[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
=))
Ngày xưa em toàn đùa sói em: em đi guốc bảy phân trong lòng anh :))
Lão ấy tức lắm, nhưng mà chịu chết, chỉ cần nói dối là em đã bắt được vị ấy, mà lão ấy nói dối siêu cường, hihhi
Nhưng em như sherlock holmes ấy, hiii. Cái gì em cũng tìm ra được, có lẽ vì em rất yêu nên em hay quan sát, theo dõi, nhất cử nhất động, là em có thể đoán ra, hihihi.
Nên các ông chồng mà ngoại tình bao lâu vợ ko phát hiện ra được, em cho là các bà vợ rất kém, hahaaa.
Xong! Buông còm này ối mợ đọc xong tự quay mặt vào tường xám hối.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em đã định ko còm lại tư tưởng của mợ và mợ “dở người nói” rồi nhưng mợ đặt mình vào địa vị của em chưa? Mợ xuống ngoại đón tết để cho mình bố mình ở nhà lủi thủi thì có đành ko?
em đã nói, em ủng hộ việc ăn tết ở nhà ngoại. Nhưng áp dụng vào nhà em là ko phù hợp.
Em đưa ra vấn đề để mnguoi cùng bày tỏ quan điểm. Chứ ko phải đưa ra để người khác phán xét đúng sai.
Nhà cụ còn có chị gái nữa, vậy khi cụ đi sang ngoại có chị gái cụ về ăn Tết chứ, sao cụ bảo là con gái như chị gái cụ, lấy chồng là chỉ lo bên nhà chồng, cái tư tưởng gì mà dở người như thế...

Minhnd

Xe điện
Cháu thì 1 năm đón giao thừa với ông bà nội, 1 năm với ông bà ngoại vì nhà vợ cháu có mỗi cô con gái. Nhà cháu thì còn có vợ chồng chú em ở với ông bà. Mọi người đều vui vẻ, không ai có ý kiến gì :)

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cháu thì 1 năm đón giao thùa với ông bà nội, 1 năm với ông bà ngoại vì nhà vợ cháu có mỗi cô con gái. Nhà cháu thì còn có vợ chồng chú em ở với ông bà. Mọi người đều vui vẻ, không ai có ý kiến gì :)
Vợ cụ thật may mắn!
Em cũng thấy có một số TH, nhà chỉ có 1 cô con gái, mà cũng chả được về Tết với bố mẹ, nên năm nào cũng khóc thầm.
Người VN mình, nhiều nhà rất ích kỷ và gia trưởng...

QMintech

Xe tăng
Nhà em có ở HN cũng chả ăn Tết nhà ngoài vì vừa gần vừa hôm nào bà chẳng ra chơi. Nên mặc định 28-2 là về quê. Ko bàn nhiều, nay mai các Cụ đi xa thì du lịch thoai.

DurexXL

Xe lăn
Với nghề nghiệp chuyên ly hôn, em cũng khẳng định là một bộ phận không nhỏ các ông chồng gia phong uy lẫm, ne nẹt vợ từ công việc nhà cho đến nguyên tắc ăn Tết nhà nọ nhà kia... tự hào thể hiện nhưng chưa biết rằng mình đang tham gia câu lạc bộ Tuần lộc
Chẳng qua là đến Noel nào thì mới biết thôi

Minhnd

Xe điện
Vợ cụ thật may mắn!
Em cũng thấy có một số TH, nhà chỉ có 1 cô con gái, mà cũng chả được về Tết với bố mẹ, nên năm nào cũng khóc thầm.
Ai cũng có bố mẹ mợ nhỉ? Cháu có 1 trai, 1 gái và đối xử như nhau (dù cháu có vẻ yêu con gái hơn). Hy vọng sau này thằng rể nó cũng cho con gái về đón giao thừa với mình :D

starsn

Xe điện
Vợ cụ thật may mắn!
Chuyện gì cũng vậy, nhiều thành phần trong bên có lợi sẽ tận dụng cho đến khi họ còn có thể.

peace_park

Xe buýt
Nhà e nội ngoại cách nhau 300 cây. Thông thường cứ khoảng 3 năm ăn tết nhà nội thì 1 năm nhà ngoại. Năm ngoái kế hoạch ăn tết nhà ngoại thì trc tết chục ngày mẹ e phải phẫu thuật. Năm đấy e cho mấy mẹ con lên ngoại còn mình e về nội. Như nhà cụ chủ gần thế có khi mùng 2 sang ngoại chúc tết và đón vk con về nội là đc.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Quả chốt nhà vợ 6 ace nên không quan trọng chất lượng =))
Thôi cứ để thời gian trả lời. Nhà cụ có đủ trai gái sau nó sẽ đối xử tương xứng. Có điều lúc đấy muộn quá nói câu giá như ko kịp.

starsn

Xe điện
Tầu xưa ko biết thế nào chứ Tầu nay nó sợ vợ 1 phép. Nói thế cho cccm khỏi mơ mộng là bên Tầu gia trưởng :D
Hihi các cụ ấy chỉ trích phần muốn nói, muốn nghe thôi, đâu kể thực tế. Tầu bây giờ chỉ quan tâm đến tiền thôi ạ, truyền thống gì :D

Phòng và vé

Xe tải
Vợ em tuổi Ngựa - tính cũng cá tính như mợ đấy. Cũng quyết liệt lắm. Nhưng thuyền theo lái, gái theo chồng. Tư tưởng hiện đại, tiến bộ em ủng hộ. Nhưng với điều kiện như nhà em thì em phải gia trưởng như thế!
Em là mợ nhưng lại không thấy cụ gia trưởng trong trường hợp này . Có thể vợ cụ giận là vì nghĩ cụ để vợ lép vế hơn trước mặt bạn bè thôi. Nếu như lúc đó cụ nâng vợ lên trước mặt bạn bè kiểu như nói may có vợ chẳng bao giờ tính toán về việc này, may vợ rất chu đáo … thì có lẽ sẽ khác

Nhà em cũng gần giống cụ là nội ngoại cách nhau vài km và đều sinh ra và sống tại HN nên cũng dễ. Bữa cơm cuối năm thì nhà em cứ nội 1 bữa, ngoại 1 bữa tự sắp xếp sao cho phù hợp nhưng đêm giao thừa thì luôn ở nhà nội để các cháu còn cúng lễ tổ tiên vì dù sao mình cũng văn hóa Á đông.
Sang mùng 1 thì nhà nội sáng còn chiều nhà ngoại sau đó ở lại với ông bà ngoại 1 đêm rồi mùng 2 là cả nhà đi du lịch tới hết Tết thì về. Mười mấy năm nay nhà em duy trì lịch trình như vậy và em thấy không vấn đề gì.

Vậy nên nếu nội ngoại gần thì chuyện này rất dễ xử lý. Chỉ những gia đình ở xa mới phức tạp vì vợ chồng đều có cái lý của riêng mình. Còn nếu không dung hoà được thì bố mẹ ai người nấy về.

media

Xe hơi
Khoác quá nhiều ý nghĩa, giá trị, quan điểm lên những ngày Tết sẽ biến 1 cái Tết thành một cái nợ cái tội

Hãy nhìn Phương Tây họ đón Tết và Noel
Cụ nói rõ hơn về đoạn bôi đậm được ko. Em đang ở Tây 20 năm rồi đây, em muốn hiểu rõ thêm các cụ nhìn nhận việc đón Tết và Noen ý nghĩa thế nào với bọn Tây.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng có bố mẹ mợ nhỉ? Cháu có 1 trai, 1 gái và đối xử như nhau (dù cháu có vẻ yêu con gái hơn). Hy vọng sau này thằng rể nó cũng cho con gái về đón giao thừa với mình :D
Trời ơi, cụ nói chuẩn luôn! Các ông bố bà mẹ nào có con gái cũng có cùng tâm tư này...
Nếu cách năm nó về được 1 lần thì tuyệt quá!
Tết nhà em giờ nhẹ như lông hồng, ko sắm sửa quá nhiều, ko mua quá nhiều, ko tụ tập ăn uống quá nhiều, ưu tiên chơi Tết hơn ăn Tết :)
Nên em thích Tết :))
Thực ra em vẫn thích Tết từ ngày lấy chồng, 25 năm rồi, Tết đối với em là niềm vui. Dù lấy chồng văn hóa nhà chồng khác nhà em, em cũng buồn mất vài năm đầu, khóc khi giao thừa vì nhớ nhà nhớ Tết với ba mẹ ... Vì ở nhà em, giao thừa ba em làm dễ thương lắm, hihii.
Nhà chồng thì làm chán lắm, nhưng hết 2 năm đầu, con lớn hơn tẹo, năm 3 trở đi em ra tay luôn, nên từ đó trở đi lại vui. Thực ra vui hay còn còn do bản thân mình :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Với nghề nghiệp chuyên ly hôn, em cũng khẳng định là một bộ phận không nhỏ các ông chồng gia phong uy lẫm, ne nẹt vợ từ công việc nhà cho đến nguyên tắc ăn Tết nhà nọ nhà kia... tự hào thể hiện nhưng chưa biết rằng mình đang tham gia câu lạc bộ Tuần lộc
Chẳng qua là đến Noel nào thì mới biết thôi
=))
Vầng, em đồng ý với cụ.
Vì phụ nữ giờ cũng cởi mở hơn, tự tôn cao hơn, họ biết giá trị của họ hơn...
Giờ quần áo đẹp hơn, mỹ phẩm nhiều hơn, chị em trông trẻ đẹp hơn xưa nữa...
Mà vợ ông hàng xóm như xôi nóng, còn vợ mình như cơm nguội :)
Còn tầng lớp các em thấy các chị ngon như múi mít nữa chứ, haizzz.

just for fun

Xe lăn
Cụ nói rõ hơn về đoạn bôi đậm được ko. Em đang ở Tây 20 năm rồi đây, em muốn hiểu rõ thêm các cụ nhìn nhận việc đón Tết và Noen ý nghĩa thế nào với bọn Tây.
Ko biết Tây nào chứ Tây Bắc Âu (Thụy Điển) cá nhân bạn cháu thì Noel là dịp để đoàn tụ gia đình. Bình thường nhà ông ấy như liên hiệp quốc, người làm ở nước nọ kẻ làm ở châu kia nhưng Noel thì hay về lắm. Bây giờ các cụ mất rồi thì mới ở nhà mình trang trí đón Noel hết sức trang trọng.

DurexXL

Xe lăn
Vầng, em nhận thấy Phương Tây họ đón Tết và Noel không nặng về việc PHẢI VỀ CẢ 1 KỲ NGHỈ TẾT Ở ĐẠI GIA ĐÌNH NÀO, , không nặng ngày phải cúng bao nhiêu bữa, phải đến thăm nom quà cáp những ai... và KHÔNG CÓ NHIỀU NGƯỜI SOI XÉT việc 1 gia đình đón Tết như thế nào

Có thể em sai, nhưng em cảm nhận và em thích điều đó

Dở người

Xe điện
Cụ đừng hi vọng vào chàng rể cụ ơi. Sai từ gốc rồi. Hi vọng vào 1 ai đấy cư xử tốt với mình/ con mình là chuyện trồng cây đằng ngọn.
Cụ phải dạy con gái cụ độc lập, tự chủ, biết tự trọng đồng thời biết cảm thông. Để cháu gái biết sống đúng nghĩa, biết ứng xử phù hợp với từng hoàn cảnh. Để bé gái có thể quyết định cuộc sống của cháu và định hướng gia đình nhỏ của mình.
Chứ ai lại đi trông chờ vào cậu con rể còn ở đâu đâu thế.
Dạy cọn mình, cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng