An Giang- Trời Tây Nam rực nắng! 01/01/2013.

huyhai

Xe buýt
Cụ đăng tiếp đi chứ cứ như thế này để anh em chờ mỏi cổ đến tết à ...

khongthuphi

Xe điện
Trước khi rời nhà gái, em có chụp vài tấm ảnh làm kỷ niệm. Nhưng vì nhiều lý do nên em không đưa lên đây.
Em chỉ đưa tấm ảnh cắt từ ảnh đại gia đình có mặt hai đứa:
Trong ảnh là chú rể và cô dâu đấy các cụ nhé!

Trên đường từ An Giang về TpHCM, mỗi người theo đuổi một ý nghĩ. Ông chú nói: Lần đầu và cũng là lần cuối đi thăm nhà thông gia. Cảm giác con đường dài ra hơn, chiếc xe chạy nặng nề hơn.
Quốc lộ 91 mênh mang nắng:

Hai bên đường cờ đỏ sao vàng chào mừng năm mới.

khongthuphi

Xe điện
Thử thách đầu tiên mà cha con anh đón nhận đó là con bé 10 tháng tuổi bị cảm lạnh nặng vì thay đổi thời tiết, vì di chuyển quãng đường quá xa, vì cơn mưa rào khi về đến quê mà cha con anh gặp và phần nào vì nhớ mẹ!

Về đến đầu làng, anh không về thẳng nhà mình mà đi qua xóm bên để vào nhà bà chị gái. Nhìn thấy một người đàn ông lếch thếch, mang ba lô trên tay bế đứa trẻ, bà chị gái không nhận ra em trai mình. Ngày nhập ngũ, em trai chị là người thanh niên trắng trẻo, thư sinh, nay anh đã thay đổi thành người đàn ông lam lũ, da ngăm đen. Mặc dù giận thằng em nhiều nhưng khi nhìn thấy anh chị đã khóc và đưa 2 cha con anh vào nhà. Rồi chị cũng hiểu hết mọi chuyện, nhưng cái khó là làm sao để anh về gặp bố mẹ đây?
Đêm đầu tiên sau gần 10 năm trôi dạt anh được ngủ trên quê nhà. Đứa bé được bà chị chăm lo nên anh ngủ thẳng giấc.

Bến phà Vàm Cống đây rồi.

Xe người hối hả lên xuống phà.

khongthuphi

Xe điện
Sáng hôm sau bà chị bí mật tổ chức một cuộc họp gồm ông anh rể, ông chú ruột và 2 thằng bạn của anh thời học phổ thông. Tất cả cùng ngồi lại, bàn cách báo với bố mẹ anh và xin ông bà cho phép anh được về nhà. Với bộ tham mưu này, cuối cùng anh cũng được bố mẹ chấp nhận.
Cha con anh bắt đầu cuộc sống mới, nhưng những chuyện tình cảm của quá khứ không buông tha anh. Cô gái ngày xưa cha mẹ anh dạm hỏi ở quê cho đến nay vẫn chưa lấy chồng. Mười năm qua, cô ấy là người thường xuyên đến nhà chăm sóc bố mẹ anh (hai cụ đã gần 70 tuổi) những lúc trái gió trở trời. Có miếng ngon cô ấy cũng mang đến biếu 2 cụ. Đã gần 30 tuổi nhưng cô không chịu lấy chồng, bố mẹ anh nói rất nhiều nhưng cô vẫn vậy. Những lá thư anh gửi về ông bà giấu biệt, nên làng xóm cứ nghĩ anh đã hy sinh. Giai đoạn này do chiến trường K khốc liệt nên việc mất tích của nhiều bộ đội là điều bình thường.

Khi anh về nhà ở với bố mẹ, cô ấy gặp anh và nói: Thôi bây giờ anh đã về rồi thì em giao cha mẹ lại cho anh. Rồi cô hướng dẫn cách chăm sóc cho ông bà già, những bệnh ông bà hay gặp phải...Anh cứng người không biết nói gì, không hiểu sao lúc đó cô ấy không khóc, nhìn nét mặt cô ấy anh biết cô vô cùng căm dận anh. Rồi cô quay đi rất nhanh, anh không kịp hỏi gì thêm.

Xe lại chạy qua Nha Mân, xứ sở người đẹp. Em chợt nghĩ: Đàn bà là ngọn nguồn của sự rắc rối.

Câu chuyện tình oan trái của người đẹp Nha Mân ngày xưa, các cụ tìm đọc nhé. Chính nơi mảnh đất này đây ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Sao em kg xem được ảnh của bác khongthuphi nhỉ? thấy mỗi cái hình vuông bé tí giữa màn hình.
Bác nào biết cách khắc phục chỉ em cái ! Thanks

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Sao em kg xem được ảnh của bác khongthuphi nhỉ? thấy mỗi cái hình vuông bé tí giữa màn hình.
Bác nào biết cách khắc phục chỉ em cái ! Thanks
Link upanh chỉ xem được trong Việt Nam. Nếu bác không ở VN thì lại phải fake IP VN mới xem được

cmyk77

Xe điện
:D Cụ chủ mấy hôm nay bị ốm hay sao mà câu chuyện vẫn giang dở...Cụ sớm kể tiếp nhé ...

vumanhduy

Xe tăng
Văn phong của cụ em lại liên tưởng đến một câu truyện mà em đã nghe trên đài phát thanh có khác là ở chỗ không có "em bé" đi theo thôi , nó quá hay và súc động . Đúng là chiến tranh khốc liệt cụ nhỉ? Việt Nam mình không còn biết bao nhieu cảnh đời như thế này nữa !

BANHUYDZUNG

Xe đạp
Bác KHONTHUPHI ơi sao khôngt iếp đi để đồng đội mong quá, chúc Bác và gia đình một năm mới sức khoả và hạnh phúc, có nhiều chuyến đi đầy ý nghĩa để anh em được thưởng thức, tài chụp ảnh và kể chuyện của Bác. OK

huyhai

Xe buýt
Ngày nào cũng vào hóng mà chẳng thấy cụ đưa tiếp lên,

khongthuphi

Xe điện
@All: Vì lý do riêng tư tế nhị nên em xin phép các cụ dừng câu chuyện ở đây! Cuộc sống muôn hình muôn vẻ, mỗi người một số phận. Định mệnh là điều có thật, chúng ta là những sinh linh bé nhỏ của tạo hóa cũng không thể thoát ra khỏi vòng cương tỏa của Định mệnh!
Năm 1986, sau 3 tháng anh trở về quê Hà Tây thì chị cũng làm 1 chuyến hành trình thiên lý ra xứ bắc xa lạ để tìm anh và đứa con gái bé bỏng. Để rồi, một đêm mưa rét cuối đông 1986 hai mẹ con chị cũng làm một cuộc đào thoát gian khổ trở về nam. Họ biệt nhau từ đó!
Cuối cùng, tại đám cưới thằng em, hai anh chị kẻ Bắc người Nam sau 27 năm được gặp lại nhau. Điều đáng nói là nơi họ gặp lại nhau lại là nơi bắt đầu cho một cuộc tình mới cũng lãng mạn và trắc trở không kém câu chuyện cách đây hơn 1/3 thế kỷ!
Ký ức câu chuyện của anh chị chưa xa, nhưng nó lại là của thế kỷ trước. Hy vọng và cầu nguyện cho đôi bạn trẻ có một cuộc sống Hạnh phúc sau những gì mà họ đã cố dành giật!
Em cám ơn tát cả các cụ/mợ đã ghé xem, chia sẻ và đồng cảm với em! Năm mới chúc mọi người Bình yên!

lead2banh

Xe tải
Em hóng một lèo hết 13 trang chuyện của cụ dưng có vẻ câu chuyện kết thúc không có hậu lắm:-w