An Giang- Trời Tây Nam rực nắng! 01/01/2013.

khongthuphi

Xe điện

khongthuphi

Xe điện
Em tiếp tục câu chuyện tình duyên của cu em con ông chú.

Vậy là 2 thằng em thoát chết nhờ mỹ nhân. Trong 2 thằng thì cu nhà em cao to đẹp trai hơn ( cao 1m72 nặng 75kg trắng trẻo thư sinh) nên lọt vào mắt xanh con bé. Xa nhà, xa quê lâu ngày không có hơi gái nên cu em chấp nhận làm người tình của con bé, vừa có ăn vừa được tiếng trả ơn. Còn cu em kia thấy không ổn nên bỏ đi ra ngoài lang thang, lâu lâu lại quay về xin tiền của con bé. Nghe đâu dạo này đang nằm trong khám của Mã lai.
Sống với nhau một thời gian, tháng 08/2012, hai đứa đưa nhau về VN. Cả 2 cùng về quê của nhau để ra mắt nội ngoại. Một thời gian hết tiền, con bé quay lại Mã kiếm tiền. Gia đình ông chú em mừng thầm vì nghĩ vậy là 2 đứa nó sẽ bỏ nhau. Câu chuyện tình éo le bắt đầu từ đây. Cả gia đình, bạn bè, làng xóm không ai chấp nhận cho cu em lấy con bé này vì quê nó quá xa- người bắc kẻ nam- hơn nữa con bé người không được đẹp, nhìn hơi thô và quan trọng là con bé lớn hơn cu em nhà em 4-5 tuổi. Nhìn chúng quá chênh lệch (Em sẽ cho các cụ xem ảnh sau).
......
Em quay lại chuyến đi. Hết địa phận Long xuyên, QL91 đang xây dựng lại 2 cây cầu trên địa bàn huyện Châu Phú, giáp với Thị xã Châu Đốc.
Các cụ đi tuyến này chú ý, QL 91 xxx bắn tốc độ rất nhiều, các khu vực đô thị có nhiều bảng hạn chế tốc độ 40km/h.

Chỉnh sửa cuối:

linhocvit

Xe tăng
cuộc đời những số phận con người và những chuyến đi thương hay đan xen và đồng hành cùng nhau...chuyện của cụ hay quá..cụ tiếp thì nhớ dài dài vào để đọc cho khoái nhé ..em bắt đầu thích cụ rồi đấy

HNFC

Đi bộ
Em cũng thích An Giang , nghe đồn vùng Tịnh Biên buôn lậu kinh lắm cụ nhỉ

ducbinhmaster

Xe hơi
An Giang đẹp và thanh bình thật đấy.

khongthuphi

Xe điện
cuộc đời những số phận con người và những chuyến đi thương hay đan xen và đồng hành cùng nhau...chuyện của cụ hay quá..cụ tiếp thì nhớ dài dài vào để đọc cho khoái nhé ..em bắt đầu thích cụ rồi đấy
Cảm ơn cụ. Vâng, con người mãi mãi lệ thuộc vào số phận, mà số phận lại do trời định. Ngày xưa không bao giờ em tin vào số phận nhưng đến bây giờ thì em tâm phục, khẩu phục rồi cụ ạ!

Em cũng thích An Giang , nghe đồn vùng Tịnh Biên buôn lậu kinh lắm cụ nhỉ
Hầu hết các tỉnh biên giới với Kampot đều có buôn lậu cụ ạ, Tịnh biên không ngoại lệ!
An Giang đẹp và thanh bình thật đấy.
Đúng vậy cụ ạ. Nên đến đấy một lần để biết!

khongthuphi

Xe điện
Đến địa phận Châu Đốc thì trời tối dần nên em không chụp ảnh nữa.
Từ Châu Đốc vẫn theo QL91 bọn em đi về Tịnh Biên, đích đến là xã An Hòa- Huyện Tịnh biên- cách Châu đốc khoảng 40km. QL91 đoạn này khá hẹp, chạy giữa mênh mông đồng lúa, bên tay phải là con kênh Vĩnh Tế lịch sử. Đây là vùng đất thuộc vương quốc Khmer đem dâng tặng cho nhà Nguyễn để cảm ơn Công thần Thoại Ngọc Hầu, người trực tiếp chi huy đào con kênh Vĩnh Tế dài 90km, đem lại ấm no cho nhân dân 2 nước thời bấy giờ!
Trung tâm Tịnh Biên là thị trấn Nhà Bàn, đến Nhà Bàn, người nhà bên gái ra đón dẫn đường, rẽ trái theo tỉnh lộ TL948 đi hướng Tri Tôn, bọn em đi qua thị tứ Chi Lăng rồi đến xã An Hòa- cách Nhà bàn 15km.
Cuối cùng cũng đến được nhà gái, thật thú vị nhà gái nằm ngay dưới chận Núi Cấm (1 trong bảy núi- Thất Sơn). Núi Cấm là 1 địa điểm du lịch nổi tiếng từ lâu, gần đây lại nổi tiếng hơn với vụ núi đá lở làm chết 7 người trên 1 chiếc xe bảy chỗ.
Link http://www.youtube.com/watch?v=SfSUUgj6XZA

Nhà gái.

Con đường trước cửa nhà hướng lên núi Cấm.

Rừng Thốt nốt, đặc trưng của An Giang.

kentdju

Xe điện
Nhà gái trông có điều kiện ghê, chuyện hay đới, cụ kể tiếp đi.

D-Max1820

Xe hơi
Em chưa đi miền tây nhưng qua bài ký sự của cụ em cũng hinh dung được phần nào. thanks cụ.

khongthuphi

Xe điện
Đến nhà gái vào lúc 19h ngày 01/01/2013, đêm miền Tây muỗi nhiều vô kể, bọn em là người lạ nên muỗi tập trung tấn công. Cảm tưởng vơ tay là được cả nắm muỗi.
Họ hàng nhà gái tập trung khá đông, bon em đến thì đã thấy bày mâm cỗ và mọi người đang chờ. Thấm mệt, ăn uống qua loa rồi ngồi trò chuyện. Em kiêm thêm nhiệm vụ làm phiên dịch, ông chú em nói đặc sệt tiếng Nghệ An nhà gái chỉ cười chứ không hiểu gì. Khi nhà gái nói giọng miền Tây thì ông chú em cũng cười rồi hỏi lại em. Cứ như vậy câu chuyện dần dần được hai bên chia sẻ. 23h bọn em đi ngủ, không hiểu sao em trằn trọc mãi không ngủ được. Câu chuyện của thằng cu em và của mẹ con bé cứ lởn vởn trong em. Số phận thật trớ trêu, em không hiểu con bé đang hạnh phúc hay đang bất hạnh nữa. Tự dưng em thấy thương cho 2 mẹ con con bé.
Chuyện của 2 đứa lại hiện về:
Sau ngày con bé quay lại Mã lai đi làm kiếm tiền, ở nhà mọi người nhà em ra sức chia rẽ thằng em với con bé. Thằng cu em được ông chú xin cho lái xe ủi gần nhà, mới đi làm chừng vài ngày thấy thằng cu bỏ việc, thì ra con bé điện về nói anh cứ ở nhà em gửi tiền về cho trang trải cuộc sống và trả nợ, đừng đi làm như vậy cực khổ lắm.
Đi Mã lai được 3 tháng thì con bé về nước và đi thẳng ra quê với thằng cu em, 2 đứa lại quấn lấy nhau. Có được ít tiền, hai đứa dắt nhau đi chơi Hà Nội, dự định của con bé là sẽ dắt thằng cu em đi Hàn quốc làm ăn theo đường du lịch ( con bé rất năng động và biết ngoại ngữ tiếng Anh, Hoa, Mã, Hàn), nhất quyết không rời bỏ cu nhà em.
Trong chuyến thăm Hà Nội, một bí mật của gia đình con bé được lộ ra...

