[Funland] Anh Ali 33 định giá Vinmart gần 7 tỷ USD

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Bác mới tính trên tiền lỗ (có thể cả lỗ do lãi vay), nhưng chưa tính tiền đầu tư...
Ngay sau khi mua ma san đã đóng cửa rất nhiều điểm!
Nó xây để bán thì nó tính bán có lời hay không thôi. Bán xong thì để thằng chủ mới nó vận hành( khách hàng). Khách hàng làm ăn càng khá ( từ cái mua của nó) thì nó càng mừng chứ sao???. Cũng như bác bán gà cho khách 100k/kg là bác thấy có lợi nhuận rồi, về khách chế biến xong bán lên 300k/kg bác phải mừng cho họ chứ?? Có ai chê bác tại sao không làm gà chế biến để bán 300k/kg mà lại bán 100k/kg không? 4000 tỷ lỗ lũy kế là cả vốn đầu tư rồi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ông bị ngáo à? Vin bán đứt cho Masan rồi thì 7 tỷ chứ 70 tỷ thì liên quan gì đến Vin, có được thêm đồng nào đâu mà lời hay lỗ? :))
Mà từ 2 tỷ lên 7 tỷ chỉ nói lên Vin ngu, Masan giỏi chứ khen cái choá gì vậy? =))
Crown X về danh chính Vin vẫn có 30%. Còn đằng sau đó là j thì chỉ 2 a tỉ phú biết.

coolpix8700

Xe ngựa
Nó xây để bán thì nó tính bán có lời hay không thôi. Bán xong thì để thằng chủ mới nó vận hành( khách hàng). Khách hàng làm ăn càng khá ( từ cái mua của nó) thì nó càng mừng chứ sao???. Cũng như bác bán gà cho khách 100k/kg là bác thấy có lợi nhuận rồi, về khách chế biến xong bán lên 300k/kg bác phải mừng cho họ chứ?? Có ai chê bác tại sao không làm gà chế biến để bán 300k/kg mà lại bán 100k/kg không? 4000 tỷ lỗ lũy kế là cả vốn đầu tư rồi.
Em biết được tính như thế nào, nhưng tuyên bố trước khi dựng lại rất khác.
Điều quan trọng là bác đang đoán, mà cơ sở để đoán là vốn đã đầu tư đã ai biết chưa thôi.
Mà bây giờ có mấy fans vào bảo họ chỉ đầu tư mất có chưa đến triệu thì có ai phản bác được không?

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước Vin bán cho Masan vì ko muốn nó về tay người nước ngoài.
Giờ Masan bán cho nước ngoài thì là... việc của Masan thôi nhỉ.
Suy cho cùng từ A sang B hơi chấn động thì bắc thêm cái cầu A sang C rồi mới sang B nó... tiện hơn nhiều.

Nhưng đúng là e ko hiểu nổi các tỉ phú. Hệ thống cửa hàng kiểu này set up dễ ẹc. Mở rộng nhanh cái vèo. Thương hiệu thì Alibaba còn nổi hơn, chả hiểu sao phải bỏ cả đống tiền ra mua làm gì.
Chắc thế nên e ko giàu được, khụ khụ.

29S2929

Xe tăng
Thế để mấy cụ chê Vin làm cái gì cũng lỗ sáng mắt ra. Vụ Vinmart nhìn rõ ràng là Vin ko hề lỗ. Vinmart giờ len lỏi khắp nơi trên toàn nước VNam này, đâu đâu cũng có, giá vài tỷ USD có gì sai? Họ bỏ tiền bỏ công sức ra để xây dựng hệ thống. Cái giá trị của hệ thống đấy bán đi mang lại lợi nhuận cho Vin, chứ ko phải là mấy cái lãi cỏn con do kinh doanh vật phẩm trong đấy. Hệ thống lớn thì quản trị cần nhiều nguồn lực, bán đi để tập trung nguồn lực cho các dự án khác là đúng rồi.
Ngon thế sao ko để dùng nhỉ

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Crown X về danh chính Vin vẫn có 30%. Còn đằng sau đó là j thì chỉ 2 a tỉ phú biết.
Quan trọng là tôi vẫn chưa hiểu ông kia sao lại khen Vin giỏi mà không phải Masan?? Masan là thằng gây dựng 2 tỷ giờ lên 7 tỷ cơ mà??? Thế nếu thay vì bán được 7t, Vinmart phá sản thì Vinno kia sẽ nói gì? :))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em biết được tính như thế nào, nhưng tuyên bố trước khi dựng lại rất khác.
Điều quan trọng là bác đang đoán, mà cơ sở để đoán là vốn đã đầu tư đã ai biêt chưa thôi!
Thế bác cũng đoán à?? Vấn đề như mình nói, bác tư duy thủ cựu nên suy nghĩ nó còn nặng nề . Vấn đề là tôi làm ra sản phẩm xác định biên độ lợi nhuận, tôi định ra giá bán và bán được trong mức kỳ vọng là tôi thấy thành công. Sản phẩm của tôi sau khi về tay khách hàng thì không cần quan tâm nhiều nữa. Đúng ra là cũng phải có quan tâm như nó vì mua sản phẩm của mình mà làm ăn giàu có thì mình phải càng mừng, chứ không như kiểu suy nghĩ của bác là mình bán bị hớ mẹ nó rồi, phải chi giữ lại thì giờ có ngon không! Tiếc nhỉ.
Vova suốt đời nó thì chỉ xây và bán, được giá là bán.! Nên đừng có suy nghĩ kiểu như bác là bán bị hớ hàng.

coolpix8700

Xe ngựa
Ngon thế sao ko để dùng nhỉ
Nhường cho bạn mà.
Ngon mới nhường chứ xương thi giữ lại rồi. Ví dụ như thương LG sắp sập tiệm định ra tay cứu giúp, nhưng LG lại không hiểu được nòng tốt nên đã chết hẳn rồi!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hồi xưa mua lại bao nhiêu tiền nhỉ?
Làm kinh doanh với ông bạn thân mà lãi lại khủng, biết làm nó khác thật.
Ai dám dậy nhà giầu kiếm tiền nữa đâu!
Bán lúa non khổ thế. Chỉ béo nhà giàu 😢

29S2929

Xe tăng
Nhường cho bạn mà.
Ngon mới nhường chứ xương thi giữ lại rồi. Ví dụ như thương LG sắp sập tiệm định ra tay cứu giúp, nhưng LG lại không hiểu được nòng tốt nên đã chết hẳn rồi!
Thằng nào dừng sx trước vậy cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu công khai bố cáo thì LG dừng trước!

Lái Ngựa

Xe buýt
Theo em thì định hướng sắp tới chắc hắn phát triển thương mại điện tử.

Dù gì thì cụ Ali 33 cũng là 1 kênh TMĐT lớn đó chứ ạ.
Chắc chắn Cụ ạ, TMĐT nó sẽ dần thay đổi thói quen mua sắm của người tiêu dùng. Đặc biệt là đối với thị trường trẻ & phổ cập smartphone gần như 100% như VN.
Hiện tại cứ nhìn quanh xem tỷ lệ người dùng mua sắm online ngày càng cao. Các nhà bán lẻ hay các hãng có tên tuổi cũng bắt đầu treo shop online trên các sàn Tmđt rồi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Vm mà chịu lỗ thêm giờ có phải được hái quả không nhể các cụ :)
Đùa chứ Masan nó có lợi thế là nó tạo ra sản phẩm, giờ nó mua luôn cả một cái kênh phân phối lớn thì coi như là tối ưu hóa quá rồi còn gì.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Suy cho cùng từ A sang B hơi chấn động thì bắc thêm cái cầu A sang C rồi mới sang B nó... tiện hơn nhiều.

Nhưng đúng là e ko hiểu nổi các tỉ phú. Hệ thống cửa hàng kiểu này set up dễ ẹc. Mở rộng nhanh cái vèo. Thương hiệu thì Alibaba còn nổi hơn, chả hiểu sao phải bỏ cả đống tiền ra mua làm gì.
Với Ali 33 dựng hệ thống đơn giản (tất nhiên mất tiền). Có nhiều yếu tố họ mua cổ phần :
- Thị trường quy mô có hạn, ông kia phủ sóng khá rộng. Thêm hệ thống tương tự quá tải thị trường. VinMart có chết cũng giãy 3-5 năm, đủ để hệ thống Ali 33 chao đảo, có khi sập.
- Tâm lý bài Trung của người Việt Nam.
- Tỉ phú họ quan tâm tiền sinh tiền, cách nào cũng được, tốt nhất là win - win.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Vsm mà chịu lỗ thêm giờ có phải được hái quả không nhể các cụ :)
Đùa chứ Masan nó có lợi thế là nó tạo ra sản phẩm, giờ nó mua luôn cả một cái kênh phân phối lớn thì coi như là tối ưu hóa quá rồi còn gì.
Chắc gì Vin để lại đã bán được giá 7 tỷ hay lại lỗ thêm??? Masan nó có lợi thế là nhà sản xuất nên thằng mua nó nhìn vào cái đấy.!
Vin bán được 2 tỷ giờ số cổ phần còn lại tương đương hơn 2 tỷ phải nói là phi vụ thành công ngoài mong đợi đó chứ!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chắc chắn Cụ ạ, TMĐT nó sẽ dần thay đổi thói quen mua sắm của người tiêu dùng. Đặc biệt là đối với thị trường trẻ & phổ cập smartphone gần như 100% như VN.
Hiện tại cứ nhìn quanh xem tỷ lệ người dùng mua sắm online ngày càng cao. Các nhà bán lẻ hay các hãng có tên tuổi cũng bắt đầu treo shop online trên các sàn Tmđt rồi.
Thực ra nó nó thay đổi thói quen tiêu dùng rồi đó cụ.
Ngày trước cái việc nghĩ đến mua online nó kiểu như vô lý vì sự hoài nghi về chất lượng.
Nhưng nhờ có mấy trang thương mại điện tử này nó cũng đã làm mất sự hoài nghi.
E hay chém gió với mấy anh em shipper, nó kể có ngày nó giao cả trăm đơn hàng (Có công ty nó giao đã vài chục đơn, chỗ em là KCN nên công ty vài k công nhân nên bt)
Như công ty em con con có vài chục ng mà nhiều khi shipper nó giao hàng còn giao mấy người, toàn để một người xuống lấy (Dù lúc đặt hàng không ai bảo ai).
Cá nhân em nếu mua bán gì mà cứ là shop chính hãng là em mua vì rẻ hơn mua ở cửa hàng mà nó giao cho tận nhà, quá tiện.

