[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

nivana_vn

Xe tăng
Cụ thử bàn với anh trai cụ tết sau về chăm bố, chứ 6 năm cũng là thiệt thòi với vợ
năm nay, khả năng a trai e cũng về ăn tết. Nhưng về 1 mình. Nhà có mỗi cô con dâu mà mùng 1 lại có giỗ nên việc đón giao thừa nhà ngoại là khó cụ à
Cụ có mấy cái sai.

1 là chém với bạn trước mặt vợ đừng có to mồm. Bàn với vợ rồi hẵng chém, nhất là chuyện liên quan đến vợ đâu phải một mình cụ quyết định được. Người ta có phải con rối đâu.

2 là anh em nhà cụ đông thế mà nghĩa vụ có mỗi mình cụ thôi à.

3 là người ta đông con nhưng con nào cũng quan trọng. Bmv cụ đông con nhưng vợ cụ chỉ có 1 bố 1 mẹ thôi, vợ cụ muốn ăn Tết với bm thì sao?

Nhà cụ cũng hình thức quá. Cách nhau có 10km chứ xa xôi gì. Phải em thì cứ đứa nào về nhà đứa đấy 2-3 hôm cũng được. Nhiễu.
Cụ thử bàn với anh trai cụ tết sau về chăm bố, chứ 6 năm cũng là
Cụ có mấy cái sai.

1 là chém với bạn trước mặt vợ đừng có to mồm. Bàn với vợ rồi hẵng chém, nhất là chuyện liên quan đến vợ đâu phải một mình cụ quyết định được. Người ta có phải con rối đâu.

3 là người ta đông con nhưng con nào cũng quan trọng. Bmv cụ đông con nhưng vợ cụ chỉ có 1 bố 1 mẹ thôi, vợ cụ muốn ăn Tết với bm thì sao?

Nhà cụ cũng hình thức quá. Cách nhau có 10km chứ xa xôi gì. Phải em thì cứ đứa nào về nhà đứa đấy 2-3 hôm cũng được. Nhiễu.
Dạ em đã nói là mỗi nhà 1 hoàn cảnh. Anh trai em có nhưng lại nghiện rượu, uống vào hay nói linh tinh nên mới ko về bắc ăn Tết. Chị gái em đi lấy chồng rồi cũng ko về. Giờ ở nhà còn mỗi mình bố em nên em phải về chăm lo. Còn em đã nói: nội ngoại gần nhau nên sáng ở nội, làm giỗ chạp xong thì chiều xuống nhà ngoại.
em ko phản đối việc ăn tết nhà ngoại, nhưng với điều kiện nhà em nthe thì ko đón giao thừa nhà ngoại đc. Bố em ko thể tự thắp hương cho tiên tổ và cho mẹ em đêm giao thừa đc.

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ có mấy cái sai.

Sao em đọc đi đọc lại bài của cụ chủ ko thấy chi tiết 10km nhỉ?

VoCan

Xe điện
Em xin vào vấn đề trước: Tối qua, vợ chồng bạn vợ em (Vợ e và vợ bạn kia là 2 người bạn cùng tuổi) qua em ngồi uống rượu. Cuối câu chuyện, cậu kia có đưa đề tài là:" Tết này, vợ em đang đề xuất là ăn Tết ở nhà ngoại. 6 năm ăn Tết ở nhà nội rồi thì năm nay em cũng muốn thay đổi là ăn Tết ở nhà ngoại. Ý anh thế nào?"
Em trả lời luôn không 1 chút suy nghĩ: Tư tưởng ăn tết ở nhà ngoại là 1 tư tưởng tiến bộ, hiện đại. Và a cũng công nhận điều này. Nhưng tư tưởng này áp dụng vào từng hoàn cảnh, từng điều kiện thì mới phù hợp. Như với nhà a thì việc ăn Tết ở nhà ngoại là không được. Bởi vì mẹ anh mới mất đầu năm nay, bố anh thì tàn tật (Bị liệt 2 chân từ nhỏ) không tự thắp hương trên ban thờ được, nhà có 3 anh em thì anh trai em ở trong HCM và hiện tại đang ở 1 mình trong đó. Ko về ăn Tết ngoài Bắc được. Chị gái thì đi lấy chồng rồi. Còn anh thì phải về ăn Tết cùng với ông. Chứ ông không thể đón Tết lủi thủi 1 mình được.
Câu hỏi tiếp theo được đặt ra: Sao anh ko đón ông lên HN ăn Tết với VC anh?
Em cũng trả lời luôn: Việc đón ông lên HN ăn Tết với con cháu trên HN (Em quê NB) thì rất khó bởi vì bố a là con trai duy nhất trong nhà (Có 2 bác gái và 1 cô của em nữa) và đang thờ cúng gia tiên nên mời ông lên HN ăn Tết cùng VC anh là rất rất khó. Ngoài ra, sáng mùng 1 hằng năm là ngày giỗ của bà nội anh nữa. Và a nghĩ đó là điều không thể.
Vợ bạn kia thì nhà có 2 chị em gái nên ông bà ngoại cũng mong ngóng đón tết cùng vợ chồng con gái. Ngày Tết mà, ai chả muốn quây quần bên con cháu. Bạn kia thì nhà có 3 anh em trai, 1 anh thì ở HCM, 1 em thì đang sống cùng bố ở quê nên điều kiện bạn nam kia tốt hơn em. Và cũng có thể việc đón Tết bên ngoại nó hợp lý hơn. Còn vợ em thì nhà có đến 6 người con, 2 gái và 4 trai nên việc đón Tết cùng vợ chồng con gái thì đâu có gì là quá quan trọng.
Câu chuyện chỉ có vậy, nhưng khi 2 bạn kia về rồi thì vợ chồng em lại quay ra cãi nhau vì mỗi câu chuyện ăn Tết bên nội và bên ngoại. Khổ thật các cụ ạ!
Bố bị liệt 2 chân mà vợ lại thích theo phong chào , thì mày ăn nhà ngoại , tao ăn nhà nội .Xong.