Một vài hình ảnh cổng phụ vào khu du lịch núi Cấm

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
E cũng đi qua con đường Cụ đi ,xuất phát từ Sài Gòn 22h qua phà Vàm Cống đi đến Hà Tiên lúc 6h sáng hôm sau cho kịp chuyến phà chở ô tô ra Phú Quốc.Rất quý vì Cụ cũng hay ngó thớt của E ,cũng định úp ké mấy tấm ảnh nhưng mhinf cái Avata của Cụ E toàn gõ nhầm bàn phím=))

khongthuphi

Xe điện
E cũng đi qua con đường Cụ đi ,xuất phát từ Sài Gòn 22h qua phà Vàm Cống đi đến Hà Tiên lúc 6h sáng hôm sau cho kịp chuyến phà chở ô tô ra Phú Quốc.Rất quý vì Cụ cũng hay ngó thớt của E ,cũng định úp ké mấy tấm ảnh nhưng mhinf cái Avata của Cụ E toàn gõ nhầm bàn phím=))
Vâng, từ núi cấm về Hà tiên còn khoảng 80km nưa thôi cụ ạ! Cụ có ảnh thì úp lên đi, nhưng lấy mấy cái ảnh xấu xấu thôi vì ảnh của em toàn chụp bằng điện toại còi nên xấu cụ ạ!

bigradeon

Xe tải
Ngày đầu năm vắng nhỉ, chắc người SG đi hết cả rùi.
không phải người SG đi hết mà là ngừoi ở các tỉnh về quê hết rồi cụ ah, sắp đến Tết Ta cụ sẽ thấy rõ, ngày thường ra đường toàn xe biển số các tỉnh, mấy dịp tết thì đường vắng hoe, chỉ còn biển số thành phố thôi.

khongthuphi

Xe điện
Hôm nay là ngày 08/01, đúng 1 tuần trôi qua, câu chuyện tình của thằng em vẫn chưa thôi làm em trăn trở. Nhưng điều mà em suy tư nhiều nhất lại đến từ câu chuyện tình bi ai của mẹ con bé. Đúng là ông trời hơi bất công với những người phụ nhữ lương thiện, thiệt thà nơi quê nghèo ấy! Cứ tưởng như 1 trò đùa của số phận chỉ có trong tiểu thuyết.
Núi Cấm mảnh đất tâm linh, lại có thêm 1 câu chuyện tình không hồi kết!

Một vài hình ảnh về dịch vụ du lịch núi Cấm:

Đội xe phục vụ khách su lịch đi tham quan các điểm trong núi Cấm.

Dàn xe gần 50 chiếc luôn túc trực.

Em chua thấy ở đâu tập trung nhiều xe hơi Đài Loan như vậy.

Du khách đến tham quan được tập trung tại bãi xe này, sau đó mua vé và được các xe 7 chỗ oặc 12 chỗ đưa đi các điểm trong núi. Vụ núi đá lở làm chết 7 người là xe của dịch vụ này!

Phương

Xe buýt
Thằng ku em họ cụ có vẻ cũng bị động nhỉ. Em trộm nghĩ chắc là thằng ku em cụ quăng chài vợt được em nó rồi thì cứ ngồi đấy mà hưởng thụ, chả phải lo nghĩ gì. Còn chuyện tuổi tác thì em thấy cũng không quan trọng lắm. Quan trọng là ở cái tuổi (đời) của nó đã đủ chín chắn để quyết định vấn đề này chưa hay không thôi.

