[Funland] Ảnh cuộc chiến biên giới Việt-Trung

quynhdiem

Xe tăng
Đã vang và report.
Liệt sĩ bảo vệ tổ quốc không phải là ai hay cái gì để phỉ báng.

Liệt sĩ thời nào thì cũng vì cương thổ biên cương, đất đai mà ông cha đã sinh sống cả. Biên giới chỉ là 1 lằn ranh mỏng nhưng trong đó mới là tâm hồn, là tinh thần của mỗi dân tộc mà các anh hùng đã hy sinh xương máu để bảo vệ. Chiến tranh có nhiều dạng và nếu đã coi đó là cuộc chiến bảo vệ đất nước thì hãy cùng gọi tên quân xâm lược. ĐỪNG PHÂN BIỆT dù vì lý do gì.

XPQ

Xe cút kít
Không nhất thiết phải bắn nhau, nhưng đang làm nhiệm vụ mà dẫm phải mìn hy sinh cũng là liệt sỹ như thường
Mìn trên đó những năm 90 tiểu thương đi hàng tiểu ngạch vẫn nổ đì đùng suốt

Mấy núi đá vôi chỗ Vị Xuyên, hồi 2002 giải phóng mặt bằng thì công binh tỉnh chỉ dọn cho quang trong thung lũng còn các vách núi bốn xung quanh chỉ kẻ sơn đỏ cảnh báo. Em chứng kiến một lần mưa to nước cuốn trôi xuống rãnh nước cả xương và mìn nhựa, một bác già trong Công ty đi nhặt hết xương phải lưng một cái xô nhựa đem chôn, toàn xương ngón. Còn mìn thì gạn lại hôm sau báo bồ đội vào gom. Rồi mãi đến những năm 2007 dê đi ăn trên mấy núi ấy vẫn còn đạp phải mìn to, cả ông dê bách thảo to đùng văng xuống giữa sân. Nhẽ giờ cũng vẫn còn nguy hiểm thế.

ChomKing

Xe buýt
Liệt sĩ thời nào thì cũng vì cương thổ biên cương, đất đai mà ông cha đã sinh sống cả. Biên giới chỉ là 1 lằn ranh mỏng nhưng trong đó mới là tâm hồn, là tinh thần của mỗi dân tộc mà các anh hùng đã hy sinh xương máu để bảo vệ. Chiến tranh có nhiều dạng và nếu đã coi đó là cuộc chiến bảo vệ đất nước thì hãy cùng gọi tên quân xâm lược. ĐỪNG PHÂN BIỆT dù vì lý do gì.
Hô hào cái gì thế, có hiểu cái mình viết ra không hả? Liệt sĩ hi sinh ở Campuchia thì ghi là liệt sĩ chống Campuchia à?
Tại sao người ta lại gọi là Chiến tranh biên giới Phía Bắc và Chiến tranh Biên giới Tây Nam là có cái lý của người ta, còn những người đã ngã xuống vì tổ quốc là để cho chúng mày bình phẩm à?
Chú mày hèn mạt đến như vậy sao? Liệt sỹ biên giới gì thế hả nô tàu? Sao ko ghi thẳng là liệt sỹ chống Trung quốc hả? Lũ hèn nhục nhã.
Trong khi cha anh chúng tao đổ máu thì cha anh chúng mày ở đâu mà có quyền bình luận về họ. Bố láo, chúng mày không đủ tư cách để lấy người ngã xuống ra làm bình phong chửi chố đệ.

Các chã vào xử hai trường hợp kể trên giúp em, không thể nhổ toẹt vào những người đã hi sinh như thế được.

Chỉnh sửa cuối:

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Trước năn 1975 người Hoa là vấn nạn không chỉ riêng Việt Nam mà cả Đông Nam Á. Từ Indo sang Malay quan Thái đến VN thì người Hoa nắm kinh tế và từ đó ít nhiều họ can thiệp vào Chính trị. Trung Quốc coi Hoa kiều là đạo quân thứ 5. Ở chế độ cũ VNCH đã nhiều lần đưa ra chính sách hạn chế Hoa kiều nhưng đều thất bại. Sau 1975 sự kiện Campuchia và giải quyết người Hòa, Việt Nam đã giải quyết triệt để người hoa. Đây cũng là nước cờ cao tay của các cụ, tất nhiên khi người hoa về lại cố quốc nền kinh tế của VN ảnh hưởng nghiêm trọng nhưng về lâu dài tính ổn định của xã hội và kinh tế thì giờ ai cũng biết.

Ở Ucrana là một ví dụ khi người gốc Nga sinh sống và Ucrana mất cả miền đông
Nhưng em nghĩ CP thời bấy giờ làm quá tay, đáng ra phải sàng lọc.

buonchuoi

Xe tăng
Không biết cái web vn ấy họ có tôn chỉ mục đích gì.
Nhưng con mẹ hóng chuyện ấy lèo lái câu chuyện ác quá.
bác CCB thì chất phác, chân chất; kể chuyện chân thực. Và câu chuyện của bác ấy bị con mẹ kia lái sáng không đúng với ý nghĩa mà bác ấy đã/đang nghĩ, đang phụng sự
Bác đặc công này em nghĩ ko phải đặc công bình thường mà là một đơn vị đặc công đặc biệt gì đó...nếu chị phóng viên mà biết cách khai thác thì còn khối chuyện hay từ bác đặc công đặc biệt kia

Thích Lò Tôn

Xe tải
Nhưng em nghĩ CP thời bấy giờ làm quá tay, đáng ra phải sàng lọc.
Thời đó sàng lọc đếm mùa quýt chín, cũng may làm quá tay xã hội bây giờ ổn định. Nên nhớ Malaxia, Indo, Thai bây giờ người Hoa chi phối, thậm chí người bản địa không và người hoa không phân biệt được.

quynhdiem

Xe tăng
Hô hào cái gì thế, có hiểu cái mình viết ra không hả? Liệt sĩ hi sinh ở Campuchia thì ghi là liệt sĩ chống Campuchia à?
Tại sao người ta lại gọi là Chiến tranh biên giới Phía Bắc và Chiến tranh Biên giới Tây Nam là có cái lý của người ta, còn những người đã ngã xuống vì tổ quốc là để cho chúng mày bình phẩm à?

Trong khi cha anh chúng tao đổ máu thì cha anh chúng mày ở đâu mà có quyền bình luận về họ. Bố láo, chúng mày không đủ tư cách để lấy người ngã xuống ra làm bình phong chửi chố đệ.

Các chã vào xử hai trường hợp kể trên giúp em, không thể nhổ toẹt vào những người đã hi sinh như thế được.
Kích động thế bạn? Tôi viết rất ôn hòa bằng suy nghĩ của mình và không quy kết gì, nếu cha anh của bạn đổ máu thì chúng tôi rất biết ơn. Khi đó cha em tôi ( tôi không có anh) không ở ngoài mặt trận mà ở nhà lo cho tôi ở biên giới hoàn thành nhiệm vụ và bình an trở về. Bạn phát biểu kiểu cố tình hay chụp mũ như thế xin miễn tiếp chuyện.

ChomKing

Xe buýt
Kích động thế bạn? Tôi viết rất ôn hòa bằng suy nghĩ của mình và không quy kết gì, nếu cha anh của bạn đổ máu thì chúng tôi rất biết ơn. Khi đó cha em tôi ( tôi không có anh) không ở ngoài mặt trận mà ở nhà lo cho tôi ở biên giới hoàn thành nhiệm vụ và bình an trở về. Bạn phát biểu kiểu cố tình hay chụp mũ như thế xin miễn tiếp chuyện.
Xin lỗi bạn, đội lốt cựu chiến binh để khỏi bị Chã xử lý hả bạn?
Anh XH của bạn 7x thế bạn sinh năm bao nhiêu? Lên biên giới năm nào?
Bạn đừng nói bạn lên biên giới những năm 8x nhé.

Đọc cái topic này thấy cũng có nhiều Bác NN cần / có nhu cầu tâm sự phết :) Ông anh XH của em, PGĐ 1 Công ty loại 1 nhà nước, 7 x, lên chức năm 2o12 vừa xin nghỉ chức xuống làm NV. GĐ và nhiều người nài nỉ mãi cuối cùng nhận làm trưởng 1 phòng nghiệp vụ - và giao kèo với GĐ chỉ làm part-time ko lương. Câu hỏi tại sao lại thế a b c cũng nhiều trong khi anh đang trên đà và quá nhiều điều kiện còn đi hơn cả Cty này? Anh bảo : học chữ "Đủ" từ một sư phụ mặc dù đến giờ tao vẫn hơi tiếc nuối cùng chưa thông lắm nhưng tao đã chuẩn bị và sẽ thích nghi. Dành tâm sức, điều kiện cùng hơn 3 trẹo obama để theo ý tưởng tươi đẹp của tao đã trọn dù biết nhiều chông gai, thị phi.

HyperSport

Xe buýt
Em vừa xem trọn bản tin trên VTV1, xem xong không hiểu Vietnam chiến đấu với quân nào, vì toàn gọi là “quân đối phương” và đánh bại đội quân “bên kia biên giới”!

Đã bật đèn xanh thì cho nói nốt chứ! Ị cấm ái à?!

lmnam2003

Xe buýt
Cụ nhập ngũ năm nào, đơn vị cụ tên gì, chiến đấu mặt trận nào ạ.

Kuu

Xe lăn
Mấy núi đá vôi chỗ Vị Xuyên, hồi 2002 giải phóng mặt bằng thì công binh tỉnh chỉ dọn cho quang trong thung lũng còn các vách núi bốn xung quanh chỉ kẻ sơn đỏ cảnh báo. Em chứng kiến một lần mưa to nước cuốn trôi xuống rãnh nước cả xương và mìn nhựa, một bác già trong Công ty đi nhặt hết xương phải lưng một cái xô nhựa đem chôn, toàn xương ngón. Còn mìn thì gạn lại hôm sau báo bồ đội vào gom. Rồi mãi đến những năm 2007 dê đi ăn trên mấy núi ấy vẫn còn đạp phải mìn to, cả ông dê bách thảo to đùng văng xuống giữa sân. Nhẽ giờ cũng vẫn còn nguy hiểm thế.
Rót em chén!

StCat

Đi bộ
Vào cuối thời kỳ chống chiến tranh phá hoại của Mỹ lần thứ nhất (quãng 1967-1968), Trung Quốc có đưa một số nhỏ (cỡ tiểu đoàn) đơn vị cao xạ sang các tỉnh biên giới như Lạng Sơn. Hồi đó, nghe người lớn (bộ đội VN) kể, khi máy bay bổ nhào thì lính TQ rúc hầm hết, khi máy bay vọt lên cao thì có lúc cố bắn với. Kết quả là chết nhiều mà chả bắn được cái máy bay nào. Và một thời gian ngắn thì rút hết.
Chi tiết này được nhắc đến trong tiểu thuyết phản gián "Thị xã vùng biên" của nhà văn quân đội Mai Ngữ. Đơn vị cao xạ Trung Quốc có nhiệm vụ bảo vệ lực lượng công binh sửa đường vận chuyển viện trợ cho Việt Nam. Mỗi lần có lính hi sinh, Trung Quốc đều tổ chức lễ truy điệu rất hoành tráng, có đại diện phía Việt Nam tham gia, và chôn cất trên đất Việt Nam. Tuy nhiên số lượng lính hi sinh của họ cao đến mức đáng ngờ. Đến khi chiến tranh nổ ra, ta mới phát hiện nhiều mộ đó chỉ là mộ gió, chôn giấu vũ khí để phục vụ việc phá hoại an ninh Việt Nam.

Kuu

Xe lăn
Cụ và vài Cụ khác kích động không phải lối. Hậu quả của chiến tranh nó như thế nào thì ai cũng nhìn thấy cả rồi, giờ phải khéo léo làm sao để mình và con cháu không bị rơi vào cái cảnh ấy nữa mới là đạt mục đích. Ở sát nách một thằng to đùng như thế thì đôi lúc lời ăn tiếng nói cũng cần phải nhẫn nhịn, hòa hiếu không có nghĩa là hèn kém.
Cá nhân em chắc cũng giống như đa phần dân VN, chẳng bao giờ quên dã tâm và những gì Khựa gây ra với dân tộc ta từ xưa đến nay nhưng em nhìn vấn đề theo hướng biết người biết ta chứ không húng càn như Cụ và 1 vài Cụ khác.

benq

Xe điện
Có 1 số phim Việt Nam về thời kỳ này rất hay, các cụ có thể xem trên Youtube :

1. Thị Xã Trong Tầm Tay
2. Đường Suối Cạn
3. Người Bạn Ấy ( phim rất hay)
4.Đất Mẹ
5. Cha Và Con
Tks cụ, e đánh dấu để tìm xem

ngochaviet

Xe buýt
E sinh 76, chưa đủ tuổi để nói chuyện chiến tranh với các cụ. Nhưng năm 83, nhà em tiễn chú e đi lính mà mời cả họ, cứ như đi là chết, nhưng k ai trong buổi đó gàn một câu đừng đi lính. Bố em những năm đó là công nhân nhưng vẫn có khẩu CKC ở nhà, tết vẫn mang ra bắn thay đốt pháo. Chống tàu chắc ăn vào máu của dân mình hay sao ấy. Ví dụ nếu giờ Mỹ vào chiếm chắc e theo, nhưng Tàu vào là e chiến :), dù e không hiểu tại sao!!!