An Giang- Trời Tây Nam rực nắng! 01/01/2013.

Phương

Xe buýt
Điều làm em bất ngờ và ngậm ngùi mãi đó là chuyện riêng gia đình con bé. Em muốn nhắc lại câu này: Ông trời sao khéo đùa với số phận con người. Và cuộc đời mẹ con bé là hậu quả của trò đùa đó! Mơ hồ, em lại nghĩ dại, không khéo cuộc đời con bé sẽ là tập 2 của trò đùa đó chăng???
Khổ, em đọc cái đoạn này của cụ mấy lần rồi, có gì cụ cứ giãi bày cho mọi người trên này được thông chứ cứ lấp lửng mãi thế.

appco

Xe buýt
Đáng ra cụ phải là nhà văn. Chuyến "ĐI" của cụ hứa hẹn một câu chuyện "ĐỜI" hấp dẫn. Cháu chắc cũng sêm sêm tuổi cụ. Chuyện bo chen, ngông cuồng thời trai trẻ đã qua, sao giời vần chưa cho nghỉ!!!! . vote cụ và chờ .....cái kết có hậu ????

khongthuphi

Xe điện
Khổ, em đọc cái đoạn này của cụ mấy lần rồi, có gì cụ cứ giãi bày cho mọi người trên này được thông chứ cứ lấp lửng mãi thế.
Em chưa biết dẫn dắt như thế nào cả cụ ạ! Hơn nữa em cũng bận việc nên cụ cho em từ từ!
Đáng ra cụ phải là nhà văn. Chuyến "ĐI" của cụ hứa hẹn một câu chuyện "ĐỜI" hấp dẫn. Cháu chắc cũng sêm sêm tuổi cụ. Chuyện bo chen, ngông cuồng thời trai trẻ đã qua, sao giời vần chưa cho nghỉ!!!! . vote cụ và chờ .....cái kết có hậu ????
He he. Cụ khéo khen, em chả rám. Topic là Câu chuyện của những chuyến đi mà cụ. Cám ơn cụ nhé!

kentdju

Xe điện
Kể tiếp chuyện thằng em cụ đi, em nóng ruột quá.

khongthuphi

Xe điện
Anh bộ đội bắc kỳ cao ráo, trắng trẻo, đẹp trai lại khéo ăn khéo nói khác hẳn với những chàng trai nông thôn nam bộ chuyên cày cuốc, được rất nhiều cô gái để ý, ngưỡng mộ. Trong đó có cô em gái kết nghĩa con của bố mẹ nuôi. Mối tình anh bộ đội với cô gái miền tây ngày càng khăng khít, mặc dù nhiều người can ngăn với đủ lý do, nhưng cô gái vẫn thề sống chết yêu anh. Thời điểm đó, đất nước mới được thống nhất, hình ảnh anh bộ đội trong mắt những người dân cả nước còn rất đẹp.

Chuyện gì đến sẽ đến, cô gái mang bầu không hôn thú và bị mọi người xua đuổi. Anh bộ đội thì bị kỷ luật vì vi phạm quan hệ quân dân không lành mạnh. Điều khổ tâm là cô gái theo đạo Thiên chúa nên không thể bỏ cái bào thai trong bụng được. Vào cuối năm 1979, anh bộ đội được điều sang chiến trường Campot để lại cô gái mang giọt máu của anh. Cô quyết tam theo anh sang Campot, đơn vị hành quân đến đâu cô gái tìm đến đó. Nhưng mới sang khỏi biên giới cô đã phải quay về vì đơn vị hành quân bí mật và bằng xe ô tô, cô lại không còn tiền bạc. Gia đình cô gái thấy quá nguy hiểm nên đón cô về nhà, cuối năm 1980 cô sinh 1 bé gái.

Năm 1983, anh về nước đi học quân chính ( quân hàm chuẩn úy) tại Cần Thơ, mọi việc sẽ đi vào quên lãng, anh sẽ là 1 cán bộ quân đội mẫn cán nếu như anh không gặp 1 đồng đội có đơn vị đóng quân gần nhà cô bé, cũng tham gia đi học quân chính cùng anh. Anh hỏi thăm thì biết được cô gái anh yêu thương vẫn sống 1 mình nuôi con. Trong đêm đó anh trốn trường bắt xe về thăm cô gái.

khongthuphi

Xe điện
Vì không có thời gian nên em chỉ loanh quanh dưới chân núi không lên các khu có chùa được. Vào quán Cafe võng nằm ngả lưng 1 chút.

Ngoài trời vàng rực nắng!

khongthuphi

Xe điện
Quyết định bỏ trường về thăm người yêu của người Sỹ quan trẻ là bước ngoặt định mệnh cuộc đời anh. Nhà trường gửi công văn báo cho đơn vị biết anh nghỉ học không lý do, ngay lập tức đơn vị cử người truy tìm, khi mọi việc vỡ lở, anh chấp nhận kỷ luật và chấm dứt đời binh nghiệp.

Năm 1984, anh bắt đầu cuộc sống mới với muôn vàn khó khăn khi xung quanh không có đồng đội. Cuối năm đó anh chị có thêm 1 đứa con trai, hạnh phúc dần mỉm cười với họ sau bao nhiêu mất mát, hy sinh. Hai vợ chồng bươn trải, tằn tiện gom góp, có của ăn của để mặc dù không nhiều, nơi xứ người anh đang muốn chôn chặt một ký ức buồn thời trai trẻ ở quê nhà xa xôi. Ký ức đeo đuổi anh mãi bao nhiêu năm nay kể từ khi anh rời quê nhập ngũ, có lẽ chưa đêm nào anh nguôi nhớ về nó!

Trước khi nhập ngũ, anh đã có 1 người vợ ở quê (mặc dù chưa đang ký kết hôn) theo sự sắp đặt của cha mẹ. Anh xung phong đi lính cũng vì muốn trốn chạy cuộc hôn nhân đó! Bố mẹ và người thân đã từ mặt anh vì chuyện này, gần 10 năm xa nhà nhưng không ai gửi thư thăm hỏi gì cho anh cả, chỉ mình anh gửi về cho Bố mẹ.

Lang thang trên đường em bắt gặp ngôi chùa nhỏ của người Khmer đang xây lại.

khongthuphi

Xe điện
Sáng hôm sau (02/01/2013), đúng 8h00 nhà trai sính lễ làm thủ tục " Đa lễ chấp nhất lễ". Vì điều kiện xa xôi nên nhà gái cũng thông cảm cho giảm bớt các nghi lễ rườm rà ( Mâm ngũ quả, vật phẩm...). Em đứng ra làm chủ lễ, dẫn dắt 2 bên làm các thủ tục truyền thống.

Một vài hình lễ quả:

Phương

Xe buýt
Anh bộ đội Bắc Kỳ và cô gái miền Tây chính là cha mẹ của cô gái - người yêu cu em của cụ ạ? (em hỏi cho chắc).

khongthuphi

Xe điện
Anh bộ đội Bắc Kỳ và cô gái miền Tây chính là cha mẹ của cô gái - người yêu cu em của cụ ạ? (em hỏi cho chắc).
Đúng thế cụ ạ. Nhưng người cha đã gần 27 năm chưa gặp con cái! Cụ cứ thư thả theo dõi, để em hầu chuyện!

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Hà Nội lạnh quá, nhìn ảnh miền Tây rực nắng của cụ chủ lại thấy thèm và nhớ miền Nam....

chich104

Xe máy
Thời tiết này mà vào nam thì tuyệt!Hà Nội mưa phùn lạnh quá

Vietroad111

Xe buýt
Câu chuyện của bác làm em cảm động quá. Em cũng có ít nhiều kỷ niệm nơi đất An Giang này. Em ngồi hóng tiếp chuyện của Bác.

Bò lốp

Xe lăn
em toàn xem mấy tỉnh này qua ký sự sông mê kông

Why_Me

Xe buýt
Cụ chủ cứ từ từ nhé. Chuyện hay quá đan xen hình ảnh văn hóa truyền thống miền Tây, xe cộ, tôn giáo...vừa gần gũi vừa gây tò mò cho người xem nhiều cảm xúc . Mong 1 lần đi miền Tây, được đặt chân lên những vùng đất này

Cụ up thêm nhiều ảnh vào nhé!

Phương

Xe buýt
Cụ chủ cứ từ từ nhé. Chuyện hay quá đan xen hình ảnh văn hóa truyền thống miền Tây, xe cộ, tôn giáo...vừa gần gũi vừa gây tò mò cho người xem nhiều cảm xúc . Mong 1 lần đi miền Tây, được đặt chân lên những vùng đất này

Cụ up thêm nhiều ảnh vào nhé!
Cụ chủ hết cảm hứng rồi thì phải cụ ạ, online suốt nhưng hình như bỏ rơi đứa con tinh thần roài 8->

khongthuphi

Xe điện
Cụ chủ hết cảm hứng rồi thì phải cụ ạ, online suốt nhưng hình như bỏ rơi đứa con tinh thần roài 8->
Hi hi! Cụ ơi, em toàn online bằng điện thoại nên lúc nào rảnh em mới dùng laptop được cụ ạ!

Mafia_13

Xe hơi
Không biết khi nào mới có dịp thăm An Giang - Tháp Chàm :(