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
năm nay, khả năng a trai e cũng về ăn tết. Nhưng về 1 mình. Nhà có mỗi cô con dâu mà mùng 1 lại có giỗ nên việc đón giao thừa nhà ngoại là khó cụ à

Dạ em đã nói là mỗi nhà 1 hoàn cảnh. Anh trai em có nhưng lại nghiện rượu, uống vào hay nói linh tinh nên mới ko về bắc ăn Tết. Chị gái em đi lấy chồng rồi cũng ko về. Giờ ở nhà còn mỗi mình bố em nên em phải về chăm lo. Còn em đã nói: nội ngoại gần nhau nên sáng ở nội, làm giỗ chạp xong thì chiều xuống nhà ngoại.
em ko phản đối việc ăn tết nhà ngoại, nhưng với điều kiện nhà em nthe thì ko đón giao thừa nhà ngoại đc. Bố em ko thể tự thắp hương cho tiên tổ và cho mẹ em đêm giao thừa đc.
2 nhà gần nhau chạy đi chạy lại là đc rồi. Cứ phải ngủ lại mới là ăn tết nghe “tư tưởng cũ” quá!

nivana_vn

Xe tăng
Có 10km mà nói lắm quá.
Bệnh gia trưởng vẫn hơi nặng.
Dạ, kính mời cụ đọc kĩ trường hợp của em. Em ko phản đối việc ăn tết nhà ngoại. Vì con nào cũng là con. Ai cũng mong đoàn viên Tết đến xuân về. Nhưng với điều kiện nhà em hiện tại thì ko thể thực hiện đc việc đón giao thừa dưới nhà vợ. Để bố em ở nhà lủi thủi 1 mình đc. Bme vợ em thì đông con nên có các gđ của các con đón Tết cùng rồi.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Cái này tùy điều kiện thôi. Ông nào con trưởng thì xác định mùng 2 mới sang ông bà ngoại được.

just for fun

Xe lăn
Cháu có thằng con zai tuổi 19, ngày nào cũng bơm thổi vào đầu nó là yêu và lấy ai cũng được, miễn là hoàn cảnh gia đình đừng phức tạp quá, đừng xa quá. Lấy HN làm tâm quay 1 vòng thì khoảng 2h lái xe là được. Lấy xa quá Tết nhất lại phức tạp!
Ấy là khuyên thế dưng nó nghe hay ko lại là chuyện khác :)

just for fun

Xe lăn
Dạ, kính mời cụ đọc kĩ trường hợp của em. Em ko phản đối việc ăn tết nhà ngoại. Vì con nào cũng là con. Ai cũng mong đoàn viên Tết đến xuân về. Nhưng với điều kiện nhà em hiện tại thì ko thể thực hiện đc việc đón giao thừa dưới nhà vợ. Để bố em ở nhà lủi thủi 1 mình đc. Bme vợ em thì đông con nên có các gđ của các con đón Tết cùng rồi.
10km thì chạy đi chạy lại quá ổn. Giao thừa xong xách xe chạy xuống ngoại xông đất, thắp nén hương cho gia tiên nhà ngoại, uống ly rượu đầu năm rồi lại về nhà mình ngủ. Vợ thích ngủ lại thì sáng sớm mùng 1 đón về sớm làm cỗ chứ sao phải phức tạp làm gì. Chuyện giỗ thì đồ cúng sắp xếp chuẩn bị từ chiều 30, sáng hôm sau chỉ việc nấu. Quan trọng nhất là tấm lòng đối đãi với hai bên nội ngoại thế nào thôi. Có lòng thì sắp xếp được hết.
Tưởng xa xôi 1000 km thôi chứ 100km mà đường sá đẹp thì giao thừa nhà nội chiều tối mùng 1 nhà ngoại là bt

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Cụ thử bàn với anh trai cụ tết sau về chăm bố, chứ 6 năm cũng là thiệt thòi với vợ
Không có quan điểm nào đúng hoàn toàn và sai hoàn toàn trong các bình luận của các cụ nhưng em thấy ý kiến của cụ này là hài hoà nhất. Tất nhiên có thể là chưa áp dụng được trong năm dịch bệnh này.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
10km, xe cộ có thì giao thừa nhà nội xong kéo sang chúc Tết nhà ngoại luôn, có sao đâu ạ?
Còn trường hợp của cụ thì cụ đang đúng, sao phải lăn tăn làm gì?
Gấu cụ mà có ý kiến thì ....

thanhvinhckgtcc

Xe điện

Năm nay mẹ cụ mới mất đầu năm thì để năm sau , mỗi thì mỗi chứ theo e là cụ lựa nói với vợ sang năm về ngoại còn nhà ngoại cũng gần thì thỉnh thoảng đá về ,cụ cũng phải nói chuyện với cả ông anh chứ trách nhiệm đâu cứ mình cụ gánh xong vợ cụ cũng đang phải ghánh cùng

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

VoCan

Xe điện
Có 10km mà nói lắm quá.
Chi tiết 10km chắc thớt sửa em không đọc được . Nhưng hoàn cảnh gia đình mẹ mất đầu năm ,bố thì bị bị liệt 2 chân , mà cụ nói chủ thớt gia trưởng em thấy không đúng lắm .

nunachuoi

Xe điện

Chị cụ k về được do k muốn về, k thể về hay do ông anh rể vậy ạ?

ngocquybk

Xe điện
Ồ, bác cũng ở bên Âu à?
Vì tôi thấy các bác khác có tuổi không ở Âu thường nói "Dâu con, rể khách"
Các cụ cứ quan trọng hóa vấn đề thì thế, chứ em thấy nội cũng như ngoại thôi vì đều là bố mẹ mình. Em con 1 gđ nhưng tết bố mẹ em chỉ nói còn bố mẹ thì bố mẹ cúng các cụ lên các con đón tết đâu vui là đc, thay đổi lớn nhất là tết 29 âm em đưa bố mẹ em đi du lịch Đà nẵng -Huế mà bố mẹ em đồng ý vì đi với con cháu đón tết ở nơi khác. Thấy tết nó nhẹ nhàng hẳn k nặng nề nhiều

nivana_vn

Xe tăng
2 nhà gần nhau chạy đi chạy lại là đc rồi. Cứ phải ngủ lại mới là ăn tết nghe “tư tưởng cũ” quá!
Dạ, quan trọng là đêm giao thừa. Thắp hương cho tiên tổ thì bố em ko tự làm đc. Còn việc chạy qua chạy lại thì em đã nói rõ là sáng nội - chiều ngoại. Cụ đọc kĩ giúp em vì em cũng đã nói rõ là tuỳ hoàn cảnh mà áp dụng. Ko phải công thức chung - áp dụng cho tất cả các gđ đc

Civic TN

Xe lăn
Có 10km mà nói lắm quá.
Nhà e cách 1 km nên thích ở nhà nào thì ở, vì đêm 30 năm nào e cũng phải trực cq =))
Nhà e có 2 chị e, e ở cùng ông bà nội, nhà gấu e có 2 chị e thì thằng cậu bị bệnh (TT) nên vc e xác định gánh vác việc 2 nhà, có việc ở quê thì đứa nào rảnh thì đưa các cụ đi, mọi việc ko phân biệt nội ngoại

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh
Với câu chuyện của cụ thớt thì cách ứng xử là quá phù hợp rồi...còn có thể là cho vk và con về bên vk ở tết 1 năm cho thoải mái tư tưởng, cụ ở bên nhà mình cùng Ông, 2 nhà cách nhau 10km quá dễ xử lý...Nhiều nhà nội ngoại xa mới vất vả

VoCan

Xe điện
Dạ, quan trọng là đêm giao thừa. Thắp hương cho tiên tổ thì bố em ko tự làm đc. Còn việc chạy qua chạy lại thì em đã nói rõ là sáng nội - chiều ngoại. Cụ đọc kĩ giúp em vì em cũng đã nói rõ là tuỳ hoàn cảnh mà áp dụng. Ko phải công thức chung - áp dụng cho tất cả các gđ đc
Em không hiểu lắm , nếu nhà gần nhau , rồi sáng nội , chiều ngoại thì vợ cụ nhất quyết muốn đón giao thừa ở nhà ngoại để làm gì . Trong khi nhà chồng thì mẹ chồng mất đầu năm , bố chồng thì liệt 2 chân .

Trạng thái
Thớt đang đóng