[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

nivana_vn

Xe tăng
10km thì chạy đi chạy lại quá ổn. Giao thừa xong xách xe chạy xuống ngoại xông đất, thắp nén hương cho gia tiên nhà ngoại, uống ly rượu đầu năm rồi lại về nhà mình ngủ. Vợ thích ngủ lại thì sáng sớm mùng 1 đón về sớm làm cỗ chứ sao phải phức tạp làm gì. Chuyện giỗ thì đồ cúng sắp xếp chuẩn bị từ chiều 30, sáng hôm sau chỉ việc nấu. Quan trọng nhất là tấm lòng đối đãi với hai bên nội ngoại thế nào thôi. Có lòng thì sắp xếp được hết.
Tưởng xa xôi 1000 km thôi chứ 100km mà đường sá đẹp thì giao thừa nhà nội chiều tối mùng 1 nhà ngoại là bt
Ở quê em, thì trường hợp của em đc gọi là vận áo xám. Nên ko ai đi xông đất đầu năm đc ạ. Còn việc xuống nhà ngoại thì để chiều mùng 1 xuống và mọi năm vẫn là như thế. Trường hợp của em nó hơi đặc biệt 1 chút là cả chỗ “ông anh trai” em nữa. Coi như ko có luôn cũng đc (có nhiều lý do mà em ko tiện chia sẻ lên đây). Nên việc trách nhiệm của a trai thì mọi người ko bàn đến giúp em.

SubmarineTH

Xe buýt
năm nay, khả năng a trai e cũng về ăn tết. Nhưng về 1 mình. Nhà có mỗi cô con dâu mà mùng 1 lại có giỗ nên việc đón giao thừa nhà ngoại là khó cụ à

Dạ em đã nói là mỗi nhà 1 hoàn cảnh. Anh trai em có nhưng lại nghiện rượu, uống vào hay nói linh tinh nên mới ko về bắc ăn Tết. Chị gái em đi lấy chồng rồi cũng ko về. Giờ ở nhà còn mỗi mình bố em nên em phải về chăm lo. Còn em đã nói: nội ngoại gần nhau nên sáng ở nội, làm giỗ chạp xong thì chiều xuống nhà ngoại.
em ko phản đối việc ăn tết nhà ngoại, nhưng với điều kiện nhà em nthe thì ko đón giao thừa nhà ngoại đc. Bố em ko thể tự thắp hương cho tiên tổ và cho mẹ em đêm giao thừa đc.
Ý cụ nói đúng rồi nhưng cách nói nói sai lè. Vợ cụ giận cũng phải. E tin vợ cụ ko phản đối mà phản ứng cách nói như đập vào mặt vợ của cụ. Nhất là trước mặt vợ chồng đứa bạn. Nên có cụ trên bảo cụ gia trưởng cũng có lý. Cụ áp đặt, mặc dù đúng thì cũng gây cho vợ cụ không thoải mái. Thôi xin lỗi và làm lành với vợ đi cụ cho tết vui vẻ cả gia đình.
Thứ nữa là 2 nhà cách nhau có 10km. Vc con cái cụ chuẩn bị lễ giao thừa xong có thể tranh thủ qua xông đất nhà ngoại làm 1 chén chúc tết rồi về cũng đc mà, nếu như nhà cụ ko có người đến chúc tết sau giao thừa.

nivana_vn

Xe tăng
Em không hiểu lắm , nếu nhà gần nhau , rồi sáng nội , chiều ngoại thì vợ cụ nhất quyết muốn đón giao thừa ở nhà ngoại để làm gì . Trong khi nhà chồng thì mẹ chồng mất đầu năm , bố chồng thì liệt 2 chân .
Dạ thì thế mới thành cãi nhau. Vợ thì thích đón giao thừa ở nhà Ngoại. Em đã phân tích rồi mà cứ thích bảo vệ quan điểm là muốn thay đổi tu duy truyền thống.

toxic82

Xe điện
Nhà em thì nhà nội và nhà ngoại cách nhau 10km. Nhà em có 1 đặc thù là: Bà nội em mất vào chiều mùng 1 Tết nên sáng mùng 1 Tết nhà em tổ chức vừa làm cơm cúng đầu năm, vừa là làm cơm giỗ Bà nội em luôn ạ. Nên thông thường: Sáng và trưa mùng 1 thì làm cơm cúng ở trên nhà em. Chiều và tối xuống dưới nhà ngoại.
Vậy nên quan điểm của em là Tùy từng trường hợp cụ thể mà áp dụng thôi ạ.
Thế mà vợ cụ còn cãi nhau với cụ, e ạ luôn :(

just for fun

Xe lăn
Ở quê em, thì trường hợp của em đc gọi là vận áo xám. Nên ko ai đi xông đất đầu năm đc ạ. Còn việc xuống nhà ngoại thì để chiều mùng 1 xuống và mọi năm vẫn là như thế. Trường hợp của em nó hơi đặc biệt 1 chút là cả chỗ “ông anh trai” em nữa. Coi như ko có luôn cũng đc (có nhiều lý do mà em ko tiện chia sẻ lên đây). Nên việc trách nhiệm của a trai thì mọi người ko bàn đến giúp em.
Không biết quê cụ sao, quê cháu chỉ kiêng đến nhà người ngoài. Còn con về nhà bố mẹ đẻ chúc Tết vẫn ko kiêng.
Còn chuyện xông đất, ấy là nói chung thôi. Có phải năm nào cũng áo xám đâu. 6 năm rồi cơ mà!

Trần Đoành.

Xe container
Sao phải ăn tết ở nhà ngoại.... Hử

Em nói thế các cụ đừng phím Gấu nâu nhà em nhá ....thôi em đi lo bữa sáng cho nó đây :))

VoCan

Xe điện
Dạ thì thế mới thành cãi nhau. Vợ thì thích đón giao thừa ở nhà Ngoại. Em đã phân tích rồi mà cứ thích bảo vệ quan điểm là muốn thay đổi tu duy truyền thống.
Vãi , chỉ vì muốn thay đổi tư duy truyền thống trong khi hoàn cảnh nhà chồng năm nay thì như vậy . Thôi cụ cho vợ sang ngoại ăn giao thừa bên đó đi . Kiểu này là bất chấp rồi

Dungha

Xe điện
Nhà em thì quê vợ ngay ngoại thành Hà Nội. Cách nhà em 15km, nhà mẹ em 17km. Nên năm nào 29-30 Tết thì em về nội. Mùng 2 em về ngoại. Mùng 3 hóa vàng nhà nội, mùng 4 lại về ngoại ăn hóa vàng. Xong thì mới là Tết thật, chỉ lo nghỉ và chơi. Em có muốn rủ vợ ăn hẳn Tết nhà vợ cũng khó vì nhà vợ cỗ bàn nhiều vợ em cũng ngại.:))

butchikim

Xe ba gác
Em xin vào vấn đề trước: Tối qua, vợ chồng bạn vợ em (Vợ e và vợ bạn kia là 2 người bạn cùng tuổi) qua em ngồi uống rượu. Cuối câu chuyện, cậu kia có đưa đề tài là:" Tết này, vợ em đang đề xuất là ăn Tết ở nhà ngoại. 6 năm ăn Tết ở nhà nội rồi thì năm nay em cũng muốn thay đổi là ăn Tết ở nhà ngoại. Ý anh thế nào?"
Em trả lời luôn không 1 chút suy nghĩ: Tư tưởng ăn tết ở nhà ngoại là 1 tư tưởng tiến bộ, hiện đại. Và a cũng công nhận điều này. Nhưng tư tưởng này áp dụng vào từng hoàn cảnh, từng điều kiện thì mới phù hợp. Như với nhà a thì việc ăn Tết ở nhà ngoại là không được. Bởi vì mẹ anh mới mất đầu năm nay, bố anh thì tàn tật (Bị liệt 2 chân từ nhỏ) không tự thắp hương trên ban thờ được, nhà có 3 anh em thì anh trai em ở trong HCM và hiện tại đang ở 1 mình trong đó. Ko về ăn Tết ngoài Bắc được. Chị gái thì đi lấy chồng rồi. Còn anh thì phải về ăn Tết cùng với ông. Chứ ông không thể đón Tết lủi thủi 1 mình được.
Câu hỏi tiếp theo được đặt ra: Sao anh ko đón ông lên HN ăn Tết với VC anh?
Em cũng trả lời luôn: Việc đón ông lên HN ăn Tết với con cháu trên HN (Em quê NB) thì rất khó bởi vì bố a là con trai duy nhất trong nhà (Có 2 bác gái và 1 cô của em nữa) và đang thờ cúng gia tiên nên mời ông lên HN ăn Tết cùng VC anh là rất rất khó. Ngoài ra, sáng mùng 1 hằng năm là ngày giỗ của bà nội anh nữa. Và a nghĩ đó là điều không thể.
Vợ bạn kia thì nhà có 2 chị em gái nên ông bà ngoại cũng mong ngóng đón tết cùng vợ chồng con gái. Ngày Tết mà, ai chả muốn quây quần bên con cháu. Bạn kia thì nhà có 3 anh em trai, 1 anh thì ở HCM, 1 em thì đang sống cùng bố ở quê nên điều kiện bạn nam kia tốt hơn em. Và cũng có thể việc đón Tết bên ngoại nó hợp lý hơn. Còn vợ em thì nhà có đến 6 người con, 2 gái và 4 trai nên việc đón Tết cùng vợ chồng con gái thì đâu có gì là quá quan trọng.
Câu chuyện chỉ có vậy, nhưng khi 2 bạn kia về rồi thì vợ chồng em lại quay ra cãi nhau vì mỗi câu chuyện ăn Tết bên nội và bên ngoại. Khổ thật các cụ ạ!
Cụ ăn tết nội là chuẩn rồi, miễn bàn.

Cháu gần 20 năm nay chủ yếu tết ngoại, nhưng cháu cũng nói với vợ là vì quê xa, giờ còn sức khoẻ…mai kia không thế được. Nhưng dù tết ngoại vẫn tất niên, lo tết ông bà đầy đủ. Mấy năm nay đi lại tiện hơn, đón giao thừa mùng 1 ông bà nội xong mới lượn ngoại đến hết tết.

VoCan

Xe điện
Nhà em thì quê vợ ngay ngoại thành Hà Nội. Cách nhà em 15km, nhà mẹ em 17km. Nên năm nào 29-30 Tết thì em về nội. Mùng 2 em về ngoại. Mùng 3 hóa vàng nhà nội, mùng 4 lại về ngoại ăn hóa vàng. Xong thì mới là Tết thật, chỉ lo nghỉ và chơi. Em có muốn rủ vợ ăn hẳn Tết nhà vợ cũng khó vì nhà vợ cỗ bàn nhiều vợ em cũng ngại.:))
Ẹc, nhà em cũng tương tự vậy . Khác cái là nhiều năm 29,30 em để vợ con dưới ngoại chơi. Tối 30 mới về nội . 1 nội , 2 ngoại , 3 ăn hóa vàng nhà nội , 4 ăn hóa vàng nhà ngoại . Mùng 5 em về , còn vợ con thích ở đến bao giờ thì ở

starsn

Xe điện
năm nay, khả năng a trai e cũng về ăn tết. Nhưng về 1 mình. Nhà có mỗi cô con dâu mà mùng 1 lại có giỗ nên việc đón giao thừa nhà ngoại là khó cụ à
Anh trai vợ không năm nào về thì được, còn cụ vợ 6 năm, năm nào cũng phải về mới được. Không có con dâu thì chết đấy, còn không có rể vẫn khoẻ như thường.

Giải thoát cho nhau 2-3 năm đi ;;)

DucHoan

Xe tăng
Ngoại hay nội thì đều là bố mẹ cả. Nên việc ăn tết ở đâu ko quan trọng, miễn sao sắp xếp thấy hợp lý là đc rồi

tomo21311

Xe tăng
Cụ đang nhất bên trọng nhất bên khinh rồi, với nhà nội thì đủ thứ lý do còn với nhà ngoại thì chả có lý do gì.

Em xin vào vấn đề trước: Tối qua, vợ chồng bạn vợ em (Vợ e và vợ bạn kia là 2 người bạn cùng tuổi) qua em ngồi uống rượu. Cuối câu chuyện, cậu kia có đưa đề tài là:" Tết này, vợ em đang đề xuất là ăn Tết ở nhà ngoại. 6 năm ăn Tết ở nhà nội rồi thì năm nay em cũng muốn thay đổi là ăn Tết ở nhà ngoại. Ý anh thế nào?"
Em trả lời luôn không 1 chút suy nghĩ: Tư tưởng ăn tết ở nhà ngoại là 1 tư tưởng tiến bộ, hiện đại. Và a cũng công nhận điều này. Nhưng tư tưởng này áp dụng vào từng hoàn cảnh, từng điều kiện thì mới phù hợp. Như với nhà a thì việc ăn Tết ở nhà ngoại là không được. Bởi vì mẹ anh mới mất đầu năm nay, bố anh thì tàn tật (Bị liệt 2 chân từ nhỏ) không tự thắp hương trên ban thờ được, nhà có 3 anh em thì anh trai em ở trong HCM và hiện tại đang ở 1 mình trong đó. Ko về ăn Tết ngoài Bắc được. Chị gái thì đi lấy chồng rồi. Còn anh thì phải về ăn Tết cùng với ông. Chứ ông không thể đón Tết lủi thủi 1 mình được.
Câu hỏi tiếp theo được đặt ra: Sao anh ko đón ông lên HN ăn Tết với VC anh?
Em cũng trả lời luôn: Việc đón ông lên HN ăn Tết với con cháu trên HN (Em quê NB) thì rất khó bởi vì bố a là con trai duy nhất trong nhà (Có 2 bác gái và 1 cô của em nữa) và đang thờ cúng gia tiên nên mời ông lên HN ăn Tết cùng VC anh là rất rất khó. Ngoài ra, sáng mùng 1 hằng năm là ngày giỗ của bà nội anh nữa. Và a nghĩ đó là điều không thể.
Vợ bạn kia thì nhà có 2 chị em gái nên ông bà ngoại cũng mong ngóng đón tết cùng vợ chồng con gái. Ngày Tết mà, ai chả muốn quây quần bên con cháu. Bạn kia thì nhà có 3 anh em trai, 1 anh thì ở HCM, 1 em thì đang sống cùng bố ở quê nên điều kiện bạn nam kia tốt hơn em. Và cũng có thể việc đón Tết bên ngoại nó hợp lý hơn. Còn vợ em thì nhà có đến 6 người con, 2 gái và 4 trai nên việc đón Tết cùng vợ chồng con gái thì đâu có gì là quá quan trọng.
Câu chuyện chỉ có vậy, nhưng khi 2 bạn kia về rồi thì vợ chồng em lại quay ra cãi nhau vì mỗi câu chuyện ăn Tết bên nội và bên ngoại. Khổ thật các cụ ạ!
Nói ít thôi ông kễnh. Gia trưởng lèm bèm. Thằng anh trai ở SG mà làm như ở Mỹ. Vé mây bay đắt quá ko về nổi cả đời ko mua nổi vé mà về à ????? Lại còn làm màu. Tưởng mình là ngôi sao

jazzzzz

Xe lăn
Khoác quá nhiều ý nghĩa, giá trị, quan điểm lên những ngày Tết sẽ biến 1 cái Tết thành một cái nợ cái tội

Hãy nhìn Phương Tây họ đón Tết và Noel
Chuẩn, nhà em mấy năm trước cứ cúng ông táo xong là tranh thủ về quê biếu quà.
Tết cả nhà lên mây bay đi chơi, hết tết về.
Năm ngoái và năm nay thì chỉ lang thang quanh quẩn thôi. … tiên sư em Vy.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Ơ bây h mới nhớ ra . Con vợ em nó chẳng bao giờ đòi hỏi tết này phải ăn nhà ngoại bao h. =))

starsn

Xe điện
Người ta bỏ Tết nhà bm đẻ đến nhà cụ hầu Tết 6 năm, cụ không tỏ ra biết ơn thì thôi lại còn lên mặt ép buộc, ý là như thế mới phải đạo.

Cụ nên nhớ trách nhiệm làm con là của CỦA CỤ, không phải của vợ cụ. Ngoài cụ là chồng, là gia đình, vợ cụ cũng còn bố mẹ cô ấy nữa. Người ta vì cụ mà làm thế vài năm thì được, chứ không mãi mãi như thế được. Lúc nào có nhu cầu riêng cho gia đình mình, người ta về nhà mình là hoàn toàn bình thường. Cụ làm rể 6 năm không vác cái mặt sang ăn Tết người ta không nói gì thì thôi, lại còn lên mặt dạy dỗ con gái người ta.

Trạng thái
Thớt đang đóng