Tin tức Anh giai em lại chơi lớn rồi các cụ ạ. Elon Musk tuổi gì...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Không hiểu các bác thế nào, chứ tôi đọc trực tiếp từ Bloomberg thì thấy đây là một bài PR dựa trên mơ ước/mong muốn (wishful thinking) chứ không dựa trên fact (chứng cứ/ sự thật) hoặc thứ gì na ná như thế.
1. Không đưa cơ sở thực hiện việc Finance cho VF 2 tỷ usd. Dưới hình thức nào trong số các hình thức này hay kết hợp: góp vốn cá nhân, cho vay cá nhân, thế chấp cầm cố tài sản/cp để bảo lãnh/ tài trợ khoản vay.
Nếu là tiền tươi thì ok vì bác V sẽ chịu toàn bộ rủi ro, nhưng sẽ dẫn đến câu hỏi là tiền đó hiện đang ở đâu?
Nếu là tiền dưới dạng tài sản/cổ phiếu thì còn phải thực hiện nhiều bước nữa. Và người chịu rủi ro chưa chắc đã là bác V.
Nên tôi nghĩ là nói dzậy mà chưa chắc đã như vậy.
2. Việc bán xe vào Mỹ là quá tham vọng đứng trên góc độ rào cản kỹ thuật.
Giá xe của VF lấy cơ sở gì để cạnh tranh với các hãng khác khi còn đang chịu “3 không”, hay đơn thuần chỉ là nhân công giá rẻ.
Do bác V không bật mí lộ trình cụ thể nên cũng ko có cơ sở để dự đoán.
Chốt mốc 2021 kìa cụ, cứ lót dép hóng thôi. Chiến lược kinh doanh cứ nên kể tuột như up chuyện nhà lên facebook ạ?

GrapQR

Xe buýt
Em chỉ ngưỡng mộ sự "thông minh" khi ofer biết được 2 tỷ đô đã tiêu hết khi chủ sở hữu mới chỉ nói về ý định bán thôi. Các nhà đầu tư cũng thật "dốt" khi có vài ngày mà đã đầu tư 2000 tỷ vào Vin. Họ chả lên OF mà nghe các ofer thông minh tư vấn để 2000 tỷ đỡ thành RÁC nhỉ
Mệt quá.
Adam Neumann mất có 28 phút để thuyết phục Son rót 4,4 tỷ $ cho wework, giờ đang toang hoác đây này.
Nói chung ko phải cứ giàu, là tỷ phú triệu phú thì chiến lược kinh doanh/đầu tư đều hoàn hảo. Họ có thể ngã/ngã đau bất cứ lúc nào.
Ở đây phân tích hay luận bàn gì cũng để cho vui, thỏa óc suy luận thôi.
Các bác chia phe of hay nô niếc gì gì.. Nói mếc lòng nhau ra, mà Vin cũng chả giàu lên hay nghèo đi vì dăm chục con người khẩu chiến vs nhau đâu. Thật.

Supporter01

[Tịch thu bằng lái]
Mệt quá.
Adam Neumann mất có 28 phút để thuyết phục Son rót 4,4 tỷ $ cho wework, giờ đang toang hoác đây này.
Nói chung ko phải cứ giàu, là tỷ phú triệu phú thì chiến
lược kinh doanh/đầu tư đều hoàn hảo. Họ có thể ngã/ngã đau bất cứ lúc nào.
Ở đây phân tích hay luận bàn gì cũng để cho vui, thỏa óc suy luận thôi.
Các bác chia phe of hay nô niếc gì gì.. Nói mếc lòng nhau ra, mà Vin cũng chả giàu lên hay nghèo đi vì dăm chục con người khẩu chiến vs nhau đâu. Thật.
Đầu tư có thể thắng, có thể thua. Người đầu tư họ nhận thấy cơ hội thắng nhiều hơn thua tại thời điểm đâu tư.
Đây ofer còn thấy được luôn tiền thành rác khi chưa đầu tư cơ. Chả phải họ quá giỏi sao

ca_voi_xanh

Xe buýt
Đầu tư có thể thắng, có thể thua. Người đầu tư họ nhận thấy cơ hội thắng nhiều hơn thua tại thời điểm đâu tư.
Đây ofer còn thấy được luôn tiền thành rác khi chưa đầu tư cơ. Chả phải họ quá giỏi sao
Trái phiếu là 1 loại ck nợ, tính chất khác hẳn với cổ phiếu. Tưởng tượng người mua trái phiếu chính là người cho vay tiền, người phát hành trái phiếu là ng đi vay tiền. Tài sản đảm bảo là tài sản của DN phát hành.

VF lãi đậm hay lỗ nặng thì người mua trái phiếu vẫn dc trả lãi suất như cam kết, ko hơn ko kém và đến kỳ đáo hạn nhận lại nguyên gốc.

Do vậy tính an toàn của trái phiếu phụ thuộc chủ yếu vào tính an toàn của tài sản đảm bảo của DN phát hành. Trường hợp cụ thể này là tài sản của Vin group, là đơn vị bảo lãnh. Còn việc nó dùng tiền vay được để sinh lời hay đốt thì chỉ là yếu tố phụ.