ThomasThang

Xe điện
Ới kụ chủ, em ko thấy hình mà chỉ thấy ếch quá chời là ếch, kụ giúp em vào đâu xem được ko , cho em xin cái link (cac thớt khác em thấy được rõ)

vitara29y

Xe buýt
Chuyến đi của cụ hay quá tiếp đi cụ ơi.

khongthuphi

Xe điện
Thằng ku em họ cụ có vẻ cũng bị động nhỉ. Em trộm nghĩ chắc là thằng ku em cụ quăng chài vợt được em nó rồi thì cứ ngồi đấy mà hưởng thụ, chả phải lo nghĩ gì. Còn chuyện tuổi tác thì em thấy cũng không quan trọng lắm. Quan trọng là ở cái tuổi (đời) của nó đã đủ chín chắn để quyết định vấn đề này chưa hay không thôi.
Thằng cu nhà em nó hơi hiền và nhút nhát. Con bé thì từng trải quá nên mọi việc nó quyết định thì thằng cu em phải theo. Tuổi tác chênh lệch 4-5 tuổi vấn đề không lớn, nhưng chúng nó có quá nhiều điểm khác biệt (Văn hóa, ngoại hình, ngôn ngữ...) nên em cứ thấy lo.
Ới kụ chủ, em ko thấy hình mà chỉ thấy ếch quá chời là ếch, kụ giúp em vào đâu xem được ko , cho em xin cái link (cac thớt khác em thấy được rõ)
Em up anh bên trang UPANH nên có khả năng cụ xem không được ạ!

Chuyến đi của cụ hay quá tiếp đi cụ ơi.
Cám ơn cụ, em sẽ tiếp!
Bác đi Toyota Land Cruiser à?
Cụ thử xem xe gì ạ! Cảm ơn cụ đã quan tâm!

ranger211

Xe tăng
HN đang 10 độ nhìn ảnh của cụ lại thèm.

khongthuphi

Xe điện
Với vai trò là sứ giả cho họ nhà trai, mặc dù thời gian ngắn ngủi nhưng đêm đó em cũng đã có buổi trò chuyện khá thân mật với anh em họ hàng nhà gái! Mẹ con bé là chị lớn nhất trong gia đình, dưới còn có 1 dì và 3 cậu nữa (gđ có 5 người con) tất cả đều có gia đình riêng trọn vẹn, kinh tế không giàu nhưng cũng tạm ổn giống như phần lớn các gia đình nông thôn Nam Bộ.

Điều làm em bất ngờ và ngậm ngùi mãi đó là chuyện riêng gia đình con bé. Em muốn nhắc lại câu này: Ông trời sao khéo đùa với số phận con người. Và cuộc đời mẹ con bé là hậu quả của trò đùa đó! Mơ hồ, em lại nghĩ dại, không khéo cuộc đời con bé sẽ là tập 2 của trò đùa đó chăng???

An Giang là mảnh đất chịu nhiều mất mát, đau thương nhất trong cuộc chiến tranh biên giới Tây-Nam những năm 1978-1985. Tri Tôn, Tịnh Biên, Châu Đốc là nơi hứng chịu những đòn tấm công tàn bạo của bon Pol-pot, khu di tích Nhà mồ Ba Chúc- Tri Tôn là 1 bằng chứng sống cho sự tàn bạo của Pol-pot. Những năm khói đạn ác liệt đó có 1 chàng trai quê Hoài Đức- Hà Tây là lính của 1 đơn vị QK9 đóng quân tại Tịnh biên, được 1 gia đình tại nơi đóng quân nhận làm con nuôi. Tình cảm Quân - Dân trong chiến trường khốc liệt vô cùng gắn bó. Họ chia nhau từng miếng cơm, ngụm nước, che chở cho nhau trong những đợt địch càn.
......
Những hình ảnh nơi này, nếu có điều kiện các cụ/ mợ một lần nên đến.

Trái cây đặc sản vùng Thất Sơn- quả Thốt nốt.

Thốt nốt rợp bóng che mát cho những căn nhà.

Con đường nhỏ ven núi Cấm, ngày thường ít khách qua lại!

Chỉnh sửa cuối: