[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Halinh07

Xe tăng
Vợ tôi chả bao giờ đề xuất kiểu như vậy ( có lẽ vợ tôi có quan điểm hơi cổ hủ). Đã ra ở riêng là ăn tết ở nhà mình,bên ngoại chỉ qua chúc tết còn chủ yếu sẽ thăm hỏi bên nội nhiều hơn. Mùng 1 nhà tôi hay đưa ông bà đi chúc tết rồi về ăn cơm với ông bà. Mấy năm gần đây ông bà nội vào SG nên cứ tết âm lịch là cả nhà bay vào SG chơi đến lúc bọn nhỏ đi học mới ra HN

Chỉnh sửa cuối:

Dungha

Xe điện
Ẹc, nhà em cũng tương tự vậy . Khác cái là nhiều năm 29,30 em để vợ con dưới ngoại chơi. Tối 30 mới về nội . 1 nội , 2 ngoại , 3 ăn hóa vàng nhà nội , 4 ăn hóa vàng nhà ngoại . Mùng 5 em về , còn vợ con thích ở đến bao giờ thì ở
Nhà em cứ về nội, về ngoại thường xuyên nên vợ em cũng không thích về ngoại lâu. Chỉ dịp hè thì vợ em về độ 1 tuần còn bọn trẻ ở đôi tuần. Chứ tết nhất về quê khách khứa liên tục nên vợ em cũng hãi. Sau 10 năm ăn tết 2 nhà năm ngoái định làm phát ở khu du lịch nào đấy thì vướng covid.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Vâng, thôi vợ em có đần nhưng nó lo công việc nhà chồng ổn thỏa là được. Ông bà ngoại cũng là tấm gương cho nó hiểu thế nào là bổn phận của nàng dâu. Em cũng chẳng mong gì hơn nữa.
Hì hì.. Vợ đần thế thì đúng là ko phải lo gì rồi :D

starsn

Xe điện
Vợ tôi chả bao giờ đề xuất kiểu dở hơi như vậy ( có lẽ vợ tôi có quan điểm hơi cổ hủ). Đã ra ở riêng là ăn tết ở nhà mình,bên ngoại chỉ qua chúc tết còn chủ yếu sẽ thăm hỏi bên nội nhiều hơn. Mùng 1 nhà tôi hay đưa ông bà đi chúc tết rồi về ăn cơm với ông bà. Mấy năm gần đây ông bà nội vào SG nên cứ tết âm lịch là cả nhà bay vào SG chơi đến lúc bọn nhỏ đi học mới ra HN
Nhà cụ sắp xếp cả 2 vc thấy ổn là ổn cho gd cụ. Nhưng cụ gọi nhu cầu bình thường của bạn vợ chút thớt (đón giao thừa với bm đẻ) là dở hơi thì thiếu phép lịch sự tôn trọng đấy ạ.

Chúc cụ đẻ toàn giai, lấy dâu giống hệt vợ cụ. Phải may mắn đấy, không mấy năm nữa con cháu trong nhà dở hơi hết, còn mỗi 2 ông bà già bình thường.

dheIa

Xe điện
Vợ tôi chả bao giờ đề xuất kiểu dở hơi như vậy ( có lẽ vợ tôi có quan điểm hơi cổ hủ). Đã ra ở riêng là ăn tết ở nhà mình,bên ngoại chỉ qua chúc tết còn chủ yếu sẽ thăm hỏi bên nội nhiều hơn. Mùng 1 nhà tôi hay đưa ông bà đi chúc tết rồi về ăn cơm với ông bà. Mấy năm gần đây ông bà nội vào SG nên cứ tết âm lịch là cả nhà bay vào SG chơi đến lúc bọn nhỏ đi học mới ra HN
Ko phải ai cũng đần và cổ hủ như vợ cụ nên ko thể bảo cái việc về Ngoại ăn Tết là dở hơi đc.

16th11

Xe tải
Nhiều cụ không ở hoàn cảnh cụ chủ thớt sao buông lời cay đắng thế. Bố bị liệt ở 1 mình, mẹ mới mất đầu năm. Cả năm có thế bận công việc ko chăm sóc thường xuyên được thì tết phải cố gắng thu xếp về với ông chứ. Nghĩ cảnh tết đến xuân về bố đẻ lủi thủi 1 mình, còn vợ chồng con cái sang hết ngoại ăn uống. Đắng lắm.

nivana_vn

Xe tăng
Vâng. Đề tài này e đưa ra sẽ có nhiều cụ/mợ phản đối tư tưởng của em. Nhưng em đã nói: nhà nội - ngoại gần nhau nên sáng nội - chiều ngoại đã là hợp lý rồi. Em có gia trưởng - vì em KHÔNG thể để bố em ko cúng giao thừa được. Mỗi người 1 hoàn cảnh. Nên đừng ai phán xét em.

dheIa

Xe điện
Nhiều cụ không ở hoàn cảnh cụ chủ thớt sao buông lời cay đắng thế. Bố bị liệt ở 1 mình, mẹ mới mất đầu năm. Cả năm có thế bận công việc ko chăm sóc thường xuyên được thì tết phải cố gắng thu xếp về với ông chứ. Nghĩ cảnh tết đến xuân về bố đẻ lủi thủi 1 mình, còn vợ chồng con cái sang hết ngoại ăn uống. Đắng lắm.
Thì mọi người đều bảo là nếu vợ nó ko thông cảm đc thì nhà thớt thớt về đây thây. Bố mình thì mình cứ chu đáo trước làm gương đi 8-|

16th11

Xe tải
Thì mọi người đều bảo là nếu vợ nó ko thông cảm đc thì nhà thớt thớt về đây thây. Bố mình thì mình cứ chu đáo trước làm gương đi 8-|
Em nếu vào hoàn cảnh của cụ kia thì cho vợ với con về ngoại nếu thích và thoải mái. Còn người vợ tâm lý 1 chút thì chẳng về ngoại ăn tết vào năm nay đâu. Họ sẽ về năm sau, sau nữa.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Em lấy vợ HN cũng hơn 10 năm rồi đều ăn tết nhà nội. Nhà trên này thì tết em nhờ ông bà ngoại sang thắp hương đêm giao thừa và mấy ngày tết. Chiều 26 âm hàng năm là em cuốn gói cả nhà về quê, sáng mùng 5 tết lại kéo nhau lên rồi qua ông bà ngoại ăn cơm. Cơ bản vợ em cũng bảo tết ở HN cũng chẳng có gì, làm mâm cơm rồi mùng 1 đi chùa, mùng 2 đi chơi loanh quanh dạo phố chứ không như ở quê là nhà nọ sang đi chúc tết nhau rồi tụ tập ăn uống các kiểu lâu ngày gặp nhau câu chuyện câu trò vui lắm.
Cũng lý do nữa là cả năm tuần nào cũng sang ông bà ngoại ăn cơm rồi còn nội thì 1 năm về được 1-2 lần, ông bà nội ở quê chỉ trông ngóng con cháu vào ngày tết vì được nghỉ lâu hơn, ở nhà lâu hơn.

nivana_vn

Xe tăng
Em nếu vào hoàn cảnh của cụ kia thì cho vợ với con về ngoại nếu thích và thoải mái. Còn người vợ tâm lý 1 chút thì chẳng về ngoại ăn tết vào năm nay đâu. Họ sẽ về năm sau, sau nữa.
Vâng. Nếu vợ e vẫn căng lên và mang tư tưởng về ngoại ăn Tết thì e sẽ để vợ và 2 đứa nhỏ đón Tết dưới ngoại. Các cụ/mợ phải đặt mình vào hoàn cảnh của em mới hiểu đc. Em có anh trai, nhưng “Có cũng như không” thì các cụ biết ntn rồi.

Gió_123

Xe tải
Ủa "đã ở riêng là ăn Tết ở nhà mình" thì sao OB nội vào SG thì lại phải bay vào SG ăn Tết vậy ạ?

16th11

Xe tải
Vâng. Nếu vợ e vẫn căng lên và mang tư tưởng về ngoại ăn Tết thì e sẽ để vợ và 2 đứa nhỏ đón Tết dưới ngoại. Các cụ/mợ phải đặt mình vào hoàn cảnh của em mới hiểu đc. Em có anh trai, nhưng “Có cũng như không” thì các cụ biết ntn rồi.
Cụ cũng ko cần căng thẳng với vợ làm gì, trên tinh thần tự nguyện là được. Cứ cho vợ về ngoại, nếu thoải mái. Còn hội trẻ hỏi ý kiến chúng nó xem thích ăn tết với bên nào thì cho quyết định.

minhmo

Xe cút kít
Với hoàn cảnh nhà cụ chủ thớt thì năm nay động viên vợ ăn tết bên nhà nội. Kẻo kéo nhau sang ăn tết nhà ngoại, họ hàng bên đó lại nói: nhà không có ai dạy hay sao mà đang có đại tang, năm mới lại kéo sang bên này cho đen đủi.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
10km thì chạy đi chạy lại quá ổn. Giao thừa xong xách xe chạy xuống ngoại xông đất, thắp nén hương cho gia tiên nhà ngoại, uống ly rượu đầu năm rồi lại về nhà mình ngủ. Vợ thích ngủ lại thì sáng sớm mùng 1 đón về sớm làm cỗ chứ sao phải phức tạp làm gì. Chuyện giỗ thì đồ cúng sắp xếp chuẩn bị từ chiều 30, sáng hôm sau chỉ việc nấu. Quan trọng nhất là tấm lòng đối đãi với hai bên nội ngoại thế nào thôi. Có lòng thì sắp xếp được hết.
Tưởng xa xôi 1000 km thôi chứ 100km mà đường sá đẹp thì giao thừa nhà nội chiều tối mùng 1 nhà ngoại là bt
Em thích còm của cụ này

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cháu có thằng con zai tuổi 19, ngày nào cũng bơm thổi vào đầu nó là yêu và lấy ai cũng được, miễn là hoàn cảnh gia đình đừng phức tạp quá, đừng xa quá. Lấy HN làm tâm quay 1 vòng thì khoảng 2h lái xe là được. Lấy xa quá Tết nhất lại phức tạp!
Ấy là khuyên thế dưng nó nghe hay ko lại là chuyện khác :)
Thời này chúng nó chắc phải 2 giờ bay mợ ơi :D

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Ở quê em, thì trường hợp của em đc gọi là vận áo xám. Nên ko ai đi xông đất đầu năm đc ạ. Còn việc xuống nhà ngoại thì để chiều mùng 1 xuống và mọi năm vẫn là như thế. Trường hợp của em nó hơi đặc biệt 1 chút là cả chỗ “ông anh trai” em nữa. Coi như ko có luôn cũng đc (có nhiều lý do mà em ko tiện chia sẻ lên đây). Nên việc trách nhiệm của a trai thì mọi người ko bàn đến giúp em.
Ở quê em là trường hợp của cụ năm nay không được đi đâu trong mấy ngày tết kể cả vợ con cụ

just for fun

Xe lăn
Muốn vợ tâm lý thì mình cũng phải tâm lý cơ.

Ben BMS

Xe buýt
Các cụ đặt hoàn cảnh mình là bố chủ thớt thì sao? Con cháu đều huề nhưng tết thui thủi một mình trong hoàn cảnh bệnh tật vậy.
Cái chính là chủ thớt nói chuyện với vợ, có thể để vợ con ăn tết nhà ngoại 1 năm, mồng 1 tạt qua chiều đón về nhà mình.

Trạng thái
Thớt đang đóng