[Funland] An Lộc trước và sau trận chiến 1972

lenhhoxung1980

Xe điện
Nói đến pháo thì điều đầu tiên người ta nói tới là tầm bắn.
Điều thứ 2 nói tới là khối lượng đạn ném lên đầu kẻ thù trong 1 khoảng thời gian nhất định. Cái này lại do tốc độ bắn và cỡ nòng quyết định.
Vầy thôi :D
Còn độ chính xác?

khongthuphi

Xe điện
Những gì xung quanh tỉnh Bình Long, em đã post
Giữ lời hứa với các cụ em sẽ post "Quảng Trị xưa và Mùa hè nóng bỏng 1972"
Đề nghị min mod ra soát, sửa gọn và giữ lại làm tư liệu cho OFers
Cám ơn các cụ đã theo dõi
Cảm ơn cụ!
Diễn đàn Otofun thật vinh dự được cụ tin tưởng chia sẻ những hình ảnh ký ức chiến tranh hiếm và quý này!
Chúc cụ và gia đình Hạnh phúc!

clik29

Xe hơi
ô, vc đúng là quân nhà phật, không mang vào chiến dịch này một quả đạn nào thì phải. An Lộc hứng chịu 30 ngàn tấn bom đạn, trong đó 8 ngàn là do 268 (x27 tấn) lần B-52 thả bom, 13 ngàn do 678 ngàn viên pháo 105, 36 ngàn do 12 115 phi vụ ném bom bằng máy bay phản lực (ví dụ f5 đem 3 tấn bom), 1 ngàn do 6473 lần máy bay trực thăng bắn (tính rẻ vì phải trừ dịch vụ ducati, chứ trung bình mỗi máy bay trực thăng loại xoàng cũng chở được 4 tấn đạn) ...
Quân vc thật rộng lượng, bao la, sao bên kia vẫn có đứa chết nhỉ?

em chửi trước: tiến sư đứa nào bảo lương em 3 củ. Lương em 60 củ nhé, trả bằng đô.
Cụ mất lịch sự quá. Cụ để chúng em còn tìm hiểu về lịch sử cho khách quan chứ!

mocmeo_02

Xe buýt
Em không rõ nhưng em đọc được cái này:

Thiết bị mini SID, micro SID DSID, (GSID hay Ground Seismic Intrusion Detector, PSID hay Patrol Seismic Intrusion Detector và HANDSID). Một hệ thống PSID có 4 cảm biến địa chấn và nối liền với thiết bị truyền thông tin hữu tuyến, vướng và kích hoạt tuyền tải thông tin về thiết bị điều khiển.
Đúng rồi. Có một loại thiết bị cảm biến chuyển động gì đó Mỹ thả cắm xuống mặt đất hình giống như cái cây. Bộ đội mình gặp rất nhiều mà.

xelubabanh

Xe buýt
An Lộc địa sử ghi chiến tích
Biệt kích dù, vị quốc vong thân
.... chát chát... bùm bum....
rừng lá xanh xanh .. cây phủ đường đi, thành phố sau lưng ôm mộng ước gì.. tôi là người quen chinh chiến dài lâu.....
.. như lính giữa rừng .. yêu lá thấp .. mà thôi ...
Cái câu này dân An Lộc đọc là :
An Lộc sử xanh ghi chiến tích
Biệt cách dù vị quốc vong thân
Đây là chỉ sự kiện nguyên đại đội biệt cách 81 bị chết tại núi Gió ( Bình Long ). Các cụ hình như quen gọi là biệt kích, chứ đơn vị này tên đúng của nó là biệt cách 81 ( hầu như là người dân tộc Stieng - em biết vụ này vì đây là nơi em công tác nhiều năm và bảo vệ nông trường của bọn em nguyên là lính của đơn vị này ) mà hồi đó nông trường cao su toàn thành phần thứ dữ không. VC thì có đặc công 429, biệt động thành, trinh sát đặc công ....VNCH thì có từ biệt động quân, biệt cách 81, thủy quân lục chiến - trung úy đơn vị Trâu điên trực tiếp tham chiến ở thành cổ 1972. Đại úy quận trưởng vùng 1 nguyên là pilot UH-1A. Mới đó mà đã 22 năm rồi

Gcar

Xe container
Em nghe nói 130mm của Liên Xô bắn gớm lắm hả cụ vịt?
đạn nó chất nổ không nhiều bằng đạn 155ly do phải bắn xa, nhưng nó vốn là pháo hạm, tầm bắn rất xa 27 cây số (trong khi pháp 105 ly: 11 cây, 155ly 15 cây).

Đối với Bắc Việt nó là chủ lực cấp toàn chiến trường thay cho máy bay ném bom, đã đánh là đánh lớn không bắn lẻ tẻ!

bocubau

Xe tăng
Những gì xung quanh tỉnh Bình Long, em đã post
Giữ lời hứa với các cụ em sẽ post "Quảng Trị xưa và Mùa hè nóng bỏng 1972"
Đề nghị min mod ra soát, sửa gọn và giữ lại làm tư liệu cho OFers
Cám ơn các cụ đã theo dõi
Hay quá...hóng cụ.

NNS

Xe ngựa

Xác chiến sĩ QĐNDVN tại An Lộc

Xác chiến sĩ QĐNDVN tại An Lộc
Sao cuộc chiến dù kéo dài 3 tháng mà thi thể tử sỹ đã trơ xương trắng trên sa trường như vậy nhỉ?

IP man

Xe lăn
Trong trận chiến này nếu VNCH không giữ được An Lộc thì Việt Nam đã thống nhất năm 1972 rồi. Hiện nay tại Hải Ngoại, trận An Lộc được kỉ niệm như một ngày chiến thắng của VNCH.
Chém vcđ :))
Trong bất kỳ hoàn cảnh nào khi Mỹ chưa rút khỏi VN thì miền Bắc chưa có cơ thống nhất.
Mấy chú cờ vàng nên chửi thằng Mỹ bội tín bội ước, dưng mà ở thế gầm chạn thì chửi thế del nào được :))

redflame

Xe tăng
không muốn mắc mưu sờ vào miếng bả của cụ để thớt bị bay, tôi muốn chung tay giữ lại cho mọi người còn có cái mà xem
Cụ đã nói vậy thì tôi để đây và sẽ không nói gì thêm, cụ cứ thoải mái vào mà kiếm miếng ăn !
Loại hèn hạ như cụ, đến còm của tôi còn không dám quote đầy đủ mà phải sửa lại thì đương nhiên không dám nhìn thẳng vào sự thật rồi.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
50 năm mà nhiều khu chợ hiện nay vẫn như thời xưa.
Đúng là xem cảnh tan hoang sau chiến mới thấy chiến tranh quả là khốc liệt. Bọn Mỹ sang nhà minh mà cứ như chủ, lại còn sai khiến cho dân việt tự đánh nhau, nhục quá.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Nhầm to.
Tất cả quân trang quân dụng, vũ khí của Bắc Việt đều được tính bằng tiền cả.
Vay ra vay mà cho ra cho nha.
Không ai cho không ai cái gì cả.
Sau xin xỏ mãi mới được xoá nợ nha :D
Dù sao cũng phải cảm hơn Liên xô rất nhiều cụ nhỉ

IP man

Xe lăn
Chắc quên Lam Sơn 719 rồi nhỉ??
Ơ, trận này em tưởng bên VNCH vẫn tuyên truyền là thắng to, thấy bảo có cả duyệt binh mừng chiến thắng, báo công là phá tan hệ thống hậu cần của QGP.
Mà chả hiểu thắng lợi kiểu gì mà chỉ 1 năm sau QGP họ mang xe tăng mới cả trọng pháo đến tận cửa mà nã nhể...
Mấy chú DLV cờ vàng nguy hiểm thật :))

IP man

Xe lăn
không muốn mắc mưu sờ vào miếng bả của cụ để thớt bị bay, tôi muốn chung tay giữ lại cho mọi người còn có cái mà xem
Cụ đã nói vậy thì tôi để đây và sẽ không nói gì thêm, cụ cứ thoải mái vào mà kiếm miếng ăn !
Cụ này hèn quá! Sao quote của người ta mà lại phải sửa lời như vậy nhỉ?
Hèn nhát có phải là bản chất của dân đu càng không?

chitom

Xe tăng
Cụ này hèn quá! Sao quote của người ta mà lại phải sửa lời như vậy nhỉ?
Hèn nhát có phải là bản chất của dân đu càng không?
Đề nghị các cụ đừng mắc mưu dẫn đến thớt bị khóa, bên "Ở bển" liên tục nhắc đến cụm từ "DLV phá thớt", tần suất khá dày =)) các cụ nên giữ im lặng để chứng minh hành động "KCMCN" (Khen Chống Mỹ Cứu Nước =)) =))).........

tumtum

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nói đến pháo thì điều đầu tiên người ta nói tới là tầm bắn.
Điều thứ 2 nói tới là khối lượng đạn ném lên đầu kẻ thù trong 1 khoảng thời gian nhất định. Cái này lại do tốc độ bắn và cỡ nòng quyết định.
Vầy thôi :D
Đạn 175 ly tăng tầm lên đến 42km sao ý cụ. Tốc độ bắn tuy chậm hơn 130 ly nhiều, nhưng nó quá tầm với của 130 ly mà lại tự cơ động được, thì ông 8 lạng ông cũng nửa cân... sao bảo toàn thua nhỉ?
Quả đạn 66kg thì khiếp thật, khác gì con lợn nhỡ bay trên giời :))
Sao cuộc chiến dù kéo dài 3 tháng mà thi thể tử sỹ đã trơ xương trắng trên sa trường như vậy nhỉ?
Nắng gió trỏng mà cụ, đêm thì sương muối...

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Đạn 175 ly tăng tầm lên đến 42km sao ý cụ. Tốc độ bắn tuy chậm hơn 130 ly nhiều, nhưng nó quá tầm với của 130 ly mà lại tự cơ động được, thì ông 8 lạng ông cũng nửa cân... sao bảo toàn thua nhỉ?
Quả đạn 66kg thì khiếp thật, khác gì con lợn nhỡ bay trên giời :))

Nắng gió trỏng mà cụ, đêm thì sương muối...
Hơn M46 được cái tự di chuyển được nhưng thua ở tốc độ bắn.
Vụ Cồn Tiên, Dốc Miếu M46 nó lại chả bắn cho M107 chạy có cờ :P :P :P

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em nghe nói 130mm của Liên Xô bắn gớm lắm hả cụ vịt?
Thêm nữa tốc độ bắn bao nhiêu phát/phút
Trong pháo kích, hơn nhau vài giây là tình thế thay đổi ngược hẳn
Pháo tự hành 175-mm bắn xa được tới 32 km, nhưng mỗi phát bắn xong phải hạ nòng để nạp viên đạn tiếp theo bằng tay, khiến tốc độ bắn chỉ còn 1 viên/2 phút
Thêm nữa việc nạp đạn bằng tay, lính tráng phải lộ trên mặt đât, dù M-107 có đào hầm lộ thiên.
Tháng 6-1967, Khi bị pháo Bắc Việt Nam từ Vĩnh Linh bất ngờ nã vào trận địa M-107 ở Cồn Tiên, Dốc Miếu (cách đó chừng 8 km) thì M-107 phản pháo. Do tốc độ chậm nên không hiệu quả, và do lính đứng trần ngoài trận địa , không có gì bảo vệ nên trúng đạn, bị thương. Mà đã bị thương thiếu người thì M-107 còn nguyên cũng phải im miệng. Trong khi đó pháo của Bắc Việt Nam ở Vĩnh Linh đã chuẩn bị hàng tháng, hầm che bằng gỗ, đạn xếp sắn sàng, binh sĩ được bảo vệ cẩn thận. Tuy đạn Bắc Việt Nam nhỏ hơn nhưng bắn được nhiều viên hơn trong một phút, gây thương vong cho binh sĩ Mỹ M-107, thế là đạt yêu cầu
Đó là nhược điểm của M-107, không có gì che chắn, nòng phải hạ mỗi lần sau khi khai hoả, khiến cho Mỹ phải rút xa khỏi tầm bắn của pháo binh Bắc Việt Nam. Mỹ rút về Camp Carroll (sau này là Camp Tân Lâm) ở Cam Lộ
Anh ruột em là pháo binh tham dự trận pháo kích này