[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

vuitinhhn

Xe tăng
Cả năm ở HN rồi, chật chội, bức bí, cứ Tết là về ngoại chơi.

via OTOFUN for Android

Ben BMS

Xe buýt
Bên vợ em có 4 cô con gái, 4 thằng rể ở mỗi đứa một nơi, xa nhất là Nghệ An.
Trong năm ông bà sẽ chăn 1-2 con lợn, đàn gà.
Giáp Tết (28-29) cả 4 nhà về mổ lợn mổ gà, làm tất niên, vui như mở hội, xong chia mỗi nhà một phần.
Tết ai về nhà đấy, mùng 4 lại tụ họp trận nữa. (Em và bác cả ở gần nên M1,M2 thỉnh thoảng tạt qua tý.).
Chả câu nệ nhiều con cháu vui là các cụ vui.

just for fun

Xe lăn
Cụ đang nhất bên trọng nhất bên khinh rồi, với nhà nội thì đủ thứ lý do còn với nhà ngoại thì chả có lý do gì.
Cháu nghĩ như này, mong muốn của vợ là muốn được đón giao thừa với bên ngoại. Đây là một nhu cầu chính đáng, không có gì sai, và không liên quan đến việc nhà ngoại có bao nhiêu anh em đang đón giao thừa bên đó.
Nhà mình neo người, hoàn cảnh đặc biệt… cần phải thu xếp sao cho ổn thỏa để cho vợ con thoải mái tư tưởng. Để vợ thông cảm và hiểu cho hoàn cảnh của mình thì mình cũng phải có những động thái phù hợp. Muốn nhận về thì phải biết cho đi chứ không thể nói khơi khơi là em phải hiểu cho anh và gia đình anh được.
động thái phù hợp có thể là trong năm thì phải chú ý săn sóc bên ngoại hơn, biết nói những lời biết ơn đến vợ hơn, quà cáp gia đình vợ đủ đầy hơn… nói chung là điều quan trọng nhất là thớt phải hiểu nếu năm nào cũng vậy thì thớt và gia đình thớt đang làm ảnh hưởng đến lợi ích hợp pháp của vợ. Đành rằng vợ chồng thì không toan tính tỉ mỉ thiệt hơn quá rạch ròi nhưng trước khi yêu cầu đối tác hiểu và thông cảm cho mình thì mình cũng phải hiểu và thông cảm cho nhu cầu của đối tác. Chả có gì là nghiễm nhiên và tư duy truyền thống ở đây hết.

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Ở điều kiện hoàn cảnh của bác chủ thớt làm thế là đúng rồi.
Điều kiện hoàn cảnh gì?
Lí do lí trấu thôi. Kêu bố vì tật ở chân ko thắp hương được thì ngày rằm mùng một hàng tháng ai thắp? Mà đã cả năm ko thắp thì Tết cũng thắp làm gì? Cả năm ko hương khói, bụp phát Tết mới thắp thì các cụ cũng ko về đc đâu, quên mất đường về rồi!

Đáng lí ra, người đầu tiên phải hỏi là hỏi vợ. Tôn trọng vợ một tí. Nói với vợ hoàn cảnh của mình như thế xem ý nó thế nào rồi mới quyết chứ!
Người ta cũng có cha mẹ, có sợi dây ruột thịt, người ta cũng biết thiêng liêng cái ngày Tết với gia đình của người ta chứ!
Kêu mùng 1 phải làm giỗ, ko thể ko về thì mấy ngày trước Tết để người ta về bên Ngoại rồi mùng 1 về Nội sau. Còn mà lại có lí do gì đó nào khác nữa để bày biện thì mình về nhà mình, để vợ về nhà vợ. Có sao ko?
Hỏi các cụ, như thế có chết người đc ko?

Giờ mà còn gia trưởng mấy cái chuyện này thì nhà phải thật lắm ruộng, ko là các con vợ chúng nó đòi tách đàn đấy :-w

Khoác quá nhiều ý nghĩa, giá trị, quan điểm lên những ngày Tết sẽ biến 1 cái Tết thành một cái nợ cái tội

Hãy nhìn Phương Tây họ đón Tết và Noel
Công nhận là nhọc quá cụ nhờ.
Thêm cái thói gia trưởng từ thời cổ đại của mấy ông chồng nữa thì nó đúng là tội nợ :-w

starsn

Xe điện
Chuẩn, nhà em mấy năm trước cứ cúng ông táo xong là tranh thủ về quê biếu quà.
Tết cả nhà lên mây bay đi chơi, hết tết về.
Năm ngoái và năm nay thì chỉ lang thang quanh quẩn thôi. … tiên sư em Vy.
Bố mẹ em lớn lên ở quê cũng không cư xử với con dâu đến nỗi như ông chủ thớt này. Nhà HN, con dâu cùng quê ở quê. Sáng mùng 1 Tết con dâu đến nhà thờ họ 30 phút xong về nhà mình hết. Khi nào nhà có cỗ mới chạy qua chạy lại.

Em ở HN mà Tết bm về quê hết tiêu, khỏi sang. Ăn cơm trưa m1 với họ hàng nhà chồng là hết. 2 năm ở HN con còn nhỏ quá chứ không em đi du lịch Tết bình thường.

Gió_123

Xe tải
Chủ thớt lắm lí do quá. Các con ruột (con trai, con gái) bên nhà bác ko làm nghĩa vụ Tết với gia đình thì vì lí do này kia. Nhưng con dâu thì ko được bỏ qua vì 100 cái lí do của nhà chồng.

Em thấy nhu cầu của chủ thớt thì cũng đúng mà nhu cầu của cô vợ cũng đúng nốt. Nên em nghĩ 2 bác nên nói chuyện và thỏa thuận lại với nhau. Vợ bác cũng đã tận tụy 6 năm rồi chứ có phải không đâu. Giờ cho cô ấy nghĩ 1-2 năm mới phải nhẽ.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em nội ngoại cách nhau hẳn 100km nên nghĩ cũng thiệt thòi,toàn m4 mới về ngoại được
Nhà thì 1 chốn 3 quê,cứ phải hết m1 trên đây hương khói xong sáng m2 về quê chồng,sáng m4 về quê ngoại
Bao năm vẫn thế,chưa cãi lộn nhau lần nào ạ

Cap Còm

Xe điện
Cụ thử bàn với anh trai cụ tết sau về chăm bố, chứ 6 năm cũng là thiệt thòi với vợ
Sao ko ăn Tết nhà ngoại lại là thiệt thòi với vợ? Hơn 20 năm em chưa từng ăn Tết nhà ngoại, rất bình thường, mọi người vẫn thoải mái.

cỏ và mây

Xe điện
Dạ, kính mời cụ đọc kĩ trường hợp của em. Em ko phản đối việc ăn tết nhà ngoại. Vì con nào cũng là con. Ai cũng mong đoàn viên Tết đến xuân về. Nhưng với điều kiện nhà em hiện tại thì ko thể thực hiện đc việc đón giao thừa dưới nhà vợ. Để bố em ở nhà lủi thủi 1 mình đc. Bme vợ em thì đông con nên có các gđ của các con đón Tết cùng rồi.
Cụ ở nhà thắp hương đi, cho vợ con về ngoại đón giao thừa trc. Xong việc thì qua, có gì đâu. Cụ lấy nhiều lý do để k cho vợ đón giao thừa với nhà ngoại quá

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Em nội ngoại cách nhau hẳn 100km nên nghĩ cũng thiệt thòi,toàn m4 mới về ngoại được
Nhà thì 1 chốn 3 quê,cứ phải hết m1 trên đây hương khói xong sáng m2 về quê chồng,sáng m4 về quê ngoại
Bao năm vẫn thế,chưa cãi lộn nhau lần nào ạ
Mớ gần giống em ròi.
Nội thì ở xa, ngoại gần nên tết em trả hết về nơi sản xuất đi hái rau

just for fun

Xe lăn
Sao ko ăn Tết nhà ngoại lại là thiệt thòi với vợ? Hơn 20 năm em chưa từng ăn Tết nhà ngoại, rất bình thường, mọi người vẫn thoải mái.
Đấy là vì vợ cụ không có nhu cầu ăn Tết với nhà ngoại. Còn vợ chủ thớt và người khác có nhu cầu đó và bị ngăn cấm thì sẽ không hề bình thường và thoải mái.

Phòng và vé

Xe tải
năm nay, khả năng a trai e cũng về ăn tết. Nhưng về 1 mình. Nhà có mỗi cô con dâu mà mùng 1 lại có giỗ nên việc đón giao thừa nhà ngoại là khó cụ à

Dạ em đã nói là mỗi nhà 1 hoàn cảnh. Anh trai em có nhưng lại nghiện rượu, uống vào hay nói linh tinh nên mới ko về bắc ăn Tết. Chị gái em đi lấy chồng rồi cũng ko về. Giờ ở nhà còn mỗi mình bố em nên em phải về chăm lo. Còn em đã nói: nội ngoại gần nhau nên sáng ở nội, làm giỗ chạp xong thì chiều xuống nhà ngoại.
em ko phản đối việc ăn tết nhà ngoại, nhưng với điều kiện nhà em nthe thì ko đón giao thừa nhà ngoại đc. Bố em ko thể tự thắp hương cho tiên tổ và cho mẹ em đêm giao thừa đc.
Em thấy suy nghĩ thế hợp lý mà, sáng giỗ chạp nhà nội chiều nhà ngoại. Còn nhà neo người thì đêm giao thừa ở nhà cụ là đúng rồi. Có 10km thì vợ chồng cụ chạy đi chạy lại giữa 2 nhà liên tục, có gì phải so bì

Cận Thị

Xe buýt
10km thì chạy đi chạy lại quá ổn. Giao thừa xong xách xe chạy xuống ngoại xông đất, thắp nén hương cho gia tiên nhà ngoại, uống ly rượu đầu năm rồi lại về nhà mình ngủ. Vợ thích ngủ lại thì sáng sớm mùng 1 đón về sớm làm cỗ chứ sao phải phức tạp làm gì. Chuyện giỗ thì đồ cúng sắp xếp chuẩn bị từ chiều 30, sáng hôm sau chỉ việc nấu. Quan trọng nhất là tấm lòng đối đãi với hai bên nội ngoại thế nào thôi. Có lòng thì sắp xếp được hết.
Tưởng xa xôi 1000 km thôi chứ 100km mà đường sá đẹp thì giao thừa nhà nội chiều tối mùng 1 nhà ngoại là bt
cụ này nói chuẩn này, 100km đổ lại làm theo phương án này ổn.

my.eb

Xe điện
Ăn Tết ở nhà mình. Về thăm ông bà cha mẹ xong rồi next. Sau con em em cũng ko khuyến khích về ăn Tết dầm dề cả tuần. Kính chẳng bõ phiền. Thật

dheIa

Xe điện
Vì nó còn lo cúng phọt cứt ra thời gian đâu mà nghĩ đến việc đấy. Cả nhà em cách ông bà ngoại có 10km. Thích về lúc nào thì về sau khi xong bổn phận với tổ tiên nhà em .
Hì hì.. Vợ đần thế thì đúng là ko phải lo gì rồi :D

Bobbo

Xe điện
Lí do ít thôi cụ gia trưởng

LePower

Xe buýt
Em xin vào vấn đề trước: Tối qua, vợ chồng bạn vợ em (Vợ e và vợ bạn kia là 2 người bạn cùng tuổi) qua em ngồi uống rượu. Cuối câu chuyện, cậu kia có đưa đề tài là:" Tết này, vợ em đang đề xuất là ăn Tết ở nhà ngoại. 6 năm ăn Tết ở nhà nội rồi thì năm nay em cũng muốn thay đổi là ăn Tết ở nhà ngoại. Ý anh thế nào?"
Em trả lời luôn không 1 chút suy nghĩ: Tư tưởng ăn tết ở nhà ngoại là 1 tư tưởng tiến bộ, hiện đại. Và a cũng công nhận điều này. Nhưng tư tưởng này áp dụng vào từng hoàn cảnh, từng điều kiện thì mới phù hợp. Như với nhà a thì việc ăn Tết ở nhà ngoại là không được. Bởi vì mẹ anh mới mất đầu năm nay, bố anh thì tàn tật (Bị liệt 2 chân từ nhỏ) không tự thắp hương trên ban thờ được, nhà có 3 anh em thì anh trai em ở trong HCM và hiện tại đang ở 1 mình trong đó. Ko về ăn Tết ngoài Bắc được. Chị gái thì đi lấy chồng rồi. Còn anh thì phải về ăn Tết cùng với ông. Chứ ông không thể đón Tết lủi thủi 1 mình được.
Sao không đặt vấn đề:
1- Ô A trai ở mỗi mình, tết về quê ăn tết cùng với Bố thớt.
2- Bà Chị đi lấy chồng , dẫn cả GĐ về quê ăn tết với Bố thớt.
3- Hoặc Nhà thớt chia thành 2 nhóm ăn tết cả hai Bên.

Trạng thái
Thớt đang đóng