Với đống tài sản này thì việc bảo lãnh cho 2000 tỷ trái phiếu quá đơn giản, đặc biệt là khi mảng BĐS Vinhomes vẫn đang vận hành quá tốt. Người mua trái phiếu căn cứ vào điểm này để mua chứ ko phải vì tiềm năng tương lai của VF đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Dân chơi chứng khoán bán tháo cổ phiếu Vin vì sợ lỗ trong thời gian vừa rồi ! điển hình là sau khi tỷ phú Phạm nhật Vượng phải huy động vay thêm tiền của các doanh nghiệp khác trong nước thông qua kênh trái phiếu
Xe thì Vinfast bán không chạy - có thể nói là ế hàng
Các hãng xe khác cạnh tranh quyết liệt bằng cách giảm giá . Đặc biệt là các hãng xe giá rẻ lắp ráp trong nước
Nên hầu như xe của vinfast khó bán hay có thể nói rất ế trong thời gian vừa rồi
Tờ báo Deusche zeitung xếp tụt hạng tài sản của tỷ phú Vượng xuống khỏi top 150 châu á

nissantiida

Xe điện
Em thì chưa bao giờ quan tâm các cụ trên này lương bao nhiêu, hay kiếm được bao nhiêu tiền trên 1 đơn vị thời gian. Lương của em cụ cứ lấy mức trung bình của nước ta tính thì gọi là đủ ăn và nuôi được 1 em 4 bánh. Còn cụ hỏi ai trả thì em xin trả lời 1 câu rất liên quan đến topic này là em ko nhận 1 đồng nào từ Vin hay anh Vượng hay từ đối thủ cạnh tranh của họ, cụ nhé.
Vì có nói j thì các cụ trên này cũng vẫn chụp mũ nên mọi câu hỏi về thân thế chỉ là troll hết cụ nhé.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho trích dẫn đoạn phát ngôn của VF trên báo để minh họa cho suy diễn của cụ đi nào:D
Đoạn này nhé: "để cầu xin lòng thương hại của người tiêu dùng" ^:)^
Chỉ là cố tình không hiểu thôi, nhẽ lại nói thẳng ra :)

Supporter01

[Tịch thu bằng lái]
Trái phiếu là 1 loại ck nợ, tính chất khác hẳn với cổ phiếu. Tưởng tượng người mua trái phiếu chính là người cho vay tiền, người phát hành trái phiếu là ng đi vay tiền. Tài sản đảm bảo là tài sản của DN phát hành.

VF lãi đậm hay lỗ nặng thì người mua trái phiếu vẫn dc trả lãi suất như cam kết, ko hơn ko kém và đến kỳ đáo hạn nhận lại nguyên gốc.

Do vậy tính an toàn của trái phiếu phụ thuộc chủ yếu vào tính an toàn của tài sản đảm bảo của DN phát hành. Trường hợp cụ thể này là tài sản của Vin group, là đơn vị bảo lãnh. Còn việc nó dùng tiền vay được để sinh lời hay đốt thì chỉ là yếu tố phụ.

Với đống tài sản này thì việc bảo lãnh cho 2000 tỷ trái phiếu quá đơn giản, đặc biệt là khi mảng BĐS Vinhomes vẫn đang vận hành quá tốt. Người mua trái phiếu căn cứ vào điểm này để mua chứ ko phải vì tiềm năng tương lai của VF đâu.
Cái cụ viết em hiểu.
Cụ kia đang nói đến vấn đề Vin phá sản, không có khả năng trả nợ. 1 kiểu dìm mù quáng

Dân chơi chứng khoán bán tháo cổ phiếu Vin vì sợ lỗ trong thời gian vừa rồi ! điển hình là sau khi tỷ phú Phạm nhật Vượng phải huy động vay thêm tiền của các doanh nghiệp khác trong nước thông qua kênh trái phiếu
Xe thì Vinfast bán không chạy - có thể nói là ế hàng
Các hãng xe khác cạnh tranh quyết liệt bằng cách giảm giá . Đặc biệt là các hãng xe giá rẻ lắp ráp trong nước
Nên hầu như xe của vinfast khó bán hay có thể nói rất ế trong thời gian vừa rồi
Tờ báo Deusche zeitung xếp tụt hạng tài sản của tỷ phú Vượng xuống khỏi top 150 châu á
Bán tháo? Hóng vụ này.
Cái cụ viết em hiểu.
Cụ kia đang nói đến vấn đề Vin phá sản, không có khả năng trả nợ. 1 kiểu dìm mù quáng
Cụ biết vụ bán tháo như cụ kia nói ko?

Trada_thuoclao

Xe buýt
Dạng chụp mũ như cụ e ko chấp.
Đội cụ đuối lý bao giờ chả có câu này
Vâng, dạng cùn như cụ em cũng ko chấp. Em cũng ko tranh luận vấn đề các cụ đang nói nên làm gì có lý mà đuối. Chỉ có cụ tham gia mà đuối thôi. Hẹn cụ tranh luận ở chủ đề khác, chủ đề này em chỉ vào xem thôi :)

Supporter01

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, dạng cùn như cụ em cũng ko chấp. Em cũng ko tranh luận vấn đề các cụ đang nói nên làm gì có lý mà đuối. Chỉ có cụ tham gia mà đuối thôi. Hẹn cụ tranh luận ở chủ đề khác, chủ đề này em chỉ vào xem thôi :)
Cụ chỉ ra em cùn chỗ nào, em sẵn sàng tranh luận với cụ. Mời cụ trích dẫn