân sự kiện 60 năm Bộ KH&CN Vinfast có cái Lux SA trưng bày ở TT Hội nghị Quốc gia. Có 5-7 ông tò mò ngắm nghía xem bên trong, bên ngoài rồi ... chê ỏng chê eo mấy chi tiết.
Cá nhân em không hiểu biết lắm nhưng thấy 2 vấn đề:
- Mấy cái ốc vít ở cửa xe mạ kẽm trắng trên nền đen trông rẻ tiền không khác gì mấy cái ốc mua cửa hàng đồ sắt ngoài chợ. Không biết hoàn thiện mấy cái ốc này có khó khăn không?
- Đứng nhìn từ 1m là thấy lớp sơn xe không phẳng, bị gợn, sờ vào thì thấy rõ là nó bị gợn, em chạy sang xem cái Altis đậu gần đó xem thì sơn xe đó phẳng, bóng đều chứ không gợn, lổn nhổn như VF.

Isu_zu

Tháo bánh
E rất ủng hộ anh V bán đc xe ở Mỹ, nhưng hãy chắc chắn là xe do VN sản xuất, đừng thay logo rồi Mỹ nó đập cho nát bét :). Chỉ lo là a ấy kiếm lời khẳm từ túi tiền người VN qua BĐS, rồi lại mang tiền đó bù lỗ sang xe xuất Mỹ thôi. Xuất khẩu được cái gì là mừng cái ấy rồi!

AsiaPlus

Xe máy
Trung Nguyên nó không phải nhập hạt cà phê về.
Starbuck không trồng hạt càphee nào đâu nhé. Cũng như Nestle từ Thụy Sỹ ấy. Nhưng lại là những thương hiệu càfe lớn nhất thế giới. Nói thế để thấy rằng nguyên liệu thô không tạo được nhiều giá trị thặng dư mà cái quyết định là chất xám.

neverfg

Xe điện
xe của giới "tinh hoa" thì bán ở mẽo là chuẩn rồi.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào có xe của Vin bán cho em 1 chiếc, không nhanh mấy hôm nữa lại lên giá. Cẩn thận ko thành triệu đô 1 chiếc thì lại tiếc ngẩn tiếc ngơ.

xegiacmo

Xe container
Sắp có hàng " xuất Mỹ " xài rồi :D

Dân Tổ

Xe container
Chắc j tỷ phú Tàu đã hơn a Vượn.
Vn mà đất nhiều như tàu. Kinh tế tốt như Tàu.
A Vượn ko phải kiếm đc 10 tỏi đâu.
Đầu óc chưa chắc tụi Tàu đã hơn nhiều đâu.
Cái gì cũng chưa chắc mà cụ nói như chắc rồi ấy ạ :D Cụ làm vòng Thẩm Quyến, Thượng Hải, Bắc Kinh là chắc luôn cụ ạ ;))

mjsakju

Xe máy
Sân nhà anh đánh còn chưa xong sân Mỹ thì anh lấy đâu ra tuổi. Vẫn biết mình chẳng có tuổi để đánh giá anh =))