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra cái hệ sinh thái dù mới chỉ dựng được 1 phần có khi con hơn ma san ấy chứ?

Lái Ngựa

Xe buýt
Thực ra nó nó thay đổi thói quen tiêu dùng rồi đó cụ.
Ngày trước cái việc nghĩ đến mua online nó kiểu như vô lý vì sự hoài nghi về chất lượng.
Nhưng nhờ có mấy trang thương mại điện tử này nó cũng đã làm mất sự hoài nghi.
E hay chém gió với mấy anh em shipper, nó kể có ngày nó giao cả trăm đơn hàng (Có công ty nó giao đã vài chục đơn, chỗ em là KCN nên công ty vài k công nhân nên bt)
Như công ty em con con có vài chục ng mà nhiều khi shipper nó giao hàng còn giao mấy người, toàn để một người xuống lấy (Dù lúc đặt hàng không ai bảo ai).
Cá nhân em nếu mua bán gì mà cứ là shop chính hãng là em mua vì rẻ hơn mua ở cửa hàng mà nó giao cho tận nhà, quá tiện.
Chuẩn Cụ, khách hàng của em (bán lẻ) rục rịch chuyển sang bán olnline rất nhiều rồi. Em làm sx nhỏ lẻ nhưng với xu thế này + dịch bệnh, doanh số bán trực tiếp sẽ ngày càng thấp so với online, chắc cũng phải đầu tư cho bản thân để tiếp cận thị trương tmđt nếu ko muốn tụt hậu #:-s

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]

Cách chiếm lĩnh thị trường tốt nhất là thâu tóm đối thủ. Xây dựng hệ thống mới thì ít nhất cũng chia sẽ thị phần chứ có ăn ngay được đâu, muốn vượt lên thì phải chịu lỗ thời gian để chiếm lĩnh chứ đối thủ nó có chết ngay đâu??? Giả dụ Vinmart đang chiếm 30% thị phần bán lẽ giờ Ali 33 mua luôn thì có ngay 30% cái thị phần đó, xong sau đó có thể dùng sức mạnh tài chính lấn lê 50%. Còn xây mới thì phải bỏ rất nhiều tiền mới làm được thế.

HTlangtu

Xe điện
Em chẳng giả sử mà biết rất nhiều những vụ như thế này, bản thân tụi em cũng được mời mua chịu nguyên liệu, nhưng biết rồi nên chối luôn.
Có nhóm 3 chàng thanh niên tụi em rất thân, một thời đình đám được bình chọn trên cả 1 tạp chí của ASEAN về kinh doanh. Nhưng rồi tá hỏa, mỗi người 1 phương và rất thương 1 cậu mắc bệnh hiểm nghèo rồi mất. Nhưng trời có mắt, cái doanh nghiệp thâu tóm kia bây giờ đang có 1 mớ cơ sở được các ngân hàng phát mại.
Còn cái nhóm này tụi em cũng thuộc. Mấy người quen định vay tiền mua nhà, em khuyên tránh xa. Chót vay rồi thì nên chịu phạt để tất toán thật nhanh!
hồi những năm 94-96 e biết 1 cty cũng nhập dây truyền sản xuất giấy ăn đóng gói nhỏ như bao thuốc lá của Tàu, sau đó nó cũng cho mua chịu nguyên liệu, để tâm lý lúc nào cũng yên tâm nguồn cung dồi dào, chỉ lo sản xuất và tiêu thụ. e cũng lấy hàng này của họ tiêu thụ. Đùng cái được 1 năm nó không bán cho tý nguyên liệu nào mà mua loại khác máy, thì kéo giấy cứ bị rách, phải đúng nguyên liệu của nó cơ, hic
Nên vụ cụ nói "được mời mua chịu nguyên liệu" làm e liên tưởng cách đây hơn 20 năm. Nhưng không rõ vụ cụ nói là ntn? có giống sản xuất của em không???

Chỉnh sửa cuối: