[Funland] Ăn tết nhà ngoại!

Trạng thái
Thớt đang đóng

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài bắc trước nay theo văn hoá phương bắc. Gốc là người tầu, nên học theo văn hoá gia tộc của người tầu.
Theo kiểu gia tộc người tầu là con dâu về là ghi nhận vào gia phả họ nội, được bố trí nguồn lực, được chia tài sản, chết chôn chung với họ nhà chồng.
Nên văn hoá miền bắc từ trước đến nay là tết giỗ nhà nội, con dâu là ở họ nhà nội. Con gái không được chia gì sau khi đã đi lấy chồng.
Văn hoá gia tộc này nó cũng cần có đất đai, của cải thì nó khắc được gìn giữ. Như hoàng gia Anh, hoàng gia Nhật chẳng hạn.

Giờ thì thời thế đổi thay, giới bình dân chả lấy gì được từ gia tộc thì cũng chả coi gia tộc là cái gì sất. Lớn rồi thì bố mẹ cũng chả coi ra gì nữa là ông bà tổ tiên. Đầu tiên các mợ sẽ đòi ăn tết nhà ngoại, sau nữa các mợ sẽ đòi đi du lịch tết. Chẳng qua chỉ là muốn trốn tránh trách nhiệm tết cho mọi người. Xã hội giờ toàn người ưu tiên đến mình trước tiên ấy mà. Mất gốc.
Thẳng,thật và chính xác tới 80% với thế hệ từ 8x cho tới giờ.

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
À, vì chỉ cụ ấy có cha có mẹ thôi, còn vợ cụ ấy chui từ lỗ nẻ chui lên. Không cần tết nhất cha mẹ. May ghê. Đẻ được cô con gái mát hết cả ruột.
Thực ra trong gia đình, cư xử dựa trên sự đồng thuận. Ăn tết nội hay ngoại, đi chơi hay ở nhà đều được. Miễn là thành viên trong gia đình thoải mái.
Có cụ nói vợ cụ ấy về nhà chồng ăn tết 20 năm không kêu ca gì em thấy cũng không sao. Miễn cô vợ đồng ý là được. Có điều, là cha mẹ mà con gái không cần về ăn Tết với mình thì kể cũng thất bại thật. Em có con trai, có cả con gái. Con gái em nó chọn nhà chồng mà không chọn nhà mình thì em cũng buồn, dù luôn tôn trọng sự lựa chọn của con.
Chứ người phụ nữ mà cắn răng về nhà chồng hàng chục năm mà trong lòng canh cánh cha mẹ mình thì thương hại thật.
Giờ gái về nhà chồng toàn cắn lợi thôi.
Còn hôn nhân là tự nguyện sao phải thương hại???

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy nói ngay từ đầu là gốc Tầu đấy thôi :)
Vậy cụ phủ nhận 1000 năm bắc thuộc? Vậy thì 3 ngày tết nọ tết kia từ đâu?_tại sao tồn tại // cả 2 văn hóa Tây và Tàu ( nửa mùa) hay chính xác là tạp nham.và lai căng.

starsn

Xe điện
Giờ xu hướng chơi Tết nhiều hơn.
Tết năm ngoái vì con gái mới lấy chồng, nó có lịch về quê chồng, nên em và con gái bé đi chơi PQ, cho nó khỏi bận tâm bên ngoại bên nội :)
(nhưng em chỉ dặn nó tuyệt đối ko được lăn ra nấu nướng cả ngày, ở nhà chồng, phục vụ họ như trâu ngựa là ko xong với mẹ đâu)
Tiếc là vì covid nên nó và chồng mắc kẹt ở HN :)
Năm nay em lại vẫn nhường nó cho bên nội :)
MC nó vẫn ghen tỵ với em: nhà chị được thêm đứa con trai =)) ôi, thật ra em chả thích thêm ai cả, em chỉ yêu ocn em thôi, hahaaa.
Năm ngoái ko về thăm ba mẹ em, các cụ cũng buồn, nên năm nay em lại mò về vậy, chứ thực ra em thích đi chơi hơn, Tết về chỉ ăn uống rồi hết cả ngày, trời thì lạnh, ngủ mãi thì chán, hixx.
Em cũng chỉ yêu con em thôi ạ :"> Mợ cũng nhường nhịn, nghĩ cho con ạ. Em chỉ nghĩ thế nào cho tiện, phù hợp với cs thôi. Lên đây mới cãi nhau chuyện ăn Tết đâu chứ nhà em luôn ở nhà.. mình, chả bao giờ phải tính để mà cãi nhau.

starsn

Xe điện
Vậy cụ phủ nhận 1000 năm bắc thuộc? Vậy thì 3 ngày tết nọ tết kia từ đâu?_tại sao tồn tại // cả 2 văn hóa Tây và Tàu ( nửa mùa) hay chính xác là tạp nham.và lai căng.
Cách nghĩ của em với cụ khác nhau lắm, qua lại làm chi :)

starsn

Xe điện
Giờ gái về nhà chồng toàn cắn lợi thôi.
Còn hôn nhân là tự nguyện sao phải thương hại???
Nhiều người bị bạo hành mà vẫn giữ hôn nhân đấy cụ. Cs nhiều ngõ ngách lắm, không phải chuyện gì cũng tự nguyện đâu.

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người bị bạo hành mà vẫn giữ hôn nhân đấy cụ. Cs nhiều ngõ ngách lắm, không phải chuyện gì cũng tự nguyện đâu.
Tuy nhiên việc mào ra việc đó. Ở đây là mỗi cái việc ăn với uống nhà nào ngày tết mà thôi. Có tí nào bạo hành đâu???
Còn ờ đúng,đàn bà lắm ngõ nhiều ngách. Đàn ông có mỗi cái que thôi. Biết vậy né đi.

starsn

Xe điện
Tuy nhiên việc mào ra việc đó. Ở đây là mỗi cái việc ăn với uống nhà nào ngày tết mà thôi. Có tí nào bạo hành đâu???
Còn ờ đúng,đàn bà lắm ngõ nhiều ngách. Đàn ông có mỗi cái que thôi. Biết vậy né đi.
Dùng áp lực tinh thần để ép người khác làm cái họ không muốn là định nghĩa của bạo hành đấy cụ.

nivana_vn

Xe tăng
=))
Thật quạt chả bảy đời :P
Mà giờ thế hệ con em đã khác rồi ấy, nên em cũng chả băn khoăn gì đâu...
Mong thế hệ các ocn sẽ thay đổi hơn, ko khổ sở bi lụy về việc quê nào...
Em đã định ko còm lại tư tưởng của mợ và mợ “dở người nói” rồi nhưng mợ đặt mình vào địa vị của em chưa? Mợ xuống ngoại đón tết để cho mình bố mình ở nhà lủi thủi thì có đành ko?
em đã nói, em ủng hộ việc ăn tết ở nhà ngoại. Nhưng áp dụng vào nhà em là ko phù hợp.
Em đưa ra vấn đề để mnguoi cùng bày tỏ quan điểm. Chứ ko phải đưa ra để người khác phán xét đúng sai.

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Dùng áp lực tinh thần để ép người khác làm cái họ không muốn là định nghĩa của bạo hành đấy cụ.
Quay lại vấn đề. K muốn thì giải tán. Còn muốn thì phải lên tiếng cho hợp lý.

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Em đã định ko còm lại tư tưởng của mợ và mợ “dở người nói” rồi nhưng mợ đặt mình vào địa vị của em chưa? Mợ xuống ngoại đón tết để cho mình bố mình ở nhà lủi thủi thì có đành ko?
em đã nói, em ủng hộ việc ăn tết ở nhà ngoại. Nhưng áp dụng vào nhà em là ko phù hợp.
Em đưa ra vấn đề để mnguoi cùng bày tỏ quan điểm. Chứ ko phải đưa ra để người khác phán xét đúng sai.
Thôi! Đèn nhà ai nhà nấy rạng đi thôi. Cơ mà cá nhân em thì nghĩ là vẫn có phương án giải quyết cho hợp lý. Mỗi người vì 1 người. Tuy nhiê bối cảnh,hoàn cảnh bác đưa ra thì không thể cứng nhắc đc. Đc cái này,mất cái kia. Thế nên từng này tầng với mớ ý kiến chắc bác cũng có sự cân nhắc rồi. Chúc bác và gia đình có thêm mùa xuân mới êm đềm,HP.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Phải tay em nữa mợ ơi :)) chồng em hỏi sao em không làm luật sư, cãi ca nào thắng ca đấy :))
=))
Ngày xưa em toàn đùa sói em: em đi guốc bảy phân trong lòng anh :))
Lão ấy tức lắm, nhưng mà chịu chết, chỉ cần nói dối là em đã bắt được vị ấy, mà lão ấy nói dối siêu cường, hihhi
Nhưng em như sherlock holmes ấy, hiii. Cái gì em cũng tìm ra được, có lẽ vì em rất yêu nên em hay quan sát, theo dõi, nhất cử nhất động, là em có thể đoán ra, hihihi.
Nên các ông chồng mà ngoại tình bao lâu vợ ko phát hiện ra được, em cho là các bà vợ rất kém, hahaaa.

Quỳnh Ốc

Xe tăng
Em xin vào vấn đề trước: Tối qua, vợ chồng bạn vợ em (Vợ e và vợ bạn kia là 2 người bạn cùng tuổi) qua em ngồi uống rượu. Cuối câu chuyện, cậu kia có đưa đề tài là:" Tết này, vợ em đang đề xuất là ăn Tết ở nhà ngoại. 6 năm ăn Tết ở nhà nội rồi thì năm nay em cũng muốn thay đổi là ăn Tết ở nhà ngoại. Ý anh thế nào?"
Em trả lời luôn không 1 chút suy nghĩ: Tư tưởng ăn tết ở nhà ngoại là 1 tư tưởng tiến bộ, hiện đại. Và a cũng công nhận điều này. Nhưng tư tưởng này áp dụng vào từng hoàn cảnh, từng điều kiện thì mới phù hợp. Như với nhà a thì việc ăn Tết ở nhà ngoại là không được. Bởi vì mẹ anh mới mất đầu năm nay, bố anh thì tàn tật (Bị liệt 2 chân từ nhỏ) không tự thắp hương trên ban thờ được, nhà có 3 anh em thì anh trai em ở trong HCM và hiện tại đang ở 1 mình trong đó. Ko về ăn Tết ngoài Bắc được. Chị gái thì đi lấy chồng rồi. Còn anh thì phải về ăn Tết cùng với ông. Chứ ông không thể đón Tết lủi thủi 1 mình được.
Câu hỏi tiếp theo được đặt ra: Sao anh ko đón ông lên HN ăn Tết với VC anh?
Em cũng trả lời luôn: Việc đón ông lên HN ăn Tết với con cháu trên HN (Em quê NB) thì rất khó bởi vì bố a là con trai duy nhất trong nhà (Có 2 bác gái và 1 cô của em nữa) và đang thờ cúng gia tiên nên mời ông lên HN ăn Tết cùng VC anh là rất rất khó. Ngoài ra, sáng mùng 1 hằng năm là ngày giỗ của bà nội anh nữa. Và a nghĩ đó là điều không thể.
Vợ bạn kia thì nhà có 2 chị em gái nên ông bà ngoại cũng mong ngóng đón tết cùng vợ chồng con gái. Ngày Tết mà, ai chả muốn quây quần bên con cháu. Bạn kia thì nhà có 3 anh em trai, 1 anh thì ở HCM, 1 em thì đang sống cùng bố ở quê nên điều kiện bạn nam kia tốt hơn em. Và cũng có thể việc đón Tết bên ngoại nó hợp lý hơn. Còn vợ em thì nhà có đến 6 người con, 2 gái và 4 trai nên việc đón Tết cùng vợ chồng con gái thì đâu có gì là quá quan trọng.
Câu chuyện chỉ có vậy, nhưng khi 2 bạn kia về rồi thì vợ chồng em lại quay ra cãi nhau vì mỗi câu chuyện ăn Tết bên nội và bên ngoại. Khổ thật các cụ ạ!
đùa, có ông chồng ích kí thế này thì vợ cụ chắc cũng ko sung sướng gì.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chỉ yêu con em thôi ạ :"> Mợ cũng nhường nhịn, nghĩ cho con ạ. Em chỉ nghĩ thế nào cho tiện, phù hợp với cs thôi. Lên đây mới cãi nhau chuyện ăn Tết đâu chứ nhà em luôn ở nhà.. mình, chả bao giờ phải tính để mà cãi nhau.
Đúng là con mình, mình yêu...
Nhà em chưa từng phải cãi nhau vì chuyện gì trong cuộc sống, chứ ko nói là Tết ...
Tết là nó auto như thế, heee.
Bọn em có cãi nhau to, chỉ là chuyện liên quan tới hợp tác kd, sói em quá dễ dãi với người làm chung. Để tới khi anh mất, em khổ sở đi dẹp loạn, nhưng mà em chỉ thuê 1 ls, họ thuê 2 ls cũng thua em, vì em nắm được vấn đề chính ở đâu.
Cái gì cũng thế, ko chỉ cuộc sống, chỉ cần anh nắm được vấn đề chính ở đâu...

Trạng thái
Thớt đang đóng